ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่ม 832A ppp ครับ  (อ่าน 18293 ครั้ง)

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
Re: เริ่ม 832A ppp ครับ
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2018, 08:46:05 PM »
อีกอย่าง....ถ้าจะดูว่าวงจรใช้ได้จริงมั้ยควรจะต่อโหลดที่เท่ากับแรงดันและกระแสให้กับวงจรในจุดที่ออกแบบไว้ด้วยครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ lipsneck

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2018, 09:57:57 PM »
ในวงจรไม่ถูก วงจรเค้าก็บอกอยู๋แล้วว่าต้องใช้ไฟ -18V และวงจร CCS จะมีกระแสไหล 14.2mA วงจรในวงกลมมันจ่ายกระแสไม่ได้ เอาวงจรการปรับไฟของ fixed bias มาใช้ไม่ได้

อื้อหือ.. ไปต่อไม่ถูกเลยครับคราวนี้  [04snail]

ก่อนเข้าชุดปรับ FIXED BIAS มีวงจร NEGATIVE REGULATE ADJUST คั่นอยู่ก่อนนะครับ ไม่แน่ใจว่า IRF 9540 ทำหน้าที่จ่ายกระแสหรือเปล่า

ใช้ R 100k กระแสไหลไม่ถึง 1mA หรอกครับ

ผมก็เอะใจตรงนี้เช่นกันครับ ลองเอาออกแล้วเอาลวดจั๊มถึงกันเลย พอต่อเข้าระบบแล้วมันปรับไฟลดลงมาได้ -18v. จริงครับ แต่ต้องหมุน trimpot สุดเลย และ LED มีแสงจางๆ สว่างขึ้นมา ไม่สว่างปกติ ส่วนแรงดัน Cathode ก็ยังไม่ได้ตามวงจรอยู่ดีครับ

รบกวนด้วยนะครับ  [36snail]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2018, 10:08:30 PM »
 ตัดวงจรส่วนเกินของ ccs cathode bias ออกครับ แล้วเอา ไฟจาก regulate ป้อนเข้าไปเลย
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2018, 10:13:04 PM »

regulate ที่ดูแล้วอาจจะไม่สมบูรณ์แนะนำให้ปรับค่าวงจรตามที่ผมลงให้ใหม่ดูครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2018, 10:20:03 PM »

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2018, 10:20:53 PM »
 ถ้าแรงดันที่คาโทรดเกิน หลอดอาจจะเสียไปแล้วก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2018, 10:39:04 PM »

regulate ที่ดูแล้วอาจจะไม่สมบูรณ์แนะนำให้ปรับค่าวงจรตามที่ผมลงให้ใหม่ดูครับ

[finger11]

ชุด NEGATIVE REGULATE ADJUST นี้ ก่อนต่อเข้าวงจร CCS ต้องปรับไฟให้ได้ -30 หรือ -18 ครับ  [what11]

ถ้าแรงดันที่คาโทรดเกิน หลอดอาจจะเสียไปแล้วก็ได้ครับ

[24snail]

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2018, 12:15:50 AM »
ปรับให้ได้ -18v ก่อนป้อนเข้า ccs ครับ

ออฟไลน์ beervw65

• ถูกใจกด Like+ 30
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2018, 07:57:32 AM »
 [elf08] เข้ามาเอาใจช่วยครับน้า สู้ๆครับ

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2018, 09:49:39 AM »
ปรับให้ได้ -18v ก่อนป้อนเข้า ccs ครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวทดลองดู  [sp-snail16]

[elf08] เข้ามาเอาใจช่วยครับน้า สู้ๆครับ

ขอบคุณครับ [finger1]

ออฟไลน์ saichon

• ถูกใจกด Like+ 34
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2018, 10:04:23 AM »
เป็นกำลังใจให้ครับ เด๋วก็ได้ฟังแล้วครับ  [elf13]

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2018, 11:49:04 AM »
เป็นไปตามที่น้าเล็กว่าเลยครับ พอตัดวงจร FIXED BIAS ADJUST ออกไป แล้วปรับไฟวงจร NEGATIVE REGULATE ให้ได้ -18V. วงจร CCS ก็ทำงานจ่ายไฟได้ปกติเลย ไฟ LED มาครบสวยงาม

เพื่อให้ได้แรงดัน -18V. ผมใช้ Trimpot ค่า 2K แล้วเปลี่ยน R ที่ต่อจาก Trimpot ลงกราวด์จาก 2K7 เป็น 500 โอห์มครับ

ต่อเข้าระบบทั้งหมดแล้ววัดไฟครับ

จะเห็นได้ว่าได้แรงดันที่ใกล้เคียงกับวงจรแล้วครับ คิดว่าใช้ได้แล้วล่ะ รู้สึกใจชื้นขึ้นที่หลอดยังทำงานได้อยู่ ไม่ต้องหาใหม่แล้ว  [yemo27]
ตรงแรงดัน Cathode ECC88 นี่เราควรปรับ Trimpot ให้ได้ 2.6V. จะดีกว่าหรือเปล่าครับ

แต่อย่าคิดว่าได้ฟังแล้วนะครับ เพราะปัญหาใหม่มาแล้ว..  [sp-snail09]

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2018, 12:09:25 PM »
 ลองฟังดูก่อนครับ  การที่ไฟไม่ได้ตามที่ซิมไว้ เนื่องจากคุณสมบัติของหลอดไม่ได้เป็นไปตามดาต้าชีส (ในความเป็นจริง เป็นเรื่องยาก)  แต่ไม่ต้องไปกังวลกับจุดนี้มาก เพราะจากตัวเลขที่วัดมาไม่ได้แตกต่างจากที่ซิมมาก

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2018, 01:12:49 PM »
ก่อนจะไปถึงปัญหาใหม่ ผมลองจับเวลาการทำงานของ DAV soft start มาให้ชม
คลิกที่ภาพเพื่อดู clip ได้เลยครับ

MOSFETIRF840
R-ขา GATE27K 2W.
R-ขา DRAIN270K 2W.
ZENER DIODE12V. 1W. (1N4742)
C DRAIN-GATE22uF/400V.
C OUTPUT47uF/400V.

ซึ่งปัญหาใหม่ก็อยู่ที่การติดตั้งชุด SOFT START นีล่ะครับ  [sp-snail30]

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2018, 01:14:38 PM »
ลองฟังดูก่อนครับ  การที่ไฟไม่ได้ตามที่ซิมไว้ เนื่องจากคุณสมบัติของหลอดไม่ได้เป็นไปตามดาต้าชีส (ในความเป็นจริง เป็นเรื่องยาก)  แต่ไม่ต้องไปกังวลกับจุดนี้มาก เพราะจากตัวเลขที่วัดมาไม่ได้แตกต่างจากที่ซิมมาก

[finger11]

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2018, 05:08:03 PM »
 soft start ติดตั้งหลังโช๊คหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2018, 06:22:32 PM »
soft start ติดตั้งหลังโช๊คหรือเปล่าครับ

ติดตั้งหลังโช๊คครับ อยู่ระหว่างโช๊คกับ C filter ตัวที่ 2 ที่จะจ่ายไฟไปหม้อ opt ครับ

ปัญหาที่เกิดคือตอนทดสอบตามคลิปด้านบน ผมติดซิงค์ไว้ที่ MOSFET ด้วยทำงานได้ปกติเลยครับ ซิงค์ร้อนจับใจเลย แต่พอประกอบเข้าแท่นผมถอดซิงค์ออก แล้วใช้ nut M3 ยึดเข้ากับกล่องโดยมีบูทรอง nut และแผ่นซิลโคนกันชอร์ทระหว่าง MOSFET กับกล่องเรียบร้อย ตรวจให้แน่ใจอีกครั้งด้วยมิเตอร์ก่อนจ่ายไฟ พอแน่ใจว่าไม่ชอร์ทแล้วก็จ่ายไฟครับ

