ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ ลำโพงอะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 28851 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ใครใช้ ลำโพงอะไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013, 12:48:19 AM »
 พอดีมันเป็นเฮียไง ถ้าเป็นคนที่ไม่เป็นที่รุ้จัก  อาจจะมีคนหลงกลได้  [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Charoen.P

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
Re: ใครใช้ ลำโพงอะไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013, 04:32:51 PM »
Monitor One  รุ่นแรก  เฮียปักดีลเลอร์ใหญ่ตอนนั้น  ขาย  9000  บาท

เสียงมีมนต์เสน่ห์  ไพเราะในแบบฉบับที่คอฟังเพลงสมัยนั้นต้องการ  

ซึ่งเสียงแบบนั้นมีใน  รุ่นพี่ คือ  Monitor 10  ราคาสูงเกินเอื้อมไปมากทีเดียว  ผมจำไม่ได้ว่า  4  หรือ  6 หมื่นบาท

ข้อเสียของ  Monitor One  คือฟังไม่ได้นานเป็นเรื่องจริง  เสียงที่ดูดีจะค่อยๆ  จืดจางลงภายในเวลาไม่กี่วัน
ผมขายต่อให้น้องสาวหลังจากทนฟังไม่นานนัก

ต่อมา  ออกรุ่น  Monitor One Gold โดยเปลี่ยนทวีทเตอร์เป็นสีทองของรุ่นพี่  ราคาที่  11000  บวกลบ

ซึ่งมันจะให้เสียงดีได้ต้องพึ่งขาตั้งที่มั่นคงมากเท่านั้น  ยุคนั้นเรื่องขาตั้งยังไม่ฮิทเท่าไรในเมืองไทยครับ

ผมไม่ได้ซื้อดอกครับ   แต่หันไปถอย  Celestion SL600  พร้อมขาตั้งของมัน  +  ทรายและลูกปืนสำหรับถ่วงน้ำหนักแทน

ว้าว. ใช้ลำโพงในตำนานทั้งนั้นเลยครับ ตอนนั้นผมเพิ่งเริ่มเข้าวงการ เบี้ยน้อยหอยน้อย. ลำโพงตัวแรกที่ซื้อแบรนด์ ก็ infinity  reference el  ถัดมาก็ลองตั้งพื้นเป็น polk audio rt8. ก็จบเส้นทาง แบรนด์เนมหันมาทำเองจนถึงปัจจุบัน มั่วไปหมด. อิอิอิ. เป้าหมายสุดท้าย Horn design by myself ตอนนี้ได้ครึ่งนึงแล้ว  ยังขาด เบส horn อยู่กำลังหาแบบ แต่คงเป็น ob horn ครับง่ายดีและตู้ไม่ใหญ่มาก

คุณ tryman  ผมสนใจแนวนี้เหมือนกันครับ ตั้งกระทู้ใหม่ Post ให้ดูเป็นแนวทางด้วยนะครับ
ผมกำลังหาเวลาว่าง  "ทุบห้องรับแขก" ขยายผนังให้ได้ห้อง 3.8 X 7.8 เมตร เพื่อเอาไว้รองรับ
OB + Horn แต่ยังไม่ทราบว่าจะเลือกรูปแบบไหนอย่างไรครับ

ว่าจะลองเล่นแนว Edgar Horn  คงพอทำตู้เองได้ครับ

http://volvotreter.de/dl-section.htm

ลำโพงที่ใช้อยู่ทุกวันนี้  PSB Alpha B1
มีเก็บไว้ รอหาคู่แอมป์มาเล่นด้วย  NHT  SB1 และ SB3

รอ DIY  มี Fostex FE206E  1 คู่   FE126E 2 คู่
และลำดอกลำโพงโนเนมอีก 5-6 คู่

อ้อ...เพิ่งได้ดอก Eminence Alpha 15A  มาอีก 1 คู่ เป็าหมายทำเสียงเบส Open Baffle

อนาคต.....คงหาดอกลำโพงมา DIY อีกหลายคู่ เพราะรู้สึกสนุกดี ถึงเสียงจะไม่ดีเท่าลำโพงสำเร็จทั้งหลายก็ตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กุมภาพันธ์ 2013, 04:47:57 PM โดย Charoen.P »

ออฟไลน์ Boonthai

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2013, 11:34:59 AM »
ผมใช้รุ่นค่อนข้างเก่า 2 คู่ครับ สลับกันฟังครับ
คู่ด้านล่าง b&w dm630i เก่ามากแล้วครับ เสียงเรียบๆ ดีครับ
คู่ด้านบน psb b25 ครับ วางไว้บนขาตั้งที่ค่อนข้างราคาสูง คือ b&w  laughhahaha

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2013, 03:18:46 PM »
ผมใช้รุ่นค่อนข้างเก่า 2 คู่ครับ สลับกันฟังครับ
คู่ด้านล่าง b&w dm630i เก่ามากแล้วครับ เสียงเรียบๆ ดีครับ
คู่ด้านบน psb b25 ครับ วางไว้บนขาตั้งที่ค่อนข้างราคาสูง คือ b&w  laughhahaha

แค่นี้ก็แจ่มแล้วครับพี่ ถือว่าเป็นลำโพงรับแขกได้สบายๆเลย ของผมก็ตั้งแบบพี่ครับ เพราะเคยวางคู่กันแล้วเวทีมันไม่ได้ครับ ระยะห่างมันจำกัดครับ พี่วางลำโพงห่างกันระยะเท่าไรครับ ลอง 1.8-2 เมตรนะครับ

ออฟไลน์ booktot

• Member
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2013, 04:58:28 PM »
ถ้าฟังเสียงร้องจะชอบฟังตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ booktot

• Member
  • *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2013, 04:59:46 PM »
ถ้าแนวเพลงสมัยใหม่จะเปิดฟังตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2013, 05:04:09 PM »

ตัวนี้จัดอยู่ในกลุ่มน้องโบ ได้อย่างสบายครับ อายุ อานามมิใช่น้อยเลย [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2013, 05:57:28 PM »
ของผมก็ใช้ Diatone เหมือนกันครับ  แต่เป็นอีกรุ่น (DS-301 ตู้ปิด)
ดอกเป็นแม่เหล็กเกือกม้าทั้งหมด  เคยแกะออกมาดูข้างในโครงสร้างแข็งแรงมาก
ขับยากหน่อย แต่เสียงก็โอเคเลย เหมาะกับวัยผม...
[roll]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2013, 11:42:00 AM »
ของผมใช้อันนี้ครับ
         ลำโพง Cerwin-vega!
                    vs-120
     ฟังเพลงพอได้
     ดูหนังก็มันส์
     ออกงานก็เจ๋ง

ออฟไลน์ YukAudible

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 50
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 20 มีนาคม 2013, 11:21:36 AM »
  ผมใช้ MAGNET M5 ครับใด้รับการอนุเคราะห์จากลุงใจดีที่น่านับถือท่านหนึ่งท่านหนึ่งเป็นอาจารย์ผมท่านแรกเลยครับ

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 03 เมษายน 2013, 07:42:57 AM »
ของผมก็ใช้ Diatone เหมือนกันครับ  แต่เป็นอีกรุ่น (DS-301 ตู้ปิด)
ดอกเป็นแม่เหล็กเกือกม้าทั้งหมด  เคยแกะออกมาดูข้างในโครงสร้างแข็งแรงมาก
ขับยากหน่อย แต่เสียงก็โอเคเลย เหมาะกับวัยผม...
[roll]

ลำโพงคู่นี้ ผมเคยจดๆจ้องๆๆมานะครับ ยังไม่เคยฟังเลยเบื่อก็บอกนะครับ