ผู้เขียน หัวข้อ: ผมต่ออะไรผิดครับเนี้ย..  (อ่าน 68794 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
Re: ผมต่ออะไรผิดครับเนี้ย..
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 04:28:27 PM »
เพิ่งแวะเข้ามาดู ไม่ได้ตอบเลย แต่ตามน้า jam_kung กับน้าอัล ได้เลยครับ  [blueglass-watermelon]
ขอบคุณครับ  แค่นี้ก็ชื่นใจแล้วครับ 

นี่ถ้าผมรู้จัก "อ้ายคำ" เมื่อ 4 - 5 ปีที่แล้ว
ผมจะยุให้ไปซื้อเจนเซ่น แทงโก้ ทามูระ และหลอดดังสัก 2 ตู้คอนเทนเนอร์

น่าเสียดายเพราะมัวแต่ไปรู้จัก "อุ๊ยคำ"

[enjoyment] [enjoyment]

เสียดายไม่งั้นพวกเรา ได้เล่นหลอด เทเล กันอย่างเดียวโลด แม่นบ่ครับน้าอัล [smiling-tongue]

เมื่อไหร่ คุณพี่เด็กดอย  จะลงจากดอยซะทีครับ   

ถ้าพูดยังงี้ 4-5 ปีทีแล้ว  ถ้ารู้จักันเร็ว  ป่านนี้ได้ฟัง มารค์เลวินสันแล้ว   4-5ปีก่อน มีคนจะขายอาพาร์ทเมนต์ 20 M เป็นเมียฝรั่ง ไม่รู้จักใครเลย  จะไปเมืองนอก  รีบขายแบบถูกๆ   ให้ไปถามขายให้หน่อย มีประมาณ100 ห้อง  เราก็ไม่มีปัญญาซื้อ  จะวิ่งหาขายก็ไม่รู้จักใคร  เข้าหูซ้ายก็ทะลุหูขวา  ปัจจุบันี้ตอนนี้ 100 M ก็ยังซื้อไม่ได้   ถ้าเรารู้จักกันเร็วกว่านี้  ผมชวนเรา3คนไปขายตัวกันแล้ว   555+      ป่านนี้ก็ได้นั่งฟังมารค์กันแล้ว   

คุณเด็กดอย ไม่ได้ฟังมาร์ค ก็ฟังมิวไปก่อนน่ะครับ  ครือกันแหละ  555+

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ nong

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 05:01:27 PM »
...  [afraid] วัดยังไงให้แอมป์มันโปรเทคล่ะนั่น

เอาปลายมิเตอร์ ไปวัดตรงไหนครับ    สมมุติว่าผมอยากรู้ว่า  สายไฟ +12 โวลท์ กินกระแส 0.5 A  ผมเปลี่ยนไปเสียบรูมิเตอร์วัดกะแสแล้ว  ตั้งค่าถูกต้องแล้ว

ปลายมิเตอร์ เส้นหนึ่งจิ้มที่กราวน์ อีกเส้น จิ้มที่สายไฟต้องการวัด 
หรือว่า เอาปลายมิเตอร์ทั้งสองข้าง จิ้มมันที่สายไฟเส้นนี้เส้นเดียว       
ผมเคยเห็นเขาทำแบบนี้ครับ   ถอดสาย + ออก   เอาสายมิเตอร์ ข้างนึงจิ้มแหล่งจ่ายไฟ   อีกข้างไปจิ้มกับ ตัวที่ต้องการวัดกระแสครับ   (ใช้มิเตอร์เป็นทางผ่านของไฟครับ)  ถ้าไม่มี R โหลดนะครับ

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 05:26:10 PM »
เพิ่งแวะเข้ามาดู ไม่ได้ตอบเลย แต่ตามน้า jam_kung กับน้าอัล ได้เลยครับ  [blueglass-watermelon]
ขอบคุณครับ  แค่นี้ก็ชื่นใจแล้วครับ 

นี่ถ้าผมรู้จัก "อ้ายคำ" เมื่อ 4 - 5 ปีที่แล้ว
ผมจะยุให้ไปซื้อเจนเซ่น แทงโก้ ทามูระ และหลอดดังสัก 2 ตู้คอนเทนเนอร์

น่าเสียดายเพราะมัวแต่ไปรู้จัก "อุ๊ยคำ"

เสียดายไม่งั้นพวกเรา ได้เล่นหลอด เทเล กันอย่างเดียวโลด แม่นบ่ครับน้าอัล [smiling-tongue]

