ผู้เขียน หัวข้อ: กับหลอด DHT 300B DAV  (อ่าน 7800 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: กับหลอด DHT 300B DAV
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2020, 02:15:31 PM »
ต่อไฟเข้าระบบ วัดไฟตามจุดต่างๆไฟใกล้เคียงวงจร ยกเว้นไฟที่เพลทของหลอดล่าง CV408 ตามวงจร 155V แต่วัดได้เท่ากันทั้งสองข้างที่ 41V และไฟที่คาโทรดหลอดนี้ตามวงจรได้2.8V แต่วัดได้ 5.8V สูงกว่าวงจรมาก ไม่รู้เกิดจากอะไร ขอท่านทั้งหลายช่วยแนะนำด้วย
  มันบอกอะไรไม่ได้ครับพี่นอกจากพี่จะวัดไฟที่คาโทรดหลอดบนมาให้ด้วย พอ R ค่าสูงหลอดบนก็ตกคร่อมสูงตามไปด้วย ยกไฟจุดไส้หลอดไว้เท่าไหร่ถ้ายกร้อยแล้วไฟเกิน Vkf หลอดบนก็พังได้เช่นกัน
ไฟคาโทรดหลอดบนได้ใก้เียงวงจรที่ 235V ทั้งสองข้างครับ
  ถ้างั้นก็หลอดล่างคงอาการแย่แล้วครับ ถ้ามีลองเปลี่ยนดูครับ แต่ R ในตำแหน่งนั้นผมแนะให้ใช้ 2W จะดีกว่าครับ ใช้ Royal 5% ก็ได้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ sw067362

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 115
Re: กับหลอด DHT 300B DAV
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2020, 02:19:58 PM »
ขอบคุณครับ เหมือนมีสำรองไว้คู่หนึ่ง หาก่อนครับ
ต่อไฟเข้าระบบ วัดไฟตามจุดต่างๆไฟใกล้เคียงวงจร ยกเว้นไฟที่เพลทของหลอดล่าง CV408 ตามวงจร 155V แต่วัดได้เท่ากันทั้งสองข้างที่ 41V และไฟที่คาโทรดหลอดนี้ตามวงจรได้2.8V แต่วัดได้ 5.8V สูงกว่าวงจรมาก ไม่รู้เกิดจากอะไร ขอท่านทั้งหลายช่วยแนะนำด้วย
  มันบอกอะไรไม่ได้ครับพี่นอกจากพี่จะวัดไฟที่คาโทรดหลอดบนมาให้ด้วย พอ R ค่าสูงหลอดบนก็ตกคร่อมสูงตามไปด้วย ยกไฟจุดไส้หลอดไว้เท่าไหร่ถ้ายกร้อยแล้วไฟเกิน Vkf หลอดบนก็พังได้เช่นกัน
ไฟคาโทรดหลอดบนได้ใก้เียงวงจรที่ 235V ทั้งสองข้างครับ
  ถ้างั้นก็หลอดล่างคงอาการแย่แล้วครับ ถ้ามีลองเปลี่ยนดูครับ แต่ R ในตำแหน่งนั้นผมแนะให้ใช้ 2W จะดีกว่าครับ ใช้ Royal 5% ก็ได้ครับ