ผู้เขียน หัวข้อ: power amp " หวานใจ " ใครก็รู้จัก แล้วต้องทำอย่างไรถึงจะเสียงดี ?  (อ่าน 183493 ครั้ง)

ออฟไลน์ sw067362

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 115
ขอบคุณมากครับ อ.แว่น ตอนนี้เปลี่ยนแล้ววัดไฟได้ปกติกำลังจะปิดปลั๊กปรากฏว่าไขควงไปโดนบอร์ดเสียงระเบิด..ปุ้งๆ...ตามด้วยควันและกลิ่นใหม้..โอ้คุณพระคงช่ววยไม่ได้แล้คราวนี้...ตอนนี้วัดไฟใหม่ได้ 66.5V ทั้งบวกและลบ.....คงยากจะเยียวยาล่ะ..... [bomb1-watermelon]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
ขอบคุณมากครับ อ.แว่น ตอนนี้เปลี่ยนแล้ววัดไฟได้ปกติกำลังจะปิดปลั๊กปรากฏว่าไขควงไปโดนบอร์ดเสียงระเบิด..ปุ้งๆ...ตามด้วยควันและกลิ่นใหม้..โอ้คุณพระคงช่ววยไม่ได้แล้คราวนี้...ตอนนี้วัดไฟใหม่ได้ 66.5V ทั้งบวกและลบ.....คงยากจะเยียวยาล่ะ..... [bomb1-watermelon]
อ้าว.... แล้วกัน ก็คงทะยอยเช็คทีละส่วนครับ
อันดับแรกปลดฟิวส์ไฟหลักออกก่อน ปลดสายระบบไฟเรกูเลตทั้งหมดออกจากบอร์ดเสียงก่อน ทั้งสองข้างครับ

จากนั้นสำรวจบอร์ดเรกูเลต RG-2 ด้วยสายตาว่ามีตัวไหนร้าว ดำ แตกบ้าง และถ้าได้กลิ่นไหม้จากตัวไหนก็จัดการได้เลยครับ ที่เหลือพวกไดโอดกับทรานซิสเตอร์คงต้องถอดหรือลอยขาออกมาวัดทดสอบทีละตัวครับ

หลังจากบอร์ดเรกูเลตเรียบร้อย ก็ต่อเข้าขดหม้อแปลง 45-0-45 ปกติ ทำทีละข้างครับ เปิดไฟเข้า ใช้มิเตอร์วัดไฟออกว่าปกติหรือไม่ ถ้าปกติก็ผ่าน แต่ถ้าต่ำกว่าหรือสูงกว่าปกติมากๆ ก็ต้องเช็คกันใหม่ครับ
หลังจากทำทั้งสองข้างแล้วก็ ปิดไฟ พักไว้ก่อน

มาดูบอร์ดเสียงกันต่อ ก็เช็คด้วยสายตาและจมูกเช่นกันครับ ตัวไหนออกอาการโคม่า ตัวบวม กระโหลกร้าว เลือดไหล ก็เปลี่ยนได้เลยไม่ต้องเช็คให้เสียเวลา
และถ้ากรณีเลือดไหล (น้ำยาจากตัวเก็บประจุไหล) ล่ะก็ ต้องถอดอุปกรณ์บริเวณที่โดนน้ำยาออก แล้วจับล้างครับ ใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดหลายๆรอบ แล้วเป่าให้แห้งก่อน ค่อยใส่ของใหม่เข้าไป

จากนั้นก็ดูให้ทั่วๆ ครับ ตัว R มีไหม้หรือสีเปลี่ยน ก็จัดเปลี่ยนไปเลยครับ ไม่ต้องเสี่ยงว่าจะเสื่อมในอนาคตอันใกล้นี้

ตัว VR ปรับค่า, ไดโอด, ทรานซิสเตอร์ ถอดออกมาวัดตรวจสอบทุกตัวครับ และทรานซิสเตอร์กำลังก็วัดด้วยเช่นกัน

หลังจากเช็คให้มั่นใจแล้ว ก็ต่อสายหลัก ประกอบให้เข้าที่และเตรียมพร้อมจ่ายไฟ และทำกระบวนการปรับกระแสสงบ และวัด DC Offset ใหม่อีกครั้งครับ  [fb-smiling]

ออฟไลน์ tommy

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
c คัปปลิ้ง 1 uf เป็นแบบมีขั้วบวกลบ ถ้าเปลี่ยนเป็น c โพลีโพรไพลีนแบบไม่มีขั้วได้ใช่ไหม  เห็นใช้เปลี่ยนกันอยู่

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
ใช้เป็นพวก  c MKT หรือ  MKP   จะ M-cap    SOlen  ก็ว่าไปครับ

• Member
  • *
wima mks พอจะได้ไหม

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
โห่ยังไม่ได้ทำกับเขาเลย ดอง...สงสัยต้องหาเจ้าของใหม่
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

wima mks พอจะได้ไหม

คำตอบมันอยู่ที่ตัวเสี่ยเองนั่นแหละครับ แต่ถ้ามีของอยู่ในบ้านอยู่แล้ว  และไม่คิดจะซื้อตัวใหม่อีกแล้วก็ เชิญตามบายครับเสี่ย

• Member
  • *
c 220 uf 6.3v หาซื้อไม่ได้เลย ใช้ c 220 uf 10 หรือ 16v ได้ไหม  เห็นคนขายบอกไม่ได้เพราะ v สูงกว่าอาจจะทำให้จุดอื่นทำงานเพี้ยนไป  ช่วยชี้แจงหน่อย ถ้าไมได้ใครพอมีบ้างครับ ขอแบ่งไปใช้หน่อยครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
c 220 uf 6.3v หาซื้อไม่ได้เลย ใช้ c 220 uf 10 หรือ 16v ได้ไหม  เห็นคนขายบอกไม่ได้เพราะ v สูงกว่าอาจจะทำให้จุดอื่นทำงานเพี้ยนไป  ช่วยชี้แจงหน่อย ถ้าไมได้ใครพอมีบ้างครับ ขอแบ่งไปใช้หน่อยครับ

เผาร้านเลยครับ

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร

[yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]   ตามน้ารุ่งว่าเลยครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

• Member
  • *
ร้านใหญ่แถวบ้านหม้อนี่แหละ  อุตส่าห์มาจากต่างจังหวัด ร้อนก็ร้อน หาซื้ออุปกรณ์เหมือนมารบ

• Member
  • *
ถ้างั้นก็แสดงว่าได้  เพียงแต่เราอย่าใช้ v ต่ำกว่าที่แบบกำหนดใช่ไหมครับ มีหลักการในการเลือกใช้ยังไงคือว่ามือใหม่หัดทำครับ หวานใจเสียงดีมากก็เลยอยากโมดูครับ  มีกับเขาอยู่เครื่องนึงน่ะ

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
220uF /6.3V สงสัยจะเป็น Blackgate  [smiling-tongue]

ฝากด้วยครับเสี่ย  ร้านใหญ่ๆ  ในบ้านหม้อบอกแบบนี้

• Member
  • *
c ตัวนี้น้าแว่นบอกว่ามีผลกับเสียง กะว่าจะรีแคปซีกระป๋องทั้งหมด ยี่ห้อELNAก็ไม่มีครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
รบกวนหน่อยนะคร๊าบบ led ที่อยู่ใน pcb regulate หายไป ถ้าไปซื้อมาใส่ต้องไปซื้อแบบไหนมาครับผม ตอนนี้เอาบอร์ดเก่าของซากเครื่องเก่ามาจั๊มแทนอยู่ครับ เหมือนป๋าจะชอบ แต่คงต้องเปลี่ยนซีคับปิ้งให้ค่าเยอะกว่านี้ แกว่า เบสยังไม่วัยรุ่น บางไป
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

รบกวนหน่อยนะคร๊าบบ led ที่อยู่ใน pcb regulate หายไป ถ้าไปซื้อมาใส่ต้องไปซื้อแบบไหนมาครับผม ตอนนี้เอาบอร์ดเก่าของซากเครื่องเก่ามาจั๊มแทนอยู่ครับ เหมือนป๋าจะชอบ แต่คงต้องเปลี่ยนซีคับปิ้งให้ค่าเยอะกว่านี้ แกว่า เบสยังไม่วัยรุ่น บางไป
LED สีแดง 3mm แบบสว่างปกติครับ สหพิพัฒน์มีขายแน่ๆ ส่วนร้านอื่ต้องลองก่อนว่าสว่างแค่ไหน ถ้าเป็นแบบซุปเปอร์ไบร์ทไม่แนะนำให้ใช้ครับ ค่า Vf ต่างกันพอสมควร และจะทำให้อายุใช้งานไม่ทนครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
LED สีแดง 3mm แบบสว่างปกติครับ สหพิพัฒน์มีขายแน่ๆ ส่วนร้านอื่ต้องลองก่อนว่าสว่างแค่ไหน ถ้าเป็นแบบซุปเปอร์ไบร์ทไม่แนะนำให้ใช้ครับ ค่า Vf ต่างกันพอสมควร และจะทำให้อายุใช้งานไม่ทนครับ

ขอบคุณครับพี่แว่น ^^ ไว้จะชักภาพมาฝากตอนลงกล่องของพ่อผม 5555 แอมป์เรนเจอร์ชัดๆ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ wood

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2
  • LimItED ediTioN
โห่ยังไม่ได้ทำกับเขาเลย ดอง...สงสัยต้องหาเจ้าของใหม่
รับครับ ในฝันเลยหวานใจเนี่ย  [yemo01]

ออฟไลน์ suriya4320

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
มีวิธี ทำให้วงจรนี้ได้สัก 200 วัตต์ไหมครับ

มีวิธี ทำให้วงจรนี้ได้สัก 200 วัตต์ไหมครับ
คร่าวๆ อย่างน้อยต้องเพิ่มไฟภาคกำลังไปอีกพอสมควร + เปลี่ยนเอาต์พุต และขนานเพิ่มอีก 2 คู่
รวมถึงเพิ่มเกน global feedback ด้วย

แต่ความยากของมันคือการคุมเกนสเตจต่างๆให้มันเสถียรครับ วงจรนี้ทำในยุคที่ทรานซิสเตอร์ความไวยังไม่เร็วเว่อร์เหมือนปัจจุบัน ขนาดทำตามวงจรเดิมๆ ปกติ ถ้าใช้อะไหล่ ณ ตอนนี้ เสี่ยงออสซิลเลตพอสมควร ยังต้องปรับชดเชยแต่ละจุดเพิ่มอีกพอสมควร  ถ้ายิ่งเพิ่มเกนต้องปรับช่วยอีกเยอะเลยครับ

ที่แน่ๆ เสียงเปลี่ยนชัวร์ ความน่าสนใจของเสียงแบบเดิมของวงจรอาจจะขาดไปเลยก็ได้

ดีไม่ดี สู้หาวงจรในยุคใหม่ๆที่ให้พละกำลังตามต้องการ อาจจะดีกว่าก็ได้ครับ

ออฟไลน์ suriya4320

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
ขอบคุณครับน้าแว่น
คร่าวๆ อย่างน้อยต้องเพิ่มไฟภาคกำลังไปอีกพอสมควร + เปลี่ยนเอาต์พุต และขนานเพิ่มอีก 2 คู่
รวมถึงเพิ่มเกน global feedback ด้วย

แต่ความยากของมันคือการคุมเกนสเตจต่างๆให้มันเสถียรครับ วงจรนี้ทำในยุคที่ทรานซิสเตอร์ความไวยังไม่เร็วเว่อร์เหมือนปัจจุบัน ขนาดทำตามวงจรเดิมๆ ปกติ ถ้าใช้อะไหล่ ณ ตอนนี้ เสี่ยงออสซิลเลตพอสมควร ยังต้องปรับชดเชยแต่ละจุดเพิ่มอีกพอสมควร  ถ้ายิ่งเพิ่มเกนต้องปรับช่วยอีกเยอะเลยครับ

ที่แน่ๆ เสียงเปลี่ยนชัวร์ ความน่าสนใจของเสียงแบบเดิมของวงจรอาจจะขาดไปเลยก็ได้

ดีไม่ดี สู้หาวงจรในยุคใหม่ๆที่ให้พละกำลังตามต้องการ อาจจะดีกว่าก็ได้ครับ

• Member
  • *
คือว่าผมไม่ได้ร่วมกรุ๊ปบายกับเขาหรอกครับ  แต่มี MA-200 อยู่เครื่องนึงครับ ซื้อมือสองมาหลายปีแล้ว  อยากสนุกก็เลยเข้ามาแจมด้วยครับ ได้ความรู้มากมายจากผู้รู้ที่อยู่ในเว็ปนี้  จากที่ไม่ค่อยเป็นอะไร  ตอนนี้ดีขึ้นเยอะเลย ขอบคุณคุณ Audiomania และลุงเฉยที่นำเครื่องเสียงคุณภาพดีมาให้ทำกันครับ ตอนนี้ผมมี รุ่น PR-1 และ SA-3 เคยตั้งกระทู้ถามไปหลายครั้ง ก็ได้เก็บเกี่ยวความรู้ไปมากมาย

• Member
  • *
MA-200 เสียงมันมีเสน่ห์ครับ เคยฟังตัวอื่นอยู่พักนึง คิดถึงเสียงมันก็กลับมาฟังอีก  MA-1ก็มีครับเพิ่งได้มาไม่นาน เพิ่งซ่อมบอร์ดเรกูเรตเสร็จ ไฟมาตามสเปคแล้ว ยังต้องปรับปรุงเมนบอร์ดอีกหน่อย (เปลี่ยนซีอีเล็คโตร+เดินสายกราวด์ใหม่) เสียงใช้ได้เลยครับ