ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงที่รัก 2016  (อ่าน 47862 ครั้ง)

ออฟไลน์ malako

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 88
Re: ลำโพงที่รัก 3
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 09 มกราคม 2016, 06:29:19 AM »
อยู่ระหว่างเรียนรู้ การฟังเพลงคลาสสิค อย่างถูกต้องแบบค่อยเป็นค่อยไป
แม้ว่าเคยฟังแบบผ่านหูซ้ายออกหูขวา และหรือฟังเพราะถูกใจในบางบทเพลง
อาทิเช่น เพลงท่อนสั้นๆ ที่เลือกคัดตัดมา และหรือที่จำพวกเพลงป๊อบ นำทำนองมาร้องใหม่

ฟังมาเดือนละครับ อาศัยฟัง ดู จาก ยูทูบเป็นหลัก
ผ่าน Mac Mini Core i7 Late 2012 , TEAC UD501 DSD DAC , LM3886 แผ่น PCB คุณสุวรรณ และ JBL Lancer44
สายเชื่อมต่อ ธรรมดาสามัญทั้งหมด

อย่างที่บอกว่า ซักเดือนที่ฟังมาทุกวัน เวลาเท่าที่สามารถ
ถึงวันนี้ เริ่มเบื่อละครับ เรียนตามตรงว่า ไม่ง่ายอย่างที่คิด
อย่างไรก็ตาม ใจยังมุ่งมั่นอยู่นะครับ
เพราะรู้ว่าบทเพลงทั้งหลายมันต้องมีดี ไม่งั้นไม่อยู่มานานเป็นหลายร้อยปี

ผมหันมามองดูลำโพงที่ใช้ฟัง หรือ ทนฟัง
เปิดฝาหน้ากากออกดู  ชอบลำโพง JBL LE8T 16 โอห์ม แข็งกระด้างเป็นฟอสซิล
กรวยกระดาษสีขาว ว๊อยซ์คอยล์ ของแท้ สไปเดอร์ขาดความเป็นสปริง

แน่นอนมันสมควรต้องได้รับการเปลี่นชุดคิทซ่อมทั้งยวง
ของแท้ดั้งเดิมคงไม่ต้องพูดถึง จะมีแต่ของที่ทำเลียนแบบขึ้นใหม่
ผมยังไม่อยากจ่ายสะตังนะครับ รอถูกหวยก่อน

อย่างไรก็ตาม  มันยังให้เสียงกลางที่เด่นชัดมาก เสียงร้อง เสียงเปียโน กีตาร์ ไวโอลิน หรือดูหนังฟังเสียงคนพูด
ผมว่ามันคุ้นหู ให้ความใกล้ชิด อบอุ่น จึงรักลำโพงคู่นี้อยู่
หมายถึง ได้บน เสียล่าง นะครับ

วันสองวันนี้ ผมหันกลับมาดู  ตู้ Karlson K15 ซึ่งใช้เป็นขาตั้งตู้ Lancer44
ดอกลำโพง 15 นิ้วผมเปลี่ยนจากอีมิเน้นส์ Alpha 15A 
มาเป็น JBL 1500 GTi ซับรถยนต์ 4 โอห์ม
แต่เปลี่ยน กรวยกระดาษและขอบเป็น P Audio 150/2226
ซึ่งถือว่าเป็นชุดซ่อมใช้แทนกันได้กับ JBL 2226 และ JBL 1500 GTi โครงสร้างทุกอย่างเหมือนกัน
ผิดแต่ เส้นแรงแม่เหล็ก JBL ได้ถึง 8500 เกาส์  P Audio ประมาณ 4500 เกาส์(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)
นักเล่นเครื่องเสียงงาน PA รุ่นเก๋าในเมืองไทยจึงนิยมหาซื้อโครงดอก JBL เอามาเปลี่ยนชุดซ่อมของพีออดิโอกันครับ
เพราะลองเล่นแล้ว โครงสร้าง และแม่เหล็กที่ทรงพละกำลังของ JBL ให้เสียงได้อย่างเหนือชั้นทีเดียว

ผมลองต่อ Karlson K15 ง่ายๆ ขนานกันกับ Lancer44
ลืมบอกว่าการต่อสายลำโพงนั้น ต้องกลับขั้ว บวก ลบ นะครับ
ดอกเจบีแอลเกือบทั้งหมด ถ้าต่อ ขั้วแดง เป็นบวก ขั้วดำเป็นลบ กรวยกระดาษจะเด้งลงหรือเด้งเข้า
ต่อแล้ว จะฟลุ๊ค หรือโชคช่วย หรือหูเพี้ยนก็ตาม 
ผมว่า ครานี้ ฟังเพลงแล้ว มองเห็นสวรรค์รำไร

