ผู้เขียน หัวข้อ: ผมต่ออะไรผิดครับเนี้ย..  (อ่าน 68846 ครั้ง)

ออฟไลน์ akradech

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 123
Re: ผมต่ออะไรผิดครับเนี้ย..
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: 10 กันยายน 2013, 06:53:27 PM »
กลับมาถามน้าซีแล้วครับ. ไม่แน่ใจเรื่องไฟสูง. ใช้เท่าไรครับ ในวงจรใช้  320 โวลต์  แต่ในเวปบอกใช้  260. งงครับ.

อีกอย่าง. จะเอาหลอดเรค. 5z3 , 5u4g  มาลองใช้  จะต้องใช้ไฟสูงเท่าไรครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: 10 กันยายน 2013, 08:16:55 PM »

หม้อผมได้มาแบบนี้เลยครับ 260 0 AC  ผ่านไดโอด ก็ประมาณ 367 DC  ก็ดรอปที่อาร์ และโชค  ก็น่าจะประมาณนั้น 320 มังครับ ผมก็ไม่เคยวัดซักกะที

หลอดเรคนี้ ไม่เคยลองเลยครับ  คุณครูผมไม่พาทำ ก็เลยไม่ได้ลอง งานนี้ผมโทษน้าอัลคนเดียวเลย  ทำให้ผมหมดไฟ ที่อยากจะลองหลอดเรค

(ไม่ใช่หรอกครับ) บังเอิญผมไม่มีหม้อที่มีแท๊ปอ่ะครับ กับมันต้องมี ขด 5 โวลต์ด้วย เพิ่มอีกขดก็เลยไม่ได้ทำเลย  โบ๊ยใส่น้าอัลไว้ก่อน 5555+ 

ส่วนหม้อ เมื่อวานผมลองหม้อพี่ชาตรี  มันต้องปลดวงจรป้อนกลับน่ะครับ ไม่งั้นมันออสซิเลต  แต่หม้อพี่ชาตรีเบสดีมากครับ ( เริ่มคุ้มค่าตัวแล้ว )    แต่ถ้าหม้อเดิม ผม ไม่ใส่วงจรป้อนกลับเบสบางไปเลย   แต่ไม่ออสซิเลส  อันนี้ผมก็งงเหมือนกัน  เมื่อวานโทรไปถามพี่ชาตรี 4-5 รอบ เอาจนเมื่อยเลยครับ 

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #242 เมื่อ: 10 กันยายน 2013, 08:24:09 PM »
ขอบคุณครับ  [0002053E]

« ตอบกลับ #243 เมื่อ: 15 กันยายน 2013, 05:38:43 PM »
มาส่งการบ้านหน่อยครับ แก้เครียด

ด้านเสียบซอคเกตหลอดครับ

ด้านล่าง มีงูเหลือมเลื้อยไปมาเต็มไปหมด  [dizzy-smiley] ผมเอา Pot มาไว้ด้านบน เผื่อจะได้ปรับได้ง่ายขึ้นครับ

วันนี้ส่งแค่นี้ก่อนครับ   [smiling-tongue]

« ตอบกลับ #244 เมื่อ: 15 กันยายน 2013, 05:53:16 PM »
 อุย เอาจริง
 ดีใจจังครับ มีคนเล่นด้วยแล้ว 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #245 เมื่อ: 15 กันยายน 2013, 06:04:53 PM »
รอผมทำดังก่อนนะ เดี๋ยวค่อยมาลองเล่น หลายๆ รูปแบบ หลายๆ หลอดดูครับ

ว่าแต่ ที่เปลี่ยนไปใช้ 6L6 ไฟเพลทไม่ต้องปรับ ปรับเฉพาะไบอัสคาโทดใช่หรือไม่ครับ

« ตอบกลับ #246 เมื่อ: 15 กันยายน 2013, 06:15:53 PM »
รอผมทำดังก่อนนะ เดี๋ยวค่อยมาลองเล่น หลายๆ รูปแบบ หลายๆ หลอดดูครับ

ว่าแต่ ที่เปลี่ยนไปใช้ 6L6 ไฟเพลทไม่ต้องปรับ ปรับเฉพาะไบอัสคาโทดใช่หรือไม่ครับ

ใช่ครับ ปรับแต่ไบแอส
 มันมีหลายรูปแบบ จนผมก็มึนไปหมดแล้วครับ  ให้คุณ อัตรเดชเสร็จก่อน แล้วเดี๋ยวเราปรับเป็นโหมดเดียวกัน  จะได้พูดจาภาษาเดียวกัน 

« ตอบกลับ #247 เมื่อ: 15 กันยายน 2013, 06:17:56 PM »
 [huge-thumbs-up] [blink2-watermelon]

« ตอบกลับ #248 เมื่อ: 16 กันยายน 2013, 08:30:08 PM »
ผมมีหม้อแปลงเสียอยู่ 2 ตัว 

สมมุติว่าเราเอาหม้อแปลง จะเป็นฝั่งpri ก็ดี ฝั่ง sec ก็ดี  เอามาเป็นโช็ค มันจะได้ไหมครับ  แล้วโช็คนี่ มันต้องมีการทนกระแสไหมครับ   

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #249 เมื่อ: 16 กันยายน 2013, 08:49:00 PM »

สมมุติว่าเราเอาหม้อแปลง จะเป็นฝั่งpri ก็ดี ฝั่ง sec ก็ดี  เอามาเป็นโช็ค มันจะได้ไหมครับ  แล้วโช็คนี่ มันต้องมีการทนกระแสไหมครับ   

ขอเสนอหน้ามาออกความเห็นหน่อยครับ.... [embarrassed]

รื้อลวดมาพันเป็นหม้อใหม่ดีกว่ามั้งครับเพราะผมยังไม่เคยเห็นผ่านตาว่าใครใช้หม้อแปลงมาเป็นโช๊ค....
แต่ที่เห็นคือ....ใช้บัลลาสต์แทนโช๊คครับ
ส่วนการทนกระแสต้องให้โช๊คผ่านกระแสได้มากกว่าที่วงจรต้องการนะครับ.....

