ผู้เขียน หัวข้อ: ปรีแอมร์ magnet sa3  (อ่าน 15221 ครั้ง)

ออฟไลน์ chiko

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 170
ปรีแอมร์ magnet sa3
« เมื่อ: 01 มิถุนายน 2013, 11:30:14 PM »
คือว่า ผมมีปรีแอมร์ magnet sa3 อยู่1เครื่อง อยากหาลำโพงมาใช้ร่วมกัน ไม่ทราบว่าจะใช้แบบ 2ทางหรือ3ทาง ถึงจะเหมาะครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ปรีแอมร์ magnet sa3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2013, 11:36:01 PM »
ปรีแอมป์มาชับลำโพงไม่ได้นะครับ ต้องแอมป์ครับ ที่นี้เราก็ต้องมาดูว่ามีกำลังขับเท่าไหร่เท่านี้ติดไว้ก่อน  มาเรื่องของลำโพง อย่างแรกเลยคือต้องไปลองฟังดูว่าชอบหรือไม่ ถ้าชอบคราวนี้ก็คงต้องมาดูที่สเป็คของลำโพงว่าต้องการกำลังเท่าไหร่ อย่างเช่น min 50 -100 w. สมมุตว่าแอมป์เรามีกำลังขับ 50 วัตต์พอดี มันก็น่าจะพอขับได้ แต่จะเต็มอิ่มหรือเปล่านี่เป็นอีกเรื่องนึง แต่ถ้าแอมป์เรา 150 วัตต์นั่นคือสบายแน่นอน สำคัญที่สุดคือต้องถามตัวเองว่าชอบหรือเปล่าไม่ใช่ไปถามเพื่อนนะ เพราะเดี๋ยวเอามาแล้วจะไม่ชอบเอาครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2013, 12:12:19 AM »
โพสที่เดียวพอครับน้า อีกอันขอลบออกไปครับ [c--c]

SA-3 เป็นอินทิเกรตแอมป์ 30+30W มีปรีโทนในตัว สไตล์ใช้กับลำโพงสบายๆ ที่ขับไม่ยากนัก เข้ากับลำโพงเล็ก-กลางได้หลายตัวครับ

ว่าแต่น้าไปได้จากที่ใด สภาพไหนมาครับนี่  เพราะตัวนี้เค้าไม่ได้ผลิตมาเป็นสิบปีแล้วครับ [roll]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2013, 07:57:59 AM »
ขอโทษด้วยครับที่โพสร์2ที่ แล้วก็ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำของพี่ทั้ง2 ผมได้มานานแล้วครับ สภาพดีมากครับยังใช้ไดั เคยเอาไปลองกับลำโพงของเพื่อนเสียงออกทั้ง2ข้าง
  อยากหาลำโพงที่เหมาะสมใช้ได้เต็มกำลังของมันน่ะครับ ควรจะเป็น2ทาง ใช่มั้ยครับ พอจะแนะนำหน่อยได้มั้ยครับว่าปัจจุบันมีตัวไหน พอเป็นแนวทาง เวลาไปลองฟังจะได้ไม่ บ้านนอกๆๆเกินครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2013, 08:59:34 AM »
เลือกลำโพงมันสำคัญที่งบประมาณด้วยนะครับ ถ้าบอกได้ก็จะแนะนำง่ายขึ้นครับ  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2013, 02:17:49 PM »
งบประมาณซัก5-6พันบาทครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2013, 02:36:56 PM »
คือว่า ผมมีปรีแอมร์ magnet sa3 อยู่1เครื่อง อยากหาลำโพงมาใช้ร่วมกัน ไม่ทราบว่าจะใช้แบบ 2ทางหรือ3ทาง ถึงจะเหมาะครับ

อยากชม SA-3   สภาพภายในหน่อยครับน้า  พอจะแบ่งให้ชมบ้างได้ไหมครับ  เพราะที่บ้านผมยังไม่เคยมีเหมือนกัน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2013, 02:44:33 PM »
อือม์ ถ้าพูดถึงลำโพงในพศ.นี้ และราคาช่วง 6-7 พันด้วย โดนตัดตัวที่เลือกที่เข้าขั้นดีและคุ้มค่าออกไปเยอะครับ

ที่พอนึกออก ส่วนใหญ่มันจะออกแนวเน้นเพื่อการดูหนังมากกว่า พอฟังเพลงได้ เพียงแต่ความไหลลื่นของเสียงและแนวเสียงจะเหมาะกับเพลงทั่วไป pop, soft rock มากกว่า