เกิดไอเดียขึ้นว่า ถ้าจะเลียนแบบ Altec A5  หรือจำพวก  VOTT (Voice Of The Theatre)
ตัดความถี่ที่ 500 Hz  จะเป็นฉันใด
เดี๋ยวได้ทดลองเล่นดู หาเรื่องเหนื่อยเสียหน่อยครับ

ออฟไลน์ samud

• Diyless
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 09 มกราคม 2016, 03:19:30 PM »
 [yellow-lol] [0002053E]

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 10 มกราคม 2016, 06:59:09 AM »
ในโลกของเครื่องเสียง  มีได้อย่าง มีเสียอย่าง ไปพร้อมกันเสมอ
หลายครั้ง ได้อย่างเดียว แต่เสีย สาม-สี่อย่าง
ส่วนที่ได้หลายอย่าง แต่เสียอย่างเดียว ผมยังไม่เจอนะครับ

มีลำโพงเพิ่มขึ้น ต้องหาครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์คแบ่งความถี่ให้
ฟังภายในบ้าน ฟังพาเพลินทั้งวัน ดีกว่าคือ พาสสีพครอสโอเวอร์ฯ
ดีๆ มีขาย ปั่นราคาแพงเกิน  ทำเองส่วนมากเละตุ้มเป๊ะ หาดีอยาก ยกเว้นฟังไม่ออก

ผมเลือกที่จะลองกับ Active Cross ซึ่งมีอยู่ในมือ RANE AC22B ใช้ในงาน PA
RANE AC22B รุ่นแรก ที่บริษัทนี้ผลิต หลังจากได้สิทธิ์การผลิตจาก  Linkwitz & Riley  คิดค้นและออกแบบเสร็จ
วงจรดีมากในยุคนั้น  24 dB/Octave มีวงจรชดเชย Delay สำหรับแก้ไขเรื่องของ Time Alignment ให้เสร็จ
วงจรแบ่งความถี่แบบสองทาง สเตอริโอ และ สามทางโมโน ให้เสียงชัดเจนใกล้เคียงธรรมชาติมากครับ

เล่นงานพีเอ กลางแจ้งไม่คิดมาก ปรับตั้งง่าย คือ เลือกตัด 70 Hz ให้ซับ 18 นิ้ว
ท่ีเหลือส่งให้ตู้ 15 นิ้ว + เสียงสูงแบบฮอร์นตามกำลังเงิน
ผมใช้ดอก FANE 12 นิ้ว ฮอร์นของ FANE ตู้ทำเลียนแบบตู้แท้
ในอดีตเล่นงานปีใหม่บริษัท พนักงาน แขกเหรื่อ นั่งโต๊ะจีน 50 โต๊ะ สถานที่สนามหน้าหลังบริษัท 3 ไร่ ร้องเพลงสว่างมาแล้ว

แต่พอหันมาใช้ในบ้าน  ผมปรับอยู่ครึ่งวัน ฟังหาคุณงามความดีของทุกลักษณะเพลง
บอกได้หลายๆ คำว่า  จิต_ตก ครับ

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 10 มกราคม 2016, 07:45:45 AM »
กลับมาเริ่มต้นใหม่

มีลำโพงเพิ่มขึ้นอีกหนึ่งคู่
มี Active Cross
มีแอมป์ในการนี้ 2 ตัว ต่างเผ่าพันธ์อีกตะหาก

เรื่องแรกแค่ Gain Structure ก้อตกม้าตายละครับ
ต้องใช้ทักษะแบบใจเย็นๆ เข้าช่วย ผมเซ็ททีละข้างครับ เหนื่อยก็พักหู

ผมเลือกอัลบั้ม Black & White เปียโนล้วน มาเทียบ ทั้งนี้เพราะผมคุ้นหูเสียงเปียโนจริงๆ มากที่สุด
(เคยเรียน คอร์สเปียโนแข่งกะเด็ก ร่วมปี)
RANE AC22B มี 70 75 80 100 150 200 250 300 400 500 800 1000 1500 2000 3000 3600 Hz ให้ปรับแบ่งความถี่
รักจะเล่นกะลำโพงมีไว้ไม่เสียหลาย  ปรับได้ที่เมื่อไหร่ค่อยไปออกแบบทำพาสสีพมาใช้งานได้เลย ผมว่ามันเหมาะเหม๋ง ง่ายดีครับ

