ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้ชี้แนะ...สารพันปัญหาของมือใหม่  (อ่าน 49082 ครั้ง)

ออฟไลน์ rungsiman

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 9
Re: ช่วงนี้ชี้แนะ...สารพันปัญหาของมือใหม่
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 09:53:09 PM »
มีปัญหาคาใจสำหรับมือใหม่ครับ อยากทราบว่าค่าที่เค้าใช้วัดหลอดเช่น 90/90 89/90 หรือ 100+ หมายความว่าอย่างไรครับ แล้วถ้าน้องๆมือใหม่อยากซื้อหลอดที่ใช้แล้วค่าที่วัดน่าจะประมาณเท่าไรถึงจะดีครับ [enjoyment] [0002053E] [0002053E] [0002053E]

การวัดหลอด เดี๋ยวผมให้ผู้กองมาอธิบายเพิ่ม เพราะเขามีเครื่องวัดหลอด

ขอนำตัวอย่างจาก eBay ที่เขาวัดหลอดด้วยเครื่อง SENCORE TC 130  ผลการอ่านของเครื่อง 110% ถือว่าหลอดนั้นใหม่
Bad: 0-50% 
Marginals (ค่าปกติระดับพอใช้) : 50-70%
Good: 71-130%

ที่เขาบอกว่า 90/90  89/90 น่าจะเป็นผลการวัดหลอดไตรโอดคู่ จำพวกหลอด 12AX7 ประมาณนี้
ต้องดูเงื่อนไขของเครื่องวัดที่เขาใช้วัดด้วย ว่าผลการวัดแต่ละค่าเป็นอย่างไร

หากเขาใช้เครื่อง Sencore TC 130 ก็จะบอกให้เรารู้ว่าหลอดนี้เกนยังอยู่ในระดับดีครับ

รอผู้สันทัดกรณีมาเสริมต่อครับ
 [smile-watermelon]

กราบขอบพระคุณมากๆครับ [0002053E] [0002053E] [0002053E]

ออฟไลน์ tosa2k

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 86
Re: ช่วงนี้ชี้แนะ...สารพันปัญหาของมือใ
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 21 กันยายน 2013, 11:58:44 PM »
ขาตั้งลำโพงที่เล่ามาเสียนานสองนานนั้น ผมได้ทำไปหลายคู่และส่วนใหญ่ที่ผมทำมักเป็นขาตั้งเหล็ก
ส่วนขาตั้งไม้ได้ทำไปสองคู่ เป็นไม้ MDF 1 คู่ และไม้สน 1 คู่

ขาตั้งลำโพงที่เหลืออยู่เป็นขาตั้งเหล็กทั้งสิ้น ส่วนขาตั้งไม้บริจาคเพื่อน ๆ เอาไปเล่นหมด
และเร็ว ๆ นี้ กำลังวางแผนที่จะทำขาตั้งไม้อีก 1 คู่ โดยออกแบบจำลองคล้ายกับที่ผมเอามาโพสต์ก่อนหน้านี้
โดยจะทำให้แข็งแรง มั่นคงที่สุดครับ

สิ่งที่ผมจะพูดถึงต่อไปนี้ เป็นเพียงความเห็นตามความชอบของผมเท่านั้นนะ
อย่าไปถือจริงจัง อ่านพอสนุก ๆ มันส์ ๆ ก็พอ

ขาตั้งไม้ที่ทำจากไม้สนท่อนจากท่าเรือคลองเตย ผมใช้แผ่นเพลทบนและล่างเป็นไม้สนเช่นกัน
การยึดติดกับเสาใช้กาวติดไม้เป็นตัวยึด พร้อมกับใช้ตะปูเกรียวอย่างยาวขันยึดอีกทีซึ่งทำให้แข็งแรงพอประมาณ
แต่เนื่องจากไม้สนเป็นไม้มวลเบา เวลาตั้งลำโพงก็ยังรู้สึกว่ายังไม่มั่นคงเท่าที่ควร
โดยเฉพาะลำโพงที่วางหากมีน้ำหนักเบาด้วยแล้ว เมื่อทดลองออกแรงผลักตู้ลำโพงพบกว่ายังมีอาการแกว่งให้ได้เห็น

และนั่นเองจึงเป็นที่มาของถุงทรายที่ผมเอามากดทับตู้ลำโพงดังที่เคยพูดไว้ก่อนหน้านี้

ดุลเสียงที่ใช้ตั้งนี้ พบว่าเสียงโดยรวมยังให้เสียงเบสที่บางและขาดน้ำหนัก
เมื่อเอาถุงทรายมากดทับตู้ลำโพงข้างละ 2 ถุง ทำให้เสียงนิ่งและดีขึ้นมาบ้าง แต่วิธีการนี้ก็สร้างปัญหาเกี่ยวกับเรื่องฝุ่นละเอียดที่มาเกาะพอสมควร
ประมาณว่าไม่เกิน 1 อาทิตย์ ที่บริเวณถุงทรายจะมีฝุ่นละเอียดมาเกาะเป็นขุย ดักฝุ่นละเอียดได้ดีจริง ๆ ไม่เหมาะกับผมเพราะเป็นภูมิแพ้