ถ้ารักการฟังเพลงจริงจัง อาจต้องแนะนำให้ไปหาโอกาสลองฟังเยอะๆครับ แล้วค่อยตัดสินใจว่าจะเลือกลงทุนกันลำโพงแค่ไหน ถ้าพอใจกับเสียงที่ไม่ซีเรียสมาก ก็คงไม่ลำบาก

เรื่องลำโพง แนะนำว่าให้ตระเวณลองฟัง ลองเยอะๆ หลายๆตัวครับผม ชอบและถูกใจตัวไหน ค่อยจัดซื้อกันอีกทีครับ [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2013, 02:58:45 PM »
SA-3 นี่ตัวคู่บุญผมเลย มีอยู่สองตัว คนละ Revision กัน
อยู่ทนมากว่า 20 ปีแล้ว เปลี่ยนอุปกรณ์ที่เสื่อมสภาพออกไปครั้งเดียว ทุกวันนี้ยังใช้ได้ดีอยู่ครับ [thumbs-up-raccoon]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2013, 03:46:15 PM »
ขอบคุณครับ คงต้องไปลองฟังให้มากอย่างพี่บอกล่ะครับ แบบว่าไม่ค่อยจะมีโอกาสไปลองฟังด้วย แล้วก็ไม่กล้าไปขอลองฟังตามร้านกลัวเค้าจะไม่พอใจ เพราะเคยไปที่ร้านนึงเค้ามองแบบไม่ค่อยจะเต็มใจเท่าไรถามก็ไม่ค่อยตอบ ผมเลยไม่ซื้อ อีกอย่างชุดที่เค้าจัดไว้ให้ลองอย่างหรูเสียงมันแจ่มอยู่แล้ว ไอ้ของเราพื้นๆกลัวว่าเอามาแล้วใช้กับของเรามันจะไม่แจ่มเหมือนของเค้า เด่วมีเวลาจะถ่ายรูปเครื่อง แม็กเน็ต sa-3นอกในมาให้ดูทุกมุมครับ ถ้าจำไม่ผิด พี่ ออดิโอมาเนียเป็นคนโพสร์รูป อัพเกรด แม็กเน็ต sa-3ใช่ป่าวครับ ผมเคยอ่านเจอ เนี่ยเข้ามาอ่านกระทู้ในนี้แล้ว กิเลสมาเพียบ แอมร์มั้ง ลำโพงมั้ง เลยไม่รู้จะเริ่มตรงไหนก่อน งบก็จำกัด ปวดหัวอีกแระ 555  ขอบคุณที่แนะนำด้วยครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2013, 05:21:56 PM »
ไม่ต้องรีบครับ ของแบบนี้ค่อยๆหาโอกาสและเวลาลอง เลือกทั้งทีต้องให้เราพอใจ และมั่นใจว่าจะใช้ให้คุ้มค่ามากที่สุดครับ  [yes-raccoon]

เรื่องโม SA-3 ตอนนี้เอง แนะนำว่าอย่าเพิ่งไปโมมากนักครับ ถ้าจะลองแนะนำให้ทำเท่าที่จำเป็น หรือค่อยๆทำทีละตัวครับ

เพราะตัวที่ผมเคยโมกระจายไว้ ตอนนี้ก็มีหลายตัวที่ปรับกลับมาเป็นแบบ "กลางๆ" แล้ว เพราะดุลย์เสียงที่ดีกว่า และเรียนรู้ว่าการเอาอุปกรณ์เกรดแพงเข้าว่า หรือเกรด audio เท่านั้น ใส่ดะมันทุกตำแหน่ง โดยไม่สนใจอะไร มันทำให้หลงทาง จูนเสียงให้เข้าที่ยาก เสียงฟังชัดก็จริง แต่ฟังแล้วไม่ผ่อนคลายเหมือนตัวเดิมซะแล้ว แบบนี้ก็เสียความเป็นตัวตนมันไปน่ะครับ  [pig90129]

ออฟไลน์ ดอกคูน

• อย่าด่วนสรุป
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2013, 05:53:09 PM »
ไม่ต้องรีบครับ ของแบบนี้ค่อยๆหาโอกาสและเวลาลอง เลือกทั้งทีต้องให้เราพอใจ และมั่นใจว่าจะใช้ให้คุ้มค่ามากที่สุดครับ  [yes-raccoon]

