ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการ 6AS7 PP  (อ่าน 13753 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: โครงการ 6AS7 PP
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 09 เมษายน 2016, 10:54:44 PM »
จัดการใส่หลอดจ่ายไฟแล้วครับน้า
ผลการวัดไฟ
ตอนวัดไฟบ้าน 211v แต่ผมจ่ายเข้าหม้อแปลงที่ขด 230v เพราะไฟบ้านผมแกว่งครับน้าบางทีก็โดดไป 230 กว่าก็มี ดังนั้นไฟผลที่ออกมาเลยอาดดูต่ำหน่อยครับน้า

วัดไฟแล้วก็จัดต่อเข้าระบบทดสอบก่อนครับน้า ยังไม่กล้ายัดเข้าระบบหลัก
ต่อ com->dac->amp 6as7 pp->ลำโพง full range ไว้ทดสอบ
ผลเปิดแล้วไม่มีเสียงเลยครับน้าเอาหูไปแนบก็ไม่ได้ยินอะไรเลยเงียบสนิดเหมือนเสีย 555 ใช้ได้ครับน้าผมไม่ได้เปิดเพลงแต่เงียบสนิดๆจริงครับน้าตัวนี้ ดีใจสุดๆครับน้าทีเดียวผ่าน  [chick-milk-bottle]
ตอนนี้ก็เปิดฟังแบบนี้ไปซักพักก่อนครับน้าเทสไปเรื่อยๆก่อนครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 09 เมษายน 2016, 10:57:50 PM »

จริงครับน้าเล็กเตรียมกระโดดดึงเบกเกอร์ทุกครั้งครับน้า [yellow-lol]

ระดับน้าatriam ไม่ต้องลุ้นแล้วครับผ่านร้อนผ่านหนาวมาหลายโครงการแล้วผ่านฉลุยครับ [huge-thumbs-up]

ขอบคุณครับน้าเล็ก ทีไม่ผ่านมันก็มีเหมือนกันครับน้า [yellow-lol]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 09 เมษายน 2016, 11:00:29 PM »
ขอแสดงความยินดีด้วยครับกับความสำเร็จครับน้าบอกแล้วระดับน้าผ่านฉลุย [chick-clap]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 09 เมษายน 2016, 11:23:24 PM »
เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ โม้ให้ฟังหน่อย
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

• DAV Staff
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 09 เมษายน 2016, 11:37:54 PM »
ขอแสดงความยินดีด้วยครับกับความสำเร็จครับน้าบอกแล้วระดับน้าผ่านฉลุย [chick-clap]
[chick-luck]

เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ โม้ให้ฟังหน่อย
ลำโพงตัวนี้ผมไม่ได้ฟังนานครับน้า แต่ฟังดูผมว่ามันครบรสครับน้าคือเด่นในทุกย่านเสียง ต่ำก็ออกและเก็บตัวเร็ว กลางดูชัดอิ่ม สูงฉึบฉับดีครับน้า  [fb-smiling]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 09 เมษายน 2016, 11:49:50 PM »
[chick-luck]

ลำโพงตัวนี้ผมไม่ได้ฟังนานครับน้า แต่ฟังดูผมว่ามันครบรสครับน้าคือเด่นในทุกย่านเสียง ต่ำก็ออกและเก็บตัวเร็ว กลางดูชัดอิ่ม สูงฉึบฉับดีครับน้า  [fb-smiling]

ผลออกแบบนี้น่าขึ้นแท่นบ้างครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

• DAV Staff
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 10 เมษายน 2016, 12:01:09 AM »
ผลออกแบบนี้น่าขึ้นแท่นบ้างครับ

ครับน้าถ้าอยากทำ pp ลองเพื่อใจเบอร์นี้ไว้ก็ดีครับน้า กำลังผมว่าใช้ได้นะครับน้า หลอดก็ไม่แพงด้วยครับ ขนาดวงจรผมเลือกมาแบบเรียบง่ายผลยังออกมาดีไม่มีเสียงรบกวนและครบรสมากครับน้า [fb-smiling]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 10 เมษายน 2016, 12:27:15 AM »
ภาพรวมของเสียงแรกโอเคมั้ยครับสำหรับตัว PP
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 10 เมษายน 2016, 12:45:56 AM »
ภาพรวมของเสียงแรกโอเคมั้ยครับสำหรับตัว PP

