ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญมาช่วยกันแนะนำการดูวงจรสำหรับมือใหม่ซิงๆกันเถอะครับ พี่ๆ น้องๆ  (อ่าน 7856 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
           8)  กระทู้นี้เปิดกว้างให้รุ่นพี่ๆ ได้ช่วยๆกันเข้ามาแนะนำเทคนิดการดูวงจรให้ถูกต้อง ข้อสังเกตุที่ควรรู้ แก่น้องๆ มือใหม่ซิงๆ ที่เริ่มจับหัวแร้งเป็นครั้งแรกครับ ท่านใดมีเทคนิคข้อสังเกตุอะไรก็เชิญ บรรยายมาให้หมดใส้ หมดพุงกันเรยนะครับ บางอย่างผมไม่รู้ ก็จะได้รู้ไปด้วยกันครับ เป็นการแชร์ความรู้ให้กันไปด้วยเรย.. เชิญนะครับ ว่ากันไปตามสะดวกท่าน...  ขอบพระคุณทุกๆท่านแทนน้องๆมือใหม่ด้วยครับ

[res]   [yahoo]    [good]     [thif]     (^o^)   [horo]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
 :o

ขอบคุณน้าตรอนครับ มือใหม่อย่างผมจะได้ไม่หลงเข้าป่าด้วย

[good]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

[wow]  ขอชิงตอบเป็นอันดับแรกนะครับ การดูวงจรว่าตรงไหนต่อกัน หรือไม่ต่อกันอย่างไร ดูอย่างไร ตามภาพที่แนบมา ภาพ A และ ภาพ B เส้นสองเส้นวิ่งพาดกันแบบนี้จะต้องไม่ต่อกันครับ วงจรเก่าๆก่อนๆ จะใช้การเขียนส่วนโค้งด้วยถ้าไม่ต่อกันถ้าเส้นวงจรต้องวาดตัดกันดัง ภาพ B แต่ในวงจรรุ่นใหม่ในปัจจุบัน การเขียนวงจรสลับซับซ้อนมากขึ้น หากมัวไปเขียนส่วนโค้งเพื่อแสดงการข้ามกัน(ไม่ต่อ)ดูไปดูมา อาจจะมึนก็เป็นได้(ซึ่งอาจจะบวกกับการขี้เกียจเขียนส่วนโค้งด้วย) จึงจะเป็นแบบในภาพ A แทบทั้งสิ้นสำหรับเส้นที่วิ่งตัดกันแล้วไม่ต่อกัน  ส่วนเส้นที่วิ่งตัดกันแล้วต่อกันด้วยจะมีแบบเดียวที่เป็นที่รู้กันมานานแล้วคือใน ภาพ C เท่านั้นครับ จะเห็นว่ามีจุดดำๆอยู่ตรงที่เส้นวิ่งตัดกัน ถ้าเป็นแบบนี้ต่อกันด้วยแน่นอนเรยครับ (อย่าลืม.. คลิกที่ภาพ แล้วภาพจะใหญ่ขึ้นดูง่ายกว่าครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธันวาคม 2010, 06:43:53 PM โดย Electron »

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Good Idea ครับน้าตรอน
 [res]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
เยี่ยมเลยคับ [good] [good]

ออฟไลน์ post-girl

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • ANTIQUE ART - UNIQUE MADE
 [great]
แจ๋วๆๆๆๆๆๆๆๆ  แล้วจะค่อยๆ ตามกระทู้ค่ะ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
 [yahoo]
แุถวหน้าเลยครับ
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
รอท่านต่อๆไป มาให้ความรู้อยุ่นะครับ
 (^_^)
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

• Moderator
ขอต่อด้วยวงจร แร็คติฟายที่นิยมใช้กันคับ

เริ่มจาก solid stage ก่อน

• Moderator
ต่อด้วย Vacumn Tube คับ

• Moderator
ต่อไปก็วงจรกรองไฟ หลังจากผ่านแร็คติฟายมาแล้ว วงจรกรองไฟจะอยู่ส่วนนี้คับ

• Moderator
ขอนำมาแบบเดียวนะคับ

วงจรกรองไฟที่ไฮไลน์ไว้ ประกอบไปด้วยวงจรกรองไฟ 3 อัน ประกอบกัน

C Filter   ใช้ capacitor อย่างเดียวในการกรองไฟ

LC Filter  ใช้ ขดลวด L (choke) และ capacitor ร่วมกันในการกรองไฟ

RC Filter  ใช้ resistor และ capacitor ร่วมกันในการกรองไฟ

ภาพตัวอย่างทั้งหมด นำมาจากวงจร PSU Designer II คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธันวาคม 2010, 10:44:07 AM โดย JP74 »

