ผู้เขียน หัวข้อ: Home work >>> μ - Project I Power Amp  (อ่าน 648393 ครั้ง)

ออฟไลน์ Somjate

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 16
Re: Home work >>> μ - Project I Power Amp
« ตอบกลับ #1770 เมื่อ: 05 มกราคม 2015, 06:05:03 PM »
ถ้าชอบนุ่มๆ เนียน ติดหวานหน่อย ได้กล่อมกรุงละลื่นหูเชียวครับ

โอ้วตัวในฝันเลยครับ ไปอ่านทุกหน้าแล้วครับ ถ้าตัวนี้ผมคงต้องเก็บเงินน่ะครับพี่ อุปกรณ์รวมๆคงหมดหมื่นนิดๆ ตอนนี้หมดไปกะ AMP หมื่นนิดๆล่ะพี่ ตอนนี้กินกล้วยกับมาม่าแล้วครับ  [yellow-lol] 

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: Home work >>> μ - Project I Power Amp
« ตอบกลับ #1771 เมื่อ: 05 มกราคม 2015, 06:11:59 PM »
  งั้นมาแบ่งเอา มันที่ผมมั้ย ผมกินมาหลายมื้อแล้วไม่ต้องซื้อขุดเอาในไร่ครับ หมดตูดเหมือนกันกับการซื้อหลอดมาทำ research  ของจริงเรื่องจริงไม่ได้มุขนะครับ  [chick-cry]

กลัวไม่เชื่อนี่เลยถ่ายที่โต๊ะทำงานเลย หุหุ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #1772 เมื่อ: 05 มกราคม 2015, 06:25:05 PM »
  งั้นมาแบ่งเอา มันที่ผมมั้ย ผมกินมาหลายมื้อแล้วไม่ต้องซื้อขุดเอาในไร่ครับ หมดตูดเหมือนกันกับการซื้อหลอดมาทำ research  ของจริงเรื่องจริงไม่ได้มุขนะครับ  [chick-cry]
 กลัวไม่เชื่อนี่เลยถ่ายที่โต๊ะทำงานเลย หุหุ

ฮ่าๆ อยู่ในสถานะเดียวกันเลยครับพี่ [yellow-lol] แต่กินมันแล้วสุขภาพดีน่ะครับ ผมชอบกินก่อนออกกำลังกาย เดือนนี้ผมขอพักก่อนเดือนหน้าค่อยมาขยับขยายระบบให้มันเข้าที่ มีอีกหลาย project ที่อยากทำครับ [smiling-tongue]

« ตอบกลับ #1773 เมื่อ: 05 มกราคม 2015, 06:27:34 PM »
   ตอนนี้  μ - Evo step I เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ แต่มีอีก4-5 step ที่จะต้องทดสอบต่อไปเรื่อยๆเพราะแอมป์ขนาดไม่เกิน 60 วัตต์ผมจะทำตัวนี้เป็นตัวสุดท้ายครับ นอกนั้นก็จะ 100-350 วัตต์ไปเรื่อยๆ มี 1200 วัตต์รออยู่ถ้าใครสนก็สะกิดได้นะ  คงใช้เวลาแต่งตัวประมาณสองเดือนต้องการให้ออกมาแจ่มที่สุดทั้งภายนอกและภายในครับ  [wink-12]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #1774 เมื่อ: 05 มกราคม 2015, 06:35:35 PM »

