ผู้เขียน หัวข้อ: ถนนสายดีไอวาย  (อ่าน 6287 ครั้ง)

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ถนนสายดีไอวาย
« เมื่อ: 04 สิงหาคม 2015, 11:53:56 PM »
    อยากจะเขียนยาวๆก็จะไปก้าวล่วงละเมิดสิทธิส่วนบุคคลคนอื่นเค้า ไม่มีอะไรครับแค่เอางานมาโชว์ ภายนอกจัดว่าดูดีใช้ได้เลยขนาดใหญ่โต 50*50 ซม. เป็นแอมป์ kt88pp หนักไม่น่าจะต่ำกว่า 50 kg. ขนาด+น้ำหนักเอาเรื่องทีเดียวครับ (ต้องใหญ่และหนักจึงจะได้ราคาดี   [yellow-lol]) หลายคนอาจจะคุ้นหน้าตาเครื่องนี้อยู่แล้วดังนั้นผมจะข้ามไปไม่กล่าวถึงนะ ห้ามถามด้วย  ผมยกจากปากซอยมาเข้าบ้าน เล่นเอาปวดร้าวไปทั้งตัว  ปกติผมไม่รับงานพวกนี้อยู่แล้ว แต่สงสารเจ้าของเครื่องที่เป็นร่วมเล่นกันอีกเว็บนึง เอาเครื่องไปแก้ก็แล้ว เปลี่ยนเครื่องมาใหม่ก็แล้วไม่หาย จี่ หายฮัม เป็นงานดีไอวายเจ้านึง  ก็เลยรับอาสาเอามาแก้ให้  เดี๋ยวมาดูกันครับ ว่าทำไมถึงฮัม เราจะพูดถึงเรื่องอื่น แต่เราจะมาคุยกันถึงเรื่องการแก้ปัญหาเท่านั้น

เปิดเครื่องมาโอ้....บะแล้ว  ยังใช้สายเกรดนี้เดินเครื่องอยู่อีกหรือนี่ [frightened-12]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม 2015, 12:00:24 AM โดย CreÃteHoUse ♫ »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: ถนนสายดีไอวาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2015, 12:11:27 AM »
 [look-for-11]  รูปที่จะได้เห็นต่อไปคงเหลือ แต่ อุปกรณ์ยึดติดแท่นเท่านั้น   [chick4]

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2015, 12:19:32 AM »
ผมเห็นน้าออกไปซ่าอยู่ที่บ้านที่เล่นแต่ของแพงๆ  งานเข้าเลย [yellow-lol] [yellow-lol]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2015, 12:21:13 AM »
    ใช้ ECC88 เป็นหลอดอินพุท  ECC82 เป็นหลอดแยกเฟส  ไฟจุดไส้หลอด 6.3v มีแค่สองขด โดยใช้ขดละข้าง พ่วงต่อถึงกันหมดตั้งแต่อินพุท ถึง เอ้าท์พุท  อย่างนี้คนทำเครื่องนี้พลาดอย่างแรงตั้งแต่จุดไส้หลอดเลยครับ เพราะใช้ไฟ 6.3v จับเข้าที่ขา 4 และ 5 เลย ผมมองไปที่ขา 9 ปรากฏวาลอยไว้เฉยๆไม่ได้ต่อกับอะไร อย่ากระนั้นเลยจ่ายไฟวัดดูเลยดีฝ่า เป๊ะเลยเอา 6.3v เข้าขา 4 และ 5 จริงๆ ซึ่งถ้าจะต่อแบบนี้จะต้องจ่ายไฟ 12.6v ครับ แต่ถ้าจะใช้ไฟ 6.3v จะต้องผูกขา 4กับ5 ก่อน ไฟเส้นนึงจะมาเข้าที่ขา 4-5 ส่วนอีกเส้นจะต้องไปเข้าที่ขา 9 ครับ เพื่อนที่เล่น หลอดตระกูล 12AXX จำไว้เลยนะครับ เกี่ยวกับการเลือกใช้ไฟจุดไส้หลอดทั้ง 6.3 และ 12.6v  แต่เครื่องนี้มืออาชีพทำ ทำไมถึงทำกับฉันได้ เอิ๊กๆ นึกว่าจะหนังไทยเรื่องยาวกลายเป็น มินิซีรี่ย์ไปซะได้  จบข่าวครับ    [chick3]

