ผู้เขียน หัวข้อ: จะลองทำลำโพง Tranmissionline ช่วยแนะนำด้วย  (อ่าน 19135 ครั้ง)

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
Re: จะลองทำลำโพง Tranmissionline ช่วยแนะนำด้วย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2014, 04:26:31 PM »
ขอบคุณครับน้า Tryman แล้วผมจะมีข้อสังเกตุอย่างไรว่าเฟสแบบนี้ต้องใช้ออร์เดอร์ 1 หรือ 2 เพราะผมไม่มีเครื่องมืออะไรเลยครับ
ดอกลำโพงที่จะซื้อมีสเปคมาให้พรอ้ม ผมยังอยากให้เริ่มต้นที่ ตู้เปิดธรรมดาก่อน เพราะว่าเรายังสามารถลองผิดลองถูกกับตู้ตัวเดิมได้ตั้งแต่ยัดใย  ตัดต่อท่อ  เสริมไม้ ลดขนาดตู้(ถ้ามันใหญ่ไป) ลำโพงตู้สำคัญมากครับถ้าไม่ดีก็จบพาลงคลองไปเลย
อยากสนุกและได้คุณภาพเสียงที่ดี อาทิตย์นี้ NPE กำลังลดราคา ไปซื้อไมค์วัดความถี่ มาหนึ่งตัว 1000 บาท ถูกกว่าอุปกรณ์ครอสสเทพๆมากมาย แต่มันทำให้คุณสามารถ จบโปรเจคได้อย่างง่ายดายในเวลา ไม่เกิน สองสัปดาห์ครับ  โปรแกรมใช้วัด โหลดฟรี REW  ลองหากูเกิลดู ใช้ได้ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการวัดลำโพง แถมฟรีนี่สิ  ทำไมเพื่อนๆ ไม่ยอมใช้กันนะ  เห็นลงทุนอุปกรณ์กันมากมายดอกลำโพงราคาเป็นหมื่น ครอสส ทั้งตู้ไม่ต่ำกว่า 5000  แต่ไมค์ไม่ยอมซื้อ มีนคุ้มมากกว่าอะไรจริงๆ
เฟสลำโพงเราจะรู้ได้เมื่อวัดครับ ว่ามันพอดี และถูกต้อง การฟังด้วยหูผมยืนยันว่าไม่มีทางฟังออกว่าเฟสเบี่ยงเบนไปเท่าไหร่ ครอสสแต่ละ ออเดอ ให้เฟสเสียงที่เบี่ยงไปเม่เท่ากัน ดังนั้น ต้องใช้ที่ความถี่เหมาะสมและเฟสตรง เท่านั้น
ลำโพงธรรมดาๆ ที่เฟสดีดี มันจะฟังสบายมากๆ มีความเป็นดนตรี ถึงจะไม่ไฮเอนด์แต่ มันฟังเพราะนะครับ

รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ sw067362

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 115
Re: จะลองทำลำโพง Tranmissionline ช่วยแนะนำด้วย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2014, 05:15:43 PM »
อ้างถึง
ดอกลำโพงที่จะซื้อมีสเปคมาให้พรอ้ม ผมยังอยากให้เริ่มต้นที่ ตู้เปิดธรรมดาก่อน เพราะว่าเรายังสามารถลองผิดลองถูกกับตู้ตัวเดิมได้ตั้งแต่ยัดใย  ตัดต่อท่อ  เสริมไม้ ลดขนาดตู้(ถ้ามันใหญ่ไป) ลำโพงตู้สำคัญมากครับถ้าไม่ดีก็จบพาลงคลองไปเลย
อยากสนุกและได้คุณภาพเสียงที่ดี อาทิตย์นี้ NPE กำลังลดราคา ไปซื้อไมค์วัดความถี่ มาหนึ่งตัว 1000 บาท ถูกกว่าอุปกรณ์ครอสสเทพๆมากมาย แต่มันทำให้คุณสามารถ จบโปรเจคได้อย่างง่ายดายในเวลา ไม่เกิน สองสัปดาห์ครับ  โปรแกรมใช้วัด โหลดฟรี REW  ลองหากูเกิลดู ใช้ได้ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการวัดลำโพง แถมฟรีนี่สิ  ทำไมเพื่อนๆ ไม่ยอมใช้กันนะ  เห็นลงทุนอุปกรณ์กันมากมายดอกลำโพงราคาเป็นหมื่น ครอสส ทั้งตู้ไม่ต่ำกว่า 5000  แต่ไมค์ไม่ยอมซื้อ มีนคุ้มมากกว่าอะไรจริงๆ
เฟสลำโพงเราจะรู้ได้เมื่อวัดครับ ว่ามันพอดี และถูกต้อง การฟังด้วยหูผมยืนยันว่าไม่มีทางฟังออกว่าเฟสเบี่ยงเบนไปเท่าไหร่ ครอสสแต่ละ ออเดอ ให้เฟสเสียงที่เบี่ยงไปเม่เท่ากัน ดังนั้น ต้องใช้ที่ความถี่เหมาะสมและเฟสตรง เท่านั้น
ลำโพงธรรมดาๆ ที่เฟสดีดี มันจะฟังสบายมากๆ มีความเป็นดนตรี ถึงจะไม่ไฮเอนด์แต่ มันฟังเพราะนะครับ
ขอบคุณครับน้า เดี๋ยวผมให้ลูกสาวไปดูที่ NPE ได้มาแล้วต้องมาขอความรู้และวิธีการวัดต่างๆครับ