เมื่อไหร่ คุณพี่เด็กดอย  จะลงจากดอยซะทีครับ   

ถ้าพูดยังงี้ 4-5 ปีทีแล้ว  ถ้ารู้จักันเร็ว  ป่านนี้ได้ฟัง มารค์เลวินสันแล้ว   4-5ปีก่อน มีคนจะขายอาพาร์ทเมนต์ 20 M เป็นเมียฝรั่ง ไม่รู้จักใครเลย  จะไปเมืองนอก  รีบขายแบบถูกๆ   ให้ไปถามขายให้หน่อย มีประมาณ100 ห้อง  เราก็ไม่มีปัญญาซื้อ  จะวิ่งหาขายก็ไม่รู้จักใคร  เข้าหูซ้ายก็ทะลุหูขวา  ปัจจุบันี้ตอนนี้ 100 M ก็ยังซื้อไม่ได้   ถ้าเรารู้จักกันเร็วกว่านี้  ผมชวนเรา3คนไปขายตัวกันแล้ว   555+      ป่านนี้ก็ได้นั่งฟังมารค์กันแล้ว   

คุณเด็กดอย ไม่ได้ฟังมาร์ค ก็ฟังมิวไปก่อนน่ะครับ  ครือกันแหละ  555+

อย่าไปนึกถึงอตีดเลย คิดแล้วขื่นขมระทมใจไปปล่าว แม่นแล้วตั้ว มาร์คคือมิวอีหลีบ่ตั้ว..55  ตอนนี้น้องมิวนิ่งสนิท  [puzzled]

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 05:31:48 PM »
สมมุติว่า ผมจะวัดว่า แดคตัวนี้กินกระแสกี่ แอมป์  ในรูป จิ้มผิดจุด  ต้องจิ้มด้านหลังที่มันแปลงเป็น ดีซีแล้ว  สมมุติ เป็นผมจิ้มด้านหลังเรคกูเลตน่ะครับ  ถ้าวีดกระแส วัดแบบนี้ถูกหรือป่าวครับ

ทั่ผมบอกว่าเคยวัดแล้วแอมป์โปรเทค  ตอนนั้นผมวัดที่ฟืวส์ ว่ามันจะกินกี่แอมป์    ผมจำไม่ได้ว่าผมวัดยังไง แต่คิดว่าลอง 2 แบบ

แบบแรก  ฟิวส์ มันจะมีห้วท้ายใช่ไหมครับ  ด้านหนึ่งของฟิวส์ เอาปลายมิเตอร์สมมุติสีแดง จิ้ม  อีกด้าหนึ่งของฟิวส์ ผมก็เอาปลายสีดำจิ้ม 

แบบที่สอง ผมเอาสายมิเตอร์ ไม่ดำก็แดง เส้นหนึ่งจิ่มไว้ตรงกราวน์   ปลายมิเตอร์อีกเส้นจิ้มที่ฟิวส์

แอมป์มันโปรแทคสองครั้ง  ก็เลยไม่ได้วัดกระแสอีกเลย   ผมซื้อมาเอาใช้เป็นแค่วัดอาร์ กับวัดไฟ ac dc  อุณหภมิ อะไรก็ไม่เป็น  วัดซี บางครั้งก็ขึ้น บางครั้งก็ไม่ขึ้น  วัดไปบางครั้งซีใหม่ๆ ค่ามันได้ก็ไม่ตรง       
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 05:38:03 PM »

อย่าไปนึกถึงอตีดเลย คิดแล้วขื่นขมระทมใจไปปล่าว แม่นแล้วตั้ว มาร์คคือมิวอีหลีบ่ตั้ว..55  ตอนนี้น้องมิวนิ่งสนิท  [puzzled]

ผมพูดให้อ้าย เหลือใจ ซื่อๆนี้หล่ะ 
ข้างบ้านผม เป็นผู้สาว  ไปเป็นแคสเซียร์ให้อาพาร์เมทนต์หลังนั้น   แล้วมาบอกผมว่า  เมียฝรั่งเจ้าของอาพาร์ทเมนต์อยากขาย ขายได้เขาให้เปอร์เซนต์  เหตุการณ์มีแค่นี้หล่ะ     

