Source & Line amp & Amplifier Project ผลงาน DIY > Musical Instrument

fender Modified

(1/6) > >>

fender:
ขอเริ่มด้วยการโม ห้องเครื่องกีต้าร์ทรง fender กันซะก่อนนะครับ คิดว่าหลายๆ ท่านน่าจะมีกีต้าร์ทรงนี้กัน เพราะเป็นทรงที่ copy ขายกันทั่วโลก มีคดีฟ้องร้องกันเป็นเรื่องเป็นราว

ชื่อเต็มของมันหรือบริษัทแรกที่ผลิตคือยี่ห้อ fender รุ่นหรือทรง Stratocaster อ่านออกเสียงยากนิดนึง บางท่านก็ย่อเหลือแค่ Strat

ทรงนี้ที่เป็นนิยมเพราะ เล่นง่าย น้ำหนักเบา มีส่วนโค้งส่วนเว้าที่เข้ากับคนเล่นได้ดี เช่นเว้าด้านหลังเพื่อให้เวลายืนเล่น ส่วนท้องหรือพุงไม่ไปค้ำกับกีต้าร์ ส่วนเว้าที่สองตรงที่พักข้อศอก ทำให้ไม่เมื่อยเวลาเล่นนานๆ

สาเหตุที่มาโม ถ้าหลายท่านที่มีกีต้าร์นี้จะสังเกตได้ว่า กีต้าร์ทรงนี้มีลูกบิดอยู่ 3 ตัว ตัวบนที่ใกล้กับ Pickup เป็น Volume ส่วนอีก 2 ตัวเป็นโทน ตอนแรกที่เล่นทรงนี้ก็งงๆ ว่าทำไมต้องมีโทน 2 ตัว ถ้าเป็นตัว original ของ fender เลย โทนตัวที่หนึ่งสำหรับ Pickup 2 ตัวหน้า ส่วนโทนตัวที่สองสำหรับ Pickup ตัวหลัง

ก็เลยเป็นที่มาว่าขอโมเสียงให้มันเยอะกว่าเดิมหน่อย โดยย้ายการปรับโทนทั้งหมดของ Pickup ไปไว้ที่โทนตัวที่หนึ่ง ส่วนโทนตัวที่สองเอามาใส่ C เพิ่มเพื่อเปลี่ยนเสียง โดยยังคงเสียงเดิมไว้ได้ด้วย

fender:
ดูรูปกันไปก่อนนะครับ

dowson:
โอ้โหชำแหละกันเห็นไส้เห็นอวัยวะกันแบบนี้เลยรึครับ...สงสารน้องต้าร์จังเลย แต่ผ่านมีดหมอระดับน้า fender แล้วออกมาดีกว่าเดิมน้องต้าร์ก็ยอม อิอิ

..ผมว่าภายในปีหรือสองปีนี้ผมจะมีกีต้าร์ไฟฟ้าพร้อมแอมป์หลอดกีต้าร์ก็เพราะแรงบันดาลใจจากเจ้าของกระทู้และเว็บไซต์แห่งนี้แน่ๆเลยมันมีลางสังหรณ์

falakamo:
เอาวงจรมาทำใส่กีต้าโปร่งได้ใหมนี่ [sory2]

CreÃte_Lek ♫:
 เจ้านี้ตัวกิน sprague oil เลยครับ มาที่บ้านคราใดเห็นค่า0.001-.0047 พวกนี้กวาดใส่กระป๋องกลับบ้านหมด  [smile-watermelon]

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version