สุดท้ายก็เลยเลิกเล่นขาตั้งนี้และถุงทรายไปโดยปริยาย

ทีนี้ก็เหลือขาตั้งเหล็กกล่องสี่เหลี่ยม กับขาตั้งท่อประปาขนาดใหญ่ที่จะขอพูดถึง
ส่วนขาตั้งไม้ MDF จะขอกล่าวทีหลังก็แล้วกัน เพราะผมยังไม่กล่าวอรัมภบทไว้ในตอนต้น หากนำมากล่าวถึงเดี๋ยวจะงง

ขาตั้งเหล็กสองอันนี้ ยิ่งใส่เดือยแหลมที่ฐานด้านล่างด้วยแล้ว มันใจได้เลยว่าแข็งแรง
แม้บางครั้งเผลอเดินชนมันยังตรึงแน่นกับที่ไม่ต้องกลัวขาตั้งล้ม

ผมชอบเสียงจากขาตั้งเหล็กกล่องมากกว่า ให้ดุลเสียงที่ถูกหูกำลังดี
ส่วนขาตั้งเหล็กมวลหนักที่ทำจากท่อประปาขนาดใหญ่ให้เสียงที่เดินหน้า และให้เบสที่ดุดันประเภทหนักและเก็บตัวเร็ว

ขาตั้งเหล็กล่องที่ผมประทับใจ
เป็นเสากล่องเหล็กสี่เหลี่ยม ทำจากเสาโครงหลังคา ขนาด 3 x 3 นิ้ว ตัดเป็นท่อนที่ความยาว 22 นิ้ว
ใช้เหล็กแผ่นหนามาเชื่อมคาดภายในกล่องที่ปลายเสาทั้งสองด้าน แล้วหาจุดศูนย์กลางเพื่อเจาะรูต๊าปเกลียวสำหรับยึดเพลทบน - ล่าง
เหล็กที่เอามาเชื่อมคาดภายในกล่องไม่ต้องปิดเต็มพื้นที่ ให้เหลือพื้นที่สำหรับกรอกทรายไว้ด้วย

เพลทบน ล่าง เป็นแผ่นเหล็กหนา 4 มิล เพราะต้องรูและกลึงเพื่อร้อยน๊อตหัวเปเปอร์ หากบางเกินไปจะฝังไม่มิดหัวน๊อต

เพลทด้านบนขนาด 5 x 6 นิ้ว ส่วนฐานล่าง ขนาด 8 x 8 นิ้ว ที่จุดกึ่งกลางเจาะ 1 รู เพื่อร้อยน๊อตหัวเปเปอร์ยึดกับเสา
และที่ฐานล่างทั้งสี่มุมเจารูปต๊าปเกลียวสำหรับใส่เดือยแหลมไว้ปรับระดับ

ท่านใดที่มีพรรคพวกเป็นช่างเหล็ก ลองทำเล่นดูนะ ทำง่าย ๆ ไม่ได้ยุ่งยาก
บางทีอาจได้ขาตั้งที่ถูกใจก็ได้ครับ

มีรูปประกอบแบบเสร็จแล้วเปล่าครับ พักนี้เบลอๆ นึกภาพไม่ค่อยออกครับ  [0002053E] [0002053E]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: ช่วงนี้ชี้แนะ...สารพันปัญหาของมือใ
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 02:28:52 AM »
ขาตั้งลำโพงที่เล่ามาเสียนานสองนานนั้น ผมได้ทำไปหลายคู่และส่วนใหญ่ที่ผมทำมักเป็นขาตั้งเหล็ก
ส่วนขาตั้งไม้ได้ทำไปสองคู่ เป็นไม้ MDF 1 คู่ และไม้สน 1 คู่

ขาตั้งลำโพงที่เหลืออยู่เป็นขาตั้งเหล็กทั้งสิ้น ส่วนขาตั้งไม้บริจาคเพื่อน ๆ เอาไปเล่นหมด
และเร็ว ๆ นี้ กำลังวางแผนที่จะทำขาตั้งไม้อีก 1 คู่ โดยออกแบบจำลองคล้ายกับที่ผมเอามาโพสต์ก่อนหน้านี้
โดยจะทำให้แข็งแรง มั่นคงที่สุดครับ

สิ่งที่ผมจะพูดถึงต่อไปนี้ เป็นเพียงความเห็นตามความชอบของผมเท่านั้นนะ
อย่าไปถือจริงจัง อ่านพอสนุก ๆ มันส์ ๆ ก็พอ