ถ้าผมรู้จักอ้าย กับพี่ณรงค์ ตอนนั้น  ผมก็จะชวนไปขายตูด  แล้วเฮารวมเงินไปซื้ออาพาร์ทเมนต์  ผ่านมา5 ปี เฮาก็รวยเละ   มีมาร์ค เลวินสันกัน 
แล้วอ้ายว่า  มันจะเป็นไปได้ไหมหล่ะ    555+

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 06:22:39 PM »
สมมุติว่า ผมจะวัดว่า แดคตัวนี้กินกระแสกี่ แอมป์  ในรูป จิ้มผิดจุด  ต้องจิ้มด้านหลังที่มันแปลงเป็น ดีซีแล้ว  สมมุติ เป็นผมจิ้มด้านหลังเรคกูเลตน่ะครับ  ถ้าวีดกระแส วัดแบบนี้ถูกหรือป่าวครับ

ทั่ผมบอกว่าเคยวัดแล้วแอมป์โปรเทค  ตอนนั้นผมวัดที่ฟืวส์ ว่ามันจะกินกี่แอมป์    ผมจำไม่ได้ว่าผมวัดยังไง แต่คิดว่าลอง 2 แบบ

แบบแรก  ฟิวส์ มันจะมีห้วท้ายใช่ไหมครับ  ด้านหนึ่งของฟิวส์ เอาปลายมิเตอร์สมมุติสีแดง จิ้ม  อีกด้าหนึ่งของฟิวส์ ผมก็เอาปลายสีดำจิ้ม 

แบบที่สอง ผมเอาสายมิเตอร์ ไม่ดำก็แดง เส้นหนึ่งจิ่มไว้ตรงกราวน์   ปลายมิเตอร์อีกเส้นจิ้มที่ฟิวส์

แอมป์มันโปรแทคสองครั้ง  ก็เลยไม่ได้วัดกระแสอีกเลย   ผมซื้อมาเอาใช้เป็นแค่วัดอาร์ กับวัดไฟ ac dc  อุณหภมิ อะไรก็ไม่เป็น  วัดซี บางครั้งก็ขึ้น บางครั้งก็ไม่ขึ้น  วัดไปบางครั้งซีใหม่ๆ ค่ามันได้ก็ไม่ตรง       

ผิด ครับ

น้าต้องปลดสายไฟบวก ออกจาก คอนเน็กเตอร์ก่อน  แล้วเอาสายที่ปลดออกไปต่อมิเตอร์สีดำ แล้วเอาสายมิเตอร์สีแดง ไปจิ้มหัวน็อตที่ปลดสายไฟบวกออกมา   ส่วนสายไปลบปล่อยไว้อย่างนั้น

นั่นคือไฟขั่วบวกจากบอร์ด supply ผ่าน สายสีแดง ผ่านมิเตอร์  ผ่านสายสีดำ และไปต่อสายไฟบวก ไปวงจร DAC ผ่านสายไฟลบ มาขั่วลบของ supply ถึงจะได้ค่าที่เป็นกระแส  R ในรูปที่ให้ดูก่อนหน้านั้นก็เปรียบเป็นโหลด และโหลดก็คือ วงจร DAC นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 06:28:40 PM »
ผมแซวคุณรุ่งเล่นอ่ะครับ ผมรู้ถ้าคุณรุ่งตอบได้ คุณรุ่งตอบให้แล้ว  คุณรุ่งใจดี ( ใจดี...คำนี่พูดเล่นอ่ะครับ  ยอมากไม่ได้เดี๋ยวเหลิง 555+)

คุณ ครู jam kung กับน้าอัล  ครีาบบบ
   ว่าจะถามเรื่อง การป้อนกลับ  กับการไบแอสที่คาโถด  แต่ขอพักยกก่อน  ขอไปทำการบ้าน อ่านมาดีๆก่อน  แต่เห็นเขาโม สองส่วนนี้หล่ะครับ  คือโมแบบไม่ให้มีการป้อนกลับ และตัดไฟลบ  แต่ใช้อาร์วัตต์เยอะ แทนการปรับที่ทิมพอร์ต  ประมาณนี้หล่ะครับ

การป้อนไฟลบ (-) เข้าที่ขากริด แบบที่กำลังอยู่นี้เรียกว่า "Fix Bias"

