ผู้เขียน หัวข้อ: mini DAC Styleaudio Carat Sapphire  (อ่าน 12703 ครั้ง)

ออฟไลน์ มานพ

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
    • eXtreme
mini DAC Styleaudio Carat Sapphire
« เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 04:31:34 PM »

[soldier2]

ออฟไลน์ falakamo

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
Re: mini DAC Styleaudio Carat Sapphire
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 05:16:05 PM »
สวยครับ [roll-eyes]

• Member
  • *
    • eXtreme
Re: mini DAC Styleaudio Carat Sapphire
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 06:08:30 PM »
จากเล่นหลอดกลับมาเล่น solid state  [c--c] หาข้อมูลในเน็ตเลยมาเจอที่นี่เข้าก็สมัครเป็นน้องใหม่ขอความรู้ติดตัวกลับไปบ้างนะครับ
เคยมี DAC มาตัวเองหลายตัว แต่ชอบเป็นพิเศษคือ Styleaudio ตระกูล CARAT เพราะงานเหมือนศิลป์ ตั้งแต่ peridot,topaz,ruby,ruby mkII
จนกระทั่ง sapphire แต่ไม่เคยมีซักตัวที่ไม่เคยโดนหัวแร้งบัดกรี

รายละเอียดของ DAC ตัวนี้ http://styleaudio.typepad.com/styleaudio_hifi_usb_mini_/2010/05/2010-new-caratsapphire.html

• Member
  • *
    • eXtreme
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 06:16:03 PM »
เนื่องจากเจ้า mini DAC รุ่นนี้ไม่มี USB Interface บางครั้งเมื่อนำมาใช้กับ laptop ต้องมีพระเอกขี่ม้าขาวเข้ามาช่วย

ทำหน้าที่เปลี่ยนแปลง Interface แบบ USB -> Coaxial และ USB -> Optical

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 06:25:53 PM »
เป็น DAC สำเร็จรูป หรือว่ามีวงจรประกอบขึ้นมาครับ  [pig90118]

ออฟไลน์ kla2000

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 06:41:37 PM »
ว้าวววว สวยจัง  [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ rimyom

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 06:52:56 PM »
เจ้าตัวนี้แนวเสียงเป็นยังงัยบ้างครับ [roll-eyes]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 06:56:06 PM »
เนื่องจากเจ้า mini DAC รุ่นนี้ไม่มี USB Interface บางครั้งเมื่อนำมาใช้กับ laptop ต้องมีพระเอกขี่ม้าขาวเข้ามาช่วย

ทำหน้าที่เปลี่ยนแปลง Interface แบบ USB -> Coaxial และ USB -> Optical
คุณรุ่งเข้ามาดูด่วนสนใจไหมครับ 5500 เองครับ Hiface2 ครับ

คุณมานพ ครับ Hiface 2 เสียบกับไม่เสียบต่างเยอะไหมครับ ผมสนใจ แต่ก็สดุดตรงบางท่านบอกว่าแทบไม่ต่างครับ แต่เป็นรุ่นแรกๆนะครับ ไม่ใช่รุ่น 2 ครับ และตอนนี้มีคู่แข่งเป็น 03USD อีกราคาพอๆกันครับ

• Member
  • *
    • eXtreme
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 07:14:47 PM »
เจ้าตัวนี้แนวเสียงเป็นยังงัยบ้างครับ [roll-eyes]

เดิมๆ อบอุ่น ออกแนว Audiophile มากกว่า Music Lover ครับ เนื่องมาจากอุปกรณ์ที่ใช้ค่อยข้างดี
opamp Output เป็น OPA827 จำนวนสองตัว I/V เป็น OPA604 จำนวนสี่ตัว ซึ่งที่ได้มาหลังจาก
เผาไปประมาณร้อยกว่าชั่วโมงเสียงที่ออกมาผมชอบกว่าเครื่องเล่น CD cambridge audio 850c
(ตอนนั้นจับคู่กับ Hiface 1) หลังจากนั้นก็รื้อบางส่วน ใส่ OPA627SM ลงไปแทน OPA604

ว่าจะลองเอา AD797 ใส่ลงทดสอบกลัวต้องเปลี่ยนค่าอุปกรณ์บางตัวใหม่

• Member
  • *
    • eXtreme
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 07:23:06 PM »
...