จับเข้าระบบฟังบ้างละครับน้าเล็ก ต่อเข้าระบบแผ่นเสียงผมจะมีฮัมเบาๆหน้าลำโพงครับน้าแต่เป็นปกติของระบบผมอยู่แล้วครับน้าไม่ได้เกี่ยวกับแอมป์
pp ตัวนี้มันก็อิ่มหวานนะครับน้าฟังแล้วเคิ้มได้เหมือนกัน ตัวนี้ผมว่าเสียงมันไม่กระด้างครับน้าดูนิ่งดีด้วย มันจะช่วยเสริมตรงเสียงต่ำและพวกดนตรีต่างๆดูชัดดีครับน้า [fb-smiling]

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 10 เมษายน 2016, 01:11:49 AM »
    ครับ ตัว PPP ก็ออกมาเช่นเดียวกัน ฐานแน่น กลางอิ่ม อิมแพคดี Hi freq. ระยิบระยับ  รายละเอียดอันเป็นจุดเด่นของหลอดกลุ่มนี้  พวกไฟต่ำ กระแสสูง จะให้เสียงที่เปิดโปร่งสะอาด และ สดใสครับ เกลี่ยกลาง ต่อกับ ต่ำดีๆ จะเป็นแอมป์ที่เยี่ยมยอดมากตัวนึงเลยครับ ชนิดที่ se ก็สู้ไม่ได้ครับสำหรับเบอร์นี้
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ paas

• ถูกใจกด Like+ 97
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 10 เมษายน 2016, 05:46:22 AM »
ยินดีด้วยครับน้า. ไม่มีเสียงรบกวนเลย.  [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 11 เมษายน 2016, 12:28:24 AM »
    ครับ ตัว PPP ก็ออกมาเช่นเดียวกัน ฐานแน่น กลางอิ่ม อิมแพคดี Hi freq. ระยิบระยับ  รายละเอียดอันเป็นจุดเด่นของหลอดกลุ่มนี้  พวกไฟต่ำ กระแสสูง จะให้เสียงที่เปิดโปร่งสะอาด และ สดใสครับ เกลี่ยกลาง ต่อกับ ต่ำดีๆ จะเป็นแอมป์ที่เยี่ยมยอดมากตัวนึงเลยครับ ชนิดที่ se ก็สู้ไม่ได้ครับสำหรับเบอร์นี้

ขอบคุณน้าเล็กที่แนะนำครับน้า เสียงจะเปิดแบบน้าว่านะครับผมฟัง se มานานตัวที่ฟังรันกระแสต่ำด้วยครับน้ารู้เลยว่ากินจืดมานาน เจอครบรสเข้าไปชักติดใจแนวเสียงครับน้า [embarrassed]

ยินดีด้วยครับน้า. ไม่มีเสียงรบกวนเลย.  [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

ฟังผ่าน dac แอมป์ส่วนมากจะไม่ค่อยมีปัญหาครับน้า ถ้าเล่นแผ่นจะมีบ้าง แต่ผมไม่ซีเรียดมากเหมือนก่อนครับน้า เล่นแผ่นพื้นหลังเสียงมันไม่นิ่งอยู่ละครับน้า บางแผ่นข้าวโพดแตกเต็มเลยยังฟังได้ชิวๆเลยครับน้า [yellow-lol]

อย่างไงขอเอารูปใต้แท่นลงใหม่ครับน้า ที่ลงไว้ผมต่อไม่สมบูรณ์ลืมต่อไปหลายจุดครับน้า [yellow-lol]

จับเข้าระบบแล้วหน้าตาถูกใจใช้ได้ครับน้า ตัวนี้ผมบรรจงเต็มที่ครับน้า ได้เท่านี้แหละครับน้า  [yes-raccoon]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 11 เมษายน 2016, 10:29:35 PM »
ยิ่งฟังยิ่งชอบครับน้า ไม่รู้จะบอกอย่างไรมันชอบไปซะหมดครับน้า  [embarrassed]
ลองฟังละกันครับน้า ผมจับเพลงไหนลงก็อินเข้าไปในเพลงทั้งนั้นเลยครับ

cartride : Audio Techica AT 95E
phono : 6dj8 MM
preamp : ec88, 6j5
amp : 6AS7 PP
loudspeaker : Pioneer CS-901
เพลง : ฆ่าฉันทำไม - ธานินทร์ อินทรเทพ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 12 เมษายน 2016, 11:47:48 PM »
ยิ่งฟังยิ่งชอบครับน้า ไม่รู้จะบอกอย่างไรมันชอบไปซะหมดครับน้า  [embarrassed]
ลองฟังละกันครับน้า ผมจับเพลงไหนลงก็อินเข้าไปในเพลงทั้งนั้นเลยครับ