ผมเปิดแอมป์ขับซับอย่างเดียว ปรับจูนเพื่อหา Gain Input/output เริ่มจาก TEAC UD501 DSD DAC ต้นทางแหล่งเสียงเลยครับ
เล่นกับ Mac Mini + Audirvana plus ปรับโวลุ่มที่ DAC ตามคำแนะนำกูรูคือ เลือก Volumn control type: DAC only (เลือกข้อนี้)
ตั้งเกนอินพุตที่ RANE บ่าย 3 โมง เอ้าท์พุตทั้ง LOW , HIGH  บ่ายสามโมง
เกนอินพุตที่แอมป์ซับ CROWN XS700 ดังตามปรกติการฟังเพลงในห้อง

ลองมาทายซิว่า เสียงจากลำโพงจากตู้ Karlson K15 จากดอกลำโพง JBL 1500 GTi แปลงร่าง
ให้เสียงเปียโน ฟังเป็นเสียงเปียโน  ได้เหมาะสมด้วยการตัดครอสโอเวอร์ที่ตำแหน่งไหนครับ

ท่านที่ชอบเสียงเปียโน เจอแผ่นนี้รีบคว้าเลยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม 2016, 08:05:30 AM โดย malako »

ออฟไลน์ samud

• Diyless
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13
Re: ลำโพงที่รัก 2016
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 11 มกราคม 2016, 11:56:10 AM »
ลองทายดู เสียงจากลำโพงจากตู้ Karlson K15 จากดอกลำโพง JBL 1500 GTi แปลงร่างน่าจะอยู่ที่ตำแหน่ง 550  ถึง  800 Hz  ถูกมั้ยครับ

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 12 มกราคม 2016, 06:41:24 AM »
ลองทายดู เสียงจากลำโพงจากตู้ Karlson K15 จากดอกลำโพง JBL 1500 GTi แปลงร่างน่าจะอยู่ที่ตำแหน่ง 550  ถึง  800 Hz  ถูกมั้ยครับ

แรกทีเดียวผมก็คิดแบบนั้น  ตั้งจุดที่ 500 Hz  ฟังแล้วไม่ใช่ 
ตั้งจุดตัดที่ 800 Hz ตามสูตรมาตรฐานการออกแบบจุดตัดความถี่ย่านเสียงต่ำ
ฟังแล้ว มันยังไม่ใช่ครับ  ฟังผิวเผินนะได้ แต่เป็นในลักษณะเลือกแนวเพลง เช่น ร๊อค ดูดี แต่แจ๊สแย่ลง
เอามาดูหนัง เสียงคนพูดมัวไม่ชัดเจน ที่มัวเพราะมีเสียงความถี่ย่านต่ำขึ้นมาขี่ย่านความถี่เสียงกลาง
แต่เสียงดนตรี เพลงประกอบฟังมันเช่นเสียงยานอวกาศ เสียงเพลงดีสโก้ในหนัง (The Martian)
ผมต้องกลับมาเริ่มต้นใหม่หมด 
ทำตามลำโพง VOTT  หรือ Altec A5 ตัดที่ 500 Hz  ,  Altec A7  ตัดที่ 800 Hz คงไม่เหมาะกับชุดที่มีอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม 2016, 07:07:17 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 12 มกราคม 2016, 07:21:29 AM »
ผมนึกถึง ลำโพง AR9 เรือธงในอดึตสัก 40 ปีมาแล้ว
AR9  มีดอก 12 นิ้ว ติดตั้งที่ด้านข้างซ้าย ขวา ทั้งสองของตัวตู้
เป็นเสมือนหนึ่ง ซับวูฟเฟอร์กลายๆ ค้นหาจุดตัดได้ที่ 200 Hz

ผมลองดูบ้างครับ และแล้วก็เหมือนเห็นแสงสว่างว๊าบที่ปลายอุโมง

ต้องกลับมาคิดเรื่องตู้แบบ Karlson K15 , JBL 1500 Gti , JBL Lancer44 ใหม่อีกครั้ง
เรื่องของลำโพง มันคงนั่งเทียน อาศัยโชค อาศัยคำว่า ฟลุ๊ค ไม่ได้แล้วครับ
และทั้งหมดทั้งมวล เฉพาะเจาะจงห้องแบบเคบินของผมที่ไม่ผ่านการทรีทเม๊นท์อีกด้วยครับ

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 12 มกราคม 2016, 10:47:48 AM »
โตเป็นหนุ่มในยุคร็อค ฟังเพลงเอลวีส บีเทิล ฯลฯ ถือว่าสายเลือดร็อกเต็มตัว

จังหวะที่สนุกสนาน ไม่ว่าในท่วงทำนองที่ช้า หรือเร็ว ร็อกมีครบเครื่อง
สิ่งที่ขาดไม่ได้ เวลาฟังจากระบบเสียง ซึ่งให้ความเป็นดนตรีสูง
นั่นคือ Dynamic ฟังเพลงร็อกขาดไม่ได้นะครับ

