ผู้เขียน หัวข้อ: ได้แผ่นเสียงอะไรกันมาบ้าง  (อ่าน 596575 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ได้แผ่นเสียงอะไรกันมาบ้าง
« ตอบกลับ #960 เมื่อ: 02 เมษายน 2014, 10:06:36 AM »
ซื้อมาลีฮวนน่าที่ไหนครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวน  จัดให้สักแผ่นนึงซิครับ วงนี้ผมชอบมากโดยเฉพาะ ลมเพ ลมพัด
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #961 เมื่อ: 02 เมษายน 2014, 10:15:02 AM »
ซื้อมาลีฮวนน่าที่ไหนครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวน  จัดให้สักแผ่นนึงซิครับ วงนี้ผมชอบมากโดยเฉพาะ ลมเพ ลมพัด
vlv  ครับพี่   velovevinle ไม่ก็  wevloveturnteble ครับพี่ 1800 บาทครับ  เสียงดีครับพี่ มีสองชุด แนะนำ ชุดเดียวกับผมครับ คนเช็ดเงา ผมว่า ยังสู้ นี่ไม่ได้ครับ

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
« ตอบกลับ #962 เมื่อ: 03 เมษายน 2014, 09:43:57 AM »
ขอขอบพระคุณ พี่กายมากๆๆนะครับ สำหรับ แผ่นนี้ หลังจากฟัง เทปพีค็อก เพลงอัลบั้ม นี้เมือ 10กว่าปีก่อน จนมาวันนี้ อยากได้แผ่นมากที่สุด พี่กาย ใจดี ช่วยตามหาให้ โดยเป้น แผ่น มาสเตอร์ดิส uk ที่ถือว่า หาสภาพ สวยๆๆแบบนี้ยากมาก แต่ พี่กายก็ หามาให้ ผมจนได้ ถือเป็น ของขวัญวันเกิด ของผม ที่มี ค่ามากๆๆครับ เพลง 123 หน้าแรก และเพลงที่3 หน้า สอง ใครฟังแล้ว จะรู้ เลย ว่า ใช่ ครับ

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #963 เมื่อ: 03 เมษายน 2014, 10:32:36 AM »
HBD ครับ พี่ นุ  [HBD balloon]
ยินดีมากครับที่ชื่นชอบครับพ้ม
ทั้งงานเพลง และเสียงใช้ได้มะครับ  [guitar1]

« ตอบกลับ #964 เมื่อ: 03 เมษายน 2014, 10:37:26 AM »
HBD ครับ พี่ นุ  [HBD balloon]
ยินดีมากครับที่ชื่นชอบครับพ้ม
ทั้งงานเพลง และเสียงใช้ได้มะครับ  [guitar1]
มันเกินคำว่ายอดเยี่ยมไปแล้วครับพี่ เอาแค่ เสียง นะ ตรงโวโล่ กีตารื เสียง เป่าท่อลม และกระเดื่องกลอง ฟังกับ12 นิ้ว พี่ครับ ผมแทบคลั่งเลย เยี่ยมสุดๆๆๆ

« ตอบกลับ #965 เมื่อ: 03 เมษายน 2014, 10:39:31 AM »
 ใช้ไปซื้อลูกชิ้น โกฮับได้ป่ะ  [yellow-lol]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #966 เมื่อ: 03 เมษายน 2014, 10:40:50 AM »
ใช้ไปซื้อลูกชิ้น โกฮับได้ป่ะ  [yellow-lol]
ยิงซะดีมั้ง เชอะ

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #967 เมื่อ: 03 เมษายน 2014, 10:42:14 AM »
 [guitar1] [HBD candles] [guitar-watermelon] [cheer-watermelon]

• Moderator
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #968 เมื่อ: 03 เมษายน 2014, 11:07:14 AM »

คุณภาพเสียงของปั๊ม MASTERDISK ทั้งของ US และ UK
เสียงเหมือนกันเลยครับ ไดนามิคก็เท่าๆกัน คาดว่าน่าจะมาจากพิมพ์เดียวกันด้วยครับ
เนื่องจากเกนความดังของเสียงก็ยังเท่ากันพอดีอีก แต่อันนี้เป็นข้อสงสัยของกระผมเองนะครับ  [what11]
แต่ถ้าจับประเด็นในการฟังดีๆแล้วจะพบว่าปั๊ม UK จะให้ความเป็นตัวตนของเสียงที่ดีกว่า สะอาดกว่า US ครับ
และ US จะให้ปลายเสียงแหลมที่มากกว่าเพียงแค่เล็กน้อย
ในตอนแรกกระผมได้ปั๊ม US มาก่อน แล้วเฮีย เม้ง ได้กรุณาแนะนำว่าควรหา UK มาเปรียบเทียบกันด้วย

