ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ลงมือสร้าง SymPrime : The Builder  (อ่าน 200712 ครั้ง)

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
กระทู้ลงมือสร้าง SymPrime : The Builder
« เมื่อ: 11 มิถุนายน 2014, 06:22:49 PM »

กระทู้ต้นเรื่องโครงงาน SymPrime รายละเอียดทั้งหมด ยาวหน่อยนะครับ ถ้าสงสัยเรื่องวงจรและที่มาที่ไป ก็ตามอ่านในกระทู้นี้ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=17134.0

ส่วนกระทู้ ลงมือสร้าง SymPrime : The Builder นี้จะว่าด้วยการลงมือสร้าง SymPrime ที่ทำกรุ๊ปบายโดยเฉพาะ จะเสริมในเทคนิคเล็กๆน้อยๆ การสร้าง การปรับแต่ง แก้ไขปัญหา เท่านั้นครับ ซึ่งจะโพสสอบถามในกระทู้นี้

ส่วนขั้นตอนและรายละเอียดทั้งหมด ผมเขียนไว้ในคู่มือประกอบที่ไปกับ PCB แล้ว ให้ยึดขั้นตอนตรงนั้นเป็นหลักครับ ในกระทู้นี้จะเป็นเพียงส่วนเสริมเข้าไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2014, 03:00:55 AM โดย audiomania »

Re: กระทู้ลงมือสร้าง SymPrime
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2014, 06:23:13 PM »
เริ่มต้นดี มีชัยไปกว่าครึ่ง คือเตรียมอุปกรณ์ เครื่องมือต่างๆ ให้พร้อม

เรื่องอุปกรณ์เพิ่มเติม ฮีตซิงค์ครีบตั้งแบบในรูปก็เป็นฮีตซิงค์มาตรฐานของคิงส์ซาวด์ครับ ในบ้านหม้อหาได้ไม่ยาก ร้านประกิต บ้านหม้อพลาซ่ามีหลายที่ ส่วนต่างจังหวัดผมไม่แน่ใจว่าร้านไหนจะมีบ้างน่ะครับ

ถ้าเน้นประกอบแล้วพอดีๆ PCB ก็ใช้ความกว้าง 6 นิ้ว (15cm) วงจรนี้ไบอัสไม่ได้มากมายนัก ขนาดนี้กำลังพอดีครับ อุ่น พอดีๆ
ถ้าจะเผื่อความร้อนมากขึ้น อาจจะใช้รุ่น 8 นิ้ว (20cm) ซึ่งจะเกิน PCB มาด้านละประมาณ 1 นิ้ว ก็ใช้ได้ไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับ

อันดับแรก เอากระดาษแบบทาบซิงค์ชิดขอบด้านล่าง เล็งระยะกึ่งกลางจากระยะซ้าย-ขวาที่พิมพ์ไว้ให้เท่ากัน  ติดขอบด้วยกระดาษกาว แล้วใช้เหล็กนำศูนย์หรือตะปูคอนกรีต ตีกึ่งกลางตำแหน่งรู เพื่อให้ดอกสว่านไม่ดิ้น เจาะได้ง่ายขึ้น

วัดระยะอุปกรณ์ และดัดขาให้ได้ถูกต้อง

เตรียมลวดจัมพ์ ขดลวด อันหนึ่งพันหมุนทวนเข็มนาฬิกา อีกอันหนึ่งพันหมุนตามเข็มนาฬิกา เสร็จแล้วใช้คัตเตอร์ขูดน้ำยาที่เคลือบปลาย และไล้ตะกั่วให้เรียบร้อย

อุปกรณ์อื่นๆ ให้ดัดขาตามระยะที่อยู่บน PCB

ทะยอยใส่อุปกรณ์จากตัวที่มีความสูงน้อย ไปหามาก

เกือกม้าปรับอยู่ในตำแหน่งทวนเข็มนาฬิกาสุด เพื่อให้ค่ากระแสไบอัสอยู่ที่ตำแหน่งต่ำสุดก่อน
C กระป๋อง ให้ดูจุดสีขาวที่ระบุว่าเป็นขั้วลบให้ตรงกับตัวถัง C