ออฟไลน์ kmin

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 15
    • http://radiant.lnwshop.com/
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2014, 07:16:46 PM »
ขอบคุณมากครับน้า Kmin ผมมีกราฟแค่ดอกทุ้มครับ ส่วนดอกอื่นเป็นดอกราคาถูกไม่มีกราฟมาให้ครับ
กราฟ dayton

ว่าจะให้ลองสองทางดูก่อน เห็นกราฟดอกทุ้มจบเลยครับ ตรงเสียงกลางหวังอะไรไม่ได้ คงได้เป็นสามทางอย่างเดียวครับ
 รูระบายผมก็ใช้ท่อนะครับดังนั้นปรับได้บ้างครับ ปกติที่ทำเบสก็เหลือๆครับ ผมเลยทำใหญ่สุดก็แค่ดอกหกนิ้วเท่านั้น หน้าก็กว้าง20cmลึก30cmเองครับ
 ต่อลองเล่นลองผิดลองถูกก่อนเลยก็ดีครับ ยังไงก็ซื้อมาแล้ว เวลาเครื่องมือมาจะได้แน่นกว่าเดิม มองๆศึกษาคอยล์และซีไว้เลยครับ สนุกแน่ๆ

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2014, 08:29:00 PM »
ขอบคุณครับน้า Tryman แล้วผมจะมีข้อสังเกตุอย่างไรว่าเฟสแบบนี้ต้องใช้ออร์เดอร์ 1 หรือ 2 เพราะผมไม่มีเครื่องมืออะไรเลยครับ

เอามาแล้วครับ ขอความรู้ด้วยคนครับ  [0002053E]

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2014, 10:12:25 PM »

เอามาแล้วครับ ขอความรู้ด้วยคนครับ  [0002053E]
หมายถึงเอาไมค์มาแล้วใช่ไหมครับ
ไปสมัครเวป REW  แล้วโหลดโปรแกรมมาเลยครับ
มีคู่มือและติวเตอร์เยอะ ใน youtube
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2014, 08:50:20 PM »
วันนี้ได้ตู้ลำโพงมาแล้วครับ..มันหนักมาก

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2014, 08:54:38 PM »
น้าๆครับในเว็ปเขาแนะนำให้บุตู้ลำโพงด้วย ผมเห็นรูปที่น้าKmin โพส เขาใช้ฟองน้ำรังไขหาซื้อได้ที่ไหนครับ หรือจะใช้ใยขาวธรรมดาได้หรือเปล่าครับ

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2014, 01:23:19 AM »
 พวกร้านขายแผ่นหนัง แผ่นฟองน้ำมีครับ เป็นแผ่นใหญ่ไม่แพงสามร้อยกว่าแต่งานก็ตามราคา ถ้าเอาดีหน่อยไม่แพงมาก(สำหรับผมก็ยังแพง)ก็นัฐพงษ์ครับท่าน
   ถามก่อนตกลงในตู้ทางยาวเท่าไรครับ
  ใยขาวจะบางกว่า ผมลองมาหลายแบบ ฟองน้ำติดง่ายสุด ตัดตามร่องง่ายไม่ต้องตีเส้น ตัดใหญ่กว่าแบบนิด ยัดไปมันก็เบียดกันดีไม่มีหล่น
ประหยัดหน่อยก็ผ้าห่ม ผมว่าดีกว่าใยขาวครับ โดยหลักบุเพื่อเก็บเสียงกลางแหลม แต่ผมบุแค่ท่อนแรกประมาณแค่ครึ่งเมตรแรก
เพราะไม่ต้องการให้ไปกระทบความเร็วเสียงในตู้ลำโพง ทางเดินเสียงในตู้ผมออกแบบมายาวพอแล้ว ผมและท่านหัวอกเดียวกันครับ ไม่มีปัญญาเล่นดอกแพงๆ