ปั๊ม UK จะมีสแตมป์ MASTERDISK ที่ไม่มี RL ต่อท้ายด้วยนะครับ
คุณภาพเสียงดีเช่่นกันแต่ความเข้ม ความคมชัดของเสียงจะลดลงเล็กน้อย ซึ่งน้อยมากๆครับ
และเบสจะเก็บตัวได้ช้ากว่า ฟังดูเหมือนจะมีปริมาณเสียงต่ำที่มากกว่าด้วยครับ
ส่วนแผ่นที่ไม่มีสแตมป์ MASTERDISK จะดรอปลงไปประมาณ 30% ที่เดียวครับ

ได้แผ่นนี้สภาพที่ดี สามารถนำมาใช้ทดสอบเสียงได้เลยนะครับ
ว่าชุดที่ใช้ฟังขาดหรือเกินอย่างไรบ้าง เนื่องจากแผ่นนี้ให้เสียงที่ราบเรียบ
และแรงปะทะที่กำลังพอดี ไม่มากหรือน้อยจนเกินไป  [thanks-raccoon]

« ตอบกลับ #969 เมื่อ: 03 เมษายน 2014, 11:39:28 AM »
พี่กายเชื่อไหมครับ แอมป์ 45 ผม ขับเบสได้ ลูกเบ่อเริ่มเลย เสียงสูงพริ้วไม่มีขลิบเลยครับ แผ่นนี้ เด่นแหลมกับเบส มากๆๆ ผมพึ่งค้นพบว่า ลำโพง ใหญ่ นี่ฟังได้ มันส์ สะใจมากๆๆ ปกติ เคยคิด ว่า เพลง แนวนี้  แอมป์ วัตต์ กว่าๆๆ จะไม่ไหว แต่นี้ รายละเอียด มาครบหมด  สลับไปฟัง totem ก็ ได้เสียงที่กลมกล่อมมากขึ้น แต่ แรงปะทะ กับสู้  วินเทจไม่ได้เลย

• Moderator
« ตอบกลับ #970 เมื่อ: 03 เมษายน 2014, 05:08:39 PM »
ยินดีกับพี่ นุด้วยครับ
Vintage เอาใจหูเราดีครับ อิ่มแน่น จัดชุดง่าย
ส่วนลำโพงสมัยใหม่ ให้เสียงที่ราบเรียบ เน้นความเป็นกลางครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #971 เมื่อ: 03 เมษายน 2014, 08:42:28 PM »

Willie Nelson - September Song

Willie Nelson - Unchained Melody

Willie Nelson - Stardust
Released:Apr 1978
สภาพทั้งปกและแผ่นสวยเช่นเคยครับกับร้านเจ้าประจำ
เป็นแผ่น Half-Speed ที่เสียงดีกว่าแผ่นธรรมดามากครับ
ไม่ว่าจะเป็นเร้นท์ที่กว้างกว่า รายละเอียดของเสียงในส่วนของไดนามิคและฮาโมนิกที่ดีกว่า
เสียงอิ่ม ลื่น ฉ่ำในเนื้อเสียงที่มีมากกว่า (แต่บางแผ่นของ MASTERSOUND ไดนามิคดีก็จริงแต่เสียงแห้งมากๆครับ)
ซึ่งปั๊มแรกก็เสียงดีมากๆอยู่แล้ว การสังเกตุเลเบลของ CBS ในขั้นตอนแรกคือต้องมองไปที่ขอบนอกของเลเบลครับว่า
เป็นผิวเนื้อทรายหรือไม่ ถ้าเรียบพึงระวังว่าเป็นแผ่นรีเอาไว้ก่อนครับ
deadwax ที่ให้เสียงที่ดี เท่าที่กระผมเจอมา จะลงท้ายด้วย T หรือ M
ถ้าเป็นอักษรต่อกัน สองถึงสามตัว น่าจะรันกันมาหรือว่าเป็นแผ่นที่ออกปั๊มหลังๆแล้วครับ
ค่าย CBS ดูยากมากครับ เพราะขายได้ดีแทบทุกชุด ใน Discogs บางชุดก็ไม่มีข้อมูลปั๊มแรกไปเลยก็มีครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #972 เมื่อ: 03 เมษายน 2014, 08:50:05 PM »
ฉุกฉันวังเกิดนะฮาฟพี่นุ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