ก่อนเริ่มใส่ทรานซิสเตอร์บนฮีตซิงค์ก็ทดสอบวัดระยะ เพื่อดัดขาให้ตรงตำแหน่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2014, 10:49:46 PM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2014, 06:23:29 PM »
เตรียมอุปกรณ์ในการติดตั้งฮีตซิงค์ให้พร้อม

ปาดซิลิโคนให้ทั่วๆ แต่บางๆ อย่าให้หนาเกินไป
สิ่งต้องห้าม... ซิลิโคนไฮเปอร์ที่มีส่วนผสมโลหะที่ใช้้กับ CPU คอมพิวเตอร์ ห้ามใช้ครับ เพราะมันนำไฟฟ้าได้ การควบคุมไม่ให้มันเลอะหรือช็อตไปยังซิงค์หรือขาอื่นๆ ทำได้ยากครับ
ที่ต้องระวัง... ดูเบอร์ให้ตรงตำแหน่งให้ดีครับ และการขันสกรู ยึดจานบินใช้แรงขันให้แน่นสักนิด แต่กับทรานซิสเตอร์ตัวเหลี่ยมเล็ก ให้ขันแค่พอตึงมือครับ อย่าใช้แรงเยอะ เดี๋ยวตัวถังพลาสติกอันบอบบางจะแตกไปซะก่อน และขันเสร็จแล้วค่อยบัดกรีขาทรานซิสเตอร์ภายหลัง จะได้ไม่มีแรงงัดที่จุดบัดกรี

เช็คความเรียบร้อย และต่อขั้วต่อลำโพง และแจ๊ค RCA อินพุตได้เลย หากต่อสายไปที่แท่น ให้ต่อ R 100k ติดกับแจ๊ค RCA

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2014, 02:38:00 AM โดย audiomania »

Re: กระทู้ลงมือสร้าง SymPrime (จองพื้นที่ไว้ก่อน)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2014, 06:23:47 PM »
ก่อนต่อไฟเข้าแผงวงจรหลัก

ให้วัดไฟเลี้ยงก่อนครับ ทดสอบไฟเลี้ยงทั้งสองซีก ควรจะได้แรงดันประมาณ (1.4 x แรงดันหม้อแปลง) - 1.4 โดยอาจต่างจากค่านี้ไม่เกิน 10%

เสร็จแล้วปิดสวิตซ์ รอให้ไฟคายประจุออกไปก่อน แล้วต่อไฟเลี้ยงทดสอบที่แผงหลักข้างหนึ่งก่อน ทำทีละข้างเพื่อความปลอดภัย ตลอดการวัดให้ระวังปลายมิเตอร์หรือปากคีบให้มากๆ เพราะถ้าหล่นหรือแตะลดวงจรอาจทำให้วงจรเสียหายได้ ถ้าไม่แน่ใจเรื่องการย้ายสายวัดขณะเปิดไฟ ก็ให้ปิดสวิตซ์ก่อน และรอก 3 นาทีให้ไฟหมดประจุ แล้วค่อยย้ายสายวัด ค่อยๆทไแบบนี้ก็ได้ครับ ปลอดภัยดี

ก่อนอื่นต้องจัมพ์อินพุต RCA ลงกราวด์ และต่อไฟหลักให้ถูกต้อง จากนั้นต่อวัดแรงดัน DC Offset ที่เอาต์พุตขั้วลำโพง ค่าที่ได้ควรจะเป็นไฟต่ำๆ ไม่เกิน +- 30mV

เสร็จแล้วย้ายมาวัดคร่อมชุด R0.5 โอห์ม 3 ตัวขนาน เพื่อวัดกระแส Idle
ค่อยๆ หมุนตามเข็มเพื่อเพิ่มค่าเบื้องต้น ให้อ่านที่มิเตอร์ได้ค่าราว 9mV ก่อน จากนั้นรอซักพักใหญ่ๆ้ จนซิงค์เริ่มมีอุณหภูมิ จึงค่อยปรับละเอียดให้ได้ค่าราว 10.8mV