cartride : Audio Techica AT 95E
preamp : ec88, 6j5
เพลง : ฆ่าฉันทำไม - ธานินทร์ อินทรเทพ

http://youtu.be/O8t5KfLi2CY

คอมตัวใหญ่เสีย มีแต่โน๊ตบุ๊คเลยฟังไม่ค่อยรู้ว่าเสียงดีไม่ดีอย่างไร แต่ก็ดีใจไปกับน้าด้วยครับที่ทำเสร็จแล้วฟังเสียงแล้วชอบ
เปิดฟังเพลงใหนก็เพราะไปหมด แอมป์ทำเสร็จด้วยฝีมือเราเองแถมฟังแล้วชอบเสียงมีความสุขกับมัน ก็ถือว่ามาถูกทางครับ
ประสบความสำเร็จในการสร้างไม่เสียเวลาที่ลงมือลงแรงลงเงินไป แสดงความยินดีและดีใจด้วยครับน้า [fb-smiling]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 13 เมษายน 2016, 08:51:21 AM »
คอมตัวใหญ่เสีย มีแต่โน๊ตบุ๊คเลยฟังไม่ค่อยรู้ว่าเสียงดีไม่ดีอย่างไร แต่ก็ดีใจไปกับน้าด้วยครับที่ทำเสร็จแล้วฟังเสียงแล้วชอบ
เปิดฟังเพลงใหนก็เพราะไปหมด แอมป์ทำเสร็จด้วยฝีมือเราเองแถมฟังแล้วชอบเสียงมีความสุขกับมัน ก็ถือว่ามาถูกทางครับ
ประสบความสำเร็จในการสร้างไม่เสียเวลาที่ลงมือลงแรงลงเงินไป แสดงความยินดีและดีใจด้วยครับน้า [fb-smiling]

ขอบคุณครับน้าเล็ก [0002053E]
ขอเล่าหน่อยครับน้า 6as7 ผมมีสองแท่นครับน้าตัวก่อนหน้าเป็น se แต่ผมรันใช้กระแสน้อยแค่ครึ่งของตัว pp ตัวนี้ครับน้า ซึ่งผมใช้เป็นแอมป์หลักฟังมาตลอดครับน้า

จากที่ฟัง pp ตัวนี้มาซักพักรายละเอียดเสียงจะเด่นชัดในทุกช่วงครับน้า แต่ที่ชอบสุดคือเสียงกลางจะออกชัดและอิ่มซึ่งผิดคาดครับน้าผมฟังดูมันจะดูหวานไปอีกแบบครับ ชอบรองมาคือเสียงสูงดูมีแรงและชัดดีครับ เรื่องกำลังผมว่าใช้ได้เลยครับน้าคือพอเร่งเสียงแล้วยังนิ่งรักษาคุณภาพของเสียงได้ดีไม่ดูสั่นหรือเพลี้ยนจากเดิมมากครับน้า อย่างที่บอกครับน้าจับเพลงไหนลงมันก็แสดงน้ำเสียงของเพลงออกมาครบรสทำให้เข้าถืออารมณ์ในเพลงครับน้า

• DAV Staff
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 30 เมษายน 2016, 11:45:09 PM »
ไม่มีอะไรครับน้า ไม่ได้ปรับปรุงอะไรวางไว้ท่าไหนก็อยู่ท่านั้นครับน้า
คือ ยิ่งฟังมันยิ่งอะหร่อยครับน้า คงพ้นเบินไปแล้วครับน้า มีปรับปรุงบ้างตรงไม่ต่อผ่านปรีแต่ผ่านโวลุ่มอย่างเดียวรู้สึกชอบมากกว่าซะงั้นครับ
งัดเพลงไหนก็ฟังเพราะไปหมดครับน้าตัวนี้ ไม่ว่าจะเพลงร้อง หรือเพลงจังหวะเร็วหน่อยชอบตรงเบสมันออกชัดดีครับ ก็ฟังได้อารมณ์ทั้งนั้นครับเห่อมากเลยครับน้า [yellow-lol]