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
สัญลักษณ์วงกลมๆสองอันซ้อนกัน ขวาสุดวงจรคืออะไรครับน้า JP  [res]
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ MrHelix

• อิอิกำลิซึ่ม
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • ผู้อำนวยการสถาบันอิอิกำแห่งชาติ
    • Vmodtech
สัญลักษณ์วงกลมๆสองอันซ้อนกัน ขวาสุดวงจรคืออะไรครับน้า JP  [res]
หมายถึงแหล่งที่มีการใช้กระแสคร๊าบบ [good]
ที่อยู่ รายละเอียดครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=279.0

• Moderator
หมายถึงแหล่งที่มีการใช้กระแสคร๊าบบ [good]

[))]  [))]  (^_^)  [joobbb]

เอ วันนี้น้าตรอนเงียบ ๆ นะค๊าบบ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
สงสัยน้าตรอน แอบซุ่มทำแอมป์มั๊งครับ [yahoo]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน

ขอเพิ่มเติมนิดหนึ่งครับ วงจรตัวนี้ เรียกว่า fullwave rectify ครับ จะใช้กับหม้อแปลงที่มี center tapครับ(เช่น 250v-0-250v) ครับ ซึ่งไฟdcที่ได้จากวงจรนี้จะมีค่าเท่ากับไฟ acคูณด้วย 1.414 โดยประมาณครับ เช่น หม้อ 250-0-250 v เมื่อแปลงไฟเป็นไฟ dc จะได้ 250*1.414 จะได้ไฟประมาณ 353.5 v ครับ

ภาพนี้เป็นการ rectify แบบ bridge  ครับ จะใช้ diode 4 ตัวจ้า จะใช้กับหม้อแปลงที่ไม่มี center tap ครับ เช่น 250-0v ครับ ซึ่งไฟ dc ที่ได้จะมีค่าเท่ากับไฟ ac*1.414 เช่นกันครับ

วงจรนี้เป็นการ rectify แบบทวีคูณครับ หรือเรียกว่าวงจร voltage doubler ครับผม จะใช้ในกรณีที่ต้องการไฟสูงครับแต่ว่าหม้อแปลงที่เรามีมีความต่างศักย์ไม่พอครับ เช่น หม้อ 150-0v ครับ ไฟdc ที่ได้จากวงจรนี้จะมีค่าเท่ากับ ไฟ acคูณด้วย1.414คูณ 2 ครับ ฉะนั้นจะได้150*1.414*2 จะมีค่าประมาณ 424.2 คร๊าบ

ต่อไปขอเพิ่มเติมหน่อยครับวงจร half wave ครับ วงจรนี้เรียกว่า half wave rectify ครับ วงจรนี้จะเรกติไฟ แบบครึ่งคลื่นครับ ไฟ dc ที่ได้จมีค่าเท่ากับไฟ ac คูณด้วย 0.7 คร๊าบ

**** ในกรณีหลอดrectify เนี่ย จะเรียกชื่อเหมือนกับ diode rectify ครับ และการคำนวณก็เหมือนกันครับแต่ว่ามีสิ่งที่ต้องคำนวณเพิ่มครับ คือค่าความต่างศักย์ที่สูญเสียไปภายในหลอดครับ 8)
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

มารู้จักสํญญลักษณ์ในวงจรที่ควรรู้กันดีก่า... ตัวแรก รีซิสเตอร์ (Resister) คือตัวต้านทานแรงดันไฟฟ้า คือช่วยแบ่งแรงดันให้เหมาะสมกับวงจรนั่นเอง มีสองแบบหลักๆคือ แบบค่าความต้านทานคงที่ และแบบค่าความต้านทานปรับค่าได้ รีซิสเตอร์มีหน่วย เป็น ohm เรามารู้จักกับ สัญญลักษณ์ของรีซิสเตอร์แบบค่าความต้านทานคงที่กันก่อนครับ ในภาพข้างล่าง ภาพบนคือสัญญลักษณ์ที่เราใช้ในวงจรทั่วไป ภาพล่างคือตัวจริงที่ใช้กันทั่วไปครับ