ข้อดีของการ Fix Bias
1. เราสามารถทำให้หลอด 2 หลอดที่ไม่แมทช์กัน ทำงานแมทช์กันได้ด้วยการป้อนไฟลบที่ต่างกัน
แล้ววัดไฟตกคล่อม Rk แต่ละหลอดให้ได้ค่าเท่ากัน
2. ไม่ต้องหา R ตัวโต ๆ มาทำ Rk ให้เสียเวลา
3. อยาก Bias เท่าไร ก็ปรับ VR ไฟลบเอาเอง

ข้อเสียของการ Fix Bias
1. ใช้นาน ๆ ต้องคอยตรวจสอบไฟลบ เพราะอาจเปลี่ยนค่าได้
2. เขาว่ากันว่า Fix Bias เสียงไม่เร้าใจ เปรียบเสมือนใส่ถุงยางเมื่อมีเซ็กส์
    เสียวแต่ไม่สะใจ

ส่วนที่ Rk ตัวโต ๆ มาต่อที่ขา Cathode เพื่อตั้ง Bias ให้กับหลอด
เราเรียกว่า "Self Bias" ข้อดี ข้อเสีย ขอผ่านก่อนพูดมาก ก็จะกลายเป็นโม้

จริง ๆ นะ ผมไม่ใช่สมรักษ์นะครับ

[laughing-my-ass] [laughing-my-ass]

รอฟังเพิ่มเติมอยู่นะครับ เพื่อเพิ่มพูนความรู้ จะได้ใช้เป็นตัวเลือกในการทำแอมป์ตัวต่อไปครับ..... [happy-dreaming]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 09:11:01 PM »
มาเหลาต่อ

การทำแอมป์ Self Bias ผมว่ามันก็เป็นการสะดวกดีกว่าการทำแบบ Fix Bias เพราะว่าการทำแอมป์ Fix ฺBias นั้น
เราต้องสร้างชุดไฟลบขึ้นมาอีกชุดหนึ่ง แต่ถ้าหากการสร้างชุดไฟลบไม่ใช่ปัญหา ผลลัพธ์ในบั้นปลายแอมป์ Fix Bias ปรับจูนง่ายกว่าเยอะ

ทีนี้มาว่ากันเรื่องข้อดี ข้อเสีย ในการทำแอมป์ Self Bias กันบ้าง

ข้อดี
1. หากปรับจูนได้ลงตัว และหา R Cathode ที่ดี ๆ มาใส่ จะทำให้แอมป์ Self Bias จะมีเสถียรภาพที่สูงกว่า
เพราะแอมป์ Self Bias ใช้ Rk เป็นตัวตั้ง Bias หาก R ค่าไม่ยืดก็ไม่ต้องไปใส่ใจ
2. Rk มีผลต่อเสียง จึงหา R ดี ๆ มาแต่งเติมได้ในจุดนี้
3. ยามเมื่อไฟตก ไฟเกิน แอมป์ Self Bias จะยืดหยุ่นกว่าแอมป์ Fix Bias ซึ่งใช้ไฟลบป้อนเข้ากริดโดยตรง

ข้อเสีย
1. หา Rk วัตต์สูง ๆ คุณภาพดีได้ยาก และที่คุณภาพดีก็มีราคาสูง
2. กรณีหลอดที่ไม่แมทช์กัน จะส่งผลเรื่องเวทีเสียงเอียงและเป็นปัญหาที่แก้ไขไม่ได้ ยกเว้นแต่ว่าเปลี่ยนหลอดไปเลย
(แอมป์ Fix Bias ช่วยตรงจุดนี้ได้)
3. การหาค่า R ที่เหมาะสมกับการตั้ง Bias บางทีไม่มีค่าที่ต้องการ ทำให้ต้องไปปรับลด/เพิ่มไฟตรงจุดอื่น
จึงเป็นเรื่องที่ยุ่งยากสำหรับมือใหม่

เอาแค่อย่างละ 3 ข้อ เดี๋ยวจะเป็นสมรักษ์ 2

ก็บอกแล้วไง....ไม่ได้โม้..
 [laughing-my-ass]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

• ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 09:20:41 PM »
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับน้าอัล การไบอัสต่างแบบกันให้ข้อดี-ข้อเสียที่แตกต่างกัน
แล้วถ้าผมใช้ Self Bias แต่ Rk ใช้เป็น wirewroun vollume ซัก 15 w
เสียงที่ได้จะดีกว่า R Cathode มั้ยครับ ถ้าเทียบจากราคาที่ใกล้เคียงกัน  [confused-face]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 09:24:29 PM »
self bias เวลาเปลี่ยนหลอดเป็นเบอร์อื่น   ก็ต้องเปลี่ยนค่า Rk ใช่ไหมครับ 

« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 09:27:12 PM »
self bias เวลาเปลี่ยนหลอดเป็นเบอร์อื่น   ก็ต้องเปลี่ยนค่า Rk ใช่ไหมครับ 

ไม่ต้องตอบและครับ  เข้าใจแล้ว  ถามเองตอบเองเลย   ต้องเปลี่ยนค่าตาม  มันเลยยุ่งยาก 

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 09:32:23 PM »
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับน้าอัล การไบอัสต่างแบบกันให้ข้อดี-ข้อเสียที่แตกต่างกัน
แล้วถ้าผมใช้ Self Bias แต่ Rk ใช้เป็น wirewroun vollume ซัก 15 w
เสียงที่ได้จะดีกว่า R Cathode มั้ยครับ ถ้าเทียบจากราคาที่ใกล้เคียงกัน  [confused-face]

ไม่เคยลองเลย แต่ก็แอบชมเชยในความคิดอันบรรเจิดนี้...น่าลอง..น่าศึกษาครับ

self bias เวลาเปลี่ยนหลอดเป็นเบอร์อื่น   ก็ต้องเปลี่ยนค่า Rk ใช่ไหมครับ  

ถ้า Bias ต่างกันมาก ก็ต้องเปลี่ยน Rk หรือไม่ก็ไปเล่นกับตาข่ายไฟฟ้ามหาสนุก
ด้วยการเพิ่ม/ลดไฟสูง เพื่อให้ได้จุด Bias ที่หลอดต้องการ...ปวดหัวแต่สนุก

โดยส่วนตัวผมชอบทำแอมป์ Fix Bias เพราะง่ายต่อการวางแผนลงมือทำ
ส่วนเรื่องเสียงนั้นแล้วแต่ความชอบล่ะครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 09:34:25 PM »

ไม่ต้องตอบและครับ  เข้าใจแล้ว  ถามเองตอบเองเลย   ต้องเปลี่ยนค่าตาม  มันเลยยุ่งยาก 

ว๊า...ไม่น่าตอบเลย ถามนิดเดียวตอบเสียเยอะ

งั้นขอตัง 2 บาทซิ จะเอาไปซื้อลูกอม...
 [smiling-tongue] [laughing-my-ass]

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 09:39:53 PM »
   พูดถึง Rk ผมว่าจะถามพอดีเลย
แอมป์ตัวที่ผมทำ  ผมได้เข้าไปอ่านดู  เขาโม 2 อย่าง คือตัดวงจรป้อนกลับ  และตัดไฟลบ  เหมือนที่น้าอัลพูดเป๊ะเลย  เขาจะใช้ R วัตต์เยอะๆ แล้วใช้ซีค่อม จูนเสียง   อยากลองจังเบย

แต่ถ้าผมลองแค่ตัดการป้อนกลับ คือถอด R3 กับ R8 น้าอัลว่ามันจะดังไหมครับ

เอารูปขึ้นให้ดู  จะได้ ไม่ขี้เกียจตอบผม 55+

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 09:44:32 PM »
ดังซิครับ
แต่ไม่รู้ว่าเสียงจะเป็นอย่างไร ต้องลองครับ

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 09:48:15 PM »

ไม่เคยลองเลย แต่ก็แอบชมเชยในความคิดอันบรรเจิดนี้...น่าลอง..น่าศึกษาครับ

น่าลอง  มากครับ  เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง  ลองเลยครับคุณ จอหน์  ปรับค่าง่ายๆด้วย  แต่มันจะรับกระแสตกค่อมได้ไหมหล่ะครับ  ไม่ใช่ 20 w เลยเหรอครับ

ผมก็คิดแบบคุณจอหน์  แต่ไม่แหล่มเท่า  ผมว่าจะไปตัดเอา สายหัวเทียน ค่าความต้านทานมันสูงมากเลย  รองรับการกระแสตกค่อมสบาย แต่ปัญหาตรงค่าความต้านทานมันอ่ะซิครับ  ตัดยาวค่าความต้านทนก็มาก จะตัดยังไงให้พอดีกับความต้านทานเรา มันคือปัญหา

« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 09:50:15 PM »
ปล. ขอถอนคำพูดที่ให้ลองทำดีกว่า
แต่เปลี่ยนคำพูด ขอให้ทนฟังในจุดเด่นที่เขาเคลมไว้ว่าดีเยี่ยมก่อนดีกว่า

