ผู้เขียน หัวข้อ: 811A กับวงจรจุดไส้หลอด  (อ่าน 6460 ครั้ง)

ออฟไลน์ pompom89

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
811A กับวงจรจุดไส้หลอด
« เมื่อ: 09 มกราคม 2014, 01:14:13 PM »
งง งง นิดหน่อยครับ...
กับไฟจุดไส้หลอดเบอร์ 811A ...

เห็นบางวงจรเค้าใช้ไฟ 6.3V เรคติไฟร์ด้วยบริดจ์ไดโอด
ฟิลเตอร์ด้วย Cap ค่าสูง ๆ .. แล้วต่อเข้าเลี้ยงไส้หลอดเลย

ไฟ 6.3V ผ่านไดโอดบริดจ์แล้วไฟมันไม่เกินหรือครับ...
(6.3 x 1.4 = 8.8 volts)
หลอด 811A ต้องการไฟเลี้ยงไส้หลอด 6.3V / 4A

ช่วยแนะนำวงจรสำหรับจุดไส้หลอดของ 811A SE ให้หน่อยครับ
ขอบคุณมากครับ...

อ้อ...จ่ายไฟแบบสวิทชิ่ง คงไม่สะดวกครับ  แหะ ๆ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: 811A กับวงจรจุดไส้หลอด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 มกราคม 2014, 01:33:28 PM »
 เกินนิดหน่อยอย่างมากก็ 0.1-0.2 v  แล้วส่วนใหญ่หม้อบ้านเราจะพันไฟอ่อนอยู่แล้ว เมื่อโดนหลอดที่กินกระแสมากๆจะล่วงเลย ปกติวงจรญี่ปุ่นมักจะมี R ค่าน้อยมาคั่นระหว่าง C แต่ผมเองก็ไม่ได้ใช้ไฟก็พอดี อย่าง 300B หรือ 345 ตัวที่ทำล่าสุดกับ 112A ในภาค drive ครับ ในรูปมุมล่างขวามือครับ เป็นชุด rac ไส้หลอด 300B ใช้ไฟเข้า 5V มี ไดโอดบริดจ์ กับ C 10000uF*2

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 มกราคม 2014, 01:36:41 PM »
 ว่าแต่ขดจุดไส้หลอดมี CT หรือเปล่าครับปกติที่เคยทำ 811 ผมจุดด้วย AC ก็ไม่ฮัมนะ ในนี้ก็มีเพื่อนหลายคนที่ทำแล้วจุดด้วย AC ก็ไม่ฮัมจนกวนการฟังนะครับ

อันนี้ที่มืออาชีพชาวญี่ปุ่นทำ จะเห็นว่าในชุด filter จะมี R 0.1 R เท่านั้นครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 มกราคม 2014, 02:09:44 PM »
เกินนิดหน่อยอย่างมากก็ 0.1-0.2 v  แล้วส่วนใหญ่หม้อบ้านเราจะพันไฟอ่อนอยู่แล้ว เมื่อโดนหลอดที่กินกระแสมากๆจะล่วงเลย ปกติวงจรญี่ปุ่นมักจะมี R ค่าน้อยมาคั่นระหว่าง C แต่ผมเองก็ไม่ได้ใช้ไฟก็พอดี อย่าง 300B หรือ 345 ตัวที่ทำล่าสุดกับ 112A ในภาค drive ครับ ในรูปมุมล่างขวามือครับ เป็นชุด rac ไส้หลอด 300B ใช้ไฟเข้า 5V มี ไดโอดบริดจ์ กับ C 10000uF*2

อ๋อ...เป็นแบบนี้นี่เอง....  เราก็คิดมากเกินไป... [puzzled]
ขอบคุณครับ.... [huge-thumbs-up]

ว่าแต่ขดจุดไส้หลอดมี CT หรือเปล่าครับปกติที่เคยทำ 811 ผมจุดด้วย AC ก็ไม่ฮัมนะ ในนี้ก็มีเพื่อนหลายคนที่ทำแล้วจุดด้วย AC ก็ไม่ฮัมจนกวนการฟังนะครับ

อันนี้ที่มืออาชีพชาวญี่ปุ่นทำ จะเห็นว่าในชุด filter จะมี R 0.1 R เท่านั้นครับ

ตอนนี้กำลังศึกษาวงจรอยู่ครับ แล้วค่อยสั่งพันหม้อแปลง
สรุปตอนนี้ชุดจุดไส้หลอด 6.3 V ก็ใช้ตามไปตามปกตินะครับ

หากชุดไส้หลอดไม่มี CT แต่เราไปใช้ Humpot 100 Ohm แทน
ไม่ทราบว่าผลที่ได้แตกต่างกันมากไม๊ครับเมื่อเทียบกับขดไส้หลอดที่มี CT

เคยต่อแต่ 300B 2A3 SE ใช้ไฟไส้หลอด AC ต่อ ตรงเลย
แล้วใช้ Humpot ปรับช่วย...ฮัมมีแต่ต้องเอาหูไปจ่อใกล้ลำโพงจึงจะได้ยิน...