ECC82

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม 2015, 02:24:03 PM โดย CreÃteHoUse ♫ »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2015, 12:38:14 AM »
ผมเห็นน้าออกไปซ่าอยู่ที่บ้านที่เล่นแต่ของแพงๆ  งานเข้าเลย [yellow-lol] [yellow-lol]
กลุ่มเว็บนั้นก็เป็นเพื่อนๆกันทีีเล่นกันมาเมื่อสิบปีก่อนที่ htg2 แล้วแยกกันไปเปิดเว็บใหม่ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2015, 12:41:27 AM »
[look-for-11]  รูปที่จะได้เห็นต่อไปคงเหลือ แต่ อุปกรณ์ยึดติดแท่นเท่านั้น   [chick4]
เจ้าของเค้าบอกว่า ใต้เครื่องเค้าน่ะเป็นรากต้นหอมครับ แต่ก็แพ้ทาง Supratex แบบขาดลอย แต่ของออสซี่เงียบกริบไม่จี่ไม่ฮัมนะ  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2015, 01:36:38 PM »
 เป็นไปตามที่คาดไว้ครับ หลังจากปรับแก้ไฟจุดไส้หลอดให้ถูกต้อง เครื่องเงียบไม่ฮัมแล้วครับ แต่ยังไม่กริ๊บดีเพราะว่าสายอย่างรกและพันกันมั่วไปหมด ให้เจ้าของกลับไปทำการบ้านต่อครับ  มีอีกจุดนึงที่เค้าไม่น่าพลาดคือเครื่องนี้เป็นแอมป์ หลอดอินพุทไม่มี R grid และ grid stopper ครับ ผมล่ะมีนเลยนี่ Prof. ที่ทำเครื่องขายเป็นอาชีพเค้าหลุดกันขนาดนี้เลยหรือ     [chick-confuse]

ออฟไลน์ nixon

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
  • ‘อายุ วรรณโณ สุขขัง พลัง’
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2015, 01:46:58 PM »
ได้ความรู้เรื่องการจุดไส้หลอด...ขอบคุณครับ...

ว่าแต่... จบแค่นี้เหรอครับ... [embarrassed]
ข้อมุลส่วนตัวครับ...

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=18675.0

ออฟไลน์ Cijtele52

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 129
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2015, 01:50:11 PM »
มันไม่น่าจะทำงานได้ตั้งแต่แรกเลยนะเนี่ย  [chick1]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2015, 02:21:00 PM »
 ทำงานได้ครับจารย์ แต่หลอดพังไปคู่นึงแล้ว คนทำก็ยังทู่ซี้แก้ไขมา 3-4 เที่ยว มาเดือนกว่า ในที่สุดก็เปลี่ยนเครื่องใหม่มาให้แต่ก็เหมือนเดิม เพราะทำเหมือนกัน ผมว่าพลาดอย่างไม่น่าให้อภัย หลอดอินพุทก็ไม่มี R grid เอาสัญญาณอินพุทจิ้มเข้าไปดื้อ ผมคันเองไปรับอาสาเค้าเอามาทำให้ เพราะกลัวว่าชื่อคนดีไอวายจะไม่เหลือยิ่งมีน้อยๆอยู่  [chick-guitar]    มีเรื่องฮาๆอีกหลายจุดที่ต้องแก้ไข แต่เอาแค่นี้พอ แค่นี้ก็คงไม่มีใครกล้าไปซื้อเครื่องเจ้านี้อีกแล้วหล่ะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2015, 02:22:01 PM »
ได้ความรู้เรื่องการจุดไส้หลอด...ขอบคุณครับ...

ว่าแต่... จบแค่นี้เหรอครับ... [embarrassed]
ครับ แค่นี้ก็เงียบแล้ว แต่ส่วนที่จะต้องแก้ไขยังมีอีกหลายจุดที่ต้องปรับปรุงเพื่อให้ได้เสียงที่สมบูรณ์แบบที่ควรจะเป็น