เดี๋ยวจะเป็นว่าได้ไม่คุ้มเสียครับ
 [Stick-out-watermelon]

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 09:56:11 PM »

น่าลอง  มากครับ  เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง  ลองเลยครับคุณ จอหน์  ปรับค่าง่ายๆด้วย  แต่มันจะรับกระแสตกค่อมได้ไหมหล่ะครับ  ไม่ใช่ 20 w เลยเหรอครับ

ผมก็คิดแบบคุณจอหน์  แต่ไม่แหล่มเท่า  ผมว่าจะไปตัดเอา สายหัวเทียน ค่าความต้านทานมันสูงมากเลย  รองรับการกระแสตกค่อมสบาย แต่ปัญหาตรงค่าความต้านทานมันอ่ะซิครับ  ตัดยาวค่าความต้านทนก็มาก จะตัดยังไงให้พอดีกับความต้านทานเรา มันคือปัญหา

Rk ตัวนี้ส่งผลต่อเสียงนะพ่อรูปหล่อ
หากไปตัดสายหัวเทียนเครื่องสองจังหวะจะดัง..แว๊นซ์...แว๊นซ์...รำคาญหูเอานะ
หรือไม่ก็หน้าหนาว หัวเทียนบอดแอมป์ไม่ดังได้ง่าย ๆ นะ

บรื๊น....บรื๊น...ไปล่ะ
 [yellow-lol]

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 09:57:02 PM »
ปล. ขอถอนคำพูดที่ให้ลองทำดีกว่า
แต่เปลี่ยนคำพูด ขอให้ทนฟังในจุดเด่นที่เขาเคลมไว้ว่าดีเยี่ยมก่อนดีกว่า

เดี๋ยวจะเป็นว่าได้ไม่คุ้มเสียครับ
 [Stick-out-watermelon]

ว่าจะไปลองแล้วน่ะเนี้ย  ผมหล่ะอยากให้น้าอัลเข้าไปอ่านจริงๆเลย

ขออนุญาติเอามาเล่าน่ะครับ  ถ้าไม่สมควรลบทิ้งได้น่ะครับ  ผมก็ไม่อยากเอาของเวปอื่นมาอ้างอิง  มันก็ไม่เหมาะสมอ่ะน่ะ แต่มันคันยิกๆๆๆๆๆๆ 

ไม่อยากเชื่อว่าหลอด เจเจ เคที ๘๘ กับตรานกยูง ๑๒เอเอ็ก๗ จะทำได้ขนาดนี้เมื่อเวลาผ่านไป ๔ ชั่วโมง ผลจากปรับวงจรไม่ให้มีป้อนกลับ ตัดไบอัสแบบไฟลบ เป็นใช้ อาร์ ๔๐๐ โอม ๓๐ วัตต์ ที่คาโทต คล่อมคาปา ๑๒๐ ไมโครเข้าไป แค่เนี้ย กลับต่างกันราวฟ้ากะเหว กับวงจรเดิม ทุ้มที่คาดว่าจะลดลงเพราะการทำแบบนี้เพื่อให้ได้ความคมชัดและหวานแต่ต้องแลกกับทุ้มที่ลดลง ที่ไหนได้ชัดไสหวานมาดังใจ ทั้งยังได้ทุ้มมากกว่าเดิมอีก พละกำลังมามากกว่าเดิม
โมตัวก่อนไม่เห็นผลชัดเจนเพราะไม่ใช้หลอดเร็กติฟาย เลยไม่สะใจเหมือนตัวนี้ นี่มันจะเหนือกว่าตัวที่ผมโมสุดๆนะเนี่ย

พอได้อ่านประโยคนี้แล้ว  เลือด diy มันก็พลุหล่าน  ไม่ลอง  ก็ใจขาดพอดี 

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 09:57:11 PM »

self bias เวลาเปลี่ยนหลอดเป็นเบอร์อื่น   ก็ต้องเปลี่ยนค่า Rk ใช่ไหมครับ  

ถ้า Bias ต่างกันมาก ก็ต้องเปลี่ยน Rk หรือไม่ก็ไปเล่นกับตาข่ายไฟฟ้ามหาสนุก
ด้วยการเพิ่ม/ลดไฟสูง เพื่อให้ได้จุด Bias ที่หลอดต้องการ...ปวดหัวแต่สนุก