ขาตั้งไม้ที่ทำจากไม้สนท่อนจากท่าเรือคลองเตย ผมใช้แผ่นเพลทบนและล่างเป็นไม้สนเช่นกัน
การยึดติดกับเสาใช้กาวติดไม้เป็นตัวยึด พร้อมกับใช้ตะปูเกรียวอย่างยาวขันยึดอีกทีซึ่งทำให้แข็งแรงพอประมาณ
แต่เนื่องจากไม้สนเป็นไม้มวลเบา เวลาตั้งลำโพงก็ยังรู้สึกว่ายังไม่มั่นคงเท่าที่ควร
โดยเฉพาะลำโพงที่วางหากมีน้ำหนักเบาด้วยแล้ว เมื่อทดลองออกแรงผลักตู้ลำโพงพบกว่ายังมีอาการแกว่งให้ได้เห็น

และนั่นเองจึงเป็นที่มาของถุงทรายที่ผมเอามากดทับตู้ลำโพงดังที่เคยพูดไว้ก่อนหน้านี้

ดุลเสียงที่ใช้ตั้งนี้ พบว่าเสียงโดยรวมยังให้เสียงเบสที่บางและขาดน้ำหนัก
เมื่อเอาถุงทรายมากดทับตู้ลำโพงข้างละ 2 ถุง ทำให้เสียงนิ่งและดีขึ้นมาบ้าง แต่วิธีการนี้ก็สร้างปัญหาเกี่ยวกับเรื่องฝุ่นละเอียดที่มาเกาะพอสมควร
ประมาณว่าไม่เกิน 1 อาทิตย์ ที่บริเวณถุงทรายจะมีฝุ่นละเอียดมาเกาะเป็นขุย ดักฝุ่นละเอียดได้ดีจริง ๆ ไม่เหมาะกับผมเพราะเป็นภูมิแพ้

สุดท้ายก็เลยเลิกเล่นขาตั้งนี้และถุงทรายไปโดยปริยาย

ทีนี้ก็เหลือขาตั้งเหล็กกล่องสี่เหลี่ยม กับขาตั้งท่อประปาขนาดใหญ่ที่จะขอพูดถึง
ส่วนขาตั้งไม้ MDF จะขอกล่าวทีหลังก็แล้วกัน เพราะผมยังไม่กล่าวอรัมภบทไว้ในตอนต้น หากนำมากล่าวถึงเดี๋ยวจะงง

ขาตั้งเหล็กสองอันนี้ ยิ่งใส่เดือยแหลมที่ฐานด้านล่างด้วยแล้ว มันใจได้เลยว่าแข็งแรง
แม้บางครั้งเผลอเดินชนมันยังตรึงแน่นกับที่ไม่ต้องกลัวขาตั้งล้ม

ผมชอบเสียงจากขาตั้งเหล็กกล่องมากกว่า ให้ดุลเสียงที่ถูกหูกำลังดี
ส่วนขาตั้งเหล็กมวลหนักที่ทำจากท่อประปาขนาดใหญ่ให้เสียงที่เดินหน้า และให้เบสที่ดุดันประเภทหนักและเก็บตัวเร็ว

ขาตั้งเหล็กล่องที่ผมประทับใจ
เป็นเสากล่องเหล็กสี่เหลี่ยม ทำจากเสาโครงหลังคา ขนาด 3 x 3 นิ้ว ตัดเป็นท่อนที่ความยาว 22 นิ้ว
ใช้เหล็กแผ่นหนามาเชื่อมคาดภายในกล่องที่ปลายเสาทั้งสองด้าน แล้วหาจุดศูนย์กลางเพื่อเจาะรูต๊าปเกลียวสำหรับยึดเพลทบน - ล่าง
เหล็กที่เอามาเชื่อมคาดภายในกล่องไม่ต้องปิดเต็มพื้นที่ ให้เหลือพื้นที่สำหรับกรอกทรายไว้ด้วย

เพลทบน ล่าง เป็นแผ่นเหล็กหนา 4 มิล เพราะต้องรูและกลึงเพื่อร้อยน๊อตหัวเปเปอร์ หากบางเกินไปจะฝังไม่มิดหัวน๊อต

เพลทด้านบนขนาด 5 x 6 นิ้ว ส่วนฐานล่าง ขนาด 8 x 8 นิ้ว ที่จุดกึ่งกลางเจาะ 1 รู เพื่อร้อยน๊อตหัวเปเปอร์ยึดกับเสา
และที่ฐานล่างทั้งสี่มุมเจารูปต๊าปเกลียวสำหรับใส่เดือยแหลมไว้ปรับระดับ

ท่านใดที่มีพรรคพวกเป็นช่างเหล็ก ลองทำเล่นดูนะ ทำง่าย ๆ ไม่ได้ยุ่งยาก
บางทีอาจได้ขาตั้งที่ถูกใจก็ได้ครับ