ฮ่าๆ อยู่ในสถานะเดียวกันเลยครับพี่ [yellow-lol] แต่กินมันแล้วสุขภาพดีน่ะครับ ผมชอบกินก่อนออกกำลังกาย เดือนนี้ผมขอพักก่อนเดือนหน้าค่อยมาขยับขยายระบบให้มันเข้าที่ มีอีกหลาย project ที่อยากทำครับ [smiling-tongue]
ค่อยๆเดินน่ะดีแล้วครับ เดินเร็วก็ไม่เป็นผลดีต่อร่างกาย เลือกทำเอาเฉพาะที่คิดว่าเราชอบดีกว่าครับจะได้ไม่ได้เจ็บตัวมาก  เพราะทำเยอะๆก็ไม่รู้จะได้ฟังหรือเปล่าดูอย่างผมแอมป์เป็นสิบๆเครื่องก็จะได้ฟังเฉพาะตอนที่ทำเท่านั้นครับ เลยจากนั้นก็จะเป็นตัวใหม่ตลอด ปีนี้เลยมาคิดใหม่ตัวที่ทำ research มีคนจะมารับไปต่อ เพื่อที่จะได้ทุนไม่จมเพราะผมไม่ได้ทำมาเพื่อขายครับ ทุนวิจัยปีๆนึงเยอะมากครับ ไม่ได้มีสปอนเซอร์ ควักเองทั้งนั้น  คนใกล้ๆตัวก็จะเข้าใจ ใครไม่ทำไม่รู้หรอกครับกว่าจะได้งานดีๆออกมาชิ้นนึงต้องใช้เวลาและเงินไม่น้อย ไม่เหมือนโคลนซึ่งไม่ต้องลงทุนอะไรแค่เอา วงจรมาทำ pcb ก็จบไม่ต้องเหนื่อยไม่ต้องเครียดด้วยครับ  แม้ไม่ได้ตังค์แต่ผมและทีมงานก็สุขใจนะเมื่อเพื่อนเอาไปทำแล้วขอบกันก็แค่มาบอกเล่ากันบ้างไม่ว่าดี หรือ แย่ มันเป็นทั้งกำลังใจ และ ถ้าแย่ก็จะได้นำข้อมูลที่ได้กลับมาพัฒนาปรับปรุงในโอกาสต่อๆไปครับ

« ตอบกลับ #1775 เมื่อ: 05 มกราคม 2015, 07:15:33 PM »

ค่อยๆเดินน่ะดีแล้วครับ เดินเร็วก็ไม่เป็นผลดีต่อร่างกาย เลือกทำเอาเฉพาะที่คิดว่าเราชอบดีกว่าครับจะได้ไม่ได้เจ็บตัวมาก  เพราะทำเยอะๆก็ไม่รู้จะได้ฟังหรือเปล่าดูอย่างผมแอมป์เป็นสิบๆเครื่องก็จะได้ฟังเฉพาะตอนที่ทำเท่านั้นครับ เลยจากนั้นก็จะเป็นตัวใหม่ตลอด ปีนี้เลยมาคิดใหม่ตัวที่ทำ research มีคนจะมารับไปต่อ เพื่อที่จะได้ทุนไม่จมเพราะผมไม่ได้ทำมาเพื่อขายครับ ทุนวิจัยปีๆนึงเยอะมากครับ ไม่ได้มีสปอนเซอร์ ควักเองทั้งนั้น  คนใกล้ๆตัวก็จะเข้าใจ ใครไม่ทำไม่รู้หรอกครับกว่าจะได้งานดีๆออกมาชิ้นนึงต้องใช้เวลาและเงินไม่น้อย ไม่เหมือนโคลนซึ่งไม่ต้องลงทุนอะไรแค่เอา วงจรมาทำ pcb ก็จบไม่ต้องเหนื่อยไม่ต้องเครียดด้วยครับ  แม้ไม่ได้ตังค์แต่ผมและทีมงานก็สุขใจนะเมื่อเพื่อนเอาไปทำแล้วขอบกันก็แค่มาบอกเล่ากันบ้างไม่ว่าดี หรือ แย่ มันเป็นทั้งกำลังใจ และ ถ้าแย่ก็จะได้นำข้อมูลที่ได้กลับมาพัฒนาปรับปรุงในโอกาสต่อๆไปครับ
เป็นกำลังใจให้ครับพี่เล็ก มันยากมาก กว่าจะได้ผลงานแต่ล่ะชิ้น ใช้งบในการวิจัยในการทดลองเยอะ อุปกรณ์ต่างๆมันก็ไม่ค่อยมีขายในประเทศ ต้องสั่งจากต่างประเทศแถมเหนื่อยอีก แต่มันคือผลงานที่ไม่เหมือนใคร มีคุณภาพ ไม่เหมือนเครื่องโคลนทั่วไป ถ้าเอามาติดแบรนด์นี้ คนทั่วไปได้ฟังรับรองว่าต้องหลงรักมันไม่แพ้เครื่อง Hi_END ทั่วไปครับพี่ เพื่อนๆหลายคนก็ไม่หลงทาง ได้ฟังได้สิ่งที่ตัวเองชอบถูกหูตัวเอง สามารถปรุงแต่งได้ตามสไตล์ของแต่ล่ะคน เห็นเพื่อนๆยิ้มได้ มีความสุขกับสิ่งที่ตัวเองชอบ พี่เล็กก็ดีใจสุขใจแล้วครับ สู้ๆครับพี่ ติดแบรนด์ CreAteHoUse แล้วขายผมว่าไม่แพ้ต่างชาติแน่นอนครับ  [enjoyment]

