ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ วิธีการเทสเสียงจากแผ่นหน่อยครับ  (อ่าน 3899 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
ขอคำแนะนำด้วยครับ ว่าความพอดีของแต่ละท่านอยู่ประมาณไหน [???]
เกี่ยวกับการเทสโทนเสียง จากแผ่น
ในส่วนของความคมชัด ( ถ้ามากไป เสียงจัด พุ่งเกิน กัดหู ) [>|]
ในส่วนของความนุ่ม    ( ถ้ามากไป แรงปะทะหาย ) [redsleep]
ควรจะอยู่ประมาณไหน ใช้แผ่นอะไรบ้าง มีวิธีอย่างไรบ้าง
จะได้รวบรวมเป็นแนวทางครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม 2010, 01:24:26 PM โดย guy_audio »

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: ขอคำแนะนำ วิธีการเทสเสียงจากแผ่นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2010, 08:29:21 PM »
พูดถึงแผ่นทดสอบ

เมื่อก่อนนั้น จะอ่านจากนิตยสารที่เขา Review เครื่องเสียง ว่าเขาใช้แผ่นใดกันเปิดทดสอบเครื่องเสียง
แล้วหาแผ่นนั้น มาเปิดฟังกับชุดของเรา

เอ๊ะ...คนที่ Review เครื่องเสียงโกหกหรือปล่าวหว่า ไหงมันไม่เป็นอย่างที่เขาเขียนเลย... :-\

ผมได้มีโอกาสไปฟังที่ห้องฟังของคุณหัสคุณ แห่งนิตยสารสเตอริโอ สาขางามวงศ์วาน
จึงได้รู้ว่า ก่อนที่เราจะหาแผ่นทดสอบมาฟังแบบจับผิด หรือเรียกให้โก้ พวกซีเรียสออดิโอ

สิ่งแรกที่ควรคำนึงถึงเป็นอันดับแรก ก็คือ กาจัดการห้องฟัง เพราะหากห้องยังเป็นปัญหาอุปสรรค
เราจะไม่ได้รับทราบบรรยากาศตามที่เขา Review ไว้ หรืออาจได้ยินแบบไม่เต็มร้อย
ซึ่งระยะหลังมานี้ จะใช้แผ่นโปรดที่ชอบฟังบ่อยที่สุดเอามาเปิดฟัง เพราะว่าอย่างน้อยก็เป็นเพลงที่คุ้นหู

วกมาเข้าเรื่องแผ่นทดสอบ
อย่างน้อยแผ่นดังกล่าวต้องบันทึกมาดีตามที่คุณ Guy_audio กล่าวไว้ ไม่เด่นด้านใดด้านหนึ่งจนเกินงามครับ

คุยมาเสียยาว ไม่รู้ว่าจะตรงกับถามหรือปล่าว  :)
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
Re: ขอคำแนะนำ วิธีการเทสเสียงจากแผ่นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 12:19:58 AM »
แผ่นที่เค้าใช้เทสกันตามร้าน เหมือนกับที่เราซื้อกันหรือเปล่าครับ
ฟังร้านที่ไร อะไรมันก็ชัดไปซะหมด  |:(
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 09:32:26 AM »
แผ่นที่เค้าใช้เทสกันตามร้าน เหมือนกับที่เราซื้อกันหรือเปล่าครับ
ฟังร้านที่ไร อะไรมันก็ชัดไปซะหมด  |:(

ก็อย่างแผ่น DMP ของพี่ MAXBOMB  นั่นไง
Track 5 : Take Five เป็นตัวอย่างให้เห็นได้อย่างชัดเจน ว่าแท่นใดจะตายตอนจบกันบ้าง

ตอนจบ ดนตรีหลาย ๆ ชิ้นโหมขึ้นพร้อม ๆ กัน หากคุมจังหวะไม่อยู่ก็พร่ามัว ไม่เป็นชิ้นดนตรี ปลายแหลมลากไม่สุด เบลอไปเสียงั้น

แผ่นที่ร้าน กับที่เราฟังน่าจะเหมือน ๆ กัน เพียงแต่ว่าที่ร้านห้องฟังเขาดีกว่าครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 11:03:03 AM »
คุณอา Alcohol ครับ
Track 5 : Take Five
เป็นเพลงเดียวกับ jazz at the pawnshop cd.2
หรือเปล่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม 2011, 08:40:38 AM โดย guy_audio »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 10:15:07 PM »
คุณอา Alcohol ครับ
Track 5 : Take Five
เป็นเพลงเดียวกับ jazz at the pawnshop cd.2
หรือเปล่าครับ

ไม่แน่ใจ เพราะว่าแผ่น jazz at the pawnshop cd.2 ผมไม่มีครับ