มีรูปประกอบแบบเสร็จแล้วเปล่าครับ พักนี้เบลอๆ นึกภาพไม่ค่อยออกครับ  [0002053E] [0002053E]

ปล่อยน้าอัลไปพักผ่อน เราวัยรุ่นมาหาข้อมูลเพื่ออาจมีสินค้าราถูกจากภาคเหนือ

ขาที่น้าอัลกล่าวถึง ผมยกตัวอย่างซึ่งอาจจะไม่ตรงเลยก็ได้  [yellow-lol]

ด้านบนทำรูต็าปเกลียวตรงกลาง และเหลือให้กรอกทรายครับ ส่วนด้านล่างปิดอย่าให้ทรายออก

ฐานล่าง เจาะรูต๊าปเกลียว

ส่วนผมว่าไม้เยอะจัดไป

นี่น่าทำ  เพราะปรับขึ้นลงได้  [yellow-lol]

หาไม้เนื้อแข็งทำแบบนี้มาเล่นก็ดีนะครับ   35X31 mm

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน 2013, 02:43:24 AM โดย RuNgPhUnG »

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: ช่วงนี้ชี้แนะ...สารพันปัญหาของมือใหม่
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 08:33:40 AM »
ตามที่น้ารุ่งเอารูปมาให้ดูข้างบน เป๊ะเลยครับบบ
ทำเองถูกตังกว่าเยอะ  [smiling-tongue]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 08:59:34 AM »

ข้อดีขาตั้งไม้ ก็คือ การสลายแรงสั่นสะเทือนที่เกิดจากตู้ลำโพงได้ดีกว่าขาตั้งเหล็ก
แต่ทำยังไงให้แข็งแรงเหมือนขาตั้งเหล็กนั้นต้องออกแบบให้ดี โดยเฉพาะฐานล่างต้องหนักแน่น ทำนองว่าฐานต้องดีไว้ก่อน
หากฐานไม่ดีเท่ากับว่านักร้องไปยืนร้องเพลงบนเก้าอี้โยก ซึ่งจะสร้างความปวดเศียรเวียนเกล้าให้กับเราในภายหลัง

การทดสอบความแข็งแรงขาตั้งด้วยวิธีการง่าย ให้เอามือสัมผัสส่วนบนสุดตู้ลำโพงแล้วออกแรงผลักดู
ทำในลักษณะเหมือนกับยีหัวเด็กด้วยความรักนั่นแหล่ะ เมื่อออกแรงผลักเบา ๆ ลำโพงและขาตั้งจะต้องไม่สั่นคลอนไปทั้งต้น

ใครทำขาตั้งไว้ใช้งานเองลองพิจารณาจุดนี้ด้วยครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 23 กันยายน 2013, 04:27:21 PM »
อ้ายหล้าผัวฉัน....มันเป็นคนดีแล้ว

ฟ้าครึ้ม ๆ เอาปัญหามือใหม่ตามล่าเครื่องเสียงมาเล่าให้ฟังดีกว่า
 [yellow-lol]

เมื่อผีเครื่องเสียงเข้าสิงร่าง ผมกับเพื่อนก็ดั้นด้นไปตามหาเครื่องเสียงมือสองจากญี่ปุ่นเอามาเล่น
วันหยุดนุ่งกางเกงขาสั้น รองเท้าแตะ นัดไปเจอกันที่ท่าเรือคลองเตย นั่งเรือหางยาวไปตามลำแม่น้ำเจ้าพระยาชมวิวทิวทัศน์
จุดหมายปลายทางที่ท่าเรือเพชรหึง เกาะบางกระเจ้า สมุทรปราการ

ที่นั่น ก่อนหน้านี้มีเครื่องเสียงและลำโพงมือสองที่มากับเรือบรรทุกสินค้าค่อนข้างเยอะทีเดียว
ผมเองก็ไปได้ลำโพงและเครื่องเสียงที่นั่นมาหลายชุดเหมือนกัน ด้วยสนนราคาแค่หลักร้อยไปจนถึงหลักพัน
เที่ยวกลับขนกันเรือหางยาวแทบล่ม

เว้นช่วงระยะไปนาน ประกอบกับเป็นว่านว่างผมกับเพื่อนสามคนแต่งกายนอกเครื่องแบบด้วยชุดซาฟารีตามสมัยนิยม
จึงโดดงานช่วงบ่ายไปหาอ้ายหล้า ที่เกาะบางกระเจ้า

ด้วยที่อ้ายหล้า กับพวกผมคุ้นเคยกันดี เพราะไปอุดหนุนเครื่องเสียงบ่อยครั้ง
ไปครั้งใดก็ไม่เคยเจอเมียอ้ายหล้าสักครั้ง เพราะเธอทำงานหยุดไม่ตรงกัน
และด้วยที่จู้จักมักจี่บ้านอ้ายหล้าดี ก็ตะโกนเรียกอ้ายหล้าที่หน้าบ้านให้ออกมาพบ

ไปหนนี้ดันแคล้วคลาดกับอ้ายหล้า
เมียอ้ายหล้าท้องแก่ เปิดบ้านออกมาด้วยความตกใจ และเมื่อเห็นเราทั้งสามคนมาในชุดนอกเครื่องแบบก็ร้อง และยกมือไหว้

"พี่อย่ามาจับอ้ายหล้าผัวฉันนะ อ้ายหล้ามันเป็นคนดี" พูดและร้องแบบระล่ำระลัก

เราทั้งสามตกใจไม่คิดว่าจะเจอเหตุการณ์เช่นนี้
"เปล่า ไม่ได้มาจับอ้ายหล้า แต่ผมมาหาอ้ายหล้า  เราเป็นเพื่อนกัน"

"ฉันไม่เชื่อ อ้ายหล้าผัวฉันจะเป็นเพื่อนคุณได้ไง มันขี่มอเตอร์รับจ้างและก็ขายของเก่า"
"จริง ๆ นะ พวกเราเป็นเพื่อนอ้ายหล้าจริง ๆ จะมาซื้อเครื่องเสียง"

กว่าจะเข้าใจกัน เมียอ้ายหล้าท้องแก่ก็ตกอกตกใจเสียขวัญอยู่นาน

"พี่ ตอนนี้อ้ายหล้าไม่อยู่ และที่บ้านไม่เครื่องเสียงเหลืออยู่เลย จะพาไปบ้านพี่...เข้ามีอยู่เยอะ" เมียอ้ายหล้าบอก

นาน ๆ ได้มีโอกาสไปเดินจามตรอกซอกซอย และไม่คิดว่าการไปครั้งนั้นจะทำให้ชาวบ้านเสียขวัญ
พอดีมีบ้านหลังหนึ่งกำลังรวมกลุ่มทำกิจกรรมกันอยู่ เด็กต้นทางก็ตะโกนบอกทันที

"หนีเร็ว ตำรวจมาจับไพ่"

พอสิ้นเสียงเด็กต้นทางเท่านั้นแหล่ะ
เสียงคนกระโดดลงแม่น้ำดังโครมหนีกันจ้าระหวั่นคิดว่าพวกเราเป็นตำรวจ
พวกเราหน้าเหรอหรา จะขำก็ขำไม่ออก ไม่ดูกันแล้วเครื่องเสียงรีบเผ่นกลับไปท่าเรืออย่างตื่นตระหนก

"เกือบซวยแล้วกรู มาดูเครื่องเสียง แต่จะเจอตีนชาวบ้าน" เผ่นดีกว่า
ฝืนอยู่ต่อไปมีปัญหาแน่ ๆ เป็นปัญหาสำหรับพวกผมสามคนแล้วล่ะ

พอดีมีเรือมาพอดี ก็เลยขึ้นเรือกลับคลองเตย

เข็ดจริง ๆ ต่อไปจะไม่ใส่ชุดซาฟารีมาเดินดูเครื่องเสียงที่นี่อีกแล้วครับ

[afraid]  [afraid]

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 23 กันยายน 2013, 05:58:31 PM »
เอ..นักเล่นดีไอวายเนี่ยมันจะเหมือนกันหลายเรื่องนะ สามสี่เรื่องที่ผ่ามมาใช่หมด ขาตั้งก็อยู่ในโปรเจคครับ ครั้งนึงไปจ้างช่างมาทำราวจับบันไดสำหรับคนแก่และพิการ คุยกับช่างเขาคิดสแตนเลสเป็นฟุตคำนวณเสร็จตกพันต้นๆน่าสน เขาเชื่อมให้เสร็จพร้อมเลยครับ แต่ผมยัฝไม่ได้ทำซักที

ออฟไลน์ chatdhapol

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 23 กันยายน 2013, 07:35:20 PM »
 [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]......นัก DIY ผจนภัยนี่มันฮาจริงๆแต่โชคดีที่ไม่โดนประชาทัณฑ์.....แล้วเพื่อนๆคุณอัลยังอยู่ในวงการ Diy ไหมครับ คงมองหน้ากันแล้วขำกลิ้งเลย

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 23 กันยายน 2013, 08:24:29 PM »
ตอนนั่งเรือหางยาวกลับคลองเตยขำกลิ้งเลย ถ้าอยู่นานคงขำไม่ออก

มีอยู่ครั้งหนึ่งเพื่อนผมเขาไปเอาลำโพงมา 3 คู่ กับเครื่องเสียงอีกหลายชิ้น ผมก็นั่งเรือไปเอาเครื่องเสียงกับเขาด้วย
ตอนขากลับเสียวเรือล่มน่าดู เพราะยังไม่คุ้นกับการนั่งเรือ