***ที่ผมบอกไปเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ อย่าเชื่อครับ ฟังๆไว้แล้วทดลองดูด้วยตัวเองครับ ถึงจะเป็น DIY แท้ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธันวาคม 2014, 02:36:15 AM โดย kmin »

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2014, 01:36:42 AM »
วันนี้ได้ตู้ลำโพงมาแล้วครับ..มันหนักมาก

แล้วเขากัดร่องมามันจะเข้ากับดอกท่านรึครับ ยิ่งเห็นดอกเสียงกลางแบบเว้าเหลี่ยมด้วย กลัวว่าจะได้แก้กันยุ่งครับ แล้วช่องระบายเป็นยังไงครับ

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2014, 02:00:57 AM »
 อันนี้ตู้เก่าผมเป็นMDF20mm(ตัวใหม่เป็นไม้ยางพารา) ตัวนี้แผ่นด้านหน้าลองแปะเพิ่มอีกเป็น40mm ผิวลามิเนท ลายไม้ ใช้ผ้าห่มบุครับ แนะนำให้ซื้อหลายๆแบบมาลองบุดู ไม่กี่ตัง สนุกดี ไฟไม่ดูด อิอิ [yellow-lol]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธันวาคม 2014, 02:31:59 AM โดย kmin »

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2014, 02:11:50 AM »
 ส่วนฐานรองข้างล่างที่ช่างรู้กันแต่ไม่ค่อยยอมบอก แนะนำให้ซื้อเดือยสลักตัวหนอนฝังไม้(มีแบ่งแพ็คขายที่โฮมโปร มีสองไซส์ เอาตัวใหญ่)ที่เห็นวางอยู่ตัวกลาง เป็นโลหะผสมไม่เป็นสนิม
 เจาะรูให้พอดีวางตัวหนอนและให้ลึกยาวพอ ใช้ตัวแอลหกเหลี่ยมขันตัวหนอนให้ฝังไม้ลงไปให้สนิทขอบไม้ เท่านี้ ท่านก็เล่นกับปลายแหลมที่มีวางขายในนัฐพงษ์
 มีทั้งเหล็กชุบดำ แสตนเลส และทองเหลืองปลายมนได้เล่นสนุกไปอีกยาวครับ ท่อเบสปลายมนผมซื้อมาอันละ30บาท(โคราช)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธันวาคม 2014, 02:41:30 AM โดย kmin »

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2014, 07:15:11 AM »
อ้างถึง
แล้วเขากัดร่องมามันจะเข้ากับดอกท่านรึครับ ยิ่งเห็นดอกเสียงกลางแบบเว้าเหลี่ยมด้วย กลัวว่าจะได้แก้กันยุ่งครับ แล้วช่องระบายเป็นยังไงครับ
ดอกทุ้มแหลมพอดีแต่ดอกกลางน้องเขาวัดจากปลายสุดของเหลี่ยมแล้วทำเป็นกลมเขาบอกทำง่ายหน่อนทำเหลี่ยมทำยาก [yellow-lol]

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2014, 07:28:58 AM »
ช่องระบายอยู่ด้านบนครับ  ส่วนความยาวทางเดินในตู้ไม่แน่ใจวัดไม่ค่อยถูกถ้าวัดจากดอกทุ้มจนถึงปลายท่อประมาณ 2.3 เมตร แต่ถ้าวัดจากด้านบนของตู้จนถึงปลายท่อประมาณ 1.9 เมตรครับ ต้องบุมากหรือเปล่าครับน้า