เพลง : ไทยทั้งแท่ง - เทียรี่

ปล. ผมเปล่าวางรูปพี่เทียรี่กลับหัวนะครับ ปกเป็นแบบนี้อยู่ละครับชื่ออัลบั้ม "ไม่เต็มบาท" นอกจากจะถือกีต้าแฝดแล้วยังจะเอารูปกลับหัวด้วยจะเด่นไปไหนครับพี่ 555 ^_^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤษภาคม 2016, 12:54:07 AM โดย atriam »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2016, 10:40:13 AM »
ทำ 6as7 แต่ไม่หา 6080 มาเสียบมันก็อย่างไงอยู่ครับน้า
6080 RCA รุ่นเก่าอักษรดำ พึ่งได้จากน้าเล็กในราคาหลอดรุ่นใหม่มีอายครับน้า ขอบคุณครับน้าเล็ก [0002053E]
ฟังไปเมื่อคือพอจับความต่างได้ครับน้า แต่เดียวฟังอีกซักคืนค่อยมาเล่าครับน้าเมื่อคือมัวแต่เช็คกับจัดหลอดเข้ากุฟังไม่นานเท่าไรครับน้า [chick-milk-bottle]

ผมละชอบกระดาษฟูๆที่อยู่ในกล่องครับน้า มันดูเก่าและหนาแถมฟูๆ และที่ชอบมากคือกลิ่นดมแล้วมันวินเทสเจงๆครับน้า 555 คืออยากหามายัดตู้ลำโพงครับน้าเขาเรียกว่าอะไรในรูปผมเอาไว้วางหลอดครับ???

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2016, 10:55:09 AM »
 match date code ปี 1959 ครับ  หลอด nos Factory package เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยพบเห็นแล้ว  ชุดนี้เก็บมานานมากเลยครับ

ออฟไลน์ OH

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2016, 11:26:46 AM »
หลอดสวยมาก  [yellow-lol]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2016, 03:12:36 PM »
match date code ปี 1959 ครับ  หลอด nos Factory package เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยพบเห็นแล้ว  ชุดนี้เก็บมานานมากเลยครับ
นานจริงครับน้าเล็ก ได้กลิ่นนี้รู้เลยหอมถูกใจคอวินเทสเลยครับน้า [wave-dance-raccoon]

หลอดสวยมาก  [yellow-lol]
ถูกใจมากครับน้า  [singer-raccoon]

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2016, 03:30:26 PM »
    อย่าไปดมนะครับน้าเตียม อันตรายของเก่าขนาดนั้น ฝุ่นอะไรบ้างก็ไม่รู้เกือบหกสิบปีแล้ว  ทีแรกก็ว่าจะไม่แกะ แต่กลัวหลอดมีปัญหาก็เลยต้องแกะออกมาเช็คก่อน ครับผมเก็บที่ยังไม่ได้แกะไว้อีกสามลังเล็กๆนั่นครับ แล้วก็มี Raytheon black plate อีกสองลัง ไว้ให้ว่างๆก่อนแล้วจะทำบ้าง แต่คงเก็บไว้ทำ headphone amp เป็นหลักครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤษภาคม 2016, 04:36:48 PM โดย CreÃte_Lek ♫ »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2016, 04:11:34 PM »
ง้า...จะเลิกดมละครับน้า [no-raccoon]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2016, 11:57:59 PM »
ลองฟัง 6080 ความรู้สึกผมว่าเสียงมันจะดูเรียบเนียนครับ เนื้อเสียงจะดูบางกว่า ต่ำกลางสูงจะดูเรียบไม่ได้เด่นกว่ากันมากเหมือน 6as7 ครับน้า
6as7 ฟังจะออกแนวสีสันหน่อยครับน้า 6080 จะซอฟลงมาหน่อยเนื้อเสียงจะเรียบกว่า ดีทั้งสองเบอร์ครับน้าแล้วแต่ว่าจะชอบไปทางไหน ถ้าถามใจผมเอนไปทาง 6080 เพราะมันฟังสบายดีกว่าครับน้า [chick-dance2]

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2016, 12:23:39 AM »
ครับ หลอด 6080 จะออกเนียนๆ ใสๆ ไม่เข้มข้นเหมือนกับหลอด 6AS7 แต่ก็ฟังสบาย ฟังได้ยาว แบบนี้แล้วแต่ชอบจริงๆแล้วมีหลอดอีกเบอร์แต่แพงมาก(มากเกิน) ที่เสียงดีมากๆ แต่ก็อย่างที่บอกด้วยราคาที่สูงจึงไม่ค่อยมีคนกล้าเล่นกัน โดยเฉพาะกลุ่มคนเล่นหลอดรุ่นใหม่เห็นราคาก็ถอยกรูดกันเลยทีเดียว  1834 GEC  ฐานเรียบเหมือนหลอดทั่วไปราคาก็ 7-8K  แต่ถ้าเป็นฐานโค้ง แบบในรูปเริ่มที่ 10K และ ถ้าเป็นหลอด nos nib สวยทั้งหลอด ทั้งกล่อง มี 15K ต่อหลอดเลยทีเดียวครับ ผมเก็บมานานแล้วเกือบสิบปีได้ตอนนั้นราคาไม่ค่อยแพงแต่ตอนนั้น 1$~ 42฿