เรื่องโม SA-3 ตอนนี้เอง แนะนำว่าอย่าเพิ่งไปโมมากนักครับ ถ้าจะลองแนะนำให้ทำเท่าที่จำเป็น หรือค่อยๆทำทีละตัวครับ

เพราะตัวที่ผมเคยโมกระจายไว้ ตอนนี้ก็มีหลายตัวที่ปรับกลับมาเป็นแบบ "กลางๆ" แล้ว เพราะดุลย์เสียงที่ดีกว่า และเรียนรู้ว่าการเอาอุปกรณ์เกรดแพงเข้าว่า หรือเกรด audio เท่านั้น ใส่ดะมันทุกตำแหน่ง โดยไม่สนใจอะไร มันทำให้หลงทาง จูนเสียงให้เข้าที่ยาก เสียงฟังชัดก็จริง แต่ฟังแล้วไม่ผ่อนคลายเหมือนตัวเดิมซะแล้ว แบบนี้ก็เสียความเป็นตัวตนมันไปน่ะครับ  [pig90129]

[res] [clap hand2]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2013, 06:42:34 PM »
เอ...หรือว่าผมเอาเจ้า sa-3มาปรับปรุงใหม่ซักหน่อย เพราะอายุก็มากแล้ว อยากได้เสียงต่ำเพิ่มสักหน่อยเพราะที่ใช้อยู่ กลาง-แหลมก็ โอครับ อ้อผมใช้กับลำโพงบ้านๆ ทวิสเตอร์ 2.5นิ้ว มิดเร้น 5 นิ้ว แต่วูฟเฟอร์ใหญ่ 10 นิ้ว ค่า 4-8 โอม ทั้ง3ตัว มี ครอสโอเวอร์แบบ 3ทาง ต่ออยู่ แต่กับลำโพงไม่อยากยุ่งกับมันแระ เกาเก่า เอาเป็นว่ามาปรับปรุงเจ้าsa-3ดีกว่า แต่จะเริ่มจากตรงไหนละ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2013, 06:46:53 PM »
เอ...หรือว่าผมเอาเจ้า sa-3มาปรับปรุงใหม่ซักหน่อย เพราะอายุก็มากแล้ว อยากได้เสียงต่ำเพิ่มสักหน่อยเพราะที่ใช้อยู่ กลาง-แหลมก็ โอครับ อ้อผมใช้กับลำโพงบ้านๆ ทวิสเตอร์ 2.5นิ้ว มิดเร้น 5 นิ้ว แต่วูฟเฟอร์ใหญ่ 10 นิ้ว ค่า 4-8 โอม ทั้ง3ตัว มี ครอสโอเวอร์แบบ 3ทาง ต่ออยู่ แต่กับลำโพงไม่อยากยุ่งกับมันแระ เกาเก่า เอาเป็นว่ามาปรับปรุงเจ้าsa-3ดีกว่า แต่จะเริ่มจากตรงไหนละ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

น้าครับ  เอาแบบไม่หลงทาง  sa-3 เขามีปรับเบสอยู่แล้วนี่ครับ  หรือว่า  เปิดเบสหมดแล้วยังบางครับ
น้าเก็บเงินหาลำโพงให้วัตต์ คู่ควรกับแอมป์ตัวนี้จะเห็นผลกว่านะ  ,ลำโพงที่มีอยู่  sa-3   กำลังดันคงไม่เพียงพอ  น้าจึงฟังแล้วไม่สบอารมณ์ จริงไหมครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2013, 06:51:56 PM »
SA-3 กับกำลัง 30W. กำลังมันจะอยู่ระดับนึง และจริงๆมันก็ไม่ถึงกับขาดแคลนเบสนะครับ ฟังสนุกทีเดียว

แต่เรื่องเสียงที่ขาดไป อันนี้ฟันธงว่าปัจจัยหลักอยู่ที่ลำโพงจริงๆครับ ถ้าหาลำโพงที่ดีๆ เข้าคู่แล้วจะพบว่าเสียงมันน่าฟังในระดับนึงเลยทีเดียวครับ

เว้นแต่เป็นคนชอบเบสหนัก แน่นๆ โจ๊ะๆ กำลังเยอะๆ อันนั้นโดยพื้นฐานของภาคแอมป์และภาคปรีตัวนี้ก็ไม่ใช่ทางของมันเหมือนกัน