เสร็จแล้วปิดสวิตซ์ รอให้ไฟคายประจุออกไปก่อนซัก 3 นาที แล้วต่อไฟเลี้ยงไปยังอีกข้างที่เหลือ ทำการวัดและปรับเช่นเดียวกับข้างแรก

โดยอาจจะสลับวัดเทียบกันสองข้างให้ได้ค่าที่เท่ากัน

เสร็จแล้วก็ปิดสวิตซ์  รอให้ไฟคายประจุออกไปก่อนซัก 3 นาที แล้วปลดจัมพ์ที่อินพุต RCA ออกทั้งสองข้าง และลองต่อสัญญาณจากปรีเข้ามาทดสอบ โดยแนะนำว่าให้ลดโวลุ่มต่ำสุดไว้ ก่อนเปิดเครื่อง เพราะแอมป์ SymPrime นี้ตั้งเกนไว้ค่อนข้างเยอะพอดู ถ้่าสัญญาณป้อนเข้ามาแรง บิดโวลุ่มนิดเดียวอาจจะดังลั่นได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2014, 02:58:15 AM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2014, 10:00:03 PM »
อันนี้รูปลงอุปกรณ์ครบแล้ว ก่อนเดินสาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2014, 10:51:08 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: กระทู้ลงมือสร้าง SymPrime (จองพื้นที่ไว้ก่อน)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2014, 10:51:45 AM »
ประกอบไปได้นิดหน่อยแล้วครับ โดน pcb ค่อนข้างฟิกซ์กับอุปกรณ์เลยต้องหยุดไปหาที่เหมาะสมมาใช้ก่อนครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2014, 04:38:51 PM »
ลืมบอกไปนิดนึงครับ  [embarrassed]
R feedback 22k ที่ลงไว้ในรายการว่า 2W, นั้น ให้ลดขนาดเหลือ 1W ตาม PCB ครับ

และถ้ารู้สึกว่าเกนปัจจุบัน (ประมาณ 40) มันแรงเกินไป บิดโวลุ่มนิดเดียวดังเกินล่ะก็ ก็สามารถลดค่า Rfeedback นี้จาก 22k ลงได้ครับ
เช่นค่า 15k ก็จะได้เกนราวๆ 27 นิดๆ ก็จะเท่ากับแอมป์ท้องตลาดทั่วไปครับ

เมื่อกี๊ดูโพย R takman น้า chaotong มี REX75 ค่า 20k 1W อยู่ ก็จะได้เกนราวๆ 36 ครับ ก็ใช้ได้เลย

ปล. วันนี้เริ่มส่งของที่มี R แล้ว เบื้องหลังของ R feedback 22k 1W, R feedback ลงกราวด์ 560 โอห์ม
นี่ผมซื้อเกินจำนวนเป็นร้อยเหมือนกัน เพื่อแยกวัดค่าจับคู่ไปในแต่ละชุด เพื่อให้เกนทั้งสองข้างเท่ากันจริง

เพราะฉะนั้นท่านที่อยากจะเปลี่ยนเกรดอุปกรณ์ หรือหาอุปกรณ์เอง ผมแนะนำให้เลือก R ในสองตำแหน่งนี้ จับวัดหาคู่ให้ใกล้เคียงกันที่สุดครับ
ส่วนตัวอื่นๆ มีผลน้อย แต่ไม่แนะนำ Carbon composite ครับ ถ้าอยากจะใช้จริงๆ ก็คงมีเฉพาะ ทางผ่านเสียง R2.2k ที่ถัดจาก C input กับ 10โอห์ม และ 5.6โอห์ม 2W ตัวใหญ่ ที่เอาต์พุต zobel เท่านั้นครับ ที่ยอมให้ใช้ได้และไม่มีผลมากหากค่าจะเลื่อนไปบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กรกฎาคม 2014, 02:10:36 AM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2014, 06:13:43 PM »
เพิ่งดูรูปที่พี่เล็กลงไว้ ขนาด R ตรง LED แสดงสถานะไฟเลี้ยง ยังจัด Takman มาใส่จนได้  [frightened-12]
ตรงนั้นผมใช้แค่ 1/8W คาร์บอนบ้านๆ เท่านั้นครับ