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2014, 03:18:59 PM »
ใน transmittion line มักจะบุขวางตู้ด้วยเพื่อให้ลมเดินทางออกมาช้าที่สุด แนะนำให้ซื้อแบบรังไข่ยึดติดฟนังเลย แล้วซื้อใยสังเคราะห์แบบสีขาวที่ใช้ยัดหมอน ไม่ใช่แบบบางๆ ที่บ้านหม้อ มายัดระหว่างทางเดินลมเป็นตัวจูนเบสด้วยครับ
แต่ตู้ปิดหมดแล้วจะติดฟองน้ำรังไข่ยังไงครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2014, 05:05:47 PM »
ขอบคุณมากครับน้า Tryman ผมก็ว่าจะใช้ฟองน้ำรังไขครับ ตู้ปิดหมดแล้วติดยากหน่อยคงใส่ตรงช่องดอกทุ้มกับช่องระบายด้านบนสามารถตัดแล้วยัดไปพอได้ครับ

ออฟไลน์ soonsak

• ถูกใจกด Like+ 53
  • Hi แล้วต้อง End
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2014, 07:56:00 PM »
 [frightened-11] เอาใจช่วยครับ ผมก็คงจะทำ OB ที่ค้างอยู่ป็นตัวสุดท้าย เพราะผมรู้แล้วว่าเอาดีไม่ได้ เงื่อนไข ทุน เวลา ความเยือกเย็น ความรู้ ผมไม่มีซักอย่างเลย อุปกรณ์ R C L ต้องมีตุนไ้วหลายๆค่า พอได้เสียงที่ถูกใจแล้ว ยังคาใจอีก ต้อง upgrade อุปกรณ์อีก Hi ไม่เคย end แตทำแล้วสนุกแน่นอนครับ ได้ความรู้ ได้ประสปการณ์ (ได้เสียตังค์) DIY MANIA เป็นกำลังใจให้ได้เสียงที่ถูกใจครับ  [yellow-lol]

ข้อมูลส่วมตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14393.0

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2014, 08:47:14 PM »
ครับน้าsoonsak  ตอนนี้พิมพ์คำว่า Tranmissionline ในกูเกิ้ลแล้วอ่านทำความเขาใจไปพร้อมภาคปฏิบัติเลยครับจากตอนแรกตั้งความหวังไว้มาก...ตอนนี้หวังทำเอาประสบการณ์แล้วครับยิ่งอ่านยิ่งพบว่าลำโพงประเภทนี้จูนยากขนาดเซียนยังว่ายากแล้วมือใหม่อย่างผมไม่รูจะใช้คำว่าอะไรดี.. [yellow-lol]

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 10 มกราคม 2015, 01:15:56 PM »
มาอัพเดทครับตอนนี้ได้ฟังเสียงแล้ว ครอสใช้ออเดอร์ที่สองจุดตัดที่ 650 Hz และ 4500 Hz ใช้อาร์ลดเสียงแหลมไว้ 4 โอห์ม  บุภายในตู้ด้วยใยสีขาวตามทางเดินของอากาศ เสียงแรกที่่ได้ยินต้องบอกว่าผิดหวังมากเสียงเบสไม่มีแถมยังเสียงแข็งนึกในใจคงต้องทุบตู้เปลี่ยนเป็นแบบเบสรีเฟล็ก...เลยพาลูกและภรรยาไปกินข้าว  ภรรยาบอกให้ปิดเครื่องผมบอกแกมประชดเปิดไว้เนี่ยแหละ....เดี๋ยวกลับมาจะทุบทิ้งแล้วไปกินข้าว 4 ชั่วโมง MP3 หมดเลยกดรีเพล..ฟังเสียงเริ่มฟังเข้าท่าแล้วเบสเริ่มนิ่มขึ้น...ตอนนี้ฟังมาน่าจะได้ 50 ชั่วโมงเสียงน่าจะเข้าที่พอสมควร   ต้องบอกว่าเบสอลังการสมคำเล่าลือฟังเพลง Mountain Drums เสียงกลองใบใหญ่มากเหมือนมาลั่นกลองอยู่ใกล้ๆพื้นห้องสะเทือนเลย..ต้องบอกว่าลำโพงทรานมิสชั่นไลน์ให้เสียงเบสโดยเฉพาะเบสล่างได้สมจริงมากแต่เบสบนของตู้นี้อาจไม่สะใจมากนัก.. สรุปเป็นลำโพงที่อาจไม่ใช่ให้เสียงที่ดีที่สุดแต่เป็นลำโพงที่ให้เสียงถูกหูและถูกใจผมมากครับ

[/url]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 10 มกราคม 2015, 04:07:28 PM »
 [huge-thumbs-up] [fb-smiling]