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2015, 02:47:57 PM »
ผมละเห็นใจเพื่อนน้าจริงครับ เจอทั้งของออสซี่ และของไทยเลย
น้าเล็กยุให้ทำเองเลยครับจะได้สมใจซะที [fb-smiling]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2015, 02:54:18 PM »
รูปแบบแท่นแบบนี้ ผมนึกถึง 300B ขึ้นมาเลยครับ
ใช้สายไฟสีเดียวทั้งแท่น...แน่นอนล่ะมั้งครับ 
รู้สึกว่าแอมป์หลอดแท่นแรกของผมก็เจ้านี้แหละครับ แต่ผมซื้อ KIT มาทำเอง....
เค้าคงพลาดจริง ๆ แหละครับ  เอาใจช่วยด้วยคน
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2015, 03:29:50 PM »
 [confused-face] [puzzled] [gangster-baby] [confused-raccoon] [what11]

ออฟไลน์ nixon

• ถูกใจกด Like+ 13
  • ‘อายุ วรรณโณ สุขขัง พลัง’
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2015, 03:46:29 PM »
[confused-face] [puzzled] [gangster-baby] [confused-raccoon] [what11]

คงอยากรู้แบบผมแน่ๆ เลย... [what11]
ข้อมุลส่วนตัวครับ...

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=18675.0

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2015, 05:01:01 PM »
ผมก็ไม่ทราบว่าเจ้าไหน แต่อยากลองเดาดูครับ น่าจะ _H_  อิอิกำ

ออฟไลน์ Mr.Q

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2015, 05:11:43 PM »
สงสัยเขาจะดื่มหนักมั้ง ตอนที่ DIY  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2015, 05:17:50 PM »
 คงไม่ใช่แค่ดื่มหนักหรอกครับ สองสามเครื่องที่เปลี่ยนมาก็เป็นแบบนี้หมด สงสัยพิมพ์นิยม

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2015, 06:05:34 PM »
เป็นไปได้ไงหนอ?

..แต่ผมวิจัยเองของผมไม่ต้องกลัวใครจะมาชนะผมได้ เพราะเราหนีไปอีก 1 สเต็ปหรือมากกว่านั้น ดังนั้นลูกค้าทุกท่านสบายใจได้ว่าผมจะไม่ยอมให้งาน DIY มาชนะสินค้าที่เป็นลายผลิตของเราอย่างแน่นอน..

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2015, 07:08:21 PM »
ตอนจะเล่นแอมป์หลอดใหม่ผมก็เคยซื้อมาครับของเจ้านี้ เป็นปรี danaco pass3 ซื้อมาวันแรกก็ฟังไม่ได้เลย ทั้งจี่ทั้งฮัม เสียงแหลมก็เยอะมากเกิน โทรไปคุยก็ให้แก้ตรงโน้แก้ตรงนี้แล้วก้ส่ง R มาให้เปลี่ยน2ตัว ของเดิมค่า 40กว่าโอม เปลี่ยนค่าใหม่มาให้เป็น400กว่าK เปลี่ยนแล้วก็ไม่หาย ตอนนี้กองเป็นอะไหล่
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2015, 07:16:56 PM »
 การจุดใส้หลอด ECC82 ด้วยไฟ 6.3V เข้าขา 4,5 โดยตรงแทนที่จะใช้ 12.6V น่าจะเป็นเทคนิคพิเศษของเขามั้งครับ [hug-smile]

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2015, 07:50:14 PM »
รู้แหละใคร  [fb-smiling] เครื่องนี้ราคาหน้าร้าน 35,000 บาท เลยเชียวนะ

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2015, 08:25:59 PM »
ผมก้อว่าพี่Create  เหน avarta คุ้น ๆ   [yellow-lol]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2015, 08:46:29 PM »
เรื่องไฟจุดไส้ สงสัยว่าตอนแรก น่าจะออกแบบมาใช้กับหลอดรัสเซียที่ใช้ไฟจุดไส้ 6.3 ที่ตำแหน่งขา 4 5 น่ะครับ แล้วพอเปลี่ยนมาใช้ ecc82 ลืมเปลี่ยนจัมพ์ไส้ิใหม่ให้ถูกต้อง

แต่เรื่องเดินสายก็ชวนงงจริงๆ [chick-confuse]

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2015, 08:57:51 PM »
 หลอดรัสเซียไม่มี 12AU7 ครับน้าแว่น ทุกเครื่องสกรีนระบุเบอร์ไว้ดังนั้นจึงไม่น่าใช่ตรงจุดนี้ ยังมีอีกหลายจุด อย่างเช่น สัญญาณอินพุทไม่มี R grid เป็นต้น

