ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ อุปกรณ์ในรถยนต์ตัวนี้แทนกันได้ไหม?  (อ่าน 2566 ครั้ง)

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 33
ขอความช่วยเหลือจากท่านผู้รู้ครับ

อุปกรณ์ในรถยนต์ในภาพใหม้ ไม่ทราบว่าใช่ RELAY หรือไม่ ตัวด้านขวาในรูป(มีแต่กล่องอายุกว่า 20 ปีแล้ว) ติดตั้งอยู่ในกล่องฟิวส์ นำตัวอย่างไปซื้อ ร้านค้ากลับส่งแบบตัวด้านซ้ายมาให้ ผมก็ว่าแบบนี้ที่บ้านมีอยู่ 3 ตัวแล้วจึังไม่ได้ซื้อมา

ต้องรบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายว่ามันใช้แทนกันได้จริงหรือ ดูจากวงจรก็ไม่เหมือนกัน (หรือเราไม่รู้ความหมายของวงจร) แต่ขาแบบเดียวกัน เท่ากัน เสียบเข้าที่เดิมได้ (แต่ทำงานตามหน้าที่เดิมได้หรือไม่?)

เพิ่มเติม อาการเริ่มต้นจากใช้รถแล้วเปิดแอร์ไม่ทำงาน มาสังเกตภายหลังทราบว่าไฟแผงหน้าปัดไม่ขึ้น(ก่อนสตาร์ทที่จะมีไฟโชว์ เมื่อสตาร์ทแล้วจะดับลง) ไฟเลี้ยวไม่ทำงานเว้นไฟกระพริบ พอเปลี่ยนฟิวส์ก็ใช้ได้ครู่เดียวฟิวส์ก็ขาดอีก มาตรวจพบว่าอุปกรณ์ดังกล่าวใหม้เสียแล้ว (ไหม้มาแต่เมื่อใดไม่ทราบ)

เมื่อถอดอุปกรณ์ดังกล่าวออกแล้ว(หากฟิวส์ไม่ขาด) แอร์ ไฟหน้าปัด มาตรวัดความร้อน มาตรน้ำมัน รวมถึงไฟเลี้ยวก็ยังทำงานปกติ หากไม่ใส่จะส่งผลอะไรหรือไม่(เพียงทดสอบ)

ฟิวส์จุดที่ว่าขาดในคู่มือรถระบุว่าเป็นไฟหน้าปัดแต่ไหงไปพ่วงกับแอร์ได้

รบกวนท่านผู้รู้ให้ความกระจ่างว่าอุปกรณ์ดังกล่าวเป็นชนิดเดียวกันและใช้แทนกันได้หรือไม่

ขอบพระคุณครับ
 [res] [res] [res]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

คนนั่งรถเมล์ แท็กซี่ มอไซด์รับจ้าง สองแถว.... ขอตอบว่า this is RELAY ที่ใช้ตัดต่อระบบไฟในรถยนต์ (บางครั้งก็เห็นไปใช้งานอื่นๆบ้าง) ครับ เท่าที่ดูจากสัญญลักษณ์ที่ข้างลำตัว ตัวซ้ายมือที่เห็นขาอ่อนนั้น ไม่น่าจะเหมือนกับอีกสองตัวที่เหลือครับ สำหรับตัวที่ไม่เห็นขาอ่อนทั้งสองตัวนั้นดูสัญญลักษณ์แล้วเหมือนกันครับเสียบแทนกันได้ ขา 1 & 2 คือขดลวด ขาที่เหลือทำตัวเป็นสวิทช์ครับ ดูคำตอบของท่านอื่นๆด้วย.. มาช่วยกันดูขาอ่อนนรีเลย์ ฮิ ฮิ

ออฟไลน์ kla2000

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
ถ้าขาตรงกันก็ใช้แทนกันได้ครับ ส่วนใหญ่จะตรงกัน ให้ดูที่รูปข้างตัวมัน ขอยกตัวอย่าง ตัวซ้ายมือ กับ ตัวขวามือ ขาเลข 1 กับ ขาเลข 2 ของตัวขวามือ ตำแหน่งขามันตรงกับ ขาเลข 85 กับ ขาเลข 86 หรือไม่ เมื่อหงายขามันดู (มันจะมีเลขบอกที่ขา) อีกสามขาที่เหลือก็ทำเช่นเดียวกัน เทียบดูเหมือนกัน ถ้าตรงกันหมดก็ใช้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
แล้วที่ถอดรีเลย์ตัวนี้ออกมาแล้วอะไรไม่ทำงานบ้างครับ อยากทราบว่ามันเป็นรีเลย์อะไรครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
ตัวซ้ายมือ มี NO ตัวกลางและขวามือ มี NO กับ NC

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 ตัวซ้าย 30 เป็นไฟแบต 85 เป็น ACC (ไฟจากสวิทช์กุญแจ)  86 เป็น กราวด์  ส่วน 87 ทั้งสองขั้วสำหรับต่อไปใช้งานครับ  ส่วนตัวขวา เข้าใจว่าเป็นตัวที่มีปัญหา และน่าจะมาจากกล่องฟิวส์ ถ้าเป็นตัวนี้ ให้เอาไปตัวอย่างไปที่วรจักร แล้วบอกเค้าว่าเอาแบบนี้ตัวนึง แล้วมาเปลี่ยนครับพี่
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาให้ความรู้ครับ

ถ้าจะใช้เวลาตอบสั้นกว่าเวลาที่ผมตั้งคำถามเสียอีก [yes-raccoon]

ใช่ครับผมควรไปวรจักรซื้ออุปกรณ์ตัวใหม่มาใช้หากที่มีอยู่ใช้แทนกันไม่ได้  เพราะอย่างไรเสียผมก็ต้องไปบ้านหม้อเป็นกิจวัตรอยู่แล้ว  [phok]

แต่เนื่องจากผมมีอุปกรณ์ชนิดนี้อยู่ 3 ตัว หากตัวใดตัวหนึ่งหรือมากกว่าทำหน้าที่เดียวกัน ก็จะได้ไม่ต้องซื้อใหม่ครับ

ส่วนหากถอดรีเลย์ตัวนี้ออกแล้วอุปกรณ์ใดไม่ทำงานบ้าง ยังไล่ไม่พบครับ

อีกอย่างขอเรียนให้ทุกท่านทราบไว้แลยว่าผมยังกลัวเรื่องไฟอยู่ครับ  [tremor-raccoon]

[res] [res] [res]

ออฟไลน์ pansak

• ถูกใจกด Like+ 38
ดูกระแสด้วยครับ อย่าให้ต่ำกว่าของเดิม

ขอบพระคุณครับ