มีลำโพงอยู่คู่หนึ่งที่เพื่อนผมไปซื้อมาราคาไม่ถึงสี่พันบาท รูปทรงคล้ายกับลำโพง Vandersteen ตัวเก่ง

แต่คู่ที่เพื่อนผมเอามานั้นเป็นของ Yamaha รูปทรงเหมือนกับข้างบนไม่ผิดเพี๊ยน
ด้วยความที่เพื่อนผมเป็นมือใหม่ เอามาเปิดฟังที่บ้านแล้วมีพวกมาได้ยินเกิดชอบใจจากสี่พันบาท ขายได้กำไรไปเกือบหมื่น
ได้กำไรเยอะกลับไม่มีความสุขและมาเศร้าภายหลัง เพราะฟังลำโพงคู่ที่มีอยู่ไม่ไพเราะเหมือนคู่ที่ขายไป

นี่จึงเป็นเหตุที่พวกผมพยายามแวะเวียนไปดูกันอีกหลายหน จนไปเจอเรื่องที่ตื่นตระหนกนี่แหล่ะครับ

[singing-happy] [singing-happy]

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 23 กันยายน 2013, 08:37:49 PM »
[yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]......นัก DIY ผจนภัยนี่มันฮาจริงๆแต่โชคดีที่ไม่โดนประชาทัณฑ์.....แล้วเพื่อนๆคุณอัลยังอยู่ในวงการ Diy ไหมครับ คงมองหน้ากันแล้วขำกลิ้งเลย

จากที่อยู่กันคนละที่ละทาง ตอนนี้ได้ย้ายมานั่งทำงานห้องเดียวกันทั้งสามคน หากนัดไปเที่ยวเดินดูเครื่องเสียงกันอีก
"มรึงอย่าใส่ชุดซาฟารีไปนะ เข็ดแล้วว่ะ" แล้วก็จะขำนึกถึงเหตุการณ์ที่ผ่านมาครับ
 [laught-watermelon]

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 23 กันยายน 2013, 08:56:39 PM »
ว้าว....อยู่ที่เดียวกันด้วยอย่างนี้แมงโม้แมงมันคงเต็มห้องเลยซิครับ....แล้วจะมีใครยอมใครบ้างไหมนี่...... [smile-watermelon] น่าอิจฉาจุงเบย [guitar-watermelon]

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 23 กันยายน 2013, 09:23:30 PM »
อยู่ที่เดียวกันก็จริง ถึงเวลาการเวลางานแมงโม้ไม่มี
นี่ก็หาเรื่องล่อแมงโม้ออกมาบิน  ไม่ได้ผลแมงโม้เงียบกริบเลย

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 23 กันยายน 2013, 09:28:16 PM »
คงกลัวโดนกับระเบิดนะครับ....เลยไม่อาจบินมาร่วมวงด้วยนะครับ....หรือขุดบ่อล่อไม่ใหญ่พอครับผม [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 23 กันยายน 2013, 09:29:09 PM »
กำลังหาเรื่องชวนเล่น ชวนฟัง กับแผ่น CD ที่คู่ควรมีไว้ติดห้องฟัง

แต่ก็ยังลังเลอยู่  เพราะกลัวหนีไปเล่นไฟล์เพลงกันหมดแล้ว
 [confused-face]

ออฟไลน์ ton taopoon

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 26 กันยายน 2013, 09:17:06 AM »
สนุกมากครับน้าอัล มีสาระดีไม่เน้นวิชาการมากมาย โดยเฉพาะสามย่านของน้าผมชอบมากครับ 5555 [yellow-lol] [yellow-lol]

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 27 กันยายน 2013, 02:03:54 AM »
ผมมีความคิดแบบนี้ ไม่รู้ว่าพวก selector จะทนกระแสได้เท่าไหร่  [confused-face]  แบบในรูปคงสัก 0.5A ต้องหาแบบที่ทนสัก 3-5A

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 27 กันยายน 2013, 05:28:20 AM »
ผมมีความคิดแบบนี้ ไม่รู้ว่าพวก selector จะทนกระแสได้เท่าไหร่  [confused-face]  แบบในรูปคงสัก 0.5A ต้องหาแบบที่ทนสัก 3-5A

เอาไว้ทำไรครับน้ารุ่งผมนึกไม่ออกครับ [puzzled] [puzzled] [puzzled]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 27 กันยายน 2013, 07:30:59 AM »

น้ารุ่งจะใช้เจ้า selecter ตัวแบบนี้มาใช้กับ 220Vac จะไหวรึครับ ? (ในประเด็นของความปลอดภัยของผู้ใช้น่ะครับ)  [shy_whistler]

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 27 กันยายน 2013, 08:28:57 AM »