คุณมานพ ครับ Hiface 2 เสียบกับไม่เสียบต่างเยอะไหมครับ ผมสนใจ แต่ก็สดุดตรงบางท่านบอกว่าแทบไม่ต่างครับ แต่เป็นรุ่นแรกๆนะครับ ไม่ใช่รุ่น 2 ครับ และตอนนี้มีคู่แข่งเป็น 03USD อีกราคาพอๆกันครับ

hiface two มีการจัดการ clock ใหม่ถึงสองชั้น ส่วน musiland ใช้ 1 ppm เมื่อลองเทียบกับการใช้ musiland 01 usd
ต่อเข้า benmark dac1 เจ้า 03 usd ที่ดีกว่าเยอะครับ ข้อดีของ 03 เมื่อต่อโดยใช้ mulink จะได้ถึง 32bits 384k

03USD D ลงท้ายน่าจะหมายถึง Digital ล้วนๆ ไม่มี Analog จึงไม่น่าเรียกว่า DAC : Digital to Analog Convertor  [confused-raccoon]

Specifications:
- Achieve 1ppm frequency stability
- Ultra-high-precision Warming clock with precision DCM algorithm
- Audio Labs HD audio chipset
- Supports USB3.0 power supply, USB 2.0 high speed interface protocols
- 32Bit/384kHz
- Up to 144dB SNR DNR performance, ultra-low jitter digital output.
- Precision variable frequency power processing circuit, pure, green supply.
- MULINK HD audio output interface, output to the next-generation high-definition audio data up to 32Bit/384kHz.
- Optical fiber, RCA coaxial, BNC coaxial digital interface, audio data can be output 24Bit/192kHz.
- Precision S / PDIF transmitter, support for the PCM, the Dolby Digital, DTS-encoded digital signal output, and supports the seamless connection of the MMDI and MUSILAND decoder.
- Dedicated ASIO driver support for mainstream Windows operating system in Windows XP, Windows VISTA, Windows 7, Windows 8.
- Refined aluminum alloy shell, the best shielding effect, the minimum interference.

ตอนนี้ hiface two ผ่านการใช้งานมานานแล้วสำหรับผมฟังเพลงให้ความรู้สึกจริงจังกว่า อาจเป็นเพราะ 03 usd ยังไม่พ้นเบิร์น
ข้อเสียอีกอย่างของ hiface คือแท่งยาวเวลาเสียบอาจง่อนแง่น แต่นั่นก็เป็นข้อดีที่พกพาสะดวก

อีกอาทิตย์คงตอบคำถามนี้ได้เต็มปากกว่านี้ครับ

• Member
  • *
    • eXtreme
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 07:25:38 PM »
อีกอย่างผม ทดลอง Musiland Monitor 03 USD ใช้สาย USB2 FURUTECH GT-2 เพราะผมไม่มีสาย USB3 ดีๆ

ลองเส้นนี้ ฟังดูดีกว่า USB3 ที่ติดมาเยอะ

[entreat-raccoon]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 07:28:09 PM »
อย่างไรรบกวนรีวิวระหว่าง Hiface2 VS 03USD ด้วยครับ ว่าตัวไหนให้เสียงได้ดีชัดเจนกว่ากันครับ ราคาพอๆกัน ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับระหว่าง 2 ตัวนี้ครับ วัดกันทางด้านเสียงอย่างเดียวเลยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 07:29:32 PM »
มารอฟัง [pig90132]

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 07:36:43 PM »
มารออ่านด้วยคน ............... [roll] [roll] [roll]

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 07:40:13 PM »
มีคนชอบเล่น DAC เพิ่มอีกคนแล้ว  [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 07:45:06 PM »
มีคนชอบเล่น DAC เพิ่มอีกคนแล้ว  [thumbs-up-raccoon]

มีแต่น้า ๆ เล่นแด็คกัน  ไม่มีใครเล่นเด็ก บ้างเลย   3-2-1-raccoon

• Member
  • *
    • eXtreme
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 09:56:29 PM »
อย่างไรรบกวนรีวิวระหว่าง Hiface2 VS 03USD ด้วยครับ ว่าตัวไหนให้เสียงได้ดีชัดเจนกว่ากันครับ ราคาพอๆกัน ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับระหว่าง 2 ตัวนี้ครับ วัดกันทางด้านเสียงอย่างเดียวเลยครับ
ขอบคุณครับ

HIFACE TWO ตอนนี้ในเครื่องผมเมื่อเทียบกับ 03 USD (ยังไม่พ้นเบิร์น) มีภาษีกว่าเมื่อใช้เป็น transporter

ระบบที่ใช้ทดสอบตอนนี้

คอมพิวเตอร์ i7 980 Memory 24gigs ปรับแต่งเพื่อเป็น music server ใช้ foobar2000 + android remote frontend
BENMARK DAC1
สาย coaxial: XLO signature
สาย analog: Copper Colour  Berylium หัวท้าย furutech 106-R
PRE XAMP-02SE
AMP XAMP-120A Mo.
NHT Classic III
Kimber 8TC

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 10:41:13 PM »
 [roll-eyes] ของดีๆทั้งนั้นเลยครับ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 10:50:59 PM »
บ้านนี้มีผู้เชี่ยวชาญคาราโอเกะมาเล่นที่นี่แล้ว  [heyheypig436]  [heyheypig436]  [heyheypig436]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 10:59:49 PM »
NHT Classic III
ลำโพงที่ฝันอยากได้จังครับ เคยฟังแล้วชอบเสียงร้องมากๆเลยครับ

