DIY มือใหม่ , TIPS & TRICKS , R&D SECTION > Loudspeakers

มาประกอบตู้ลำโพงกันครับ

(1/428) > >>

CreÃte_Lek ♫:

พอดีต้องประกอบตู้ลำโพงให้เืพื่อนๆที่ทำ GB กัน เลยถือโอกาสนำมาลงซะเลย จะได้ไม่เงียบเหงา ก่อนอื่นมาตรวจสอบตู้กันก่อนครับ เคาะรอบตู้้้ เพื่อฟังเสียงว่ามีตรงส่วนใดไม่แน่น ก็จัดการเสริมด้วยการเพิ่ม Damping material เข้าไป เพื่อเสิรมความหนาแน่นให้กับผนังตู้ และ ลดการสั่นค้างในตัวตู้ เพื่อมิให้ไปหักล้างกับความถี่เสียงบางความถี่ ที่อยู่ในช่วงของการฟัง

จากนั้นก็มาจัดเตรียมอุปกรณ์ที่จะต้องใช้ สายลำโพงที่ใช้เดินภายใน ผมเลือกใช้ สาย Straight wire speaker cable โดยเลือก duo core สำหรับ woofer และ waveguide สำหรับ tweeter ครับ  (^_^)

น็อตที่ใช้เป็นน็อตสำหรับยึดลำโพงโดยเฉพาะครับ เป็นหัวดาวกระจาย บ้านเรายังไม่มีคนผลิต เลยต้องเดือดร้อนสั่งจาก ต่างประเทศครับ   :-\

จากนั้นก็จัดเตรียม อุปกรณ์มาประกอบพาสซีฟ  รวบรัดตัดตอนมาตอนที่เสร็จแล้วเลยนะครับ ก่อนที่จะบัดกรีลำโพงส่งลงสถิตในตู้  :-[

Biding post ที่ถูกเลือกใช้ในการนี้ ผมเลือก CMC รุ่นแกะสลักแกนยาว เป็นแบบ ขันน็อตครับ ไม่ใช่รุ่นบัดกรี  no

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version