โดยส่วนตัวผมชอบทำแอมป์ Fix Bias เพราะง่ายต่อการวางแผนลงมือทำ
ส่วนเรื่องเสียงนั้นแล้วแต่ความชอบล่ะครับ

แอมป์แท่นต่อไปผมว่าจะลองใช้ wirewroun volume ดูครับ เอาไว้ปรับกระแสเวลาหลายใจลองเปลี่ยนหลอด Power
ว่าจะใช้ 6550 เพราะว่าลองเอามาเสียบแทน EL34 แล้วได้กำลังเพิ่มขึ้นอีกเยอะแต่หลอด Drive ยังไม่รูเลยครับว่าจะใช้เบอร์อะไรดี
ตอนนี้ก็เริ่มหา DCmA มิเตอร์ เอาไว้ดูเวลาปรับตั้งกระแส  [YL76]

แล้ววงจร Fix Bias ทำไมถึงไม่มี Ck หล่ะครับ......  [confused-face]

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 10:00:14 PM »
 ck  ผมก็ว่าจะลองค่อมดูเหมือนกันครับ 

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 10:08:06 PM »
ก็เพราะเรา Fix Bias ไงครับ ตอบแบบนี้ก็กำปั้นทุบดินเกินไป....
 [laught-watermelon]

เหตุที่ไม่ต้องมี Rk ก็เพราะว่าเราใช้ไฟลบป้อนเข้ากริดเพื่อตั้ง Bias ให้กับหลอดโดยตรง
เราจึงไม่ต้องพึ่ง Rk ให้่ทำหน้าที่นี้ไง

ดังนั้น เราจึงต่อขา Cathode ลงกราวด์ได้โดยตรง
แต่ที่เราเอา R ค่าเล็ก ๆ มาต่อคล่อมไว้เพื่อสะดวกในการวัดคำนวณหาค่้ากระแสเท่านั้นครับ

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 10:12:45 PM »
ขออภัย ไปอ่านของคุณจอห์น Ck เป็น Rk ตาฟั่นเฟือน ตอบไปแล้วขี้เกียจแก้ไข

Ck ที่เอาไปคล่อม R ในแอมป์ Fix Bias นั้น
ลองเล่นดูซิครับ

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 10:27:35 PM »
  แก้ไข้หมือนกัน ครับ

ถอดแต่ R3  ถ้าถอด R8  เพลทแดงแน่ๆเลย  ดันไปถอดไฟลบ  เดี๋ยวคุณครูแจมคุง มาเห็น  เดี๋ยวเสียชื่อคุณครูหมด

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 10:30:27 PM »
ขออภัย ไปอ่านของคุณจอห์น Ck เป็น Rk ตาฟั่นเฟือน ตอบไปแล้วขี้เกียจแก้ไข

Ck ที่เอาไปคล่อม R ในแอมป์ Fix Bias นั้น
ลองเล่นดูซิครับ

ผมเคยลองเปลี่ยนค่า Ck ในวงจร Self Bias ให้มีค่ามากขึ้น  จาก 100uF เป็น 220uF
แล้วพบว่าโทนเสียงต่ำจะเพิ่มมากขึ้น ไม่รู้ว่าจะตรงตามทฤษฎีหรือไม่เพราะว่าหาข้อมูลจะศึกษาเพิ่มเติมไม่ได้
ผลที่ได้มาจากการทดลองแต่ผมก็ยังไม่ได้ทดลองเพิ่มค่าให้มากขึ้นกว่าเดิม ยังคงทิ้งไว้ที่ 220uF

แต่สำหรับวงจร Fix Bias ผมยังไม่เคยเห็นว่ามี Ck ไว้ถ้าได้ลงมือทำเมื่อไร่คงจะลองใส่ลงไปครับ..... [smile-watermelon]

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 10:36:42 PM »

ถอดแต่ R3  ถ้าถอด R8  เพลทแดงแน่ๆเลย  ดันไปถอดไฟลบ  เดี๋ยวคุณครูแจมคุง มาเห็น  เดี๋ยวเสียชื่อคุณครูหมด

ถ้าเอา R3 ออก ลองปลด GND ฝั่งลำโพงที่ต่อไปที่ในวงจรออกด้วยนะครับ
ขดทาง Sec ต่อไปที่ลำโพงโดยตรงไม่ต้องเอาลง GND
จะได้เสียงที่แตกต่างกันระหว่าง ลง GND กับไม่ลง GND ด้วยนะครับ .... [blink2-watermelon]

