ผู้เขียน หัวข้อ: "บันทึกลับ" ... ความผิดพลาดในงานดีไอวายที่ไม่อยากจะบอกใครไว้เตือนใจเพื่อน ^__^  (อ่าน 19492 ครั้ง)

ออฟไลน์ MonAudio

• ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
มีเยอะ คล้าย ๆ ท่านอื่น
แต่ขอยกตัวอย่างที่ไม่เหมือนชาวบ้านสัก 1 อย่างละกันครับ

เคยซื้อหัวแร้งใหม่มาตัวหนึ่ง นานแล้ว
กำลังบัดกรี อยู่ดี ๆ ก็เอาอีกมือไปจับแผงวงจร โดนไฟดูดเต็ม ๆ  ชะงักและตกใจสุดขีดเลยครับ ( กลัวเป็นหมัน 555 )

แผงวงจรก็ยังไม่ได้เสียบปลั๊ก  ดูดได้ไง

เช็คไปเช็คมา  ปรากฏว่า ไฟรั่วจากหัวแร้งเต็ม ๆ ครับ ยังงี้ก็มีด้วย

ตั้งแต่นั้นมา ซื้อห้วแร้งใหม่ทีไร วัดไฟรั่วหัวแร้งก่อนอื่นเลย

ปล.หัวแร้งยี่ห้อดี ๆ ไม่น่าห่วงครับ ของผมตอนนั้นใช้ของบ้านหม้อ ราคา 30 -70 บาทจ้า

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
หัวแร้งดีๆอย่าง hakko ถ้ากดแช่แล้วบัดกรี หากมือเราจับตรง line เดียวกับที่บัดกรีก็ดูดเหมือนกันครับ  โดยเฉพาะจุดที่บัดกรียากกำลังขยี้อย่างเมามันก็มีสะดุ้งได้เหมือนกัน
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
ของผมข้อผิดพลาดมักไม่ค่อยมีเพราะทำแบบใจเย็นทำวันละนิดวันละหน่อยทำเสร็จมักจะใช้ได้เลยไม่ค่อยได้แก้ไข  [roll]
ก็มีอยู่ครั้งหนึ่งปรีหลอดทำเสร็จอยู่ระหว่างทดลองเสียบหลอดเสียบไฟตรวจเช็คจุดต่างๆเสร็จแล้วดึงไฟออกจากปลั๊ก
เตรียมยกไปทดลองกับแอมป์ไม่ได้ระวัง มือเพลอไปจับตรงจุดไฟแรงสูงสบัดหลุดจากมือ [tremor-raccoon]
ปรากฏว่าหลอดแตกไปหนึ่งหลอดเสียดายจัง [wating-raccoon]

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
กระทู้แบบนี้   อ่านแล้วสะเทือนใจยังไง ไม่รู้  ผมพึ่งเกิดเหตุสดๆร้อนๆอีกแระ  สัญญากับตัวเองแล้ว จบแคมป์แอมป์  ก็จะวางหัวแร้งล่ะ    
ยังไม่มีเรื่องเลย จะเลิกซะแล้ว กลิ่นตะกั่วมันหอมนะติดแล้วเลิกยากซะด้วยครับ   [roll]
กลิ่นตะกั่วหอม แล้วทำไมเวลาผมทำทั้งลูกเมียหนีกันหมดครับ แถมยังคอยซ้ำเติมอีกว่า เห็นไหมเป็นภูมิแพ้เพราะบัดกรีนี่แหละ ผมก็พยายามเถียงว่าไม่เกี่ยว พวกก็บอกเกี่ยวอยู่ดี

ได้อ่านหลายๆท่านทำให้ต้องระวังตัวมากขึ้น ดีครับกระทู้นี้ผมว่ามีคำเตือนหลายท่านเลยครับ
างสิ่งอย่าง ถ้าเรารู้ว่ามันไม่ดีก็ไม่ควรที่จะดื้อเถียงเค้านะครับ  เพราะควันตะกั่วเป็นสิ่งที่อันตราย เมื่อรู้ที่จะเล่นกับสิ่งที่อันตราย ก็ควรต้องรู้ที่จะป้องกันด้วย  อย่างเคสนี้ถ้าคุณทำอยู่ในที่อับไม่มีอากาศถ่ายเทที่ดี ก็ควรที่จะมีเอาพัดลมมาดูด หรือ เป่าให้ออกนอกบ้าน  ถ้าให้ดีก็ต่อท่อดูดออกนอกบ้านหรือขึ้นฝ้าไป  ซึ่งมันเป็นผลดีต่อทั้งตัวคุณเอง และ คนที่คุณรักนะครับ

อันนี้เป็นงานดีไอวาย ของเพื่อนท่านนึงครับจากพัดลม 4 นิ้ว มาทำกล่องต่อท่อระบาย

คุ้น...คุ้น.... ฮิ...ฮิ....  [gr_in]

โมเล่นไว้เมื่อหัดบักกรีใหม่...ในห้อง ยังประจำการ ใช้ได้ดี...อยู่ทุกวันนี้...

...................................................................................

D. I. Y... เครื่อง...กำจัดควันตะกั่วบัดกรี....

http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1265093-D-I-Y-%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87-%E0%B8%81%E0%B8%B3%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%9A%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B5

.............................

ปล.

1. ว่าจะทำโมใหม่ ใช้พัดลม 4 ตัว ใส่กล่องลังกระดาษใบใหญ่หน่อย

แล้วเอาตัวเดิมที่ทำไปไว้เป็นทางหาง ขาที่ลมออก / กลับพัดลมให้เป็นช่วยให้อากาศดูดออก

2. เปลี่ยนท่อให้ใหญ่ขึ้น ประท่อดูดส้วม ....ดูดโล่งสะดวกเป็นแน่..งานนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤศจิกายน 2012, 12:48:42 PM โดย jinn »
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ rungsiman

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 9
ชีวิตกับงานดีไอวายของผมเป็นอะไรที่สวนทางกัน(คือจะทำหรือซ่อมอะไรก็มักจะล้มเหลวครับ)แต่ก็ยังรักที่จะทำ แม้บางครั้งกว่าจะทำสำเร็จก็ยังรู้สึกว่าทำไมมันยากเย็นกว่าคนอื่นเขาทำกันแต่ก็มีความสุขสุดๆที่ได้ดีไอวายครับ
 ล่าสุดก็ทำ  CS8414 ของ dac 1543 พังไปอีกหนึ่งตัวครับ [gr_in]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
หัวแร้งดีๆอย่าง hakko ถ้ากดแช่แล้วบัดกรี หากมือเราจับตรง line เดียวกับที่บัดกรีก็ดูดเหมือนกันครับ  โดยเฉพาะจุดที่บัดกรียากกำลังขยี้อย่างเมามันก็มีสะดุ้งได้เหมือนกัน
นึกว่ามีแต่ผมขยี้อย่างเมามัสส์บดใหญ่จนหัวแร้งปลายคดเลย laughhahaha

ของพี่เล็ก คลองเกลือนี่ผมชักเสียวครับ พอเอาปรีออกมาซ่อม ผมก็เลยต้องเอามิเตอร์วัดก่อนว่ามีไฟไหม เดียวจะโยนเครื่องพังซะก่อน

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
นึกว่ามีแต่ผมขยี้อย่างเมามัสส์บดใหญ่จนหัวแร้งปลายคดเลย laughhahaha

มิน่าล่ะ.... น้าถึงทำลายทองแดงล่อน หลุด .. การบัดกรีนี่ก็ต้องฝึกทักษะด้วยครับ บัดกรีอย่างไรถึงจะดูดี บัดกรีอย่างไรไม่ทำให้ลายทองแดงหลุดล่อนได้ง่าย เช่นปลายหัวแร้งควรสะอาดอยู่เสมอ ควรจี้ปลายหัวแร้งอย่างไรถึงจะทำให้งานง่ายขึ้น ไม่ควรจี้ปลายหัวแร้งนานขนาดไหนเพราะความร้อนอาจทำให้ตัวอุปกรณ์บางประเภทเสียหายได้ หัวแร้งของเราร้อนขนาดนี้ไม่ควรจี้นานเท่าใด งานประเภทไหนควรใช้หัวแร้งปลายแบบไหนความร้อนกี่วัตต์ เราสามารถสอนตัวเองได้จากการที่ได้ทำบ่อยๆครับ ต้องเป็นคนช่างสังเกตุด้วย

ออฟไลน์ ก.ไก่

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • ความพอใจทำให้เป็นสุข
อ่านแล้วมีประโยชน์มากครับ
สำหรับผมที่ลืมบ่อยๆก็ตรง ภาคเพาเวอร์ซัพพลายที่มี C ค่ามากๆกรองไฟไว้ พอเสียบปลั๊กแล้วไม่ได้จ่ายไฟออกไปใช้งาน 
C ค่ามากๆพวกนี้ต้องใช้เวลานานกว่า C จะคายประจุหมด โดนช็อตบ่อยๆ เลยครับ เลยต้องหาสายคีบมาต่อ R คร่อมไว้
เอาไว้ ช็อต บวกลบลงกรานด์ให้ไฟหมดก่อนต่อสายหรือทำอย่างอื่น อีกอย่างก็ปิดสวิทซ์แล้วแต่ลืมดึงปลั๊กไฟบ้านออก
เวลาทำงานแล้วมักไปถูกสวิทซ์เปิดปิดที่มีไฟ 220 อยู่นี่ก็เป็นประจำครับ  [afraid]

หัวแร้งดีๆอย่าง hakko ถ้ากดแช่แล้วบัดกรี หากมือเราจับตรง line เดียวกับที่บัดกรีก็ดูดเหมือนกันครับ  โดยเฉพาะจุดที่บัดกรียากกำลังขยี้อย่างเมามันก็มีสะดุ้งได้เหมือนกัน

ของพี่เล็ก คลองเกลือนี่ผมชักเสียวครับ พอเอาปรีออกมาซ่อม ผมก็เลยต้องเอามิเตอร์วัดก่อนว่ามีไฟไหม เดียวจะโยนเครื่องพังซะก่อน
        [confused-face] แล้วอีตาคนข้างบนที่หัวเราะอยู่เนี่ยเขาหายไปใหนหว่า..! [dont-know]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิถุนายน 2013, 11:33:45 AM โดย LAK Klongklue »

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
  [confused-face]แล้วอีตาคนข้างบนที่หัวเราะอยู่เนี่ยเขาหายไปใหนหว่า

อำลาวงการไปเล่นปั่นจักรยานแทนแล้วเจ้าค่ะ    [heyheybaby_jump]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ทำไม ผมไม่เห็นกระทู้นี้และผ่านตาไปได้ไง
 [confused-face]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Wera_A

• ถูกใจกด Like+ 77
ด้วยความอยากรู้อยากลอง เพิ่มกำลังวัตต์ ถาคจ่ายไฟเดิมเขาให้ใช้ไฟ 24-0-24 และหม้อแปลงลูกนั้นดันมีไฟ 36-0-36
จัดการต่อขด 36-0-36 แทนที่ขดเดิม เปิดสวิทช์ยังไม่ทันได้เร่งวอลุ่ม มีเสียงระเบิดออกมาจากแท่นเครื่องวินาทีนั้นตัวเอง
ออกจากห้องเมื่อไรก็ไม่รู้  ควันเต็มห้องและมีเศษสีเหลืองเต็มแท่นเครื่อง c ระเบิดครับ  ตั่งแต่วันนั้นจนถึงวันนี้เวลาประกอบเครื่องที่ไรต้องหาคนรอบข้างมาเปิดสวิทช์ให้ (กลัวครับ) [afraid]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
ด้วยความอยากรู้อยากลอง เพิ่มกำลังวัตต์ ถาคจ่ายไฟเดิมเขาให้ใช้ไฟ 24-0-24 และหม้อแปลงลูกนั้นดันมีไฟ 36-0-36
จัดการต่อขด 36-0-36 แทนที่ขดเดิม เปิดสวิทช์ยังไม่ทันได้เร่งวอลุ่ม มีเสียงระเบิดออกมาจากแท่นเครื่องวินาทีนั้นตัวเอง
ออกจากห้องเมื่อไรก็ไม่รู้  ควันเต็มห้องและมีเศษสีเหลืองเต็มแท่นเครื่อง c ระเบิดครับ  ตั่งแต่วันนั้นจนถึงวันนี้เวลาประกอบเครื่องที่ไรต้องหาคนรอบข้างมาเปิดสวิทช์ให้ (กลัวครับ) [afraid]

[laughing-my-ass] เพิ่มแรงดันแต่ไม่ได้ดูอัตราทนแรงดันของ C
ที่เพิ่มขึ้นมานั่นมันตั้งเกือบ 17 โวล์ทเลยนะเนี๊ย..... [dizzy-smiley]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
โดน C Filter ไฟสูงดูดประจำ แต่ก่อนไม่ค่อยต่อ R Load คร่อม C เพื่อคลายประจุตอนปิดเครื่อง และบัดกรีหัวแร้งดังเปรี้ยง!!! ไฟสูงยังไม่หมด โดยเฉพาะปรีหลอดใช้ C Filter ขนาด 1000uF/450V ปิดแล้วไม่หมดง่ายๆเลย

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 หาหลอดไฟต่อสายปากคีบไว้หนึ่งดวงครับเวลาเทสเสร็จก่อนทำให้ทำการ discharge ก่อนทุกครั้ง แล้วจะไม่โดนไฟดูดอีกเลย แต่ถ้าพันโวลท์ก็จะมีเสียวเล็กๆเพราะมันจะสปาร์คดังเขียวปั๊ดเลย เมื่อก่อนผมใช้มือจี้เอาหลังๆมีเสียวบ้างตกใจบ้าง ส่วนใหญ่เวลาทำเราจะระวังอยู่แล้วเมื่อสปาร์คใหม่ๆก็จะตกใจบ่อยๆก็จะชิน หลังๆผมเลยใช้ปากคีบแทนครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ samud

• Diyless
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13
บัดกรี วงจร rec เสร็จแล้วลองเสียบปลั๊ก  ลูกสาวเป่าลูกโป่งแตกดังโป้ง  ตกใจสุดขีด  ตาลีตาเหลือกดึงปลั๊กซะเครื่องกระจาย

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

[yellow-lol]     [yellow-lol]       [laughing-my-ass]

ออฟไลน์ p-juab

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 20
 [yellow-lol]
บัดกรี วงจร rec เสร็จแล้วลองเสียบปลั๊ก  ลูกสาวเป่าลูกโป่งแตกดังโป้ง  ตกใจสุดขีด  ตาลีตาเหลือกดึงปลั๊กซะเครื่องกระจาย

อ่านแล้วนึกถึงนิทานเรื่อง "กระต่ายตื่นตูม"   [yellow-lol]