ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง  (อ่าน 6438 ครั้ง)

ออฟไลน์ Charoen.P

• Moderator
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
เล่าสู่กันฟัง
« เมื่อ: 27 มกราคม 2014, 12:35:01 PM »
ตั้งกระทู้ เพื่อเล่าสู่กันฟัง เรื่องราวเกี่ยวกับการออกกำลังกายด้วยจักรยาน ทั้งในอดีต ปัจจุบัน และ อนาคต

คนยืนกลาง ชุดขาว งานใจเกินร้อย โคราช

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=397&t=67738&start=1425

ขนาด 49 cm

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มกราคม 2014, 07:46:00 PM โดย Charoen.P »

ออฟไลน์ akradech

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 122
Re: เล่าสู้กันฟัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 มกราคม 2014, 12:46:44 PM »
 [huge-thumbs-up] เข้ามาปูเสื่อรอชมครับ

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 มกราคม 2014, 02:28:37 PM »
เฟรมในตำนานซะด้วย [0002053E]

ปูเสื่อต้มมาม่ารอเลย [smile-12]

• Moderator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 มกราคม 2014, 03:08:56 PM »
เฟรมในตำนานซะด้วย [0002053E]

ปูเสื่อต้มมาม่ารอเลย [smile-12]

เฟรมนี้ ยังอยู่ในกล่อง หางบซื้ออะไหล่สักระยะ (นานๆ ) ก่อนครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1169
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 มกราคม 2014, 03:13:17 PM »
 ถ้างั้นเดี๋ยวผมเปิดห้องส้วมผมให้พี่เลือกเลยครับ  จริงๆนะไม่ได้พูดเล่น อะไหล่ใหม่ๆที่ซื้อเก็บไว้ยัังไม่ได้ใช้น่าจะประกอบได้สัก 3 คันได้ครับพี่  [yellow-lol]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มกราคม 2014, 03:23:47 PM โดย CreAteHoUse® »
ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเขา…
จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว
ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร
แค่บินไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ

I don't understand why I have to sacrifice all the time. I don't understand myself how I like to do so?

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 มกราคม 2014, 03:25:46 PM »
ถ้างั้นเดี๋ยวผมเปิดห้องส้วมผมให้พี่เลือกเลยครับ  จริงๆนะไม่ได้พูดเล่น อะไหล่ใหม่ๆที่ซื้อเก็บไว้ยัังไม่ได้ใช้น่าจะประกอบได้สัก 3 คันได้ครับพี่  [yellow-lol]

ห้องส้วม คุณเล็ก มีหลายคัน เอามาโชว์บ้างครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มกราคม 2014, 03:25:55 PM »

[laughing-my-ass] เท่ห์มากเลยครับพี่เวลาคร่อมอาน
ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร

I don't understand why I have to sacrifice all the time. I don't understand myself how I like to do so?

• Moderator
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 มกราคม 2014, 03:28:48 PM »
ขอบคุณครับ

ภาพนี้เป็นภาพที่ประทับใจที่สุด ชอบมากที่สุด ตั้งแต่อยู่ในวงการจักรยาน ครับ  [bike-11]

(ในภาพ) ระหว่างทางปั่นจาก อ.ท่าขี้เหล็ก ไปเมืองเชียงตุง ในประเทศพม่า ครับ
เป็นวันที่ปั่น "เหนือเมฆ" ไต่เขาขึ้นไปจนสูงกว่าเมฆ ที่ลอยอยู่ระหว่างหุบเขา
สายน้ำด้านหลัง จะยาวขนานไปกับภูเขา ตลอดเส้นทาง ครับ

ถนนสายนี้ เป็นถนนสายเก่าที่สร้างมานาน ยางมะตอยยุบ เม็ดหินลอย
ทำให้ปั่นลำบาก ออกแรงมาก เพราะยางรถจมลงไปในเม็ดหิน ครับ

ภาพนี้ จำไม่ได้ น่าจะเป็น สปป.ลาว ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มกราคม 2014, 03:38:54 PM โดย Charoen.P »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 มกราคม 2014, 03:31:32 PM »

