ผู้เขียน หัวข้อ: ผมใช้ Pre หลอด 12AX7 มีเสียงจี๋เป็นช่วงๆ  (อ่าน 1678 ครั้ง)

ออฟไลน์ chusak34

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
ผมใช้ Pre หลอด 12AX7 มีเสียงจี๋เป็นช่วงๆ
« เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2013, 05:10:16 PM »
ผมทำ Pre ใช้หลอด 12AX7 จำนวน 3 หลอด เป็นวงจร มาล้านซ์ M7 แผ่น PCB ของจีน ปรากฎว่า มีอาการเสียงจี๋ เป็นช่วงๆ ในแต่ละวันจะเกิดในเวลาเดียวกัน (เฝ้าสังเกตุ 4-5 วัน ช่วงเวลา 20.30 น.) จะเป็นประมาณ 30 นาที แล้วเงียบ ผมพยายามแก้ไขแต่ไม่สำเร็จ เลยขอความช่วยเหลือจากท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ xtreme

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 89
Re: ผมใช้ Pre หลอด 12AX7 มีเสียงจี๋เป็นช่วงๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2013, 06:48:18 PM »
น่าจะเป็นที่ระบบไฟ AC ไฟตกช่วงเวลานั้น  หรือช่วงนั้นมีโหลดมาก สร้างสัญญาณรบกวนเข้ามาทาง AC

ลองตรวจดูระบบ GND AC ครับ ว่าตอกลงกราวน์ดีหรือเปล่า  [unde_cided]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ผมใช้ Pre หลอด 12AX7 มีเสียงจี๋เป็นช่วงๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2013, 07:07:50 PM »
 ถ้าระบบกราวด์บ้านไม่ดีพอ  เมื่อเปิดเครื่องใช้ไฟฟ้า ไม่ว่าจะเป็น เครื่องทำน้ำอุ่น  ไมโครเวฟ  แอร์ หรือ เครื่องซักผ้า ก็จะวิ่งเข้าแอมป์ได้ทั้งหมดครับ  รวมถึงกราวด์เครื่องก็ต้องทำให้ดีด้วย การเดิน และ แยก  สัญญาณ กับไฟ ยิ่งเป็น phono จะยิ่งไวเป็นพิเศษ ครับ ทางที่ดีลองลงรูปมาให้เพื่อนๆช่วยดูดีกว่าครับ บางทีอาจจะเจอสาเหตุมาจากเครื่องที่ทำ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