AR9 เกิดยุคนั้นแหละครับ  ตู้ปิดให้เสียงเบสแน่น พละกำลังสะท้านสะเทือน
จัดงานปาร์ตี้ สาวๆ เต้นกันนันสต็อป

เบสต้นๆ น่าจะอยู่ที่ 250 Hz ขึ้นไป  ผมลองปรับตั้งจุดตัดไปที่ 250 Hz
แล้วเลือกอัลบั้ม Elvis is Back (2012 Analogue Productions Remastered)
ฟังเนื่องจากคุ้นเคยทั้งเสียงร้อง และเสียงกีตาร์ ซึ่งไม่เหมือนใครๆ
ตอบได้ว่า Tonal-balance ซึ่งเป็นหัวใจในการฟังเสียงเพลงเสียงดนตรี
ให้ความสมดุลกลืนกันทั้งสามย่านความถี่ ต่ำ กลาง สูง

ได้ 2 อย่างคือ Dynamic , Tonal-balance  ส่วนเรื่อง  Sound Stage อยู่ที่การเซ็ทตำแหน่งที่ตั้งลำโพง ผมเอาไว้ทีหลังครับ

หมายเหตุ  ความเป็นดนตรีสูง (Musicality) มันหมายถึง มีจังหวะ ลีลา การถ่ายทอดที่ดี  ซึ่งเกี่ยวข้องกับเรื่อง 3 อย่าง คือ
             Tonal-Balance  ,  Dynamic  ,  Sound Stage

สำหรับผม  การจัดการกับ เรื่องของ Sound Stage  ใช้เวลานาน และความพยายามครับ เพราะมีเรื่อง อคูสติกพื้นฐาน มาเกี่ยวด้วย
หลายๆ กูรูบอกว่า มันคือ LEDE (Live End Dead End) แค่คิดก็เหนื่อยละครับ
แก่แล้วฟังแบบผ่อนคลาย ไม่เอาขนาดนั้นกระมัง หรือไม่ เอานิดๆ นิดเดียวก็พอ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 12 มกราคม 2016, 11:12:00 AM »
 ลำโพงหล่อมากครับพี่  [fb-smiling]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 13 มกราคม 2016, 07:40:46 AM »
ลำโพงหล่อมากครับพี่  [fb-smiling]

ถ้าหมายถึง AR9 ละก็ ผมยืมรูปมาจากเน็ทครับ

ตัวจริงสมัยนั้นราคาเศรษฐีซื้อใช้  ผมเงินเดือน 1,950.-  ได้แต่ชะเง้อ
แม้ต่อมาจะมีรุ่นเล็ก  AR90  ออกมาก็ตาม 

เมื่อมีรุ่นเรือธง  ไม่นานนัก AR91 , AR92 รุ่นคอมเมอร์เชียลก็ออกมาขายโกยเงิน
ผมเลือกรุ่น AR92 ที่ดูงดงามดั่งสาวในวรรณคดี  ฟังอยู่นานหลายปีครับ
มาเปลี่ยนอีกที เมื่อ PROAC TABLET รุ่นแรกที่ท่อระบายอากาศด้านหลังเป็นหลอดกาแฟหลายๆ หลอด เปิดทีตู้ลำโพงหายวับทันที
เมื่อกระแสการเล่นลำโพงมาเล่นแบบวางหิ้งมีขาตั้ง ยุคนั้นบ้าเรื่องมิติเสียง   
ผมเปลี่ยนอีกทีเมื่อ  Celestion SL600 ออก ตู้ปิดเหมือนกัน แต่ให้ Sound Stage เด็ดขาดนัก
จากนั้นก็เล่นลำโพงเล็กตลอด จนเลิกเล่นเครื่องเสียงเมื่อ ฟองสะบู่แตกปี 40 ตกงานจนบัดนี้
ส่วนเครื่องเสียงฟังเพลง โฮมเทียร์เตอร์ เครื่องเสียง PA ขายเลี้ยงชีวิตได้หลายปีทีเดียว

AR92 ขายไม่ออก ต่อมาก็ถวายวัดแห่งหนึ่งที่ระยอง เจ้าอาวาสท่านเล่นเครื่องเสียงครับ

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 13 มกราคม 2016, 07:47:38 AM »

เช้านี้ฟังเพลงได้แป๊บเดียวเสียงเงียบ
เช็คสาเหตุ น่าจะมาจาก RANE AC22B เจ๊ง  พลอยให้การลองเล่นหยุดชงักไปโดยปริยาย
ไม่รู้ว่าส่งซ่อมจะคุ้มไหมนะครับ
แต่แนวโน้มคงไม่ซ่อมละ
เนื่องจากมองไปที่ Mini DSP รุ่นเล็กสุดคงนำมาใช้ได้ผลกว่า