น้ารุ่งจะใช้เจ้า selecter ตัวแบบนี้มาใช้กับ 220Vac จะไหวรึครับ ? (ในประเด็นของความปลอดภัยของผู้ใช้น่ะครับ)  [shy_whistler]

[0002053E]  ดูแล้วก็น่ากลัวเหมือนกัน หากแต่เอา ไฟต่ำ 6-12V มาผ่านตัวนี้แล้วไป จ่ายให้ Relay ก็พอทน ขอบคุณน้าเฉยสำหรับ safety first

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 27 กันยายน 2013, 09:10:26 AM »

น้ารุ่งจะใช้เจ้า selecter ตัวแบบนี้มาใช้กับ 220Vac จะไหวรึครับ ? (ในประเด็นของความปลอดภัยของผู้ใช้น่ะครับ)  [shy_whistler]
ใช้ได้ครับลุง มีคนที่ผมรู้จักคนนึงเค้าใช้ประจำทุกเครื่องที่เค้่าทำขายเลยครับ รวมถึงใช้เลือกไฟสูงด้วยกรณีที่แท่นนั้นเสียบได้ 2-3 เบอร์  แต่ควรเลือกของ ญี่ปุ่นนะครับที่บ้านหม้อขาย 10-15 บาทผมว่ามันไม่ปลอดภัยเหมือนกัน
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 27 กันยายน 2013, 11:05:10 AM »
ผมก็ใช้แบบนี้ล่ะครับซีเลคเตอร์มาดัดแปลงเป็นสวิทซ์แบบหมุน แต่ผมจะใช้สายไฟแกนเดียวร้อยรอบนอกและรอบในเพื่อเพิ่มหน้าสัมผัส
เพื่อให้รองรับกระแสได้มากขึ้น รอบนอกใช้สายไฟเชื่อมช่วงเว้นช่วงรวม 6 จุด ที่เหลือเอาคีมตัดทิ้งไปไม่ได้ใช้กันงงครับ
รอบในผมเคยใช้แบบ 6 แกน ใช้สายไฟแกนเดียวเชื่อมถึงกันหมด
   สรุปซีเลคเตอร์มีความทนกระแสได้เท่าไรเมื่อเราเบิ้ลจั้มเชื่อมเบิ้ลเข้าไปเช่น 6 จุด ก็เท่ากับมีความทนกระแสได้เพิ่มขึ้นไปได้อีก 6 เท่า ครับ
คราวนี้เราก็จะได้ใช้เป็นสวิทซ์ ปิด เปิด ได้กับ ปรีแอมป์ เพาเวอร์แอมป์ได้อย่างสบายๆแบบประหยัดคุณภาพใช้ได้ ครับ [yellow-lol] [yellow-lol] [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 27 กันยายน 2013, 11:30:14 AM »
 [huge-thumbs-up]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 27 กันยายน 2013, 12:18:07 PM »
ไม่รู้ว่าจะใช้ทำอะไรกัน
แต่ลองเสนอตัวนี้เผื่อ ใช้ เลือกไฟ หรือ เปิดปิดได้

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 27 กันยายน 2013, 12:31:54 PM »
ตัวแบบนี้ เกินงบมั๊ยครับ  [fb-smiling]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 27 กันยายน 2013, 12:39:19 PM »
ผมก็ใช้แบบนี้ล่ะครับซีเลคเตอร์มาดัดแปลงเป็นสวิทซ์แบบหมุน แต่ผมจะใช้สายไฟแกนเดียวร้อยรอบนอกและรอบในเพื่อเพิ่มหน้าสัมผัส
เพื่อให้รองรับกระแสได้มากขึ้น รอบนอกใช้สายไฟเชื่อมช่วงเว้นช่วงรวม 6 จุด ที่เหลือเอาคีมตัดทิ้งไปไม่ได้ใช้กันงงครับ
รอบในผมเคยใช้แบบ 6 แกน ใช้สายไฟแกนเดียวเชื่อมถึงกันหมด
   สรุปซีเลคเตอร์มีความทนกระแสได้เท่าไรเมื่อเราเบิ้ลจั้มเชื่อมเบิ้ลเข้าไปเช่น 6 จุด ก็เท่ากับมีความทนกระแสได้เพิ่มขึ้นไปได้อีก 6 เท่า ครับ
คราวนี้เราก็จะได้ใช้เป็นสวิทซ์ ปิด เปิด ได้กับ ปรีแอมป์ เพาเวอร์แอมป์ได้อย่างสบายๆแบบประหยัดคุณภาพใช้ได้ ครับ [yellow-lol] [yellow-lol] [huge-thumbs-up]

แบบนี้ V น้อย A น้อย ขนาน 6 ก็ ได้ 1.8A แต่แรงดันน่ากลัว  [afraid]