รอรีวิวเทียบแบบเต็มๆสูตรครับ เพื่อดูแนวเสียงที่ได้ครับ

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2012, 08:23:36 AM »

ยินดีต้อนรับครับ  ผมเองก็กำลังเริ่มเรียนรู้เกี่ยวกับ  DAC  อยู่ทีเดียว

ตอนนี้กำลังหัดอ่านสเปคอยู่นะครับผม

• Member
  • *
    • eXtreme
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012, 08:23:42 PM »
 [c--c] รอเบิร์น

อยู่มุมไหนในบ้านก็สามารถควบคุมเพลงได้

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012, 08:30:23 PM »
โทรศัทพ์ต้องเป็นรุ่นใหม่ๆหรือครับถึงจะใช้ ควบคุมโปรแกรมเล่นเพลงได้ครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012, 08:34:20 PM »
แล้วมันเชื่อมต่อกันด้วย protocol อะไรเหรอครับ น่าลองทำมั่ง สอนผมหน่อยได้มั้ยอ่าครับ  [c--c]

ขอบคุณครับ  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012, 08:35:20 PM »
  RTA จับสัญญาณที่ไหน แล้วใช้อะไรจับสัญญาณครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ rimyom

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012, 09:49:56 PM »
  RTA จับสัญญาณที่ไหน แล้วใช้อะไรจับสัญญาณครับ
สงสัยเหมือนกัน...น่าสนใจดีครับ [unde_cided]

• Member
  • *
    • eXtreme
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2012, 06:05:24 AM »

ในห้องปิด Mic ของ Iphone มีความไวน่าพอใจระดับหนึ่ง เรายังสามารถใช้ App เหล่านี้ยังสามารถปล่อย signal ต่างๆ จาก iphone
ไปเข้า amp และออกลำโพงเราสามารถปรับและตั้งตำแหน่งลำโพงได้

APP SPL บางตัวที่ใช้สำหรับวัดเสียงจากลำโพงของพวกเรา วัดค่าออกมาได้ค่อนข้างใกล้เคียงเครื่องวัด SPL ของจริง
ในการใช้ให้ผู้ใช้หัน Mic ของ iPhone ไปทางตำแหน่งลำโพงโดยอาศัยการวัดจากตำแหน่งที่เรานั่งฟังและก็ทำการปรับระดับลำโพงของเราได้ตามความเหมาะสม

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2012, 08:05:54 AM »
  mic ของ iphone มันไวซะจนหน้ากลัวว่าจะเก็บเสียงที่ไม่ต้อง การ(ทุกย่านความถี่)เข้าไปวิเคราะห์ด้วยนะซิครับ  แล้วยิ่งวาง mic ไว้ในตำแหน่งที่นั่งฟัง มันจะเก็บทุกอย่างเลย เพราะคุณจะไม่สามารถถือมันได้อย่างมั่นคง นี้อาจจะดู OK สำหรับความถี่ต่ำอย่างซับวูฟเฟอร์ แต่มันจะมีผลกระทบอย่างมากต่อความถี่สูง
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Member
  • *
    • eXtreme
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2012, 08:58:52 AM »
 mic ของ iphone มันไวซะจนหน้ากลัวว่าจะเก็บเสียงที่ไม่ต้อง การ(ทุกย่านความถี่)เข้าไปวิเคราะห์ด้วยนะซิครับ  แล้วยิ่งวาง mic ไว้ในตำแหน่งที่นั่งฟัง มันจะเก็บทุกอย่างเลย เพราะคุณจะไม่สามารถถือมันได้อย่างมั่นคง นี้อาจจะดู OK สำหรับความถี่ต่ำอย่างซับวูฟเฟอร์ แต่มันจะมีผลกระทบอย่างมากต่อความถี่สูง

ขอบคุณครับที่ชี้แนะ ไม่มีปัญหาครับหาค่านมลูกได้หลายบ้านแล้ว เผื่อท่านอื่นสนใจ

http://itunes.apple.com/us/app/rta/id298839433?mt=8

ลักษณะไมค์ที่ใช้สำหรับ RTA

<a href="http://www.youtube.com/v/bf1d5lnx2qA" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/bf1d5lnx2qA</a>

ส่วนงานอีเวนต์ ใช้ smaartlive  ใช้ RTA Microphone คอยตรวจสอบหน้า mixer ด้วย app บน iphone อีกครั้ง

ออฟไลน์ Kang-Pla

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2012, 09:01:01 AM »

[soldier2]
สายไฟสีแดงๆคุ้นๆนะ คุ้มราคาใหมครับ
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว