ผู้เขียน หัวข้อ: ปรีออปแอมป์ 6 channel ตัวละแสนบาทของฝรั่งเศส... มาดูกัน  (อ่าน 10698 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
เคยอ่านเจอที่ไหนจำไม่ได้แล้ว มีการเอาเบอร์นี้ไปขับหลอดพุทพูลครับ

น่าสน ๆ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ MonAudio

• ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
ขอบคุณครับ น้าตรอน
ที่ถ่ายรูปมาให้ชม

[res]  [res]  [res]

ออฟไลน์ taoybb

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
..... จะเห็นว่าไดโอดทุกตัวจะมีซีค่าเล็กๆประกบข้างครับ
Snubber Diode ครับ  ช่วยลดสัญญาณรบกวนและยืดอายุไดโอดครับ  เพราะในไฟบ้านมันไม่เรียบจริง เดี๋ยวนี้วิทยุเกลื่อนเมือง จึงมักมีคลื่นวิทยุแทรกมาตามไฟบ้านก็เรื่องปกติ บางทีคลื่นที่แทรกมาอาจะมี Peak เป็นบางครั้งถึงพันโวล์  เลยใส่ไดโอดตัวนี้เพื่อกรองทิ้ง

ตามที่รู้มาครับ  หลังๆนี้ผมจึงชอบใส่ทั้งๆที่ไม่รู้ว่าจะฟังออกเปล่า(ก็ไม่ออก แต่อุ่นใจ)  ขอออกตัวก่อนนะครับอันนี้เรื่อง กลัวจะเป็นเหมือนก่อนหน้านี้ ผมเอาเรื่องนี้แชรไว้ที่บอร์ดหนึ่งๆ บอร์ดเครื่องเสียงนี่แหละแต่ไม่ใช่ในกลุ่มเราๆ 4-5 เว็บที่รู้จักกันและอยู่กันแน่นอนเป็นเว็บเครื่อง PA พวกพี่ๆไม่รู้จักหรอก  ดันโดนคนๆหนึ่งสวนกลับเป็นชุดว่าไม่จริง พร้อมต่อว่า (คือเค้าเล่นเครื่องกลางแจ้ง ไม่เน้นแบบพวกเล่นหลอด  อันนี้ผมอ่านเจอตอนหัดทำเครื่องหลอดใหม่ๆครับซื้อมาเป็นเล่มๆเลย แค่เรื่องภาคจ่ายไฟก็เล่มหนาเตอะเกือบร้อยหน้า)  แต่ผมยืนยัน นั่งยัน นอนยันเลย ว่าเป็นเรื่องจริงครับ เรื่องนี้พบได้ตามในเน็ต และหนังสือดังๆหลายเล่ม  ถึงฟังไม่ออกก็ใส่ไว้ดีกว่า อุ่นใจกว่า C ก็ไม่ได้ราคาแพงใส่หน่อยไม่เสียหายอะไร

ออฟไลน์ darkEnergy

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
C สีแดงๆ ที่เป็นตับๆ ใช่ C decoupling แหล่งจ่ายไฟหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
C สีแดงๆ ที่เป็นตับๆ ใช่ C decoupling แหล่งจ่ายไฟหรือป่าวครับ

ซี อิเลคทรอไลท์ทั้งหมดใช้ในภาคจ่ายไฟครับ สีฟ้าอีกกล่องนึงเป็นของปรีแอมป์ สีแดงจะเป็นของภาค คอนโทรล ไม่ได้รื้อ pcb ออกมาดูจนหมดใส้หมดพุง แค่ยืมมาถ่ายภาพมาแบ่งกันดูเท่านั้น ครับ