DIY มือใหม่ , TIPS & TRICKS , R&D SECTION > R&D SECTION

Nixie clock (in-12A) กับ arduino

(1/9) > >>

mybestboss:
บังเอิญอยากทำ nixie clock เอง เอาพื้นฐานจาก digital clock ที่ผมทำเองมาต่อยอด คุยกับน้ารุ่งจะขอ PCB เฉพาะส่วน nixie clock ส่วนอื่นผมคงใช้ module ต่างๆ มีขายเยอะแยะเลย แต่ออกตัวก่อนครับว่าโครงการนี้น่าจะนานครับ ขอไปหาข้อมูลอีก แต่ขึ้นกระทู้เพื่อสั่ง PCB จากน้ารุ่งครับผม
ส่วนอุปกรณ์อื่นเดี๋ยวหาเวลาถ่ายรูปมาให้ครับ

นี่คือหน้าตา digital clock ผมครับ ต่อ wifi ได้ด้วย เพื่อดึงเวลาจาก NTP เพื่อ sync เวลาให้ได้มาตรฐานโลก  [yellow-lol] ไม่อยากโม้ แต่อ่านอุณหภูมิมั่วมากครับ อย่าดูข้างหลังนะครับ สายไฟเพียบ

RuNgPuEnGⓇ:
 [look-for-11] ผมไม่เห็นรูปครับ

mybestboss:
แก้ไขแชร์ให้แล้วครับ ลืมทำ

mybestboss:
กว่าจะรู้ว่าขาไหน anode เดาไปเรื่อย เพิ่งสังเกตว่ามันต่างกับชาวบ้าน

mybestboss:
ต่อแบบกระสือแล้วงงมากครับ ทำไมไม่ได้ตามโปรแกรม สายไฟหลวมมั่งหลุดมั่งปวดหัวครับ สั่ง PCB ดีกว่า
เนื่องจากผมจะต่อกับ aduino nano ขาน้อยเลยต้องอาศัย shift register 74HC595

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version