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2013, 07:02:52 PM »
เบสตึ๊กๆ กับเบสลึกๆ มันต่างกันนะครับ SA-3 ทำเบสลึกๆ น่าจะได้ถ้าได้ลำโพงดีๆ ความไวสูงสักหน่อย เช่นพวก Vintage ตามตลาดมือสอง  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2013, 07:23:24 PM »

หรือถ้าอยากตึ๊บ ๆ ก็ต้องตัวนี้ครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14416.msg197381;topicseen#msg197381   ทั้งตึ๊บ ทั้งบึ็ม [bomb2]  อุ๊ย  ทั้งมันส์ ทั้งเสียวครับน้า  ลองดู

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2013, 07:48:15 PM »
ไม่ยักกะมีคนถามผมว่า มีไว้ทำไมกันสองตัว  [confused-raccoon]

คำตอบคือ เอาไว้เปรียบเทียบระหว่างปรับอุปกรณ์ครับ คือ SA-3 เท่าที่ผมทราบ จะมี minor change อย่างน้อย 5 รุ่น อุปกรณ์และวงจรถูกปรับไปเล็กน้อย
ตัวที่ผมมี ตัวนึงเป็นชุดคิตในปี 2534 เป็นตัวที่ผมใช้ในปัจจุบัน ส่วนอีกตัวเป็นตัวที่มาจากโรงงาน ปี 2536 ซื้อต่อจากเพื่อนมาพร้อมลำโพง A-42

สองตัวนี้อุปกรณ์พื้นฐานไม่ต่างกัน ภาคปรีเหมือนเดิมเป๊ะ ต่างที่ภาคแอมป์ ซึ่งตัวผลิตหลังได้เพิ่ม R-C คุมไฟเลี้ยงปรีไดรฟ์ภาคแอมป์ ปรับค่าในวงจรนิดหน่อย และไม่ได้ใช้ P-JFET cascode แล้ว เรื่องโน๊ตเสียง กับรายละเอียดต่างกันนิดนึง แต่แนวเสียง จังหวะจะโคนยังคงให้ลีลาในแบบเดียวกันอยู่ เวลาจูนแล้วเทียบกัน มันเล่นง่ายกว่า ไม่ต้องใส่ๆ ถอดๆ กว่าจะพ้นเบิร์นก็ลืมไปแล้ว...

ก็เลยเอาตัวนึงเป็นตัวพื้นฐาน ไม่ต้องปรับอะไรเลย ถ้าจะทำก็ทำตัวเดียว เวลาฟังเทียบกันจะได้ชัดเจนครับ

จริงๆ พื้นฐานวงจรของ SA-3 ดีมาก เข้าข่ายเสียงดี พิมพ์นิยม ไบอัสต่ำ กินไฟน้อย ซิงค์ชิ้นเล็กและไม่ร้อนนัก ออกแบบมาใช้งานสบายในบ้านครับ  [gr_in]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิถุนายน 2013, 08:36:32 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ wan2012

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2013, 09:04:36 PM »
ไม่ยักกะมีคนถามผมว่า มีไว้ทำไมกันสองตัว  [confused-raccoon]

คำตอบคือ เอาไว้เปรียบเทียบระหว่างปรับอุปกรณ์ครับ คือ SA-3 เท่าที่ผมทราบ จะมี minor change อย่างน้อย 5 รุ่น อุปกรณ์และวงจรถูกปรับไปเล็กน้อย
ตัวที่ผมมี ตัวนึงเป็นชุดคิตในปี 2534 เป็นตัวที่ผมใช้ในปัจจุบัน ส่วนอีกตัวเป็นตัวที่มาจากโรงงาน ปี 2536 ซื้อต่อจากเพื่อนมาพร้อมลำโพง A-42

สองตัวนี้อุปกรณ์พื้นฐานไม่ต่างกัน ภาคปรีเหมือนเดิมเป๊ะ ต่างที่ภาคแอมป์ ซึ่งตัวผลิตหลังได้เพิ่ม R-C คุมไฟเลี้ยงปรีไดรฟ์ภาคแอมป์ ปรับค่าในวงจรนิดหน่อย และไม่ได้ใช้ P-JFET cascode แล้ว เรื่องโน๊ตเสียง กับรายละเอียดต่างกันนิดนึง แต่แนวเสียง จังหวะจะโคนยังคงให้ลีลาในแบบเดียวกันอยู่ เวลาจูนแล้วเทียบกัน มันเล่นง่ายกว่า ไม่ต้องใส่ๆ ถอดๆ กว่าจะพ้นเบิร์นก็ลืมไปแล้ว...