พอเปิดสวิทช์ไฟก็ค่อยๆ ขึ้นอย่างที่ควรจะเป็นตามคลิปด้านบนจนไปถึงประมาณ 280 V. (ประมาณ 30 วินาที) แล้วเกิดเสียงปุ ควันลอยจางๆ และไฟพุ่งไป 330V. ทันที

เสียงปุที่ว่านี้คือ MOSFET ระเบิดนิดหน่อยครับ ไม่ระเบิดแบบตู้มมม.. ที่กระจุยทุกอย่าง รอยระเบิดอยู่ตรงขา SOURCE ครับ และพา ZENER พังไปด้วยทั้ง 2 ตัว

เป็นแบบนี้ 2 รอบแล้วครับ ลองยกเข้าออกอยู่ ยกออกติดซิงค์ใช้งานได้ พอถอดซิงค์ยกเข้ายึดกับกล่องก็ระเบิด เสีย MOSFET กับ ZENER ไป 2 ชุดแล้วครับ  [sp-snail09]

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2018, 07:56:41 PM »
 น้าป้องกันไม่ดีพอครับ ถ้าบู๊ชไม่สามารถร้อยทะลุแท่นได้ นั่นก็จะมีโอกาสที่น๊อตจะช๊อตลงแท่นได้สูงครับ  เลือกวิธีที่เสี่ยงน้อยที่สุดดีกว่าครับ ถึงแม้จะใส่ซิ้งค์แล้วก็ไม่ควรที่จะไปติดกับตัวแท่น ครับ

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2018, 12:25:01 PM »
น้าป้องกันไม่ดีพอครับ ถ้าบู๊ชไม่สามารถร้อยทะลุแท่นได้ นั่นก็จะมีโอกาสที่น๊อตจะช๊อตลงแท่นได้สูงครับ  เลือกวิธีที่เสี่ยงน้อยที่สุดดีกว่าครับ ถึงแม้จะใส่ซิ้งค์แล้วก็ไม่ควรที่จะไปติดกับตัวแท่น ครับ

[finger11]

ต้องวางแผนยึดแผ่น PCB นี้กันใหม่ คงต้องเขียนใหม่ครับ พอดีตัดวงจร FIXED BIAS ADJUST ออกไปทำให้มีพื้นทีเหลือใส่ซิงค์ได้สบาย

ไหนๆ ต้องทำแผ่นใหม่แล้วยังมีอีกเรื่องที่ค้างคาอยู่ครับ

ผมดันลืมเตรียมไฟป้อนให้หลอดไฟใน AMP METER ซึงมีอยู่ 2 ตัว อยากขอคำแนะนำว่าเราเอาไฟขดไหนไปใช้ได้บ้างครับ ต้องแปลงเป็น DC ไหมและต้องปรับเป็นแรงดันเท่าไหร่ครับ

ตอนนี้ที่หม้อแปลงมี
แรงดันกระแสหน้าที่
0-30V.100mA.FIXED BIAS
15-0-15V.100mA.bluetooth + pre OP Amp
0-6.3V.4A.จุดไส้หลอด ECC88X4 + 5687X2 (มียกไฟไส้หลอด)
6.3-0-6.3V.3.5A.จุดไส้หลอด 832A X 2
6.3-0-6.3V.3.5A.จุดไส้หลอด 832A X 2

ขอบคุณครับ ผมประสบการณ์น้อยครับ พอมาทำอะไรยากๆ หน่อยก็จะเจอปัญหาเยอะครับ  [28snail]

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2018, 01:08:19 PM »
น้ามีปัญหาช๊อตสองแน่ๆ ถ้ายกไฟจุดไส้หลอดไม่พอดี เพราะใช้ร่วมกับหลอดอื่น ซึ่งยากเป็นทวีคูณสำหรับมือใหม่ เพราะต้องดูและรักษาระดับแรงดัน Vkf ทุกหลอดไม่ให้เกินสเป็คหลอด