« ตอบกลับ #1776 เมื่อ: 05 มกราคม 2015, 07:42:47 PM »
   ผมทำแต่หลอดครับ  solid ไม่ได้ทำ เพราะถ้ามีคนสั่งก็คงทำไม่ทันน่ะครับ ผมชอบทำงานแบบอิสระมากกว่าครับ ขอระยะเวลายาวๆในการสร้างผลงานแต่ละชิ้น คือมันได้ใส่อะไรลงไปได้มากกว่าการทำแข่งกับเวลาน่ะครับ  ทำเมื่ออยากที่จะทำเท่านั้น ครับ บางครั้งตื่นมาทำตีสามตีสี่ก็บ่อยโดยเฉพาะตอน research งานนี่บ่อยมากคือมันค้างอยู่ในหัว หลับแต่ตาแต่จิตไม่ได้หลับด้วยนึกอะไรได้ก็ลุกขึ้นมาทำดื้อเลยครับ มีโต๊ะทำงานที่หน้าห้องนอนอีกตัวนึงเพื่อการนี้โดยเฉพาะ ถึงเช้าลืมแน่ๆครับ บางทีเกิดปิ๊งไอเดียขึ้นมาก็จะลุกขึ้นมาจด หรือทำต่อได้เลยครับ  [frightened-11]

« ตอบกลับ #1777 เมื่อ: 05 มกราคม 2015, 08:00:22 PM »
   ผมทำแต่หลอดครับ  solid ไม่ได้ทำ เพราะถ้ามีคนสั่งก็คงทำไม่ทันน่ะครับ ผมชอบทำงานแบบอิสระมากกว่าครับ ขอระยะเวลายาวๆในการสร้างผลงานแต่ละชิ้น คือมันได้ใส่อะไรลงไปได้มากกว่าการทำแข่งกับเวลาน่ะครับ  ทำเมื่ออยากที่จะทำเท่านั้น ครับ บางครั้งตื่นมาทำตีสามตีสี่ก็บ่อยโดยเฉพาะตอน research งานนี่บ่อยมากคือมันค้างอยู่ในหัว หลับแต่ตาแต่จิตไม่ได้หลับด้วยนึกอะไรได้ก็ลุกขึ้นมาทำดื้อเลยครับ มีโต๊ะทำงานที่หน้าห้องนอนอีกตัวนึงเพื่อการนี้โดยเฉพาะ ถึงเช้าลืมแน่ๆครับ บางทีเกิดปิ๊งไอเดียขึ้นมาก็จะลุกขึ้นมาจด หรือทำต่อได้เลยครับ  [frightened-11]
สุดยอดเลยครับพี่ [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #1778 เมื่อ: 05 มกราคม 2015, 10:07:20 PM »
 ได้ชุดปรีมาแล้ว รีบประกอบนะครับ เดี๋ยวผมให้ของวิเศษปลุกเศกแล้วด้วย   ตามมานะครับตอนนี้ผมงัด limited Edition มาเทียบกับชุด Evo ที่เพิ่งสร้างมาเข้าคู่กับ  μ - Evo แซ่บหลายขอบอก แต่ช่วงนี้ขอดันเพื่อนๆที่ห้องหลอด กับคลอดงานตัวแรก Hybrid 120w ก่อนนะครับ  μ - Evolution ไว้ปิดท้ายปี ถึงตอนนั้นคงได้เขย่าอะไรกันบ้างล่ะ เพราะนี่แค่เริ่มต้นก็..... ต้องร้องแซ่บหลายๆ   หรอยจังฮู้ [yellow-lol]

