Source & Line amp & Amplifier Project ผลงาน DIY > Vinyl Lovers

ขอลองเล่นแผ่นเสียงดูมั้งครับ

(1/46) > >>

atriam:
ขอลองเล่นแผ่นเสียงดูมั้งครับ ช่วงนี้ผมหมกมุ่นอยู่กับเครื่องเล่นแผ่นเสียงครับน้าเรื่องของเรื่องคืออยากลองครับน้า
ก็หาข้อมูลทั่วๆไปครับน้า ตอนแรกมองไปที่เครื่องเล่นแผ่นเสียง ผมมองเครื่องมือหนึ่งไว้ครับน้า Audio Technica AT-LP120 ฟังชั่นเยาะดีแถมมีโฟโนในตัวจบในแท่นดีครับ แต่ราคามันไม่เหมาะกับผมครับน้า

ก็ไม่มองเครื่องมือสองครับน้า สรุปไปโดน PIONEER PL-25E มาครับน้าเป็นระบบเล่นแบบ MANUAL ขับด้วยสายพาน

จัดการหงายท้องดูใต้แท่นครับน้า ดูโล่งดีครับน้า มีหม้อแปลงไฟ 220->100 เพิ่มขึ้นมาหนึ่งลูก มอเตอร์เป็นแบบกระแสสลับ โดยรวมยังสภาพดีครับน้าไม่ได้ทำอะไรมากแค่ทำความสอาดและจัดสายนิดหน่อยครับ

ต่อมาจัดการเสียบไฟทดสอบระบบต่างๆทำงานปกติดีครับน้า วัดรอบแล้ว 33 รอบใช้เวลาประมาณ 57.7 วินาที ดูเร็วไปนิดแต่ก็ไม่มากครับ แต่ก็เจอตำหนิตรง anti skating ครับน้าผมลองหมุนแล้วเหมือนมันฟีๆไม่มีแรงหน่วงมือครับ หมุนไปหมุนมาผลาสติดด้านในหลุดออกมาซะงั้น สรุปมันหักครับน้าจัดการลื่อ arm ออกมาถอดฟังชั่นนี้ทิ้งไปครับน้า
ยังไม่จบครับน้าปลายเข็มที่แถมมาสภาพไม่น่ารอดครับมันเอนจับไปจับมาหักอีกซะงั้น เออนึกถึงเพลงๆหนึ่งขึ้นมาครับน้าจำชื่อเพลงไม่ได้แต่จำเนื้อได้บางท่อนครับน้า "กลับตัวก็ไม่ได้ ให้เดินต่อไปก็ไปไม่ถึง..." นึกแล้วอยากหยุดครับน้า

สองสามวันต่อมา แม่ยายก็ขนของที่เคยขอมาให้ "แผ่นเสียง" มองแล้วมันฮึดครับน้า จัดการสั่งหัวเข็มใหม่ไปมาลองดูอีกซักตั้ง ผมว่าได้มาจะลองใช้ดูครับน้าถ้าไม่มีปัญหาก็ใช้ไป แต่ถ้ามีเดียวจะตัดใจเบิกห้างใหม่ซักเครื่องครับน้า

CreÃte_Lek ♫:
ทำของพวกนี้ต้องใจเย็นๆครับไม่งั้นพังหมดโดยเฉพาะเครื่งเก่าๆครับ

squid™:
ค่อยๆ  ปรับแก้ใขไปครับน้า  แผ่นที่กองอยู่นั่น ถ้าหาซื้อสภาพดีๆ รวมๆกันก็ปาไปห้าหลักเลยละครับ  [yellow-lol]

atriam:

--- อ้างจาก: CreÃteHoUse ♫ ที่ 14 กันยายน 2015, 02:07:58 AM ---ทำของพวกนี้ต้องใจเย็นๆครับไม่งั้นพังหมดโดยเฉพาะเครื่งเก่าๆครับ

--- End quote ---

ครับน้าเล็กใจร้อนด้วยครับน้า มือหนักแถมดวงดีด้วย [yellow-lol]

--- อ้างจาก: View Smith™ ที่ 14 กันยายน 2015, 04:01:56 AM ---ค่อยๆ  ปรับแก้ใขไปครับน้า  แผ่นที่กองอยู่นั่น ถ้าหาซื้อสภาพดีๆ รวมๆกันก็ปาไปห้าหลักเลยละครับ  [yellow-lol]

--- End quote ---

ครับน้าเห็นมันมากองอยู่เลยมีกำลังใจครับน้า เพลงเก่าๆคุ้นๆสมัยยังเด็กทั้งนั้นเลย [huge-thumbs-up]

jsomkiet:
 ตัวแรกผมก็เป็นแบบน้าแต่พอตัวที่ 2กับหัวที่2ก็พอใจในระดับหนึ่งเลย +โฟโนที่น้าเล็กทำให้เสียงดีขึ้นไปอีกมาก น้าทำ TT เสร็จทำโฟโนต่อเลย ครับแล้วน้าจะฟังไฟล์เพลงน้อยลง(แต่เสียตังค่าแผ่นมากขึ้น [yellow-lol])

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version