ระยะนี้คงหาเรื่องอย่างอื่นมาฝอย แก้ขัดไปพลางๆ ครับ

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 13 มกราคม 2016, 07:54:30 AM »
ดูเหมือนที่พี่ malako ทำคือปรับไปแล้วฟังด้วยหูใช่ปะครับ
ไม่ลองหาไมค์สักตัวหรือครับ  พี่ใช้ macminiอยู่แล้ว เสียบไมค์รันโปรแกรม กวาดความถี่ ครั้งเดียวก็ได้ข้อมูลการตอบสนองความถี่แล้ว
สนุกกว่าแล้วเสียงดีกว่าเยอะครับ เพราะเรารู้การตอบสนองความถี่ที่ทำได้จริง
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 13 มกราคม 2016, 11:03:31 AM »
ดูเหมือนที่พี่ malako ทำคือปรับไปแล้วฟังด้วยหูใช่ปะครับ
ไม่ลองหาไมค์สักตัวหรือครับ  พี่ใช้ macminiอยู่แล้ว เสียบไมค์รันโปรแกรม กวาดความถี่ ครั้งเดียวก็ได้ข้อมูลการตอบสนองความถี่แล้ว
สนุกกว่าแล้วเสียงดีกว่าเยอะครับ เพราะเรารู้การตอบสนองความถี่ที่ทำได้จริง

ขอบพระคุณครับ 

ผมเองก็อยากลองกวาดที่ว่ามานานแล้ว แต่ยังกล้าๆ กลัวๆ อยู่  ไมค์มีแล้วหลายตัวด้วย Shure SM58 , Beta 58
โปรแกรม Room EQ ก็ลงแล้ว ครับ  ไม่รู้เป็นงัย ไม่ได้เริ่มเสียทีเหมือนกัน

และก็อยากรู้ว่า JBL 1500 GTi  มันตอบสนองความถี่ในห้องผมได้ขนาดไหน เหมือนกัน

ป.ล. ที่ยังกล้าๆ กลัวๆ คือ  พอลองแล้วรู้ว่าติดใจแหงมเลย   
       ทีนี้มันจะเล่นแบบยั้งไม่อยู่ งบบานไม่รู้เรื่องนั่นแหละครับ
       ผมหลงกลิ่นลำโพงง่ายเสียด้วย

อีกอย่างตั้งธงในใจที่  Altec 511B + Driver Unit + Cross   อยู่ครับ
        โน้มน้าวให้สปอนเซอร์ให้ใจอ่อนอยู่ตลอดยังไม่ผ่านซักที
        หรือ JBL L300 จบไปเลย ฟังให้หนำใจแล้วค่อยขายต่อ ไม่ขาดทุนมากนะครับ

ออฟไลน์ tryman

• ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 14 มกราคม 2016, 10:49:25 PM »

ผมเองก็อยากลองกวาดที่ว่ามานานแล้ว แต่ยังกล้าๆ กลัวๆ อยู่  ไมค์มีแล้วหลายตัวด้วย Shure SM58 , Beta 58
โปรแกรม Room EQ ก็ลงแล้ว ครับ  ไม่รู้เป็นงัย ไม่ได้เริ่มเสียทีเหมือนกัน

และก็อยากรู้ว่า JBL 1500 GTi  มันตอบสนองความถี่ในห้องผมได้ขนาดไหน เหมือนกัน

ป.ล. ที่ยังกล้าๆ กลัวๆ คือ  พอลองแล้วรู้ว่าติดใจแหงมเลย   
       ทีนี้มันจะเล่นแบบยั้งไม่อยู่ งบบานไม่รู้เรื่องนั่นแหละครับ

อีกอย่างตั้งธงในใจที่  Altec 511B + Driver Unit + Cross   อยู่ครับ
        โน้มน้าวให้สปอนเซอร์ให้ใจอ่อนอยู่ตลอดยังไม่ผ่านซักที
        หรือ JBL L300 จบไปเลย ฟังให้หนำใจแล้วค่อยขายต่อ ไม่ขาดทุนมากนะครับ

พอรู้การตอบสนองจริงมันก็จะมาเรื่อง ครอสส อย่างเดียวเลยครับพี่ รับรองไม่บานปลาย เอาที่เรามีอุปกรณืใช้ไป แต่จะได้ความรู้แบบจริงๆ ไครับ
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 15 มกราคม 2016, 05:36:28 AM »

พอรู้การตอบสนองจริงมันก็จะมาเรื่อง ครอสส อย่างเดียวเลยครับพี่ รับรองไม่บานปลาย เอาที่เรามีอุปกรณืใช้ไป แต่จะได้ความรู้แบบจริงๆ ไครับ