วงจรนี้ครับที่เล็ง ๆ ไว้อยู่..
พอดีมีเอาท์พุท และหลอดครบแล้ว...

ขอบคุณมากครับ..  [enjoyment]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 มกราคม 2014, 02:17:52 PM »
 ครับ ถ้าใช้ 0-6.3v จุดด้วย AC คงต้องทำ hum balanced โดยใช้ pot  ก็คงมีฮัมเล็กน้อยที่หน้าลำโพง และ ทำใช้เองก็คงไม่ต้องไปซีเรียสอะไร แต่ที่เครื่องทำขายเค้าต้องจุดด้วย DC ไม่งั้นลูกค้าคงบ่นกันถ้ามีฮัมเล็ดลอดมาให้ได้ยิน

• Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 มกราคม 2014, 06:01:48 PM »
ขอบคุณมากมายครับสำหรับคำแนะนำ...กระจ่างแล้ว.... [enjoyment]
ตอนนี้ก็เหลือแต่เรียกความขยัน...แหะ ๆ  [yellow-lol]

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 มกราคม 2014, 06:52:06 PM »
ช่วยดัน [huge-thumbs-up]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มกราคม 2014, 01:12:46 PM »
ผมสั่ง 6.3V 5A Henry มาใช้งาน จ่ายหลอดละหม้อ ไฟตกครับ ผ่านบริดไดโอดแล้วเหลือไม่ถึง 6V
ลองจุด AC ฮัมครับ แก้ไม่หาย เลยต้อง DC ใช้ C ค่าสูงพอสมควร
ส่วนวงจร ผมเลือกตัวล่าสุดที่เขาปรับปรุงแล้ว ลองไปดูที่กระทู้ผมก็ได้ครับ มีเพื่อนช่วยแก้ปัญหาต่างๆ ไว้ เป็นแนวทางได้

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14281.0

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 มกราคม 2014, 01:33:52 PM »
 ตามน้า X ว่าครับ กระแสต้องเต็มจริง หรือ เผื่อไว้ ถ้ากระแสหย่อนไฟจะล่วงเยอะครับ รู้สึกลูกที่ผมใช้อยู่จะ 7.5 หรือ 10 A เนี่ยแหละครับน้า X พอดีเป๊ะไม่ได้ใช้ R ดร็อปเลย ใส่ ซีไป 20000 uF กับ stopping diode ครับ

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 มกราคม 2014, 02:22:55 PM »
ตามน้า X ว่าครับ กระแสต้องเต็มจริง หรือ เผื่อไว้ ถ้ากระแสหย่อนไฟจะล่วงเยอะครับ รู้สึกลูกที่ผมใช้อยู่จะ 7.5 หรือ 10 A เนี่ยแหละครับน้า X พอดีเป๊ะไม่ได้ใช้ R ดร็อปเลย ใส่ ซีไป 20000 uF กับ stopping diode ครับ

ครับพี่เล็ก ต่างประเทศเขาจึงนิยมใช้ Switching แทน เบาดี  หม้อแปลง  7-10A เนื่ย ประกอบครบเซ็ทยกกันไม่ไหวครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 มกราคม 2014, 02:36:49 PM »
 พี่พันแบบเปลือยมาลูกไม่ใหญ่ครับ ยัดไว้ใต้แท่นได้เลยแค่กำปั้น

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 มกราคม 2014, 02:44:55 PM »
เพิ่มเติมอีกนิด ไฟจุดไส้หลอดก็จูนเสียงได้น่ะครับลองดู โดยเฉพาะคนที่ใส่ hum pot จะทำได้ง่ายหน่อย อ่อน แก่ล้วนมีผลกับเสียงทั้งนั้นครับ เกจิมืออาชีพหลายคนที่ใช้วิธีนี้ทำ final tune

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 มกราคม 2014, 03:10:41 PM »
ดีนะที่ผมสั่งมาขดละ10Aเพิ่มไปอีก200บาท จากที่จะสั่งมา6Aคงแป๊กแน่นอน [afraid]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0