ห้องส้วม คุณเล็ก มีหลายคัน เอามาโชว์บ้างครับ
ตัวที่ดีที่สุดของผมก็ MTB mongoose  21 speed ช่วงต่อกับ 24 speed ผมหยุดปั่นพอดีครับ  แต่โดนแม่ยึดไปใช้นานแล้วครับ ตอนนี้ดูไม่ได้เลย เพิ่งจะไปปลดพวกอุปกรณ์เสริมออก เพราะไฟฉายหายไปอันนึงแล้ว เหลือวัดระยะทาง กับ ชีพจร กระบอกสูบลมก็โดนสอยไป

• Moderator
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 มกราคม 2014, 03:52:36 PM »
งานเกษตรแฟร์ ณ เมืองเชียงรุ้ง ประเทศจีน น้องๆ เค้าน่ารัก ไปชักภาพไว้เป็นที่ระลึก ครับ
น้องคนผมยาว คุยเก่งมาก เป็นคนไท.....สิบสองปันนา คุยกันรู้เรื่องบ้าง ไม่รู้เรื่องบ้าง ครับ

เรื่องราวเก่าๆ  ความเป็นมา ประสบการณ์ ขอฝากแปะไว้ให้ เพื่อเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆ ที่จะเริ่มดูแล รักษาสุขภาพ ครับ  [postman]

http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=164295&st=1

http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=163206

http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=162461

http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=156598

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มกราคม 2014, 03:58:25 PM โดย Charoen.P »

• Moderator
Re: เล่าสู่กันฟัง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 มีนาคม 2014, 03:32:57 PM »
เมิ่อวาน กลับมาปั่นจักรยาน วันแรก หลังหยุดไป 4 ปีเต็ม 
ทดลองได้ 20.8 กม. ร่างกายยังพอรับได้ ครับ
ใช้เสือหมอบเฟรมเหล็ก ของ KONA ร่น Kapu ปี 2008 สีส้ม ทรง Vintage
กลับถึงบ้าน นั่งเช็ดรถ เห็นข้อมูลวัสดุทำเฟรม เป็นของ Dedacciai SAT 14.5
ค้นหาข้อมูลเกรดของเฟรม Cromo รายละเอียดตามภาพ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มีนาคม 2014, 03:43:32 PM โดย Charoen.P »

• Moderator
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 มีนาคม 2014, 03:42:49 PM »

(ใช้โทรศัพท์มือถือโพสต์รูปไม่ค่อยสะดวก ขออภัยด้วยนะครับ)

• Moderator
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 01:46:08 PM »
ภาพอดีต

ร่วมงาน Car Free Day  ปี 2552  อำเภอท่าบ่อ จังหวัดหนองคาย
1 ใน 9 จุด ที่แปรภาพเป็นรูปแผนที่ประเทศไทย ถ่ายทอดสดทางทีวี

ใช้รถ Strida รุ่นสีทอง ผลิตในวาระพิเศษ ประเทศไทย ได้มา 10 คัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มีนาคม 2014, 01:51:12 PM โดย Charoen.P »

• Moderator
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 02:00:01 PM »
Strida คันโปรด

ปกติจะปั่นเล่นอยู่บนบ้าน นั่นแหละ [bike-12]

• Moderator
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 02:02:59 PM »

คุณเล็ก ประกอบรถใหม่หรือยังครับ

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 02:11:59 PM »
กระผม อ่านเพลินเลยล่ะครับ  [wink-11]

• Moderator
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 02:34:26 PM »
กระผม อ่านเพลินเลยล่ะครับ  [wink-11]

ขอบคุณครับ ที่เข้ามาให้กำลังใจ
หลังจากนี้ คงมีประสบการณ์มาเล่าให้เพื่อนๆ ฟังเรื่อยๆ ครับ

แต่วันนี้ ผมอยากได้รถคันนี้จังเลย (พูดจริงนะครับ)

(เป็นเพียง......ฝันชั่ววูบ)

รายละเอียดเทคนิค
- น้ำหนักรวมทั้งคันรวมอุปกรณ์ 5.38 กิโลกรัม (ในเฟรมขนาด 57)
- ตะเกียบ Original THM Scapula CT Reworked Layering Plan. app. 275g
- เบรก: Original THM Fibula 110g without brakepads (60g front / 50g rear)
- ชุด crankset : Original Storck Powerarms G2 400g
- ชุดล้อ: Lightweight Meilenstein Obermayer Gen V custom made for Storck with customized aerodynamic front hub weight front 415g, rear 560g
- กรุ๊ปเซต: Shimano Dura Ace DI2 with internal battery pack (สามารถเลือกได้ว่าจะเอาจาน standard หรือ compact)
- Stem: Storck ST115 stem
- หลักอาน: Storck Platinum comfort seat post MLP135
- เบาะ: Selle Italia SLR saddle Monolink
- แฮนด์: Storck Platinum comfort road bar RBC180
- ยาง: Schwalbe Ultremo Tubular

