ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆ ใช้สายลำโพงของอะไรกันอยู่อ่ะครับ  (อ่าน 16658 ครั้ง)

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
อยากจะทราบเพื่อเป็นแนวทางว่าเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในนี้ใช้สายลำโพงอะไรกันอยู่อ่ะครับ

พอดีว่าผมกำลังอยากจะอัพเดตสายลำโพงใหม่
ระหว่าง
QED Speaker Cables XT Evolution  ว่าจะซื้อมาทำ Bi เอง เห็นขายเมตรละ 200 บาท 2 เมตร 4 เส้นก็ 1800  **เสียงมันแนวไหนครับ
กับกัดฟัดเอา SUPRA Ply 3.4 S เมตรละ 750 2 เมตร 2 เส้น ก็ 3000 เลยดีนะ -_-  **เสียงมันแนวไหนครับ
 หรือมีตัวไหนที่ราคาไม่แรง พอจะแนะนำรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: พี่ๆ ใช้สายลำโพงของอะไรกันอยู่อ่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2011, 02:46:59 AM »
อยากจะทราบเพื่อเป็นแนวทางว่าเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในนี้ใช้สายลำโพงอะไรกันอยู่อ่ะครับ

พอดีว่าผมกำลังอยากจะอัพเดตสายลำโพงใหม่
ระหว่าง
QED Speaker Cables XT Evolution  ว่าจะซื้อมาทำ Bi เอง เห็นขายเมตรละ 200 บาท 2 เมตร 4 เส้นก็ 1800  **เสียงมันแนวไหนครับ
กับกัดฟัดเอา SUPRA Ply 3.4 S เมตรละ 750 2 เมตร 2 เส้น ก็ 3000 เลยดีนะ -_-  **เสียงมันแนวไหนครับ
 หรือมีตัวไหนที่ราคาไม่แรง พอจะแนะนำรึเปล่าครับ

ถ้าเริ่มเป็นครั้งแรก  ซุปปลาร้า มองผ่านๆไปครับ   ส่วนตัวผมเอง แม้ว่าที่ใช้อยู่จะแพง แต่อยากแนะนำ Canare เพราะเอามาเทสใช้งานแล้วดี คุณภาพเกินราคา  เอา เส้นขนาดกลางก็พอ  4S8 canare 905 ที่ NPE มีขาย เมตรละร้อยต้นๆ  หรือ ถ้ามีงบพอ ก็เอาเส้นใหญ่ของเค้าไปเลย ร้อยปลาย ต่อ เมตร ครับ ในหนึ่งเส้นจะมี 4 core สามารถทำ bi wire ได้เลยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ wongs2522

• ถูกใจกด Like+ 1
Re: พี่ๆ ใช้สายลำโพงของอะไรกันอยู่อ่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2011, 04:58:52 AM »
ผมใช้ ซุปปลาร้า 3.4 ครับ  [HAHAHA]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2011, 06:52:36 AM »
           yahoo1  นั่งตอบซะตั้งนาน... อ่านหัวเรื่องไม่ดีเอง ... คิดว่าถามเรื่องลำโพง.. สายลำโพง ใช้ GOLD WATER  ครับ  แล้วก็อีกเส้นนึง ใช้สายไฟ monster power line 400 มาทำสายลำโพงครับ พ๊ม :-[ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤษภาคม 2011, 06:59:38 AM โดย Electron »

ออฟไลน์ Freeman

• ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2011, 07:11:19 AM »

Kimber 8 TC รุ่นเก่าครับ

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2011, 08:51:30 AM »
 ตอนนี้ใช้ Monster  M Serise  M2.4  Bi Wire  แท้ป่าวม่ายรู้ ซื้อแบบตัดแบ่งขายมา เสียงก็พอได้นะ :-[
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ คนเผาถ่าน

• ทำให้ดีที่สุดเท่าที่ชีวิตจะทำได้
  • Sr. Member
  • งดซื้อของเก็บเงินเพื่ออนาคต
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2011, 09:15:13 AM »
ผมใช่สาย CAT 5ครับ จิ้ก(ขอแล้ว)ลูกพี่เอามาใช้ เส้นละ2เมตร เอามามัดๆรวมกัน เสียใช้ได้ดีที่เดียวครับ
ข้อมูลครับ<br/> http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1556.msg28546#msg28546 fart-raccoon