ตัวพิเศษๆ จริงๆ เอาไว้เน้นที่ทางผ่านเสียงก็พอล่ะครับ  [huge-thumbs-up]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มิถุนายน 2014, 11:32:38 PM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2014, 07:23:03 PM »
  อ๋อ...ทราบแล้วครับ พอดีแกะมาจากเครื่องเก่าๆที่ทำน่ะครับไม่ได้ใช้ของใหม่เจอค่าตรงจับ match ได้ก็ใส่เลย บนบอร์ดไม่ได้ใช้ของใหม่เลยครับ ยิ่งตัวเล็กๆน่ะ R ธรรมดาในบ้านผมไม่น่าจะมีเลยครับก็เลยต้องใส่ไปจะทะลวงก็น่าเกลียดเกิน
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2014, 09:26:14 PM »
ขาด R สองค่านอกนั้นลงหมดแล้วไว้รอทำพร้อมเพื่อนๆครับระหว่างนี้ก็ไปเตรียมภาคจ่ายไฟไปเรื่อยๆก่อน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2014, 09:53:22 PM »
ภาคจ่ายไม่มีงบเก็บเอาจากเครื่องเก่ามาใช้ครับ จัดชุดเล็กครับ +/- 10000uF/100v RIFA Oil cap mono ซ้าย - ขวา

ออฟไลน์ kang2499

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
Re: กระทู้ลงมือสร้าง SymPrime : The Builder
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 12:43:10 PM »
สอบถามอาจารย์แว่นหน่อยครับ c silver mica 330pf ใช้แทน 220pf เสียงจะต่างจากตัวต้นแบบที่จารย์ทำมากไหมครับพอดีมีค่า
นี้เก็บอยู่ครับ

Re: กระทู้ลงมือสร้าง SymPrime : The Builder
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 03:13:15 PM »
สอบถามอาจารย์แว่นหน่อยครับ c silver mica 330pf ใช้แทน 220pf เสียงจะต่างจากตัวต้นแบบที่จารย์ทำมากไหมครับพอดีมีค่า
นี้เก็บอยู่ครับ
ใช้ได้เลยครับ ตัวต้นฉบับของ Mike B. ก็ใช้ 330pF ครับ จุดนี้ค่าต่างกันไม่มาก ไม่มีผลต่อวงจรครับ

ออฟไลน์ wan2012

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2014, 06:33:25 PM »
รบกวนช่วยตรวจทานให้ด้วยครับ ต้องรีบลงมือก่อนเพราะเดี๋ยวต้องพักไป el84 เพราะแท่นเสร็จแล้ว ช่วงนี้ได้ดมตะกั่วชื่นใจแน่ๆ 555

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2014, 11:57:12 PM »
แวะมาดูขนาดฮีทซิ้งค์อีกรอบ พร้อมทั้งประมาณการพื้นที่ผิว  [chick-milk-bottle]

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2014, 12:00:14 PM »
มาส่งการบ้านครับ [chick-guitar]