ขอบคุณอีกทีครับ  เดี๋ยวได้ลองเลย

แต่จะลองจากโน๊ตบุ๊ค PC  เสียบไมค์ตรงซาวด์การ์ดเจ๊งได้ง่าย (ผมเล่นตัดต่อเสียงทำเพลงนิดหน่อย)

แล้วจะมารายงาน และขอคำแนะนำเพิ่มอีกทีครับผม

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 18 มกราคม 2016, 05:59:31 AM »

Altec 604-C or D
ATC 15 Studio
Audi HD 38S
Electro Voice SP12B
Philips 9710 M
University 315
Stormberg-Carlson RF-483 Slimline Coaxial
Tannoy 385 HPD Gold
Cetec-Gauss 5840 Alnico

ข้างบนคือ ดอกลำโพงที่แนะนำให้ใช้กับตู้แบบ Karlson K15
ผมลองค้นจากอีเบย์ทีละตัว และรู้สึกว่าอากาศรอบตัวเริ่มเย็นจนหนาวจับขั้วหัวใจ
Alec 604-C  หนึ่งคู่ต้องมีเงินหกหมื่นขึ้น นั่นยังไม่รวมพาสสีพครอส และค่าส่ง
เรื่อยเรียงลงมาถึง Philips 9710 M  อีเบย์มีคู่เดียว หนึ่งหมื่นมีทอนหน่อย ไม่รวมส่ง

คิดไปมาแล้วชั่งใจ ผมคิดว่าถึงเวลาสมควรลองเล่น

กลับมาที่จุดเดิม ผมผิดเต็มประตูที่เอาดอกซับเจบีแอลมาใช้
แถมพยายามให้มันทำหน้าเป็น Mid/Bass
จุดนี้อาจนับเนื่องมาจาก งานระบบกลางแจ้งที่เล่นอยู่

ขาย JBL Lancer44 , JBL 1500 GTi (แปลงกาย) เอาเงินมากอดไว้ก่อนดีไหม
จากนั้น ฮะแอ้ม ..... ฝันไปไกลอีกแล้วครับ

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 21 มกราคม 2016, 06:57:28 AM »
มีโอกาสพูดคุยกับคนทำกีตาร์ เพื่อนบ้านอายุรุ่นพี่
ได้ชมห้องทำงานไม้ ซึ่งเครื่องมือนานาชนิดออกแบบเองสำหรับทำตัวกีตาร์
ชมแผ่นไม้ที่แทบจะเก็บไว้ในตู้เซฟ เพราะเป็นแผ่นไม้สั่งจากนอกราคาแพงทั้งสิ้น

ผมสนใจไม้สีดำ เรียกว่า ไม้อีโบนี่ ซึ่งใช้ทำแผ่นหน้าตัวกีตาร์ [ฟิงเกอร์บอร์ด : ไม้ อีโบนี (Ebony)]  นัยว่าให้เสียงดีที่สุด

ผมพิมพ์คำว่า Ebony ในกูเกิ้ล 
ค้นจนรู้ว่า  มันคือไม้มะเกลือนี่เอง แก่นสีดำสนิทถือว่ามีความหนาแน่นมากที่สุด

เมื่อค้นต่อไป จึงรู้เพิ่มว่า ไม้อีโบนี่ เอามาทำแผ่นหน้า หรือ Baffle ตู้ลำโพง
จะได้เสียงระดับความเป็นตู้ลำโพงในอุดมคติ

เมื่อปี 2540 ผมสั่งทำตู้ลำโพง 5 ตู้ จากสมเจริญ เอามาทำโฮมเทียร์เตอร์ที่มาแรงในยุคนั้น
ซื้อลำโพง จากเฮียบ๊วย บรรพตออดิโอ ช่วงนั้นยังเปิดร้านอยู่
ทั้งดอกมิดเบส ทวีทเตอร์ และวงจรพาสสีพ ของแท้ตามผู้ผลิตเดนมาร์ค (ไม่ขอบอกยี้ห้อ)

เสร็จสรรพเปิดฟังจาก  แอมป์ดูหนัง YAMAHA A1  รุ่นแพงสุดตอนนั้น
ฟังแล้วเกิดความทุกข์ ถึงขั้นจิตตก ที่ทุกข์มากเพราะผมขายรถสปอร์ต โตโยต้าเซลิก้า '96  คันงามเอามาเล่นชุดโฮม
ผมเก็บลำโพงไว้ห้องใต้หลังคา ทิ้งลืมนับเวลาได้ 15-16 ปี 
จนสองปีที่ผ่านหยิบยกมาฟังใหม่  เสียงที่ได้ยินกับหูทั้งสองข้างเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นมาก
โดยเฉพาะเสียงเบสอยากเรียกว่าสะอาดไร้มลทิน