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2011, 09:56:55 AM »
สายทองแดงแกนเดียวของแวมไพคับ เซ้งต่อเค้ามา
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2011, 10:05:45 AM »
แนะนำ   Canare  2S14 ครับ  เส้นเท่านิ้วโป้ครับ ผมใช้อยู่ ถูกดี (^_^)

ออฟไลน์ joke2010

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2011, 11:57:14 AM »
ผมใช้ของ tdk pcocc รายละเอียดเสียงดีครับ
ข้อมูลติดต่อครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=178.0

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2011, 03:36:10 PM »
งบ 750 แนะนำ TDK pcocc ครับ เสียงดีกว่าเมตรละ 1500 โดยประมาณ โดยเฉพาะซิสเต็มที่เสียงบางสักหน่อย
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2011, 03:38:05 PM »
อยากลองTDKอยู่เหมือนกันครับ เห็นบอกว่าเป็นผลึกเดี่ยว

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2011, 08:14:14 PM »
ที่ห้องผมใช้ PAD Dominus ครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Wizardmans

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2011, 08:16:04 PM »
ใช้ VDH CS122 อยู่ครับ

ที่อยู่ที่สามารถติดต่อได้ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=395.0

ออฟไลน์ Naichoo

• ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2011, 09:24:38 PM »
แนะนำ   Canare  2S14 ครับ  เส้นเท่านิ้วโป้ครับ ผมใช้อยู่ ถูกดี (^_^)
เห็นด้วยเลยเคยใช้ดีด้ายขอบอก
ติดต่อผมได้ที่นี่......http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=454.0

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2011, 11:17:36 PM »
สายทองแดงแกนเดียวของแวมไพคับ เซ้งต่อเค้ามา

คุณพี่ครับ เคยเปรียบเทียบกับแบบทองแดงฝอยมั๊ยครับ คิออยากรู้ว่าผลที่ได้ต่างกันอย่างไรน่ะครับ เพราะไม่เคยใช้แบบแกนเดี่ยวครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ออฟไลน์ Nine

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2011, 11:54:53 PM »
ใช้ VDH GOLD WATER  อยู่ครับ
ข้อมูลติดต่อ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1555.0

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011, 07:23:48 AM »
ไอซอส copper free คร๊าบ (^_^)
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011, 11:18:11 AM »

IXOS แบรนด์นี้ ผมชอบสายสัญญาณของเขา
แอบมาเชียร์ด้วยครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011, 12:37:43 PM »

IXOS แบรนด์นี้ ผมชอบสายสัญญาณของเขา
แอบมาเชียร์ด้วยครับ

ผมก็ชอบสายลำโพงรุ่นนี้คร๊าบ แม้ว่าจะแถมมาและเป็นรุ่นที่เล็กที่สุด แต่เสียงก็ ok แล้วครับ [))]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ numz

• หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011, 12:43:15 PM »

คุณพี่ครับ เคยเปรียบเทียบกับแบบทองแดงฝอยมั๊ยครับ คิออยากรู้ว่าผลที่ได้ต่างกันอย่างไรน่ะครับ เพราะไม่เคยใช้แบบแกนเดี่ยวครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

เคยแต่เทียบๆ กับสายฝอยของแบรนอื่นครับ  :D ในเรื่องเสียงผมว่าแกนเดี่ยวโฟกัสเครื่องดนตรีดูมันจะคมและนิ่งกว่าครับ แต่มันจัดทรงย๊ากยาก เพราะสายจะแข็งและอวบอ้วนกว่าสายฝอยเยอะเลยครับ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 01:00:28 PM »
ของผมเป็น MONTER MX-5 ต่อแบบไบไวร์ครับ jump hahaha no

ออฟไลน์ skanet

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2011, 10:30:11 AM »
JPS Super Blue II ครับ ก่อนหน้า 4S11 เข้าหัวครบเซ็ตจากคุณพจ เปลี่ยนเป็น QED Anv. Birewire รู้สึกได้ชัดเจนถึงความใส เป็นประกาย โหกัสดีขึ้น แต่ต้องแลกด้วนเสียงกลางที่ถดถอยลงไป ส่วน JPS ยังไม่ได้เข้าหัว ใช้แบบเปลือยไปก่อน รอเก็บตังส์ซื้อหัว Banana ของ Jenzen ครับ ส่วนสายสัญญาณ AQ G-Snake ครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2011, 08:23:50 PM »
ตูใช้เมตรละ 22 บ.เอง ใครพอมีเศษเหลือๆซัก 20-30เมตรให้ผมลองบ้าง :P