ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม C ในลำโพงครับ  (อ่าน 2779 ครั้ง)

ออฟไลน์ track

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 33
สอบถาม C ในลำโพงครับ
« เมื่อ: 30 มีนาคม 2013, 08:27:19 PM »
รบกวนสอบถามครับ อยากลองเปลียน C มียี่ห้อหน่อยในลำโพงครับ

ตอนนี้ C ที่อยู่ในลำโพงเสียงแหลมเป็น C ขนาด3.6uf แล้วผมหาค่านี้ไม่ได้ จะมีก็แต่ 3.3uf และก็ไป4.7uf เลย เลยอยากสอบถามว่า

1.ถ้าผมเอา 3.3uf ใส่ เสียงหรือความถี่ที่ไปลำโพงเสียงแหลมจะเป็นอย่างไร

2.ถ้าผมเอา 4.7uf ใส่ เสียงหรือความถี่ที่ไปลำโพงเสียงแหลมจะเป็นอย่างไร

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
Re: สอบถาม C ในลำโพงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 มีนาคม 2013, 08:58:11 PM »
เอา 0.33uf มาขนาน 3.3uf ก็จะได้ 3.63uf  [roll]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 มีนาคม 2013, 09:29:19 PM »
 บอกไม่ได้หรอกครับ ขึ้นอยู่กับวงจรพาสซีฟ  และต่ออยู่กับอะำไร ใน loop นั้นครับ ง่ายที่สุดแกะแล้วเขียนเป็นวงจรมาให้ดูครับ แล้วจะช่วยดูให้
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 มีนาคม 2013, 07:25:30 AM »
บอกไม่ได้หรอกครับ ขึ้นอยู่กับวงจรพาสซีฟ  และต่ออยู่กับอะำไร ใน loop นั้นครับ ง่ายที่สุดแกะแล้วเขียนเป็นวงจรมาให้ดูครับ แล้วจะช่วยดูให้

ถ้าเอาวงจรด้วย เดี๋ยวผมลองแกะดูครับว่ามันเป็นไง

แล้วถ้าที่ Tweeter มี C คล่อมอยู่ตัวเดียวละครับพี่ มันจะประมาณไหนครับกับคำถามเดิม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 เมษายน 2013, 06:58:21 AM »
เอา 0.33uf มาขนาน 3.3uf ก็จะได้ 3.63uf  [roll]

ตามทฤษฏีทางไฟฟ้าทำได้ แต่ผมไม่แน่ใจเกี่ยวกับเสียงที่ออกมาครับว่ามันจะต่างจากใช้ C ตัวเดียวใหม  [unde_cided]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 เมษายน 2013, 08:47:00 AM »

ตามทฤษฏีทางไฟฟ้าทำได้ แต่ผมไม่แน่ใจเกี่ยวกับเสียงที่ออกมาครับว่ามันจะต่างจากใช้ C ตัวเดียวใหม  [unde_cided]

ใช้  C  ตัวเดียวที่  TW  (ไม่มี  L )  ก็จูนง่ายครับ  แต่ก่อนเปลี่ยนควร  Fix  ปรีแอมป์และแอมป์  ตัวที่คิดว่าจะใช้ฟังเป็นหลัก  ไว้ก่อนอันดับแรก ฟังแล้วจำแนวเสียงโดยรวมว่ามันออกมาแบบใด  แล้วเราต้องการจะปรับปรับลักษณธเสียงที่ย่านใด  เพื่อดกำหนดโจทย์ก่อน

เพราะไม่อย่างนั้น  ถ้าเราเอา  C 3.3  หรือ 4.7  Uf  มาสลับเปลี่ยนไปเลย  โดยที่จำเสียงโจทย์เดิมก่อนเปลี่ยนไม่ได้    ผมว่า ใส่  3.3  หรือ 4.7  Uf  อาจจะฟังไม่ออกหรอกครับ