ก็เลยเอาตัวนึงเป็นตัวพื้นฐาน ไม่ต้องปรับอะไรเลย ถ้าจะทำก็ทำตัวเดียว เวลาฟังเทียบกันจะได้ชัดเจนครับ

จริงๆ พื้นฐานวงจรของ SA-3 ดีมาก เข้าข่ายเสียงดี พิมพ์นิยม ไบอัสต่ำ กินไฟน้อย ซิงค์ชิ้นเล็กและไม่ร้อนนัก ออกแบบมาใช้งานสบายในบ้านครับ  [gr_in]
ฟังซ๊ะอยากได้มาครอบครองเลยครับ เมื่อก่อนเคยคิดจะซื้อชุดคิท อยู่ครับ เจ้าตัวนี้ แต่ด้วยตอนนั้นยังอาศัยเงิน พ่อแม่อยู่เลยตัดใจไปครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013, 12:32:53 PM »
sa-3 เครื่องนี้ผมได้มา ปี42 ครับเพื่อนเอามาให้ ตอนนั้นเพื่อนบอกว่าเสีย เลยยกให้ พอดีว่าผมเคยฟังเสียงเครื่องนี้จากพี่ข้างบ้านตอนเรียน ม.3 เค้าก็ diy เหมือนกัน นานมากแล้ว พอเห็นก็เลยเอาไว้แต่ยังไม่มีลำโพงก็ตั้งไว้หลายเดือนในสภาพฝุ่นจับทั้งนอกใน ยังคิดว่าถ้าซ่อมจะคุ้มมั้ย วันนึงมีพี่ข้างบ้านบอกขายลำโพงให้คู่นึง1500 ผมมีแค่1000เลยต่อแกๆก็ให้ บอกจะย้ายบ้านแล้ว ผมเอามาไว้บ้าน พอว่างเลยเอา sa-3มาปัดฝุ่นเปิดดูข้างในฝุ่นเพียบ เอาแปรงปัดฝุ่นออก สภาพแจ่มมาก ลองเสียบไฟเปิดสวิตร์ ไฟติด ลองต่อกับลำโพง ต่อ ซีดีเข้า เปิดดู เงียบไม่มีเสียงเลยเร่งวอลลุ่มก็เงียบ ปิดเครื่องมานั่งดู เอถ้าซ่อม จะคุ้มป่าวเนี่ย นั่งมองไปมองมาสังเกตเห็น ฟิวที่เสียบอยู่มันขาด 2ตัว ลองถอดออกมาดูมันขาดจริง ซื้อมาใส่ใหม่แต่ยังไม่เปิดเครื่อง คิดว่ามันต้องมีช๊อดที่ไหน ซักแห่งในเครือง เลยรื้อเครื่องออกดูใต้แผงวงจร ก็ไม่มี ตรวจดูแล้วไม่มีรอยไหม้คร่บขี้เกลือก็ไม่มี ไส่กลับ ต่อลำโพง ซีดี เสียบไฟ เสี่ยงเอาช๊อตก็ช่างมัน ปรากฎว่าติดครับเสียงออกทั้ง2ข้าง ลองเปิดเบา ซักพักดูตัวเครื่องไม่ร้อน จับแล้วไม่ช๊อดเรา  ค่อยๆลองเร่งเสียงดูดังขึ้น ๆๆ เครื่องไม่ร้อน เปิดแช่ไว้ ก็จากวันนั้นจนถึงวันนี้ เปลื่ยนแต่ฟิวส์ไปอย่างเดียว เล่ามาซะยาว อยากบอกว่าsa-3 เค้าทนจริงๆ เมื่อไรเปิดแล้วเงียบ เช็คฟิวส์อย่างเดียว เสียงมาเลย ใช้มายังไม่เคยถึงมือช่างเลยครับ เนื่ยเลยอยากหา ลำโพงใหม่ให้เค้า เอถ้ามีซัก10000พอจะมีลำโพงดีๆซักคู่มั้ยน้อๆๆ เด่วหยอดกระปุกเพิ่มหน่อย ขอบคุณที่แนะนำไม่ให้หลงทาง ขอบคุณทุกๆท่านครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013, 01:16:29 PM »