ผู้ผลิต:    Alpha (Taiwan)    
ประเภทสินค้า:    สวิทช์แบบหมุน    
มาตรฐาน RoHS:    เป็นไปตาม RoHS รายละเอียด    
จำนวนตำแหน่ง:    5    
จำนวนของ Deck:    1    
จำนวนขั้วต่อ Deck:    2    
พิกัดกระแสไฟ:    0.3 A    
อัตราส่วนแรงดันไฟฟ้า:    125 V    
มุมอินเด็กซ์:    0 deg    
รูปแบบจุดเชื่อม:    Shorting    
รูปแบบการสิ้นสุด:    Lug    
ประเภทการติดตั้ง:    Solder    
อุปกรณ์ขับเคลื่อน:    Knob-Type Selector    
เข็มชี้หยุด:    Adjustable    
อัตราส่วนแรงดันไฟฟ้ากระแสตรง:    125 V

บางตัวระบุ 2.5A @ 125VAC, 350mA @ 125VDC

ตัวนี้ 3A 250V ค่อยอุ่นใจหน่อย

ข้อมูลจำเพาะ
   Contact Configuration   SP
   Contact Current Rating   3 A @ 250 V ac, 5 A @ 30 V dc, 6 A @ 125 V ac
   Contact Material   Phosphor Bronze
   Height   40mm
   Maximum Operating Temperature   +70?C
   Mechanical Life   15000Operations
   Minimum Operating Temperature   -10?C
   Mounting Type   Panel Mount
   Number of Contacts   1
   Number of Switch Positions   3
   Terminal Type   Solder
   Voltage Rating   250 V ac, 30 V dc

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กันยายน 2013, 01:26:23 PM โดย RuNgPhUnG »

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 27 กันยายน 2013, 12:47:42 PM »

อันนี้น่าใช้จังไปหาซื้อที่ไหนได้ครับ

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 27 กันยายน 2013, 12:58:06 PM »
  พี่มีของ noble เก็บอยู่พอสมควร แต่คงต้องใช้เวลาหา เมื่อต้นปีเคยเอามาแจกเพื่อนๆไปสองสามตัว เนื้อแบคกาไลท์ดีมากๆครับ  เดี๋ยวเคลียงานค้างเสร็จเดี๋ยวจะรื้อหาดูให้

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 27 กันยายน 2013, 01:29:46 PM »

แบบนี้ V น้อย A น้อย ขนาน 6 ก็ ได้ 1.8A แต่แรงดันน่ากลัว  [afraid]

ผู้ผลิต:    Alpha (Taiwan)    
ประเภทสินค้า:    สวิทช์แบบหมุน    
มาตรฐาน RoHS:    เป็นไปตาม RoHS รายละเอียด    
จำนวนตำแหน่ง:    5    
จำนวนของ Deck:    1    
จำนวนขั้วต่อ Deck:    2    
พิกัดกระแสไฟ:    0.3 A    
อัตราส่วนแรงดันไฟฟ้า:    125 V    
มุมอินเด็กซ์:    0 deg    
รูปแบบจุดเชื่อม:    Shorting    
รูปแบบการสิ้นสุด:    Lug    
ประเภทการติดตั้ง:    Solder    
อุปกรณ์ขับเคลื่อน:    Knob-Type Selector    
เข็มชี้หยุด:    Adjustable    
อัตราส่วนแรงดันไฟฟ้ากระแสตรง:    125 V

ตัวนี้ 3A 250V ค่อยอุ่นใจหน่อย

ข้อมูลจำเพาะ
   Contact Configuration   SP
   Contact Current Rating   3 A @ 250 V ac, 5 A @ 30 V dc, 6 A @ 125 V ac
   Contact Material   Phosphor Bronze
   Height   40mm
   Maximum Operating Temperature   +70?C
   Mechanical Life   15000Operations
   Minimum Operating Temperature   -10?C
   Mounting Type   Panel Mount
   Number of Contacts   1
   Number of Switch Positions   3
   Terminal Type   Solder
   Voltage Rating   250 V ac, 30 V dc

ขอบคุณน้ารุ่งครับสำหรับข้อมูล ถ้าอย่างนั้นก็คงเอาไปใช้ได้กับปรีแอมป์ หรือไม่ก็กับแอมป์คลาสABที่ไม่เกิน 50w ก็น่าจะพอได้ครับ  [shy_whistler]

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 27 กันยายน 2013, 01:47:08 PM »
น้าอัลไม่อยู่ให้น้าLAK Klongklue  ยึดที่มั่นไปก่อน  [smile-watermelon] เป้าหมายคือความสวยงาม บางท่าน อาจจะใช้สวิทซ์แบบเดียวกัน 2 ตัวก็ได้ แต่หากมีทางเลือกและมันถูกกว่าซื้อ 2 ตัวก็เป็นโอกาศที่ดี เช่นแบบนี้

[yellow-lol]