ราคา LIST PRICE complete bike 867,000 บาท

• Moderator
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 01:10:25 PM »
เรียนเชิญเพื่อนๆ  ร่วมงานปั่นจักรยาน ฉลองเมืองอุดรธานี ครบ 121 ปี
วันที่ 3-4 พ.ค.2557 นะครับ

สอบถามรายละเอียด

pepsi 085-0087799 รุ่นการแข่งขัน , กติกา
อาป้อม 093-5206269 รายละเอียดการจัดงาน
อ.จิ๋ว 082-1581851 รายละเอียดการจัดงาน
โทน 081-2613210 การรับสมัครฯ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=54&t=935625
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เมษายน 2014, 01:27:06 PM โดย Charoen.P »

• Moderator
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 17 เมษายน 2014, 12:11:57 PM »
เก็บระยะทางไปเรื่อยๆ การกลับมาปั่นใหม่ ร่างกายก็เริ่มทำงานใหม่
ปวดเมื่อยดีแท้แน่เทียว เพื่อสุขภาพร่างกายที่แข็งแรง ต้องอดต้องทน
อีกไม่นาน ร่างกายสร้างกล้ามเนื้อ รับรู้แรงกระทำของเรา
อีกไม่นาน ชีวิตจะเป็นสุข สนุกกับกายปั่น ปั่น ปั่น.....

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 17 เมษายน 2014, 12:37:05 PM »
 ไม่ได้ปั่น ได้ดูก็ยังดี เวลาจะพักยังไม่มี ได้ดูก็สุขใจแล้วครับ ว่าแต่รถพี่สวยดีนะครับ ไม่กล้ากลับไปใหม่กลัวใจตัวเอง แต่ถ้ามีเวลาสะดวกเมื่อไหร่ต้องกลับไปแน่ๆครับ ที่สำคัญต้องหาทางกลับบ้านให้ได้ก่อน โต๋เต๋มาจะสามสิบปีแล้วหาทางกลับบ้านไม่เจอ  [embarrassed]

• Moderator
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 23 เมษายน 2014, 01:57:52 PM »
แอบ up ล้อ ตอนคนที่บ้านไม่อยู่  [huge-thumbs-up]

ชุดขับเคลื่อนของ Campagnolo 10 Speed

ล้อคู่ใหม่ เป็นโม่ Shimano 11 Speed
ใช้เฟืองเดิมของ Shimano 10 Speed
ปรับแต่งระบบเฟืองหลังใหม่นิดหน่อย โดยการใช้แหวนบางๆ 0.45 ม.ม. รองที่เฟือง 3 และ 4
ปรับตั้งตีนผีนิดหน่อย ทดสอบแล้ว เฟือง 1- 8 ใช้งานได้ตามปกติ แต่เฟือง 9 กับ เฟือง 10 กระโดดนิดหน่อย
แต่ไม่เป็นปัญหา เพราะไม่ได้ใช้อยู้แล้ว เฟืองเล็ก ไม่มีแรงปั่น ครับ

ผลการทดสอบ
ล้อขอบสูง เหมาะกับคนขาแรง ปั่นที่ความเร็วสูง 35 - 40 ก.ม./ช.ม. ขึ้นไปจะสบาย
ผมประเภทขาไม่มีแรง ทำให้ปั่นหนักกว่าล้อเดิมอย่างเห็นได้ชัด

แล้วเปลี่ยนล้อทำไม
เพราะต้องการศึกษาหาประสบการณ์ และ up แรงตัวเองให้เข้ากับล้อ กล่าวคือ จะได้ขยันๆ ซ้อม เพื่อจะใช้ล้อให้คุ้มค่า ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เมษายน 2014, 02:01:55 PM โดย Charoen.P »