sa-3 เครื่องนี้ผมได้มา ปี42 ครับเพื่อนเอามาให้ ตอนนั้นเพื่อนบอกว่าเสีย เลยยกให้ พอดีว่าผมเคยฟังเสียงเครื่องนี้จากพี่ข้างบ้านตอนเรียน ม.3 เค้าก็ diy เหมือนกัน นานมากแล้ว พอเห็นก็เลยเอาไว้แต่ยังไม่มีลำโพงก็ตั้งไว้หลายเดือนในสภาพฝุ่นจับทั้งนอกใน ยังคิดว่าถ้าซ่อมจะคุ้มมั้ย วันนึงมีพี่ข้างบ้านบอกขายลำโพงให้คู่นึง1500 ผมมีแค่1000เลยต่อแกๆก็ให้ บอกจะย้ายบ้านแล้ว ผมเอามาไว้บ้าน พอว่างเลยเอา sa-3มาปัดฝุ่นเปิดดูข้างในฝุ่นเพียบ เอาแปรงปัดฝุ่นออก สภาพแจ่มมาก ลองเสียบไฟเปิดสวิตร์ ไฟติด ลองต่อกับลำโพง ต่อ ซีดีเข้า เปิดดู เงียบไม่มีเสียงเลยเร่งวอลลุ่มก็เงียบ ปิดเครื่องมานั่งดู เอถ้าซ่อม จะคุ้มป่าวเนี่ย นั่งมองไปมองมาสังเกตเห็น ฟิวที่เสียบอยู่มันขาด 2ตัว ลองถอดออกมาดูมันขาดจริง ซื้อมาใส่ใหม่แต่ยังไม่เปิดเครื่อง คิดว่ามันต้องมีช๊อดที่ไหน ซักแห่งในเครือง เลยรื้อเครื่องออกดูใต้แผงวงจร ก็ไม่มี ตรวจดูแล้วไม่มีรอยไหม้คร่บขี้เกลือก็ไม่มี ไส่กลับ ต่อลำโพง ซีดี เสียบไฟ เสี่ยงเอาช๊อตก็ช่างมัน ปรากฎว่าติดครับเสียงออกทั้ง2ข้าง ลองเปิดเบา ซักพักดูตัวเครื่องไม่ร้อน จับแล้วไม่ช๊อดเรา  ค่อยๆลองเร่งเสียงดูดังขึ้น ๆๆ เครื่องไม่ร้อน เปิดแช่ไว้ ก็จากวันนั้นจนถึงวันนี้ เปลื่ยนแต่ฟิวส์ไปอย่างเดียว เล่ามาซะยาว อยากบอกว่าsa-3 เค้าทนจริงๆ เมื่อไรเปิดแล้วเงียบ เช็คฟิวส์อย่างเดียว เสียงมาเลย ใช้มายังไม่เคยถึงมือช่างเลยครับ เนื่ยเลยอยากหา ลำโพงใหม่ให้เค้า เอถ้ามีซัก10000พอจะมีลำโพงดีๆซักคู่มั้ยน้อๆๆ เด่วหยอดกระปุกเพิ่มหน่อย ขอบคุณที่แนะนำไม่ให้หลงทาง ขอบคุณทุกๆท่านครับ
ถ้าอย่างนั้นแนะนำให้หยอดกระปุกไว้ก่อนครับ งบนี้ตัวเลือกเยอะขึ้น  [yes-raccoon]
หรือถ้าจังหวะดีๆ เจอลำโพงมือสองที่สภาพเยี่ยม ก็เป็นอีกตัวเลือกที่ไม่เลวครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013, 01:35:27 PM »