« ตอบกลับ #1779 เมื่อ: 05 มกราคม 2015, 10:26:27 PM »
ได้ชุดปรีมาแล้ว รีบประกอบนะครับ เดี๋ยวผมให้ของวิเศษปลุกเศกแล้วด้วย   ตามมานะครับตอนนี้ผมงัด limited Edition มาเทียบกับชุด Evo ที่เพิ่งสร้างมาเข้าคู่กับ  μ - Evo แซ่บหลายขอบอก แต่ช่วงนี้ขอดันเพื่อนๆที่ห้องหลอด กับคลอดงานตัวแรก Hybrid 120w ก่อนนะครับ  μ - Evolution ไว้ปิดท้ายปี ถึงตอนนั้นคงได้เขย่าอะไรกันบ้างล่ะ เพราะนี่แค่เริ่มต้นก็..... ต้องร้องแซ่บหลายๆ   หรอยจังฮู้ [yellow-lol]

โอ้ว ขอบคุณมากครับพี่เล็ก มีของปลุกเสกด้วย ผมกำลังนั่งอ่านการอัพเกรดปรีมิว เยอะเหลือเกินเป็น 100 หน้าเลย เขาเกิดมาคู่กันจริงๆ [chick-clap]

« ตอบกลับ #1780 เมื่อ: 05 มกราคม 2015, 10:44:16 PM »
 มันเป็นข้อดีและจุดแข็งของปรีตัวนี้เพราะเราสร้างมากับมือของเรา ซี่งจะปรุงหรือชงไปในทิศทางใดก็สามารถทำได้ไม่ยากครับ  ซี่งเมื่อเทียบกับงานโคลนซี่งยากที่จะเข้าถีงแก่นแท้ของผู้สร้างอย่างแท้จริงได้ครับ

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #1781 เมื่อ: 06 มกราคม 2015, 12:19:14 PM »
ซิงค์ขนาดนี้รับ มิวแอมป์ไหวหรือเปล่าครับ ขนาด ยาว 12 นิ้ว กว้าง 3 นิ้ว 2 หุน ครีบยาวประมาณนิ้วกว่าๆ

« ตอบกลับ #1782 เมื่อ: 06 มกราคม 2015, 12:29:50 PM »
 จากไดเมนชั่นที่น้าลงไว้ ผมว่าต้องคูณสองเป็นอย่างน้อยถึงจะเอาอยู่ครับ ถ้าจะหาซิ้งค์ถูกแนะนำให้หาซิ้งค์ท่อครับเอามาแยกเป็นสองชิ้นพอได้อยู่มีคนใช้กันหลายคนครับ

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #1783 เมื่อ: 06 มกราคม 2015, 01:25:28 PM »
ขอบคุณครับ คงต้องหาต่อไปครับ

ออฟไลน์ wan2012

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #1784 เมื่อ: 06 มกราคม 2015, 05:24:45 PM »
ซิงค์ขนาดนี้รับ มิวแอมป์ไหวหรือเปล่าครับ ขนาด ยาว 12 นิ้ว กว้าง 3 นิ้ว 2 หุน ครีบยาวประมาณนิ้วกว่าๆ