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2015, 09:17:48 PM »
 ทำฟรี แต่ตอนนี้หลังเดี้ยง เบิกกะใครล่ะทีนี้ อย่างหนักเลยครับเครื่องนี้  ระวังกันด้วยนะครับ แอมป์หนักๆจัดท่าให้ถูก ผิดท่าแบบผมเดี้ยงเอาง่ายๆครับ   [embarrassed]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2015, 01:23:53 AM »
ตอนจะเล่นแอมป์หลอดใหม่ผมก็เคยซื้อมาครับของเจ้านี้ เป็นปรี danaco pass3 ซื้อมาวันแรกก็ฟังไม่ได้เลย ทั้งจี่ทั้งฮัม เสียงแหลมก็เยอะมากเกิน โทรไปคุยก็ให้แก้ตรงโน้แก้ตรงนี้แล้วก้ส่ง R มาให้เปลี่ยน2ตัว ของเดิมค่า 40กว่าโอม เปลี่ยนค่าใหม่มาให้เป็น400กว่าK เปลี่ยนแล้วก็ไม่หาย ตอนนี้กองเป็นอะไหล่
อ้าวทำไมถึงเป็นเช่นนี้ไปได้เครื่องสภาพไม่พร้อมมีทั้งจี่ทั้งฮัมแล้วส่งไปให้ใช้งานได้ไงที่จริงไม่น่าจะแก้ไขเอง น้าbondturbo น่าจะส่งเครื่องกลับทันที
นี่ผมจะเป็นบาบหรือเปล่านี่ ตอนนั้นผมทราบดีที่น้าตัดสินใจซื้อเพราะผมเป็นคนรีวิวและรายงานเรื่องเสียงของตัวนี้อยู่พอดี [frightened-11]
ปรีหลอดตัวนี้ก็เป็นตัวแรกของผมเหมือนกันแต่ตัวที่ผมทำไม่มีจี่น๊ะส่วนฮัมมีบ้างเหมือนกันแต่น้อยมากต้องนั่งใกล้ลำโพงประมาณ 30 ซ.ม.ถึงจะได้ยิน
ส่วนเสียงในชุดผมก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรมากนักอาจจะเป็นที่ผมใช้กับลำโพงใหญ่ก็เป็นได้ แต่ช่วงที่ผมรายงานเป็นผลการฟังในระยะสั้นๆเท่านั้น
และยังไม่มีตัวเปรียบเทียบ ผมอาจจะยังจับผิดอะไรได้ไม่มากนักก็รายงานออกไปก่อนก็มีผิดพลาดไปบ้างซึ่งช่วงหลังๆผมมีตัวเปรียบเทียบมากขึ้น
จึงพอจะจับได้ว่าปรีตัวนี้เสียงยังไม่สมบรูณ์นัก เสียงเบสผมว่าโอเคไม่ขาดแคลน แหลมดีหวานใสใช้ได้แต่ถ้าไม่ถูกชุดก็อาจจะมีลํ้าๆไปบ้าง
แต่จุดที่บกพร่องและทำให้เสียงไม่สมบรูณ์คือเสียงกลางครับ ปรีตัวนี้เสียงกลางจมหายทำให้ขาดรายละเอียดฟังไปนานๆแล้วอึดอัด
เสียงกลางบีบเปรียบเหมือนเราใช้อีคิวแล้วดึงเสียงกลางลงแล้วดันเบสและแหลมฃึ้นอย่างไงอย่างงั้นครับ
ก่อนอื่นผมต้องขอโทษ น้าbondturbo ด้วยครับที่ผมคงเป็นสาเหตุหนึ่งล่ะที่รายงานเสียงของปรีตัวนี้ จนทำให้น้าตัดสินใจซื้อเป็นปรีหลอดตัวแรก
แล้วก็ผิดหวังตั้งแต่แรกเลย นี่ยังดีน๊ะที่ไม่หยุดเล่นไปซะก่อนไม่งั้นคงไม่ได้เจอของจริงของเล่นดีๆอีกเยอะที่บ้านแห่งนี้ [yellow-lol]
ขอโทษและขออภัย น้าbondturbo ด้วยครับ [0002053E]

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2015, 09:49:39 AM »
 [painting-11] ต้องเปลี่ยนชื่อกระทู้เป็น....