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2018, 03:34:57 PM »
น้ามีปัญหาช๊อตสองแน่ๆ ถ้ายกไฟจุดไส้หลอดไม่พอดี เพราะใช้ร่วมกับหลอดอื่น ซึ่งยากเป็นทวีคูณสำหรับมือใหม่ เพราะต้องดูและรักษาระดับแรงดัน Vkf ทุกหลอดไม่ให้เกินสเป็คหลอด

[sp-snail08]
สวรรค์ล่ม

เหมือนถูกสายฟ้าฟาดใส่กลางศีรษะ

เอามีดมากรีดกลางดวงใจเสียยังดีกว่า.. [sp-snail05]

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2018, 04:12:22 PM »
   น้าต้องจำไว้เลยว่าขดไหนที่ต้องยกไฟจุดไส้หลอด ไม่ควรไปใช้ร่วมกับหลอด อื่นๆ ครับ เหมือนกับหลอด DHT นั่นเลย เพราะจะเป็นผลเสียมากกว่าผลดี  อีกทั้งการพันหม้อแยกขดก็ส่งผลดีมากกว่าการรวมขดครับ  ค่าพันก็ไม่ได้แพงกว่าเดิม เพราะเค้าจะคิดเป็น VA กัน

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2018, 10:11:59 PM »
   น้าต้องจำไว้เลยว่าขดไหนที่ต้องยกไฟจุดไส้หลอด ไม่ควรไปใช้ร่วมกับหลอด อื่นๆ ครับ เหมือนกับหลอด DHT นั่นเลย เพราะจะเป็นผลเสียมากกว่าผลดี  อีกทั้งการพันหม้อแยกขดก็ส่งผลดีมากกว่าการรวมขดครับ  ค่าพันก็ไม่ได้แพงกว่าเดิม เพราะเค้าจะคิดเป็น VA กัน

[finger11]

ลองคิดเล่นๆ ตาม DATASHEET หลอดว่าถ้าต้องยกไฟจุดไส้หลอดให้เหมาะสมต้องยกเท่าไหร่
หลอดHEATERVkfแรงดัน Cathodeยกไฟจุดไส้หลอด
5687
12.6
90
160
70-250
ECC88
6.3
50
2.3
<52.3

หลอด 5687 ต้องยกไฟจุดไส้หลอดให้อยู่ระหว่าง 70-250V.
หลอด ECC88 ต้องยกไฟจุดไส้หลอดให้ไม่เกิน 52.3V.

จึงมีความเป็นไปได้ราวๆ 0% ครับที่จะใช้ขดหม้อแปลงเดียวกัน [sp-snail08]

ไม่เป็นไรครับ เราใช้เงินในการแก้ปัญหาได้ด้วยการสั่งพันหม้อแปลงใหม่คร้าบบบบบ.. [yemo38]

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2018, 11:32:27 PM »
Voltage between cathode and heater
Cathode positive   Vkf max. 150V (DC. Component max. 130V)
Cathode negative   Vkf max. 50V

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2018, 02:11:22 PM »
Voltage between cathode and heater
Cathode positive   Vkf max. 150V (DC. Component max. 130V)
Cathode negative   Vkf max. 50V

ลืมไปว่ามี negative Vkf ด้วย
เอาใหม่
แรงดันที่แบ่งมาอย่างต่ำๆ ต้องมี 60V. เพื่อให้หลอด 5687 ปลอดภัย

Vkf  ECC88 = 2.3-60 = -57.7

ซึ่งถ้าวิธีคิดแบบนี้ถูกต้อง มันก็ไม่โอเคอยู๋ดีคับ  [sp-snail05]

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2019, 02:35:40 PM »
อย่าเพิ่งลืมกันน้า.....
ที่หายไปนานนี่คือไปนั่งรอหม้อแปลงใหม่มาและปรับปรุง PCB SOFT START + NEGATIVE REGULATE + CCS ครับ  [sp-snail16]