ถ้าซิ้งจากแหล่งนี้  น้าต้องเอาตัวที่ใหญ่ที่สุดที่เค้ามีขายครับ ไฟ 36ac พอไหวอยู่ครับ น่าจะ 5*12 นิ้ว หรือ 14 นิ้ว   นี่แหละ 2 ชิ้น ข้างล่ะชิ้น ที่ผมเคยสั่งมา   แต่ร้อนน่าดูเหมือนกันครับ ผมเปิด 3-4 ชม. นี่ เอานิ้วแต่ได้ประมาณ 2-3 วิเองครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

« ตอบกลับ #1785 เมื่อ: 06 มกราคม 2015, 05:42:06 PM »
ผมได้ซิงค์ สูง 8 นิ้ว ยาว 15 นิ้ว จากซอยแถวร้าน First ที่บ้านหม้อมาครับ แต่ต้องเอาแผ่นอะลูมาประกอบรวมอีกที่ ก้อนเดียวไฟไม่เกิน 35 น่าจะได้ ถ้าไฟสูงกว่านั้นต้องใช้ข้างล่ะ 2 ก้อนรวมเป็น 4 ก้อนบวกแผ่นอะลูไปอีก 2 แผ่นประกบกัน เหนื่อยตอนประกอบนี้ล่ะ [chick-confuse] หรือไปหาซื้อก้อนใหญ่ๆแบบพี่เล็กก็ได้ครับแจ่มเลย
[huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #1786 เมื่อ: 06 มกราคม 2015, 07:04:59 PM »
 วันนี้จับ Killer ที่เพิ่งปรับปรุงเสร็จสดๆ ลงประกบกับ  μ -  Amp  ก็แสดงออกมาได้แจ่มไม่แพ้กันครับ ได้กลางที่ฉ่ำขึ้น กับ เบสแน่นๆที่ทิ้งตัวลงแต่ละลูก อุ๊...แม่เจ้า  [frightened-12]

« ตอบกลับ #1787 เมื่อ: 06 มกราคม 2015, 07:18:07 PM »
วันนี้จับ Killer ที่เพิ่งปรับปรุงเสร็จสดๆ ลงประกบกับ  μ -  Amp  ก็แสดงออกมาได้แจ่มไม่แพ้กันครับ ได้กลางที่ฉ่ำขึ้น กับ เบสแน่นๆที่ทิ้งตัวลงแต่ละลูก อุ๊...แม่เจ้า  [frightened-12]

แม้พี่เล็ก ทำให้อยากทำอีกแล้วพี่ ตอนนี้ AMP MU ผมต่อสองข้าง Bass มาเต็มแล้วครับดังลั่นซอยฮ่าๆ เสียงกลางใสเชียว [chick-guitar]

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #1788 เมื่อ: 06 มกราคม 2015, 10:55:16 PM »
ผมได้ซิงค์ สูง 8 นิ้ว ยาว 15 นิ้ว จากซอยแถวร้าน First ที่บ้านหม้อมาครับ แต่ต้องเอาแผ่นอะลูมาประกอบรวมอีกที่ ก้อนเดียวไฟไม่เกิน 35 น่าจะได้ ถ้าไฟสูงกว่านั้นต้องใช้ข้างล่ะ 2 ก้อนรวมเป็น 4 ก้อนบวกแผ่นอะลูไปอีก 2 แผ่นประกบกัน เหนื่อยตอนประกอบนี้ล่ะ [chick-confuse] หรือไปหาซื้อก้อนใหญ่ๆแบบพี่เล็กก็ได้ครับแจ่มเลย
[huge-thumbs-up]

บอกราคาคร่าวๆ ได้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ pansak

• ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #1789 เมื่อ: 07 มกราคม 2015, 08:31:32 AM »