/// หนึ่งในตัวอย่างแห่งความดันทุรังในการทำธุรกิจ Audio DIY แบบ Commercial ///

....มันมีมานับเป็นสิบๆ ปีแล้ว มีกันอยู่หลายเจ้า หลาย Brand ... คนทำมันรู้ว่าไม่ถนัด ไม่เก่งจริงในทางนี้ มันก็ไม่ยอมเลิกราซักกะที ...ส่วนคนซื้อนี่ก็แปลก ให้เค้าได้หาทางหลอกลวงได้อยู่ร่ำไป....เหมือนผีเน่ากะโลงผุ  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2015, 10:10:35 AM »
  ของยังแรงเหมือนเดิมนะน้าโม  ว่างๆมาให้จูนปุ่ม soft หน่อย  [yellow-lol]

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2015, 11:49:09 AM »
อ้าวทำไมถึงเป็นเช่นนี้ไปได้เครื่องสภาพไม่พร้อมมีทั้งจี่ทั้งฮัมแล้วส่งไปให้ใช้งานได้ไงที่จริงไม่น่าจะแก้ไขเอง น้าbondturbo น่าจะส่งเครื่องกลับทันที
นี่ผมจะเป็นบาบหรือเปล่านี่ ตอนนั้นผมทราบดีที่น้าตัดสินใจซื้อเพราะผมเป็นคนรีวิวและรายงานเรื่องเสียงของตัวนี้อยู่พอดี [frightened-11]
ปรีหลอดตัวนี้ก็เป็นตัวแรกของผมเหมือนกันแต่ตัวที่ผมทำไม่มีจี่น๊ะส่วนฮัมมีบ้างเหมือนกันแต่น้อยมากต้องนั่งใกล้ลำโพงประมาณ 30 ซ.ม.ถึงจะได้ยิน
ส่วนเสียงในชุดผมก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรมากนักอาจจะเป็นที่ผมใช้กับลำโพงใหญ่ก็เป็นได้ แต่ช่วงที่ผมรายงานเป็นผลการฟังในระยะสั้นๆเท่านั้น
และยังไม่มีตัวเปรียบเทียบ ผมอาจจะยังจับผิดอะไรได้ไม่มากนักก็รายงานออกไปก่อนก็มีผิดพลาดไปบ้างซึ่งช่วงหลังๆผมมีตัวเปรียบเทียบมากขึ้น
จึงพอจะจับได้ว่าปรีตัวนี้เสียงยังไม่สมบรูณ์นัก เสียงเบสผมว่าโอเคไม่ขาดแคลน แหลมดีหวานใสใช้ได้แต่ถ้าไม่ถูกชุดก็อาจจะมีลํ้าๆไปบ้าง
แต่จุดที่บกพร่องและทำให้เสียงไม่สมบรูณ์คือเสียงกลางครับ ปรีตัวนี้เสียงกลางจมหายทำให้ขาดรายละเอียดฟังไปนานๆแล้วอึดอัด
เสียงกลางบีบเปรียบเหมือนเราใช้อีคิวแล้วดึงเสียงกลางลงแล้วดันเบสและแหลมฃึ้นอย่างไงอย่างงั้นครับ
ก่อนอื่นผมต้องขอโทษ น้าbondturbo ด้วยครับที่ผมคงเป็นสาเหตุหนึ่งล่ะที่รายงานเสียงของปรีตัวนี้ จนทำให้น้าตัดสินใจซื้อเป็นปรีหลอดตัวแรก
แล้วก็ผิดหวังตั้งแต่แรกเลย นี่ยังดีน๊ะที่ไม่หยุดเล่นไปซะก่อนไม่งั้นคงไม่ได้เจอของจริงของเล่นดีๆอีกเยอะที่บ้านแห่งนี้ [yellow-lol]
ขอโทษและขออภัย น้าbondturbo ด้วยครับ [0002053E]

ผมว่าผมน่าจะสั่งมาก่อนที่คุณ LAK Klongklue จะรีวิวครับ  ที่ไม่ส่งคืนเพราะตอนสั่งทำโอนตังแล้วรอเกือบ3เดือนกว่าจะได้ของ  ถ้าส่งกลับไปอีกไม่รู้จะรออีกกี่เดือน ซึ่งหลังจากนั้นก็เริ่มรู้จักเว็บDIY อื่นๆแล้วบ้างครับก็เลยหันมาDIYด้วยตัวเองครับ
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0