ความเดิมตอนที่แล้ว...
จริงๆ มันก็ใกล้ถึงฝั่งฝันแล้วครับ วัดไฟตามจุดได้ใกล้เคียงผลซิมในระดับที่ใช้ได้แล้ว แต่มาติดตรงการยกไฟจุดไส้หลอดที่ต้องแยกขดกัน จึงต้องมีการสั่งพันหม้อแปลงกันใหม่ครับ ระหว่างรอหม้อแปลงเลยปรับ PCB กันใหม่ เติมส่วนที่ขาด ปาดส่วนที่เกินออกครับ

PCB ใหม่
  • soft start ทดสอบแล้วใช้งานได้ปกติครับ
  • regulate 12V. (LM7812) เพื่อใช้เป็นไฟส่องสว่าง amp meter ทดสอบแล้วใช้งานได้ปกติครับ
  • negative regulate -18V.  + CCS ทดสอบแล้วปรับไฟได้ปกติ ไฟ LED ติดครบครับ

พอหม้อแปลงมาส่งก็ทำสีแล้วลองประกอบเข้าแท่นทันที

ความเหนื่อยยากคือต้องค่อยๆ รื้อสายไฟจุดไส้หลอดเก่าที่ต่อขนานกันไปเรื่อยๆ โดยต้องพยายามให้กระทบกับอุปกรณ์ต่างๆ ที่ hard wire ไว้แล้วให้น้อยทีสุด แล้วบรรจงลำเลียงสายชุดใหม่ลงไปแทนที่ครับ
ตรงนี้นั่งทำอยู่ 2 วันครับ กว่าจะเรียบร้อย

ถึงเวลาเสียบหลอด ออนสวิทช์แล้วครับ...  [33snail]

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2019, 02:57:58 PM »
 [yemo31]   ลุ้นด้วยครับ  [puzzled]

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2019, 03:28:27 PM »
[yemo31]   ลุ้นด้วยครับ  [puzzled]

555 งั้นเรามาลุ้นกันครับ.. [yemo16]

สิ้นเสียง "แต๊ก" หลังก้านสวิทช์ถูกดันขึ้น แสงไฟ LED สีเขียวสว่างวาบอย่างฉับพลันพร้อมๆ กับไฟทับทิมแสดงสถานะสีแดงที่ประดับอยู่หน้าแท่น อีกฟากหนึ่งนั้น ปรากฎแสงไฟจุดไส้หลอดที่ค่อยๆ เรืองรองออกมาอย่างเกียจคร้าน

สายตาพลันเหวี่ยงไปที่โวลท์มิเตอร์คอยจับจ้องตัวเลขที่ไต่ระดับขึ้นอย่างรวดเร็ว เวลาผ่านไป จากหลักหน่วย ไปหลักสิบ ขึ้นหลักร้อย หู ตา จมูกคอยจับจ้องสิ่งผิดปกติที่เกิดขึ้น

ไม่มี.. ไม่มีเสียง ไม่มีควัน ไม่มีกลิ่นผิดปกติแปลกปลอมใดๆ ที่จะบั่นทอนความตั้งใจของเราในครั้งนี้

ตัวเลขแรงดันไฟสูงทยานไปข้างหน้าราวกับไม่มีทีท่าว่าจะสิ้นสุด กระทั่งผ่านล่วง 200 ไป ตัวเลขดูจะช้าลง ช้าลง เตรียมหยุดลงที่ 330 อย่างที่กะเกณฑ์เอาไว้

ขณะที่กำลังจะสมอารมณ์มุ่งหมายที่ 330 นั้น ไฟ LED สีเขียวทั้ง 6 ดวง ในวงจร CCS ทีเรืองรองท้าทายสายตามาตลอดกลับดับลงสนิทราวกับไม่เคยมีแสงมาก่อน  [17snail]

ผมปล่อยให้ความเวิ้งว้างในใจที่เกิดขึ้นจากการดับไปของ LED วงจร CCS กัดกินอยู่แค่ชั่ววินาทีเท่านั้น พลางเอื้อมมือไปเลื่อนสวิทช์ลงกลับที่เดิม ถอดปลั้ก แล้วนั่งเหม่อทอดสายตายาวไปให้พ้นจากความผิดหวังในครั้งนี้..