ผมกำลังทำthe killerอยู่คุณเล็กพอจะแนะนำอะไรได้บ้าง ขอบคุณครับ

พันธุ์ศักดิ์

« ตอบกลับ #1790 เมื่อ: 07 มกราคม 2015, 08:54:43 AM »
 ไม่มีหรอกครับ ที่ต้องแนะนำก็แนะนำไปหมดแล้วในกระทู้ครับพี่  แต่ที่ผมทำมันอยู่นอกเหนือจาก pcb ที่ทำกันครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #1791 เมื่อ: 15 มีนาคม 2015, 10:25:21 PM »
แอบมาลงรูป

« ตอบกลับ #1792 เมื่อ: 15 มีนาคม 2015, 10:26:57 PM »

« ตอบกลับ #1793 เมื่อ: 15 มีนาคม 2015, 10:44:17 PM »
 สุ้มเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ ปรีโทนที่ใส่เข้าไป  [frightened-12]

« ตอบกลับ #1794 เมื่อ: 16 มีนาคม 2015, 12:45:51 PM »
ปรีตัวนี้เป็นทรานซิสเตอร์คราสเอจากร้านเฟริสครับวงจอนของคุณจำรัสซึงผมได้ขออณุญาติเป็นที่เรียบร้อยแล้ว [0002053E](ขอกับลูกชายเขา)หลังจากที่ผมซื้อของที่ร้านพี่เขาเป็นเงินจำนวนนึง [yellow-lol]
เรื่องเสียงรออีกซัก100ชั่วโมงค่อยว่ากันครับ แต่ถ้าให้ฟังตอนนี้ตอนนี้เบสนำหน้าเลย
เดาว่าน่าจะมาจากเจ้าซี AEON ที่เปลี่ยนเข้าไปใหม่ด้วยค่า11uf ของเก่าที่ใช้ 10 ufครับ
ส่วนเสียงแหลมต้องเปิดสุดถึงจะถูกใจครับ

ออฟไลน์ arowana

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #1795 เมื่อ: 04 เมษายน 2015, 01:32:47 PM »
ตอนนี้ต่อกับโทรศัพฟังมาได้พักใหญ่ ใหญ่ซะจนพ้นช่วงการเบรินอิน แต่มีปัญหาสงสัยครับ ว่าถ้าผมต่อต้นสัญญาณเป็นเครื่องเล่น CD
เสียงที่ออกมาจะเบาไม่ได้เลย การต่อ Marantz>กล่อมกรุง>Power Amp
แต่หากต่อกับโทรศัพผมจะเบาเสียงที่โทรศัพก่อนให้เสียงออกประมาณ 3-4 แล้วก็ปรับที่กล่อมกรุงปกติครับสามารถเบาหรือเร่งเสียงได้

อีกข่อที่สงสัยครับคือผมวัดไฟที่ตัวกล่องที่เป็นโลหะมีไฟ AC รั่วออกมา 80-105 VAC ครับไม่ทราบว่าปกติไหม ผมวัดโดยเอาสายเส้นนึงแตะที่ตัวกล่องอีกเส้นนึงผมจับเอาไว้ครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1796 เมื่อ: 04 เมษายน 2015, 02:01:38 PM »
ตอนนี้ต่อกับโทรศัพฟังมาได้พักใหญ่ ใหญ่ซะจนพ้นช่วงการเบรินอิน แต่มีปัญหาสงสัยครับ ว่าถ้าผมต่อต้นสัญญาณเป็นเครื่องเล่น CD
เสียงที่ออกมาจะเบาไม่ได้เลย การต่อ Marantz>กล่อมกรุง>Power Amp
แต่หากต่อกับโทรศัพผมจะเบาเสียงที่โทรศัพก่อนให้เสียงออกประมาณ 3-4 แล้วก็ปรับที่กล่อมกรุงปกติครับสามารถเบาหรือเร่งเสียงได้

อีกข่อที่สงสัยครับคือผมวัดไฟที่ตัวกล่องที่เป็นโลหะมีไฟ AC รั่วออกมา 80-105 VAC ครับไม่ทราบว่าปกติไหม ผมวัดโดยเอาสายเส้นนึงแตะที่ตัวกล่องอีกเส้นนึงผมจับเอาไว้ครับ