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 10:40:20 PM »

ถ้าเอา R3 ออก ลองปลด GND ฝั่งลำโพงที่ต่อไปที่ในวงจรออกด้วยนะครับ
ขดทาง Sec ต่อไปที่ลำโพงโดยตรงไม่ต้องเอาลง GND
จะได้เสียงที่แตกต่างกันระหว่าง ลง GND กับไม่ลง GND ด้วยนะครับ .... [blink2-watermelon]

รับทราบครับ  ถ้าลองแล้วจะมารายงายผลน่ะครับ

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 06:11:49 AM »

ถอดแต่ R3  ถ้าถอด R8  เพลทแดงแน่ๆเลย  ดันไปถอดไฟลบ  เดี๋ยวคุณครูแจมคุง มาเห็น  เดี๋ยวเสียชื่อคุณครูหมด

เขาเรียกว่าถอดแบบไม่มีลีลา...จึงทำให้เพลตแดง...เสียชื่อศิษย์ จ.ค. รุ่นแรกหมด
ถอด R8 ออก  ต้องหา R 390 - 470R/20w มาใส่แทน R10 ด้วยซิ ไม่งั้นเพลตแดงเพราะเท่ากับไม่มี Rk

จ.ค. อยู่ไหน ลูกศิษย์คิดนอกกรอบอีกแย้ว.....จะไปฟ้องอาจารย์  [enjoyment]

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 09:51:06 AM »

ถอดแต่ R3  ถ้าถอด R8  เพลทแดงแน่ๆเลย  ดันไปถอดไฟลบ  เดี๋ยวคุณครูแจมคุง มาเห็น  เดี๋ยวเสียชื่อคุณครูหมด

เขาเรียกว่าถอดแบบไม่มีลีลา...จึงทำให้เพลตแดง...เสียชื่อศิษย์ จ.ค. รุ่นแรกหมด
ถอด R8 ออก  ต้องหา R 390 - 470R/20w มาใส่แทน R10 ด้วยซิ ไม่งั้นเพลตแดงเพราะเท่ากับไม่มี Rk

จ.ค. อยู่ไหน ลูกศิษย์คิดนอกกรอบอีกแย้ว.....จะไปฟ้องอาจารย์  [enjoyment]

... [afraid] อั๊ยยยย..ย่ะ  ไปถอด R8 ออก มันไม่กลายร่างเป็น ไดโอด เหรอครับ  [afraid]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 01:33:10 PM »
 คุณครูครับ   ..ผมแค่คิดเร็วไป หน่อยตกใจไปได้  [blueglass-watermelon] 

มารายงานผลครับ
   หลังจากไม่ป้อนกลับสัญญาณ  ไม่น่าเชื่อเลยครับ  เสียงต่างกันราวฟ้ากะเหว  เหมือนที่รีวิวไว้จริงๆ 

แต่ว่า ไม่ป้อนกลับนี่เป็นเหวน่ะครับ ไม่ใช่ฟ้า 555+
   เสียงไม่มีพลัง อ่อนยวบยาบไปหมด  ก็ทนฟังตั้งนาน แต่ไม่ถึง 4 ชม หรอกครับ ได้สักเกือบ ชม  คงไม่มีแววแล้วหล่ะ  แต่รู้สึกเสียงโปร่งขึ้น  แต่ผมไม่ได้เปลี่ยน  Rk ด้วย         แต่ก็มีความเป็นไปได้เหมือนกันน่ะครับ  ที่คุณจอหน์บอกว่าเปลีั่ยนRkให้เสียงที่หนา  อาจจะไปกันด้วยดีกับไม่ป้อนกลับ มีความเป็นไปได้เยอะเหมือนกัน
  ผมไม่สามารถ เปลี่ยนRkตรงนี่ได้  โม2 จุดนี่ ผมก็คงข้ามไปเลยหล่ะครับ   เอาเป็นแบบfix bias อย่างเดิมดีกว่า 

เหลือ โปรเจคอีก2 อย่าง  ที่อยากลอง
  อันแรก  ใส่วงจรหลอดเรคติไฟเออร์
  อันสอง  ทำวงจรไฟลบ ให้มันนิ่งกว่านี้อีก 

เพราะฉะนั้น ... คุณครูกับน้าอัล  อยู่ต่อก่อน    น่ะครับ..จุฟฟ