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013, 05:18:45 PM »
รูปของพี่ create เปิดดูไม่ได้ครับ แต่ผมเข้ากระทู้ ประกอบลำโพงของพี่อยู่ครับ สนใจของพี่อยู่เหมือนกันครับ มีคู่ไหนที่เหมาะกับ sa-3 ผมมั้งครับ ในงบประมาณไม่เกิน 10000 ครับ

ออฟไลน์ chusak34

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013, 10:39:39 PM »
ผมก็เคยเล่นของ Manet เหมือนกัน แต่เล่นแบบแยกชิ้น มี Pre และ Power Amp ผมเคยใช้ Pre หลายรุ่น เช่น PR-3, PR-5, PR-7, PR-8A และ PV-01 ส่วน Power ใช้ MA-5, MA-200 และ MA-300F แนวเสียงของ Magnet จะค่อนข้างกลางๆ ฟังสบายๆ ตอนนี้ Pre ขายทิ้งหมด แล้วหันมาเล่น Pre หลอด DIY โดยใช้ Power Magnet ขับ ลำโพงทำเอง โดยใช้ดอก Wavecore ทั้งชุด Network ทำเอง เนื้อ Bass แน่นครับ ถ้าอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมโทรกับผมได้ครับ ยินดีให้ข้อมูล มือถือ 081-8032870 ครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2013, 07:17:35 PM »
ขอบคุณครับ คุณชูศักดิ์ ว่าจะโทรหาแต่ไม่มีเวลา พอดีว่าวันก่อนได้ลำโพงเก่ามาคู่นึง ของไอว่า เจแปน แบบ3ทาง 6โอมร์ฟังดูแล้วดีกว่าของเก่าครับ ที่จริงผมก็วนเวียนดูในเวปนี้บ่อยเข้าไปดูว่าเค้าเล่นอะไรกัน ทำอะไรบ้าง แต่ไม่เคยแสดงตัว ไม่ว่าอะไรนะครับ อ่านกระทู้หลายๆกระทู้แล้วชอบครับ พวกน้าๆสามัคคีกันจังเลย โหๆๆๆ มีอะไรๆก็ช่วยกัน ตอนนี้ชักจะสนใจอยากจะ diy กับเค้ามั้ง ตอนนี้ขอติดตามดูไปก่อนครับ ขออนุญาติน้าเจ้าของกระทู้ทุกคนด้วยครับเวลาผมเปิดอ่าน  ขอคุณครับที่รับผมเป็นสมาชิก

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2013, 09:47:52 PM »

ถ้าอย่างนั้นแนะนำให้หยอดกระปุกไว้ก่อนครับ งบนี้ตัวเลือกเยอะขึ้น  [yes-raccoon]
หรือถ้าจังหวะดีๆ เจอลำโพงมือสองที่สภาพเยี่ยม ก็เป็นอีกตัวเลือกที่ไม่เลวครับ

อยากรู้จัง  งบเท่านี้น้าแว่นจะเลือกลำโพงมือสอง ยี่ห้ออะไรให้ครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2013, 09:49:10 PM »
พึ่ง้ข้ามาเหนมันใช้วงจรปรี pr 1 หรือนี่ ผมเคยฟังปรีตัวนี้ยังชอบอยู่เลย

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2013, 10:07:06 PM »

อยากรู้จัง  งบเท่านี้น้าแว่นจะเลือกลำโพงมือสอง ยี่ห้ออะไรให้ครับ
เป็นงบที่นานๆ จะมีลำโพงที่ถูกใจและถูกตังค์เข้ามาครับ  [sad-watermelon]

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2013, 11:21:58 PM »
จริงๆแล้วลำโพงที่ว่านี้ไม่ได้ซื้อครับ ไปได้มาโดยไม่คาดคิค คือว่าไปบ้านญาติแล้วมีเพื่อนเค้ามาปาตี้กันคุยไปคุยมาเค้าบอกมีเครื่องเล่นมินิคอมโบแต่เสียแล้วกับลำโพงยกให้เอามั้ย ผมเลยไปบ้านเค้ามันอยู่ในห้องเก็บของ เอากลับมาเช็ดทำความสะอาดแล้วต่อฟังเสียง ใช้ได้เลยเบสแน่นกว่าของผมอีก คือว่าผมมันยังหูตะกั่วครับ  แบบ กลางอิ่มสูงระยิบระยับยังฟังไม่ออกครับ แต่เอาใว้ฟังเปรียบเทียบกับตัวเก่า ว่าแตกต่างกันยังไง [puzzled] นี้ก็แอบดูในนี้ว่าเค้าจะมีโครงการลำโพง กรุ๊บบายมั้งม่ายถ้าเข้าจังหวะจะขออนุญาติร่วมด้วยนะครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2013, 08:50:30 AM »

เป็นงบที่นานๆ จะมีลำโพงที่ถูกใจและถูกตังค์เข้ามาครับ  [sad-watermelon]

สงสัย  กลัวมีคนไปแย่งซื้อใช่ป่ะครับ   ไม่มีแพลมออกมาซักเอะ  เล็งเอาไว้ในใจมานานแล้วใช่ป่าว  ใบ้หน่อยซิครับ เป็นวางหิ้งหรือตั้งพื้น
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0