ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อมูลการใช้งานหลอดตระกูล Voltage Regulator หน่อยครับ  (อ่าน 1404 ครั้ง)

ออฟไลน์ puppet

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 7
ขอรบกวนสอบถามข้อมูลหน่อยครับว่า ในการที่เราจะนำหลอดจำพวก Voltage Regulator เช่น 0C3, 0D3 ประมาณนี้ มาใช้ในการรักษาระดับแรงดันนั้น เราสามารถเลือกใช้ค่าตัวเก็บประจุได้มากน้อยเพียงใดครับ

ยกตัวอย่างเช่น

วงจรขยายเสียงที่ใช้หลอด 6L6GC ต่อวงจรแบบ Single Ended ใน Penthode Mode โดยมีไฟเลี้ยงที่เพลทประมาณ 350 V. ไฟเลี้ยง Screen grid ที่ 250 V.

หากเรานำตัวต้านทานมาทำการแบ่งแรงดันไฟฟ้าจากภาคจ่ายไฟหลัก แล้วนำหลอด 0C3 ซึ่งสามารถรักษาแรงดันที่ 105 V. มาต่ออนุกรมกับ 0D3 ซึ่งสามารถรักษาแรงดันที่ 150 V. เบ็ดเสร็จแล้ว ได้แรงดันคงที่ 255 V.

หลังจากนั้น ก็นำแรงดันดังกล่าวนี้ ไปจ่ายให้กับขา Screen grid ของหลอด 6L6GC ตามความต้องการ

ข้อสงสัยในเรื่องนี้ก็คือ เราจะสามารถเลือกใช้ Condenser มาต่อขนานกับหลอด 0C3 และ 0D3 ซึ่งทำหน้าที่เป็น Voltage Regulator นี้ ได้ด้วยค่าความจุประมาณกี่ uF ครับ

ทั้งนี้ เมื่อเทียบเคียงจากกรณีของหลอดจ่ายไฟนั้น เขาก็จะมีข้อมูลระบุไว้ว่า สามารถใช้ Condenser ที่ค่าความจุแตกต่างกันออกไป สำหรับหลอด Rectify แต่ละเบอร์ ส่วน Datasheet ของหลอดในตระกูล Voltage Regulator นั้น เขาไม่ได้มีระบุเอาไว้แต่ประการใดครับ

จึงขอรบกวนท่านที่มีประสบการณ์ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ poMoq

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 44

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: สอบถามข้อมูลการใช้งานหลอดตระกูล Voltage Regulator หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2015, 11:46:46 AM »
 ซีที่คร่อมหลอด โดยปกติที่ผมทำมักจะใช้ซีค่าน้อยๆมาทำ decoupling แต่รวมแล้วต้องไม่เกินที่ดาต้าชีสของหลอดนั้นระบุไว้ ไม่เคยลองค่าสูงๆ มีบางตำราบอกว่าอาจจะเกิดออสซิเลทได้หากมีการใช้ค่าสูงๆ ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ puppet

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 7
Re: สอบถามข้อมูลการใช้งานหลอดตระกูล Voltage Regulator หน่อยครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2015, 06:13:22 PM »
ขอขอบคุณพี่ poMoq กับพี่เล็กด้วยครับสำหรับข้อมูลในเรื่องการใช้งานหลอด VR  [0002053E]