ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอถามเรื่อง กริดหลอด หน่อยครับ  (อ่าน 3351 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
    ผมเอง..ยังมือใหม่อยากจะขอความรู้จากท่านทั้งหลาย   คำว่ากริดลีก  (ปัญหาหลอด)   มันคืออะไรครับ   เกิดจากาเหตุใดได้บ้าง   แล้วจะมีวิธีแก้ไขไหมครับ  ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ duang53

• สัตย์ซื่อถือคุณธรรม กตัญญูรู้คุณและกล้าหาญ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
Re: มือใหม่ขอถามเรื่อง กริดหลอด หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 06:49:50 AM »
อยากจะรู้เหมือนกันครับน้า tfender ผมก็มือใหม่ ความรู้ก็หาอ่านในกระทู้แบบนี้ละครับ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
Re: มือใหม่ขอถามเรื่อง กริดหลอด หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 07:43:28 AM »
ถ้าเอานิยามแบบมั่วๆ ของผมนะครับ (^_^)กริดลีค ก็คือภาวะที่กริดของหลอดไม่สามารถควบคุมการไหลของกระแสภายในหลอดได้อะครับ  ประสบการณ์ที่เกิดขึ้นจริงของผมก็คือ หลอด 6ca7 น้าชูกวงของผมเมื่อเสียบเข้าไปแล้ว หลอดเกิดภาวะนำกระแสเพิ่มขึ้นเรื่อยๆตลอดเวลาเลยกว่าจุดที่ bias ไว้มากๆ ซึ่งเมื่อไปถามอาการกับบังๆ ได้รับคำตอบว่ากริดมันคงลีคแว้ว [dancing]

ปล. โปรดอย่าเชื่อถือเพราะนี่คือสิ่งที่ผมเข้าใจซึ่งอาจจะเข้าใจผิดก็ได้ [HAHAHA]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

• สัตย์ซื่อถือคุณธรรม กตัญญูรู้คุณและกล้าหาญ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 10:38:46 AM »
เราจะสังเกตุจากภายนอกได้อย่างไรครับ(อาการที่มันเกิดขึ้น) :-[

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 04:42:39 PM »
เราอาจจะสังเกตุอาการเบื้องต้นของมันได้ในบางกรณีครับ เช่นว่า เส้นลวดที่พันเป็นกริดเกิดการละลายขึ้นครับ ส่วนกรณีอื่นนี่มะรู้อะครับคงต้องอาศัยการเสียบแล้วลองวัดการไหลของกระแส เอาอะ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 09:03:35 PM »
ครับผมขอขอบคุณคนตอบและขอขอบคุณเจ้าของกระทู้มากๆครับ [res]

ออฟไลน์ naia

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2011, 08:14:47 PM »
   ขอบคุณทั้งสองท่านผู้ถามและผู้ตอบครับ  Vo