กล่อมกลุงน้าไม่มีวอลลุ่มหรือครับถึงปรับไม่ได้ ถ้ามีต้องเช็คอีกรอบ

วัดไฟที่กล่องมีไฟขนาดนั้น กล่องน้าต่อสายดินไหมครับ เอาแบบลงดินเลยนะครับ Gnd IEC ต่อไว้ถ้าไม่ได้ลงดินก็ไม่มีประโยชน์

• **
« ตอบกลับ #1797 เมื่อ: 04 เมษายน 2015, 05:37:27 PM »
ขอบคุณคำแนะนำครับน้ารุ้ง
กล่อมกรุงมีวอลลุ่มครับน้า ผมต้องเชคตรงไหนต่อครับ คือถ้าเร่งที่โทรศัพไว้เบาๆ สามารถปรับวอลลุ่มที่ปรีกล่อมกรุงให้ดังเบาได้ครับ

ส่วนไฟรั่วได้ต่อสายดินไว้แล้วครับ แต่ว่าบางครั้งที่แตะโดนมีการดูด (บางครั้ง) และสงสัยว่ามันรั่วถึงกับ 100 vac เลยเหรอครับ แต่พอเอามือแตะที่สายวัดและตัวกล่องที่เป็นโลหะ วัดไฟได้ 5-8 vac แบบนี้ปกติดีไหมครับหรือต้องปรับแก้ตรงไหนครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1798 เมื่อ: 05 เมษายน 2015, 12:33:02 AM »
ขอบคุณคำแนะนำครับน้ารุ้ง
กล่อมกรุงมีวอลลุ่มครับน้า ผมต้องเชคตรงไหนต่อครับ คือถ้าเร่งที่โทรศัพไว้เบาๆ สามารถปรับวอลลุ่มที่ปรีกล่อมกรุงให้ดังเบาได้ครับ

ส่วนไฟรั่วได้ต่อสายดินไว้แล้วครับ แต่ว่าบางครั้งที่แตะโดนมีการดูด (บางครั้ง) และสงสัยว่ามันรั่วถึงกับ 100 vac เลยเหรอครับ แต่พอเอามือแตะที่สายวัดและตัวกล่องที่เป็นโลหะ วัดไฟได้ 5-8 vac แบบนี้ปกติดีไหมครับหรือต้องปรับแก้ตรงไหนครับ

ปรับวอลลุ่มลงต่ำสุด เร่งโทรศัพท์ขึ้นต้องไม่มีเสียงอะไรเลยนะครับ ถ้ามีวาดการต่อขา หรือถ่ายรูปมาดูครับ

ส่วนไฟรั่ว ปิดไฟวัด ohm ระหว่างตัวถังกับ Gnd IEC ต้องได้ 0 Ohm ครับหรือ ถ่ายรูปมาดูครับ 

• **
« ตอบกลับ #1799 เมื่อ: 06 เมษายน 2015, 11:03:38 AM »
ทดลองทั้งตัวเครื่องเล่นแผ่นและโทรศัพ ทั้งสองอย่างผมลองปรับวอลลุ่มลงในตำแหน่งต่ำสุด แล้วไม่มีเสียงทั้งเครื่องเล่น และโทรศัพครับน้า
เลยถ่ายรูปการเดินสายมาให้น้าช่วยดูไม่ทราบว่าจะถูกจุดไหม

ส่วนไฟรั่ว ผมปรับมิเตอร์ไปที่วัดโอมตามน่าบอกครับ และปลายสายสีดำผมคีบไว้กับตัวถังผมออกมาได้แบบนี้ครับ (วัดที่ตัว Power Amp)
ฝั่ง R
Out-,G = 12 ohm
E = 8.4 ohm
ฝั่ง L
Out+,G = 11.7 ohm
E = 8.6 ohm
ส่วน Out+ ทั้ง R,L ต่อไม่ถึงตัวถังครับ