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 23 เมษายน 2014, 02:08:15 PM »
 อย่าให้เจอนะ  เจอที่ไหนจะยกขึ้นรถเลย โดยเฉพาะคันนี้ เท่ห์ดีครับ  [yellow-lol]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 148
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 23 เมษายน 2014, 02:53:11 PM »
ของแรงทั้งนั้นเลยครับ เห็นแล้วอยากลองมั่งจริงๆ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[strained-raccoon]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

• Moderator
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 24 เมษายน 2014, 11:21:19 AM »
ของแรงทั้งนั้นเลยครับ เห็นแล้วอยากลองมั่งจริงๆ

จัดเลยครับ สนับสนุน
เมื่อวานเช้า ไปทดสอบล้อชุดใหม่ ทำให้อยากปั่นขึ้นครับ ความเร็ว 30 ขึ้น ไหลดีตามคุณสมบัติล้อขอบสูงที่น้ำหนักมาก

แต่ที่อยากเล่าให้ฟัง คือ พบกับคนมีตังค์งานอดิเรก เค้าจะมีชมรม เครื่องบินเล็ก ขับท่องเที่ยวระหว่างประเทศ
และเล่มกอฟท์  ทุกวันนี้หันมาปั่นจักรยานออกกำลงกาย  และกลุ่มเค้าก็เริ่มทะยอยมาปั่นจักรยานเพิ่มขึ้น

เค้าบอกว่า เล่นกอฟท์เสร็จจะไปดื่มต่อ กลับบ้านดึก ร่างกายโทรมลงทุกวัน เลยหันมาปั่นจักรยานออกกำลังแทน

สรุป  เป็นที่ยินดีที่มีคนอีกกลุ่มเห็นความสำคัญ และประโยชน์จากการออกกำลังกายด้วยจักรยาน

เป้าหมายต่อไปช่วงปลายปี จะรวมร่างเจ้า "ม่วงดวงใจ"

• Moderator
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2014, 07:39:10 PM »
ร่วมงานฉลอง 121 ปีเมืองอุดรธานี สมัครรุ่น VIP ระยะทาง 60 ก.ม.

• DAV Staff
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2014, 07:55:41 PM »

ของผมคันนี้ครับ  [embarrassed]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

• Moderator
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2014, 07:59:24 AM »
คุณ c3po รถสวยครับ ใหม่เอี่ยม ปั่นบ้างนะครับ ให้รถได้เจอฝุ่น คลุกโคลนบ้าง [huge-thumbs-up]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2014, 10:12:28 AM »
ตอนนี้ฝุ่นจับมาครึ่งปีแล้วครับพี่ ไม่ได้ปั่นเลย ตั้งแต่หันมาทำงานสองออฟฟิศ เวลางานแย่งไปหมดครับ ฟังเพลงยังได้ฟังแผ่นเสียงวันละด้านเดียวเองครับ ว่าจะลองหาเวลาก่อนนอน ซักวันละครึ่งชั่วโมงครับ เสือภูเขาทางเรียบล้วนๆเลยครับผม  [smile-12]

• Moderator
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2014, 12:12:13 PM »
แวะเวียนมาแปะรูป
วันที่ 11 พฤษภาคม 2557
ออกเดินทางจาก อ.นากลาง จ.หนองบัวลำภู ปลายทาง จ.อุดรธานี ระยะทางประมาณ 80 ก.ม.
เนื่องจากออกเดินทางสายมาก ประมาณ 9 โมงเช้า แดดเริ่มร้อน และเป็นวันที่ร้อนมากๆ

สรุป เดินทางถึง สี่แยก อ.หนองวัวซอ จ.อุดรธานี ได้ระยะทางรวม 48 ก.ม. เที่ยงพอดี
คนข้างเตียงขับรถตามมาทันพอดี ประกอบกับทนแดดไม่ไหว เลยอ้อนขอขึ้นรถกลับอุดรธานี  [yellow-lol]

แต่งานนี้ปั่นทะลุมิติ ไปสู่ยุคไดโนเสา (มีหลักฐานภาพประกอบครับ) 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤษภาคม 2014, 12:20:23 PM โดย Charoen.P »

• Moderator
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 10:27:02 PM »
ภาพด้านบน เป็นวันสุดท้ายของการปั่น CERVELO S1  เพราะถอดอะไหล่ มาประกอบ KLEIN Q Pro ทั้งชุด