• Moderator
« ตอบกลับ #973 เมื่อ: 03 เมษายน 2014, 09:05:07 PM »
HBD นะครับ พี่ นุ ขอให้มีความสุขในทุกคืนวันนะครับ  [HBD balloon]

• Moderator
« ตอบกลับ #974 เมื่อ: 03 เมษายน 2014, 09:05:46 PM »

(1)AL-37951 1-T Jerry Woodland / (2)BL-37951-B 1-E Jerry Woodland

Jerry Woodland

แบ่บผิวไม่เรียบนะครับ

Willie Nelson - Bridge over troubled water

Willie Nelson & Waylon Jennings - A Whiter Shade Of Pale

Willie Nelson – Always On My Mind
Released:1982 
แผ่นนี้กระผมได้มานานแล้วครับ นำมาเป็นตัวอย่างที่ชัดดีเลยครับ
หาได้ง่ายราคาไม่แพง เพลง Bridge Over Troubled Water
ซีดีถึงกับนำมารวมเป็นแผ่นเพลงผู้ชายร้องในแบบ โอ้ฟายเลยล่ะครับ
ถ้าเจออักษรที่เขียนอะไรเอาไว้ที่ deadwax นำมาเถอะครับไม่ผิดหวังแน่ครับ  [thanks-raccoon]

http://www.discogs.com/Willie-Nelson-Always-On-My-Mind/release/1202919

• Moderator
« ตอบกลับ #975 เมื่อ: 03 เมษายน 2014, 10:24:20 PM »

Repercussion Unit - It's Ridiculous

เอามายั่วใครบางท่านครับ  [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]
สภาพ MINT ทุกแผ่น แกะซิลล์ เช็คสภาพแล้วด้วยครับ
 เอ่อ..ใครมีแร้วยกมือขึ้นครับ  [YL76]

« ตอบกลับ #976 เมื่อ: 03 เมษายน 2014, 11:04:09 PM »
Willie Nelson ‎– Always On My Mind  น่าสนมากครับ  [huge-thumbs-up]

ชี้เป้าแผ่นเยี่ยมๆให้หน่อยสิครับ  [embarrassed]

« ตอบกลับ #977 เมื่อ: 03 เมษายน 2014, 11:29:22 PM »
ลองหาแผ่นเล่นๆ ในเวปเพื่อนบ้าน ไปเจอแผ่นที่เรามีที่บ้าน

เขาขายกัน 6,500 บาท  [frightened-12] ปกโทรมกว่าที่เรามีเยอะเลย แผ่นที่เรามีก็ยังดีเยี่ยม  [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #978 เมื่อ: 03 เมษายน 2014, 11:44:21 PM »
 พักนี้ไม่รู้เป็นไรเกลียดคุณสาธิตมากเลย เพราะเอาแผ่นมายั่วทุกวัน  ยิ่งไม่มีตังค์อยู่   [look-for-11] ว่าแล้วก็มาเก็บตังค์ค่า KY ได้แล้วครับ ผมกำไว้ซะยับหมดแล้วเนี่ย   [yellow-lol]

« ตอบกลับ #979 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 12:10:34 AM »
เดือนเมษา รู้สึกว่ากระเป๋าจะรั่วกับวันหยุดยาว  [frightened-11]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #980 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 12:35:49 AM »

Repercussion Unit - It's Ridiculous

เอามายั่วใครบางท่านครับ  [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]
สภาพ MINT ทุกแผ่น แกะซิลล์ เช็คสภาพแล้วด้วยครับ
 เอ่อ..ใครมีแร้วยกมือขึ้นครับ  [YL76]

เหมือนจะมีน๊าเนี่ย 555
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

• Moderator
« ตอบกลับ #981 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 12:48:58 AM »
Willie Nelson ‎– Always On My Mind  น่าสนมากครับ  [huge-thumbs-up]