[54snail]

มันอาจจะไม่ถึงกับคำว่าหัวใจสลาย แต่หัวใจในตอนนี้คงต้องได้รับการเยียวยาบ้างแล้ว

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2019, 03:57:18 PM »
 ไม่น่ายากครับ ไล่ดูผมคิดว่าอยู่ตรงชุดบอร์ด CCS cathode นั่นแหละ ถ้าอุปกรณ์ไม่ผิด ลองวัดไฟเช็คแต่ละจุดมาให้ดูหน่อยครับ จะได้ช่วยวิเคราะห์หาสาเหตุให้

ออฟไลน์ myway

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2019, 10:51:17 PM »

555 งั้นเรามาลุ้นกันครับ.. [yemo16]

สิ้นเสียง "แต๊ก" หลังก้านสวิทช์ถูกดันขึ้น แสงไฟ LED สีเขียวสว่างวาบอย่างฉับพลันพร้อมๆ กับไฟทับทิมแสดงสถานะสีแดงที่ประดับอยู่หน้าแท่น อีกฟากหนึ่งนั้น ปรากฎแสงไฟจุดไส้หลอดที่ค่อยๆ เรืองรองออกมาอย่างเกียจคร้าน

สายตาพลันเหวี่ยงไปที่โวลท์มิเตอร์คอยจับจ้องตัวเลขที่ไต่ระดับขึ้นอย่างรวดเร็ว เวลาผ่านไป จากหลักหน่วย ไปหลักสิบ ขึ้นหลักร้อย หู ตา จมูกคอยจับจ้องสิ่งผิดปกติที่เกิดขึ้น

ไม่มี.. ไม่มีเสียง ไม่มีควัน ไม่มีกลิ่นผิดปกติแปลกปลอมใดๆ ที่จะบั่นทอนความตั้งใจของเราในครั้งนี้

ตัวเลขแรงดันไฟสูงทยานไปข้างหน้าราวกับไม่มีทีท่าว่าจะสิ้นสุด กระทั่งผ่านล่วง 200 ไป ตัวเลขดูจะช้าลง ช้าลง เตรียมหยุดลงที่ 330 อย่างที่กะเกณฑ์เอาไว้

ขณะที่กำลังจะสมอารมณ์มุ่งหมายที่ 330 นั้น ไฟ LED สีเขียวทั้ง 6 ดวง ในวงจร CCS ทีเรืองรองท้าทายสายตามาตลอดกลับดับลงสนิทราวกับไม่เคยมีแสงมาก่อน  [17snail]

ผมปล่อยให้ความเวิ้งว้างในใจที่เกิดขึ้นจากการดับไปของ LED วงจร CCS กัดกินอยู่แค่ชั่ววินาทีเท่านั้น พลางเอื้อมมือไปเลื่อนสวิทช์ลงกลับที่เดิม ถอดปลั้ก แล้วนั่งเหม่อทอดสายตายาวไปให้พ้นจากความผิดหวังในครั้งนี้..

[54snail]

มันอาจจะไม่ถึงกับคำว่าหัวใจสลาย แต่หัวใจในตอนนี้คงต้องได้รับการเยียวยาบ้างแล้ว

[finger2] [finger2] [finger2]

สำนวนน้าสุดยอดครับ

บรรยายแต่ล่ะบรรทัด ตื่นเต้น ใจหาย  เว้งว้างตามเลย (พลางเอื้อมมือไปเลื่อนสวิทช์ลงกลับที่เดิม ถอดปลั้ก แล้วนั่งเหม่อทอดสายตายาวไปให้พ้นจากความผิดหวังในครั้งนี้..)

สู้ๆครับ น้าเล็กทีเวลาแนะนำแล้ว  [elf13] [elf13] [elf13]