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 10 มกราคม 2015, 04:46:56 PM »
ยินดีด้วยครับน้า ทำแล้วถูกใจก็ถือว่าสำเร็จละครับน้า ฟังไปนานๆเบื่อค่อยมาปรับมาจุนมันจะสนุกและไม่เครียดครับ [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 10 มกราคม 2015, 06:06:55 PM »
ครับน้าเตรียม  ตอนแรกกลัวว่ามันจะไม่ถูกใจนี่แหละครับเครียด  พอทำเสร็จเป็นไปตามที่ชอบฟังเพลงทั้งวันมีความสุขดีครับ  ในอนาคตจะปรับจูนคงเป็นเรื่องอุปกรณ์ครับน้า  เพราะผมใช้อุปกรณ์บ้านๆมากครับ Coil ผมไปซื้อเหมาของเก่ามาราคารวมสามร้อยห้าสิบบาทแล้วมาทอนออกเพื่อให้ได้ค่าตามที่คำนวณ  ถ้าเปลี่ยนใช้ของดีน่าจะได้เสียงที่ดีขึ้นแต่กลัวดอกจะตามอุปกรณ์ดีๆไม่ได้อีกครับ(ดอกเสียงแหลมราคาคู่ละสองร้อยยี่สิบ ดอกเสียงกลางคู่ละร้อยสี่สิบ.. [yellow-lol])

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2020, 10:24:09 PM »
น้าครับ เป็นยังไงมั่งแล้วครับคู่นี้ จูนจบมั้ยอ่ะฮะ  [36snail]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2020, 02:40:24 PM »
น้าครับ เป็นยังไงมั่งแล้วครับคู่นี้ จูนจบมั้ยอ่ะฮะ  [36snail]
จบแล้วครับ เหลือเป็นลำโพงคู่หลักคู่เดียวที่ฟัง เปลี่ยนจุดตัดที่ 500Hz และ 4000Hz  ชอบที่จุดตัดนี้ มีเพื่อนมาฟังบอกว่ามีซับอยู่ด้วยหรือเปล่าเพราะเสียงเบสลงลึกดีครับ ตอนนี้เหลืออยากทำสีตู้ใหม่เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2020, 05:22:53 PM »
แจ่มเลยครับน้า  [finger2] [finger16] ปะลายไม้ หรือทำเคลือบสีครับ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2021, 04:13:26 PM »
ฟังลำโพงคู่นี้มานานมากกว่า 5ปีไม่รู้สึกอะไรเพราะไม่มีคู่เทียบ พอดีน้องที่ทำงานเก่ามาซื้อบ้านที่หมู่บ้านเดียวกัน ซื้อลำโพงของ Polk audio  RTIA5 มาให้ลองฟังเสียง จึงได้รู้ว่าลำโพงเราเหมือนเสียงกลางความถี่บางความถี่มันน่าจะหายไป เลยต้องหาวิธีว่าทำไมเสียงของเราจึงมีเสียงบางเสียงหายไป เป็นที่มามำให้วนเวียนอยู่ในห้องลำโพงหาความรู้ จนไปเจอกระทู้หนึ่งบอกว่าสามารถนำดอกวูเฟอร์มาทำเสียงกลางได้แต่ต้องทำห้องกั้นเพื่อไม่ให้ความถี่มันหักล้างกันเวลาใช้ครอสออเดอร์ที่สอง เลยมาดูตู้เราไม่ได้กันห้องดอกเสียงกลางแล้วใช้ครอสออเดอร์ที่สอง เลยลองเปลี่ยนครอสเป็นออเดอร์ที่หนึ่งลองดู เออ เสียงเหมือนว่ามาครบไม่ขาดหาย พอสู้กับ POLK ได้แล้ว

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2021, 04:22:10 PM »
หลังจากนำเอา spec ลำโพงแต่ละตัวมาลองคำนวณจุดตัดแล้วลองฟังเสียงซื้อคอยล์จากครอสเก่ามาเป็นกอง ถอดเข้าถอดออกจนได้จุดตัดที่ถูกหูที่สุดเป็นวงจรนี้ครับ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2021, 04:27:13 PM »
คอยล์่งจากเจ้าสำนักครับ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2021, 04:29:47 PM »
ต่อด้วยใช้สติกเกอร์แปะตู้แต่งหล่อเสียหน่อย
ก่อนติด

หลังติดหล่อขึ้น