ที่คิดออกคือ ไม้อัด mdf ได้รับการบ่มตามธรรมชาติ นานพอที่ DNA เนื้อไม้กลายเป็นอันหนึ่งเดียวกัน
เป็นเนื้อไม้ที่มีความหนาแน่นสูง เหมาะสำหรับทำตู้ลำโพง

การเดินทางของลำโพงที่รัก ปีนี้มาถึงทางแยกอีกครั้งครับ เลี้ยวซ้าย ขวา หรือตรงไปตามเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มกราคม 2016, 07:07:25 AM โดย malako »

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 21 มกราคม 2016, 08:14:21 AM »
ผมคงต้องออกเดินทางตามหา MDF NOS เพื่อเอามาทำตู้ลำโพงซะแล้ว [wink-11]

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 21 มกราคม 2016, 03:23:54 PM »

ผมขาย JBL 1500 GTi  เรียบร้อยโรงเรียนอนุบาลละครับ

ที่เหลือคือเดินหน้าทำตู้ไม้ อีโบนี่ ใส่ดอก 4-5 นิ้ว เบาๆใช้งานฟังเพลงกับ mac mini
มองดอก Scan Speak 4 นิ้วฟูลเร้นจ์ เคยใช้นะครับ เจ๊งตอนน้ำท่วมใหญ่ปี 2526

ตู้ Karlson K15 ยังลังเลว่าจะจ้างแรงงานกระเหรี่ยงมายกขึ้นเก็บห้องใต้หลังคาอบ หรือ ขายให้ผู้ที่อยากลอง

วันสองวันมาดูแบบตู้กันนะครับ

ออฟไลน์ Charoen.P

• ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 21 มกราคม 2016, 03:31:55 PM »
ตู้ลำโพง ไม้อีโบนี่  จะหาได้ที่ไหนครับ โดยเฉพาะไม้ที่บ่มแห้ง 10-20 ปี

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 21 มกราคม 2016, 03:50:43 PM »
 โรงงานที่ทำกีต้าร์ในบ้านเราไงครับ เค้าสั่งมาจากเมืองนอก เพื่อนผมเค้าเคยไปแบ่งมาทำตู้ลำโพงเหมือนกันครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 22 มกราคม 2016, 06:09:42 AM »
โรงงานที่ทำกีต้าร์ในบ้านเราไงครับ เค้าสั่งมาจากเมืองนอก เพื่อนผมเค้าเคยไปแบ่งมาทำตู้ลำโพงเหมือนกันครับ

ชอบคุณมากครับ  ได้แหล่งซื้อละ 
ผมใช้แค่ 2 แผ่น ทำแผ่นด้านหน้า ส่วนด้านอื่นๆ ใช้ mdf ทั่วไป
อ่านเจอนัก diy ฝรั่งเขาก็ใช้ทำแต่ด้านหน้าเหมือนกันครับ

ไม้อีโบนี่ เมืองไทยเรียก ไม้งิ้วดำ
ร้านไม้เก่าแถวอยุธยาน่าจะมีหลงอยู่บ้าง  หรือหาแก่นไม้ขนุน ได้ข่าวว่าใช้ได้ดีเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 22 มกราคม 2016, 08:30:03 AM »
          เท่าที่ผมเคยใช้มา แม้ว่ามันจะเป็นไม้วงศ์เดียวกับที่พี่กล่าวมา บ้านเราจัดอยุ่กลุ่มเดียวกับไม้ ตะโก ครับ แต่ลาย ความหนาแน่น และ มวล แตกต่างจากไม้นอกพอสมควรครับ   

อีกอย่างนึงที่บ้านเราหาไม่ได้คือ ไม้ HDF ( High Density Fiberboard )  ที่เมืองนอกเค้าใช้ทำตู้ลำโพงกัน บ้านเราไม่มีการผลิตครับ  ตอนผมทำงานเคยเป็นที่ปรึกษาบริษัทๆนึงที่ทำไม้อัดน่าจะอยู่ในกลุ่มผู้ผลิตที่ใหญ่ในบ้านเรา ก็ไม่ได้ทำ HDF ครับ ถ้ามีลูกค้าสั่งจำนวนจะสั่งเข้าจากต่างประเทศ ลูกค้ากลุ่มนี้จะเป็นกลุ่มที่ทำเค้าเตอร์ที่เราเห็นๆกันอยู่ในห้างเนี่ยแหละครับพวกนี้เค้าจะใช้ HDF  อยากได้ต้องรอเค้าโล๊ะทิ้ง จะมีบริษัทที่รับทำ เมื่อก่อนตอนทำร้านผมมีลูกค้าท่านนึงเค้าเป็นผู้จัดการที่ทำให้แบบที่ว่านี้ส่งให้เซ็นทรัล ทุกสาขา เวลาเค้ารื้อมาผมก็จะไปขอแบ่งเค้ามาใช้งานครับ