ตอนนี้ยังขาดหม้อแปลงกับซิ้ง เดี๋ยวไปหางบมาจัดก่อน [chick-dance2]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2014, 01:46:51 PM »
ขอถามครับ แอมป์ตัวนี้เราไม่จำเป็นต้องใส่ป้องกันลำโพงใช่มั้ยครับ [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2014, 02:11:03 PM »
ขอถามครับ แอมป์ตัวนี้เราไม่จำเป็นต้องใส่ป้องกันลำโพงใช่มั้ยครับ [confused-raccoon]
อือม์.. คำถามนี้ตอบยากครับ
คือถ้ามั่นใจว่าเราบัดกรีแน่นหนา เรียบร้อย และการใช้ไม่เปิดอัดเกินกำลัง หรือเสี่ยงช็อตสายลำโพงแแล้วล่ะก็ โอกาสพังมีน้อยครับ
แต่ถ้าบัดกรีไม่แข็งแรง ขันสกรูยึดจานบินผิดวิธีหรือผิวหน้า PCB หรือ กล่องเปิดโล่งมีฝุ่นสะสมและความชื้นแอรฺ์เป่าใส่บ่อยๆ วันนึงมันอาจจะเป็นปัญหาทำให้วงจรทำงานผิดพลาดได้ครับ
ซึ่งแบบนี้การใส่ป้องกันลำโพงก็เป็นปราการด่านสุดท้ายช่วยไม่ให้ลำโพงไหม้ได้ คือแอมป์พังก็พังไป ป้องกันลำโพงตัดเอาต์พุตช่วยได้ระดับนึง
แต่ปัญหาของการเดินสายกับวงจรป้องกันลำโพงต้องเช็คขั้วให้ดี โดยเฉพาะการโยงระบบกราวด์ อาจจะก่อให้เกิดกราวด์ลูปได้เช่นกัน เพราะวงจรป้องกันเกือบทั้งหมดในบ้านเรา รวมระบบกราวด์สองข้างเป็นตัวเดียวกันครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2014, 02:35:44 PM »
อือม์.. คำถามนี้ตอบยากครับ
คือถ้ามั่นใจว่าเราบัดกรีแน่นหนา เรียบร้อย และการใช้ไม่เปิดอัดเกินกำลัง หรือเสี่ยงช็อตสายลำโพงแแล้วล่ะก็ โอกาสพังมีน้อยครับ
แต่ถ้าบัดกรีไม่แข็งแรง ขันสกรูยึดจานบินผิดวิธีหรือผิวหน้า PCB หรือ กล่องเปิดโล่งมีฝุ่นสะสมและความชื้นแอรฺ์เป่าใส่บ่อยๆ วันนึงมันอาจจะเป็นปัญหาทำให้วงจรทำงานผิดพลาดได้ครับ
ซึ่งแบบนี้การใส่ป้องกันลำโพงก็เป็นปราการด่านสุดท้ายช่วยไม่ให้ลำโพงไหม้ได้ คือแอมป์พังก็พังไป ป้องกันลำโพงตัดเอาต์พุตช่วยได้ระดับนึง
แต่ปัญหาของการเดินสายกับวงจรป้องกันลำโพงต้องเช็คขั้วให้ดี โดยเฉพาะการโยงระบบกราวด์ อาจจะก่อให้เกิดกราวด์ลูปได้เช่นกัน เพราะวงจรป้องกันเกือบทั้งหมดในบ้านเรา รวมระบบกราวด์สองข้างเป็นตัวเดียวกันครับ
ขอบคุณครับน้าแว่น  [0002053E] เดี๋ยวลองไม่ใ่สก่อน ลองกับลำโพงหน่วยกล้าตาย [chick-guitar]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2014, 02:38:12 PM »
 พอเปลี่ยนลำโพงปุ๊บ  ปุ๊ ชู๊วววววว  [chick8]

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2014, 02:40:39 PM »
ไส้ไว้เถอะครับ แอมป์โซลิดยังไงก็ไม่มีวันไว้ใจครับ บางทีทรานซิสเตอร์มันพังโดยมิได้นัดหมาย

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2014, 02:46:47 PM »

OCL  ใส่ครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2014, 02:51:54 PM »
พูดถึงแอมป์โซลิตที่ทำเล่นกันเองนั้น วงจรที่ผมต้องใส่ป้องกันลำโพงกันไว้แน่ๆ คือ
1.วงจรที่มี DC Servo ที่เป็นไดเร็กคัปปลิ้งนั่นล่ะครับ ถ้าเซอร์โวทำงานผิดปกติ หรือสายสัญญาณหลุดล่ะก็ เฮอๆๆๆ มีหนาว
2.วงจรที่ใช้พาวเวอร์มอสเฟต เพราะเอาใจยากกับเกรดอุปกรณ์ที่มี
3.วงจรที่ขนานเอาต์พุต ซึ่งมีความเสี่ยงจากการไม่แมทช์กันโดยทุนเดิมอยู่แล้ว