ชี้เป้าแผ่นเยี่ยมๆให้หน่อยสิครับ  [embarrassed]
เด่วกระผมจะดูให้ครับ พี่ X
เอาในไทยนี่แหละครับ จากร้านหรือจากเพื่อนไม่น่าจะเกิน 450฿ ครับ
คุณภาพเสียงดีมากๆครับ ให้เรท audiophile เลยครับ
ส่วนแผ่นเพลงไทยยุคนั้นถ้าเป็นชุดที่ค่อนข้างดังราคาแรงทุกแผ่นครับ  [frightened-12]

• Moderator
« ตอบกลับ #982 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 12:52:42 AM »
พักนี้ไม่รู้เป็นไรเกลียดคุณสาธิตมากเลย เพราะเอาแผ่นมายั่วทุกวัน  ยิ่งไม่มีตังค์อยู่   [look-for-11] ว่าแล้วก็มาเก็บตังค์ค่า KY ได้แล้วครับ ผมกำไว้ซะยับหมดแล้วเนี่ย   [yellow-lol]
ไม่ได้เอามายั่วคุณ เล็ก นะครับ  [embarrassed]
แต่เด๋วผู้ถูกยั่วก็คงจะมาครับ  [sory2]
ตอนนั้นถ้า คุณ เล็ก เล่นแผ่นรับรองว่าได้แผ่นช้างน้อยพาเพลินแน่ๆครับ
แต่ตอนนี้ สายไปนิดแล้วครับ  [smile-12]

« ตอบกลับ #983 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 01:31:52 AM »

เด่วกระผมจะดูให้ครับ พี่ X
เอาในไทยนี่แหละครับ จากร้านหรือจากเพื่อนไม่น่าจะเกิน 450฿ ครับ
คุณภาพเสียงดีมากๆครับ ให้เรท audiophile เลยครับ
ส่วนแผ่นเพลงไทยยุคนั้นถ้าเป็นชุดที่ค่อนข้างดังราคาแรงทุกแผ่นครับ  [frightened-12]

โอ้ววว ... ขอบคุณมากครับ  [0002053E]

« ตอบกลับ #984 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 06:51:16 AM »
ใช่ครับ เพลงไทยนี่แพงมากยิ่ง  จรัล อัสนีวสันต์ คาราวาน คาราบาว พุมพวง พวงร้อย  ชื่อพวกนี้หลุดมา3000 ยังยากที่จะได้ครับ

« ตอบกลับ #985 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 06:53:07 AM »
พี่กายจ๋า พี่กาย น้องทำแอมป์ให้ตัวนึง แลกกับ ช้างน้อย พี่โอไหม ขอแบ่งหน่อยเหอะ ไม่งั้นน้องปล้น

• Moderator
« ตอบกลับ #986 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 10:35:54 AM »
 [happy-dreaming] [happy-dreaming]  [strained-raccoon]

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #987 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 12:30:23 PM »

อ๊ากกก อยากได้ค๊าบบ ช้างเคาะ ๆ

• Moderator
« ตอบกลับ #988 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 12:40:46 PM »
พี่ JP หาแผ่นมาแลกกันได้นะครับ  [embarrassed]

• Moderator
« ตอบกลับ #989 เมื่อ: 04 เมษายน 2014, 12:41:16 PM »

Art Garfunkel - In A Little While (I'll Be On My Way)

Art Garfunkel - And I Know

Art Garfunkel – Fate For Breakfast
Released:1979
เพลงเพราะแบบป๊อปจ๋า แต่ฟังไม่ง่ายนะครับ
ซึ่งกระผมชอบนะครับ เพราะจะทำให้เบื่อยากคือเปิดกี่ทีก็งงทู๊กที   [dizzy-smiley]
ชุดนี้เพลงดีทั้งอัลบั้ม บันทึกดีในมาตรฐาน CBS
Discogs ไม่มีการบันทึก Deadwax สำหรับปั๊มแรกเอาใว้ น่าจะเป็นการบันทึกไม่ได้
ว่าปล่อยออกมาปั๊มแรกเป็น Stamper เบอร์อะไร
กระผมเลยต้องเอาแผ่นโปรโมมาเพื่อลดความเสี่ยงในด้านคุณภาพเสียง  [strained-raccoon]
deadwax : Deadwax : PAL 35780-1C / PAL 35780-1C
ชุดนี้ได้ Certification (United Kingdom) Platinum ด้วยครับ