ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำจากพี่ๆน้าๆหน่อยคับ  (อ่าน 2383 ครั้ง)

ออฟไลน์ niponic89

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
ขอคำแนะนำจากพี่ๆน้าๆหน่อยคับ
« เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 11:13:26 PM »
ผมเพิ่งหัดศึกษาเรื่องเครื่องเสียง ผมจึงอยากจะลองทำสายสัญญา RCA จากสายที่ใช้ในเครื่องเสียงบ้าน ในราคาที่ไม่แพงใส่ในรถดู เพราะหลายๆคนบอกผมว่าถ้าเสียเงิน
ในราคาเท่ากันกับสายสำเร็จของรถยนต์..มาลองเลือกสายและหัวแจ็คแล้วมาทำเองจะได้คุณภาพดีกว่า ด้วยมีกำลังทรัพย์ที่ไม่มากนักบวกกับอยากลองเองทำดูบ้าง จึงมาขอวิชาและคำแนะนำจากพี่ๆน้าๆ  ผมได้ซื้อสายประเภทหนนึ่งมาอยากจะถามพี่ๆน้าๆว่า..
          1.สายประเภทนี้ทำสายสัญญาได้หรือไม่คับ 
          2.ถ้าทำแล้วคุณภาพเป็นอย่างไรบ้างคับ
          3.ถ้าจะทำควรใช้เส้นเดียวหรือถัก...หรือทำอย่างไรคับ
          4.ถ้าไม่ใช่สายประเภทนี้...ควรใช้สายอย่างไรคับ(ในราคาพอๆกับสายประเภทที่ถามนะคับ)
          5.หัว RCA ในราคาไม่แพง ควรใช้แบบไหน ยี่ห้ออะไรคับ

ระบบของผมที่จะลงในรถ มีดังนี้คับ
 เครื่องเสียงชุดที่ผมจะลงในรถมีดังนี้คับ...(เถ้าแก่ถอดออกจากรถให้ผมมาคับ)
           เครื่องเล่น - ALPINE+จอ (รุ่นติดรถปาเจโร่)ให้แนวเสียงที่ชัด เด่นในย่านกลางและแหลม
           ปรีแอมป์   - เป็นปรีแอมป์หลอดไฮบริด
           แอมป์      - STEG Q-MOS เด่นย่านเสียงกลาง และแหลม มีความพริ้ว
           ลำโพง    - HERTZ เด่นในย่านเสียงกลางสูงและแหลม
          สายลำโพง - CHORD CARNIVAL CLASSIC

ผมเรียนขอ...คำแนะนำจากพี่ๆน้าๆด้วยนะคับ ขอขอบพระคุณไว้ล่วงหน้าทุกๆท่านนะคับ

หมายเหตุ...สายสีดำที่เป็นมัด คือสายสำเร็จที่ราคาไม่แพงใช้ในรถยนต์คับ

• Member
  • *
Re: ขอคำแนะนำจากพี่ๆน้าๆหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 11:18:06 PM »
สายที่มีเป็นสายประเภทนี้คับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ขอคำแนะนำจากพี่ๆน้าๆหน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 11:35:57 PM »
หมายเหตุ...สายสีดำที่เป็นมัด คือสายสำเร็จที่ราคาไม่แพงใช้ในรถยนต์คับ

ผมมองไม่เห็นรูป สายสีดำที่บอกมาครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 11:48:16 PM »
ขอโทษคับพี่...รูปไม่ขึ้นคับ...
สายประเภทที่ใส่ในรถยนต์ทั่วๆไป (ระดับราคา 200-700 บาท)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 เมษายน 2014, 12:20:45 AM »
 ใช้ในรถอะไรครับดีเซล หรือ เบนซิน การป้องกันมันต่างกัน  ในรถมันมีปัจจัยที่ทำให้เกิดการรบกวนได้ง่ายกว่าเครื่องบ้านมากครับ  สายที่จะเอามาทำตัวนำสัญญาณ มันใช้ได้ทั้งหมดแหละครับ แต่จะป้องกันการรบกวนในรถยนต์ได้หรือเปล่ามันอีกเรื่องนึง  และถ้าใช้สายแบบในรูปคงต้องเอามาถักเกลียวเพื่อลดเสียงรบกวนได้ในระดับนึง และ ต้องมีการห่อหุ้มฉนวนเพิ่มด้วยครับ  และ ดูแล้วถ้าทำแบบที่ว่ามาจะแพงกว่าราคาสายสำเร็จที่บอกราคามาเยอะครับ   แต่เท่าที่ดูของในระบบแล้ว ไม่น่าจะมาเล่นสายพวกนี้นะครับ ทำเล่นขำๆพอได้ แต่ถ้าจะเอาจริงจังคงไม่ง่ายอย่างที่คิดนะครับ  ลองดูเป็นแนวทางก็แล้วกันครับเป็นงานของผมเอง เป็นสายดีไอวายทั้งหมด เพียงแต่สายที่ใช้ผมสั่งผลิตมาเป็นม้วนมาทำฉนวนและเข้าสายเองครับ คนเล่นทั่วไปคงทำแบบนี้ไม่ได้ก็คงต้องหาสายสำเร็จมาถักเองก็คงต้องทดลองดูครับเพราะบอกไม่ได้หรอกครับว่าเสียงจะออกไปในทิศทางใด และ จะกวนมั้ย  ผมทำทั้งสายสัญญาณ และ สายลำโพงครับ