ผิดถูกอย่างไรขอความคิดเห็นจากผู้รู้ด้วยนะครับ [enjoyment]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #250 เมื่อ: 16 กันยายน 2013, 08:53:08 PM »

แล้วเวลาสั่งโช๊คต้องสั่งยังไงครับ   [sad-watermelon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #251 เมื่อ: 16 กันยายน 2013, 09:24:58 PM »
 เรื่องหม้อนี่ไม่เคยเข้าใจเลยครับ 

โช๊ค มันก็ขดลวดด้านเดียว  พันรอบแกนเหล็ก   
หม้อไฟ ก็ขดลวด 2 ด้าน  เราก็เอาแค่ด้านเดียวของหม้อไฟมาเป็นโช็ค  แล้วทำไมมันเป็นโช๊คไม่ได้ ไม่เข้าใจเลย 

แล้วเวลาสั่งโช๊คต้องสั่งยังไงครับ   [sad-watermelon]
สั่งเป็น ด้านหนึ่ง เป็นเฮนรี่ครับ  อีกด้าน เป็นทนกระแส    แหะๆ  หลงเป็นopt นึกว่าเป็นโอมห์   อ้า.. อันนี้ผมผิดพลาดเองครับ   

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: 16 กันยายน 2013, 09:37:46 PM »
 เวลาเค้าพันโช๊ค ต้องใช้กระแสมากำหนดขนาดลวดครับ  ผมเห็นทำหม้อไหม้เยอะ ให้ลุงอัลสอนพันโช๊คเลยครับ หลับตาพันก็ใช้ได้ ไม่ต้องเรียงเส้นก็ได้ ไปเรียนรู้การคำนวนว่าใช้เหล็กแกนขนาดไหน และ ต้องเลือกใช้หลอดขนาดเท่าใดเพื่อที่จะผ่านกระแสได้ตามต้องการ แค่พันให้ได้รอบตามจำนวนที่คำนวณแล้วอัดเหล็กก็ใช้ได้แล้ว ถามหมวดดูเห็นปั่นซอยยิกๆแป๊บเดียวเสร็จแล้ว เก่งแล้วค่อยมาเีรียงเส้นพันหม้อไฟ หรือ opt ใช้เองไปเลย อาจจะค้นพบวิธีของตัวเองไปเลยก็ได้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #253 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2013, 09:53:41 AM »
แวะมานำเสนออีกอย่างครับ 

สำหรับวงจรที่ได้รับความอนุเคราะห์ให้มานี้ถือว่าจะเป็นวงจรครูให้ผมนะครับ  ผมจะเอา 807 มาลองในวงจรนี้ด้วย เลยไปเอาตัวนี้มาใช้ครับ

น้าบอนด์กับน้าซีทราบแล้วเปลี่ยน ผมจะลองเล่นซนๆ ซักหน่อยให้ดู (KT88 --> 6L6 --> 807) ถ้าไม่เหมาะเดี๋ยวค่อยปรับไฟเพลท กับไบอัสให้เหมาะสมกับแต่ละเบอร์ ก็น่าจะพอไหว

ส่วน el34 รอหนุ่มแม่เมาะ กับพี่เตียมล่วงหน้าไปก่อน  ไว้ผมตามไปทีหลังนะครับ  [smile-watermelon]

« ตอบกลับ #254 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2013, 10:02:54 AM »
  ลองสัก เบอร์สองเบอร์ก็พอรู้แล้วมังครับ  ส่วนตัวผมว่าหาวงจรใหม่มาเป็นครูดีกว่า  หรือหูผมไม่ถึงก็ไม่รู้น่ะ  ผมก็มี 6l6 อยู่เบอร์เดียว 
แต่ถ้าคุณ อัครเดช บอกว่า เสียบkt88 แล้วเสียงดี ผมก็จะไปหาหลอด kt88  มาลอง  แต่ถ้าไม่ ok ผมก็กะจะเปลี่ยนวงจร ไม่อยากโมแล้ว  ไม่มีอะไรจะพลิก  แค่เสียงเปลี่ยนอย่างหนึ่งไปอย่างหนึ่ง แต่ยังไงก็คิดว่าไม่ใช่แนวผม ฟังเทอร์โบต่อ ยังดีกว่าอีก อิอิ

« ตอบกลับ #255 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2013, 10:55:42 AM »
แล้วมิวแอมป์ เสร็จหรือยังครับ  [happy-dreaming]

ลองเทียบแล้วบอกผมหน่อยว่าเป็นอย่างไรบ้าง 

« ตอบกลับ #256 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2013, 12:18:49 PM »
แล้วมิวแอมป์ เสร็จหรือยังครับ  [happy-dreaming]

ลองเทียบแล้วบอกผมหน่อยว่าเป็นอย่างไรบ้าง 

มิวแอมป์ ยังเลยครับ  รอของอยู่  ของมาผมก็แค่ปรับไฟ แล้วยึดซิงค์ ก็ได้ฟังแล้วครับ 

ผมก็อยากรู้ไม้แพ้ คุณอัครเดชเหมือนกันครับ   ว่ามันจะต่างกับแคมป์แอมป์ยังไง