• DAV Staff
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2016, 12:48:06 AM »
เห็นก็รู้ละครับน้าว่าราคาไม่ธรรมดา แต่ทรงหลอดดูสวยดีครับน้าดูอ้วนดีครับ

ตอนเริ่มรู้จักเบอร์นี้ผมชอบที่รูปร่างครับน้าดูมันมีราคา แต่เห็นราคามันทำไม่ถูกจัง แถมเป็นดูอัล ไตรโอด ดูแล้วมันเกินราคาครับน้า เอามาทำ se แท่นก็น่ารักดีแถมเสียงหวานดีครับน้า เอามาทำ pp ก็เสียงครบรสเบสชัดกลางเปิด แถมมีหลอดให้สลับเบอร์เล่นได้อีกราคาส่วนใหญ่ก็ถือว่าไม่สูงมากด้วยครับน้า ผมละแปลกใจไม่ค่อยมีใครเล่นครับน้า [chick-milk-bottle]

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2016, 12:57:07 AM »
 หลอดกลุ่มกระแสไส้หลอดสูง ตัวที่เราทำกันนี้ต่ำที่สุดแล้ว  หลอดพวกนี้ความร้อนก็สูงมากด้วย ดูจากกระแสรวมของวงจรซิ และ ต้องการแรงดันมาขับหลอดก็สุงด้วย (voltage swing) แต่ถ้าทำดีๆสมบูรณ์ทั้งระบบ มันจะเป็นหลอดที่เสียงดีมากตัวนึงครับ  แต่หลอดกลุ่มนี้หาหลอด match ยากมากครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2016, 01:08:21 AM »
ข้อด้อยอย่างน้าว่าครับ กินกระแสสูง ร้อน ภาคไดร์ใช้เกนสูงหน่อย สองซีกในหลอดหาแมตยาก หม้อต้องดีหน่อย แถมอัตราขยายก็น้อย
ดูแล้วมันก็ด้อยใช่ได้ครับน้า 555 พอเข้าใจละครับ แต่ราคาหลอด กับเสียงมันใช้ได้นะครับน้า [yellow-lol]

ออฟไลน์ Cijtele52

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 129
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2016, 08:27:53 AM »
อยากลองของโหด แนะนำ 7241 ครับ heater 6.3V 7.5A!,
Plate resistance 64 ohm, plate dissipation 100W

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2016, 09:40:18 AM »
เรื่องโหด เรื่องร้อน ถือเป็นเรื่องปกติของคนเล่นหลอด (แต่จริงๆแล้วไม่ได้ชอบหรอกครับ)  แต่ถ้าหายาก ราคาสูง มีจำนวนน้อย  ผมก้าวข้ามหลอดกลุ่มนี้มาแล้วและจะไม่กลับไปอีก  ตอนนี้ก็ทยอยปล่อยกลับสู่บ้านเกิด แล้วไปรับเด็กเมืองผู้ดีเข้ามาดูแลแทน    [chick3] 

• DAV Staff
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2016, 10:41:58 AM »
ขอบคุณอาจารย์ที่แนะนำครับ เคยคิดอยากทำพวกหลอดเบอร์ใหญ่พวกนี้เหมือนกันครับ แต่คิดแล้วมันโหดในทุกด้านอุปกรณ์หลอดหม้อ คือลงทุนสูงอีกอย่างกลัวมือไม่ถึงทำแล้วมีปัญหาและก็กลัวฮัมด้วยครับ ความคิดผมก็คล้ายๆน้าเล็กครับชอบที่มันหาไม่ยากราคาไม่แพงแต่คุณภาพดี 555
ปีนี้คิดว่าจะทำแท่นนี้แท่นเดียวครับน้า ตั้งใจจะทำแค่ปีละแท่น แท่นถัดไปมีแผนจะทำเป็น gu-50 คือชอบมาพักแล้วครับน้าถูกใจรูปทรงหลอดครับ เห็นอาจารย์เคยบอกเสียงค้าย 300b ยิ่งทำให้อยากลองครับ
แท่นละปีมันก็เห่อหนักหน่อยครับน้า แต่แท่นนี้ทำแล้วผมชอบจริงครับน้า [Tongue-11]