ถ้าใช้ในรถก็ต้องมีฉนวนเพิ่ม และ หุ้มให้เรียบร้อยครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 เมษายน 2014, 12:30:44 AM »
 ในรถเบนซิน ที่ใช้กล่องควบคุมหัวฉีด หรือ ECU พวกนี้จะมีการกวนมากกว่าพวกรถดีเซลครับ ยิ่งมีระบบไฟฟ้ามากจะต้องกันกวนได้ 100% บางครั้งต้องถึงกับปูอลูมิเนียมชีสกันเลยทีเดียว แต่หลังๆมาจะมี Damping mat ที่ปะหน้าด้วย อลูมิเนียมชีสมาก็สะดวกขึ้นมากครับ ส่วนตัวสายหลังจากที่หุ้มฉนวนเล้วต้องร้อยท่อกระดูกงูด้วยเพื่อป้องกันเรื่องความร้อนจากตัวรถ และ กราวด์ที่ลงไว้ที่ตัวรถมากมายหลายตำแหน่ง จึงจะเอาอยู่ครับ

ออฟไลน์ niraso

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 41
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 เมษายน 2014, 12:43:30 AM »
เส้นล่างสุดนี่น่าจะถักกันมึน ขนาดผมดูรูปยังตาลาย  [dizzy-smiley]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 เมษายน 2014, 12:55:44 AM »
 สายพวกนี้พี่เริ่มแค่ครั้งแรกให้เท่านั้นแหละที่เห็นงานภายในห้องโดยสารรถส่วนใหญ่เจ๊เค้าเหมาหมดคนเดียวครับ

ออฟไลน์ niraso

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 41
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 เมษายน 2014, 01:15:35 AM »
 [0002053E]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 เมษายน 2014, 11:14:35 AM »
ขอบคุณมากๆคับ น้าCreAteHoUse® สุดยอดจิงๆคับ รถผมเป็นรถเบนซินคับ ฟังๆดู..ไม่ง่ายอย่างที่คิดเลยนะคับเนี๊ยะ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 เมษายน 2014, 11:18:04 AM »
สายของน้า CreAteHoUse®  ทำได้สวยมากๆเลยคับ  เทพจิงๆ...

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 เมษายน 2014, 11:26:42 AM »
  เมื่อก่อนผมรัับทำรถ SQ มีหน้าร้าน www.createsoundmaker.net  เข้าไปอ่านหาความรู้ได้ครับแต่ไม่มีของขายนะ  แต่ตอนนี้เลิกแล้วสังขารไม่อำนวย   ถ้าซื้อสายมาแล้วก็ลองทำดูครับ แต่ถ้ายัง หาสายชีลด์มาเข้าหัวเองดีกว่าครับ พวก mogami  หรือสายนำสัญญาณที่ใช้บนเครื่องบินก็ดีกว่าสายรถยนต์หลัก 3-4000 ฿ พอสมควรครับ  หรือ ไม่ก็พวก vandenhul มีสายเปล่าขายเยอะ ผมจำชื่อบริษัทไม่ได้ตัวแทนเดียวกับทีี่ขาย Audison นั่นแหละ ครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 เมษายน 2014, 10:01:56 PM »
ขอขอบคุณมากๆคับน้าCreAteHoUse® ผมจะลองศึกษาตามตำแนะนำคับ