ส่วน SymPrime โดยส่วนตัวผมไม่ใส่ครับ วัดดวงกันหน่อย  [chick-guitar]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2014, 03:00:36 PM »
พอเปลี่ยนลำโพงปุ๊บ  ปุ๊ ชู๊วววววว  [chick8]
แหมมมมม พี่ก็ [chick-confuse]
พูดถึงแอมป์โซลิตที่ทำเล่นกันเองนั้น วงจรที่ผมต้องใส่ป้องกันลำโพงกันไว้แน่ๆ คือ
1.วงจรที่มี DC Servo ที่เป็นไดเร็กคัปปลิ้งนั่นล่ะครับ ถ้าเซอร์โวทำงานผิดปกติ หรือสายสัญญาณหลุดล่ะก็ เฮอๆๆๆ มีหนาว
2.วงจรที่ใช้พาวเวอร์มอสเฟต เพราะเอาใจยากกับเกรดอุปกรณ์ที่มี
3.วงจรที่ขนานเอาต์พุต ซึ่งมีความเสี่ยงจากการไม่แมทช์กันโดยทุนเดิมอยู่แล้ว

ส่วน SymPrime โดยส่วนตัวผมไม่ใส่ครับ วัดดวงกันหน่อย  [chick-guitar]
น้าแว่นบอกมาแบบนี้ก็ต้องลอง  [chick-guitar]
ไส้ไว้เถอะครับ แอมป์โซลิดยังไงก็ไม่มีวันไว้ใจครับ บางทีทรานซิสเตอร์มันพังโดยมิได้นัดหมาย
  [0002053E]

OCL  ใส่ครับ
  [0002053E]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2014, 06:16:38 AM »
มาส่งการบ้านครับ [chick-guitar]

ตอนนี้ยังขาดหม้อแปลงกับซิ้ง เดี๋ยวไปหางบมาจัดก่อน [chick-dance2]

ไฟแรงน่าดูใกล้ได้ฟังแหละ สวยงามมากเลยครับน้าเขียด [chick-clap]
 [chick-comb]  แล้วขดลวด output ไม่มีเหรอครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2014, 10:50:45 AM »

ไฟแรงน่าดูใกล้ได้ฟังแหละ สวยงามมากเลยครับน้าเขียด [chick-clap]
 [chick-comb]  แล้วขดลวด output ไม่มีเหรอครับ
  [0002053E] ลวดทองแดงยังไม่มีเลยครับน้า LAK Klongklue ที่มีอยู่มีแต่ลวดเส้นเล็กๆไม่รู้ใช้ได้รึป่าว [chick-dance2]
งั้นขอถามเลยละกัน ลวดทองแดงเส้นผ่าศูนย์กลาง 1 มิล ใช้เป็นลวดเอ้าพุทได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2014, 10:59:18 AM »
ตามรายการอุปกรณ์ บอกว่าใช้ ทองแดง 18AWG มันก็ประมาณ 1 มิล ก็น่าจะได้นะครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2014, 10:59:21 AM »
 เส้นลวดที่น้าแว่นระบุไว้ในเอกสาร เป็นเส้นลวดขนาดมาตรฐานที่ใช้ในแอมป์ทั่วไปอยู่ มันไม่ใช่ของหายาก อะไรที่ทำตามได้ก็ทำไปเหอะครับร้านพันไดนาโม มีเยอะแยะแถวบางบอนน่ะ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2014, 11:04:36 AM »
ตามรายการอุปกรณ์ บอกว่าใช้ ทองแดง 18AWG มันก็ประมาณ 1 มิล ก็น่าจะได้นะครับ
[0002053E]
เส้นลวดที่น้าแว่นระบุไว้ในเอกสาร เป็นเส้นลวดขนาดมาตรฐานที่ใช้ในแอมป์ทั่วไปอยู่ มันไม่ใช่ของหายาก อะไรที่ทำตามได้ก็ทำไปเหอะครับร้านพันไดนาโม มีเยอะแยะแถวบางบอนน่ะ
[0002053E]

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2014, 11:08:57 AM »
18 AWG   dia. 1.02 mm.