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 22 มกราคม 2016, 09:38:44 AM »
อย่างนั้นลุยหาไม้  HDF  มาเล่นก่อนน่าจะได้เร็วกว่า  EBONY กระมังครับ

ค้นเจอ ลำโพงแฮนด์เมดจากอิตาลี่คู่ 2,600.- กว่าเหรียญ พร้อมขาตั้ง

ไม้แผ่นหน้า คือ Ebony 

ที่มา

http://www.soundlabsgroup.com.au/p/audel-cg509/Audel+CG+509+Bookshelf+Speaker
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มกราคม 2016, 09:45:32 AM โดย malako »

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 22 มกราคม 2016, 10:34:39 AM »
 [huge-thumbs-up] อ่านเพลินดีครับ  [enjoyment]

ผมกำลังจะลองเอาตู้ PA มาใช้ในบ้าน เผื่อไว้ใช้ 2 วัตถุประสงค์คือออกงานคาราโอเกะแบบเล็กๆได้ด้วย และฟังในบ้านเพลินๆ เพราะน่าจะได้อะไรมากกว่าตู้เล็กๆ

แต่อาจจะต้องเปลี่่ยนไดรเวอร์ให้เหมาะสมนิดหน่อย

ขอติดตามชมและเอาเป็นแนวทางการเล่นขั้นต่อไปด้วยนะครับ  [0002053E]

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 23 มกราคม 2016, 06:40:08 AM »
[huge-thumbs-up] อ่านเพลินดีครับ  [enjoyment]

ผมกำลังจะลองเอาตู้ PA มาใช้ในบ้าน เผื่อไว้ใช้ 2 วัตถุประสงค์คือออกงานคาราโอเกะแบบเล็กๆได้ด้วย และฟังในบ้านเพลินๆ เพราะน่าจะได้อะไรมากกว่าตู้เล็กๆ

แต่อาจจะต้องเปลี่่ยนไดรเวอร์ให้เหมาะสมนิดหน่อย

ขอติดตามชมและเอาเป็นแนวทางการเล่นขั้นต่อไปด้วยนะครับ  [0002053E]

มาได้จังหวะ  วันเสาร์ที่ 30 จะถึงนี้ 
ถูกขอร้องให้จัดคาราโอเกะงานปีใหม่ + ตรุษจีน เนื่องจากวงดนตรีที่จองไว้ อาจล่ม มือกลอง กับ มือเบส มาช่วยไม่ได้
คือคอนเซ็พท์งานปีนี้ ใช้วงดนตรีร้องเพลง บีเทิ้ลทั้งหมด

ผมเล่นเครื่องพีเอ เป็นส่วนตัวไม่รับงาน เพียงแต่ฉุกเฉินจะไปช่วยฟรี (สมัยก่อนช่วยทุกปี สามปีที่ผ่านผมแก่แล้วไม่ไหว)
ยังหนักใจเพราะเครื่อง ลำโพง ไม่เสียบปลั๊กมาสองปีมันจะไหวหรือ เส้นสายไม่รู้ยังอยู่หรือเปล่า
ถ้าจำเป็นจริงๆ ก็ต้องแก้ผ้าเอาหน้ารอดละครับผม

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 23 มกราคม 2016, 09:09:05 AM »
 [huge-thumbs-up] รอดอยู่แล้วครับ ระดับมืออาชีพมาเอง  [wink-11]

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 25 มกราคม 2016, 10:32:22 AM »

วันนี้อากาศเย็นออกหนาว
ได้เวลา เล่นกับโปรแกนม REW ละครับ

ปัญหาคือ อ่านภาษาประกิดแล้ว งง รบกวนวิธีใช้หน่อยเถอะครับ อย่างแรกคืออยากหา การตอบสนองความถี่นะครับ

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 25 มกราคม 2016, 11:02:00 AM »
ขั้นแรกน้าต้องปรับไมล์ให้สำพันกับลำโพงก่อนครับ วิธีปรับจะอยู่ในคลิป ผมก็ไม่เก่งภาษาครับน้าดูๆคำๆเอา น้าลองดูก่อนนะครับ ถ้าไม่ได้อย่างไรเดียวค่ำอยู่หน้าคอมผมจะแคบเจอให้ดูครับ

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 25 มกราคม 2016, 11:10:20 AM »

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองเลย