ผู้เขียน หัวข้อ: power ampวัตต์สูง(100 up) & power ampวัตต์ต่ำ (100 down) ในความคิดเห็นของคุณ ?  (อ่าน 11540 ครั้ง)

ออฟไลน์ cammer

• The Old Buffalo
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 16
ไม่รู้นะครับ..แต่ว่าผมเอียงไปทางวัตต์สูง..แต่ที่แน่ๆอยากลองแบบไฮบริด..ครับ [puzzled]

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 107
นั่งอ่านข้อความจาก ผู้กองร้อยรักเรือเล่ห์ครั้งใด อดหัวร่อไม่ได้ เพราะต้องคอยแปลว่าเค้าหมายความว่ากระไรที่พิมพ์มา  [smile--heart--watermelon]
ลุ
งครับ พิมพ์ ผ่านมือถือ ได้เท่านี้ก็ สุโค่ย แล้วครับ กว่าจะได้แต่ละตัว จิ้ม กอ  ดัน เป้น ดอ อ่ะ 555 [Stick-out-watermelon]

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
นั่งอ่านข้อความจาก ผู้กองร้อยรักเรือเล่ห์ครั้งใด อดหัวร่อไม่ได้ เพราะต้องคอยแปลว่าเค้าหมายความว่ากระไรที่พิมพ์มา  [smile--heart--watermelon]
ลุ
งครับ พิมพ์ ผ่านมือถือ ได้เท่านี้ก็ สุโค่ย แล้วครับ กว่าจะได้แต่ละตัว จิ้ม กอ  ดัน เป้น ดอ อ่ะ 555 [Stick-out-watermelon]

อย่าจิ้ม หอ กลายเป็น ดอ แล้วกัน อิอิ (เรท ป่าวเนี่ย)  [yellow-lol]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

[headphone-watermelon] แค่หาเรื่องให้เรามาคุยกันบ้างเน้อเน้ออ.. ไม่เกี่ยวข้องอันใดกับโครงงานไหนใดๆทั้งสิ้น คุยกันพอหอมปากคันคอ ความคิดใครก็ความคิดใครครับ ว่ากันไปตามสบาย ๆ อิสระเสรีตามที่ท่านจะคิดไม่ยึดติดรูปแบบใดๆอ่ะ แต่ก็ยังน้อยครับ ส่วนมากจะเข้ามาอ่าน ไม่กล้าแสดงความคิดเห็นกันเท่าไรเลย ... A ... รึว่ากลัวเราจะรู้ทันว่าคิดอะไรอยู่....จริงๆแล้วไปเฝ้าห้องซื้อขายกันหมด  [yellow-lol]

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
ลุ

อย่าจิ้ม หอ กลายเป็น ดอ แล้วกัน อิอิ (เรท ป่าวเนี่ย)  [yellow-lol]
จิ้ม หอ ก็ ดี ครับ ไม่ตกถีงท้องเลย ครับ  [laught-watermelon]

ออฟไลน์ colt-bat

• ถูกใจกด Like+ 18
 [yellow-lol] จัดมาอาตมาเอาด้วย  [smiling-tongue] [yellow-lol]

ออฟไลน์ ซุปฯ_ดำ

• ถูกใจกด Like+ 18
ถ้าดูแต่ตัวเลข วัตต์สูงอาจจะได้เปรียบแต่ถ้าเอาคุณภาพกับระดับความดังที่เหมาะสม วัตต์ต่ำๆอาจทำได้ง่ายกว่า เคยใช้แอมป์หลอด 10 วัตต์มันก็ดังได้เต็มห้องเหมือนกัน ดังนั้นถ้าทำแอมป์ที่มีคุณภาพดีๆ วัตต์กำลังเหมาะ damping factor สูงๆหน่อย ก็น่าจะได้คุณภาพกับการลงทุนที่เหมาะสมกันดี ถ้ามีลำโพงที่ความไวสูงๆหน่อยมาเน้นคุณภาพของ power amp ตัวเลขคงไม่สำคัญมาก เพราะปกติก็ไม่ค่อยได้ฟังเพลงที่มีรายละเอียดหรือเพลงประเภทที่มีช่วงโหมแรงๆอยู่แล้วน่ะครับ ฟังแต่ลูกทุ่งทั่วๆไปแอมป์อะไรก็ให้รายละเอียดได้ครบถ้วนน่ะครับ

ออฟไลน์ yaatone

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 11
 [angel-watermelon]...แอมป์กำลังวัตต์เยอะก็ไม่ได้หมายความว่ากำลังขับจะเยอะตามไปด้วยขณะเดียวกัน
แอมป์กำลังขับเยอะก็ใช่ว่ากำลังวัตต์ต้องสูงตามไปด้วย...ผมหมายถึงเราต้องรู้ว่าลำโพงตัว
ที่เราใช้อยู่ต้องการกำลังขับหรือกำลังวัตต์ แต่จะให้ดีต้องมีทั้งกำลังวัตต์และกำลังขับครับ...
แต่ก็ไม่จริงเสมอไปอีกเช่นกัน...ยกตัวอย่างพวกแอมป์หลอดก็ไม่ใช่พวกกำลังขับมาก
และไม่ใช่พวกกำลังวัตต์สูง...แต่เพราะมีหม้อแปลงเอาท์พุตก็เลยช่วยทำให้ขับลำโพงได้ง่ายขึ้น
กว่าพวกแอมป์โซลิตสเตท...พอแค่นี้ก่อนครับเริ่มชักจะสับสนกับตัวเองเหมือนกัน [dizzy-smiley] [dizzy-smiley]

ออฟไลน์ somkeat01

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
ส่วนตัวผม  ก็เล่นเครื่องเสียงมานานฟังตั้งแต่ 30 วัตต์   สูงเต็มที่แ่ค่ 150 วัตต์  (ราคาที่คนระดับกลางๆสามารถเล่นได้)
แต่ผมก็ตามหาแอมป์วัตต์สูงแล้วก็ได้มา มันคือ adcom 555 ข้างละ  200 วัตต์ ตอนนี้ก็ฟังตัวนี้ ไม่จำเป็นตอ้งเปิดดัง
แต่มันได้อะไรมากกว่าวัตต์น้อย(ส่วนตัวนะครับ) แต่........ที่ต้องมี เจ้าคาส เอ  ครับ ถึงวัตต์น้อยมันก็ทำได้ ติดตรงร้อนหน่อย
 [laught-watermelon]

ออฟไลน์ dumdum

• ถูกใจกด Like+ 3
  • มีไม่อะไรดีที่สุดแค่ทำให้ดีที่สุดชีวิตก็มีความสุข
เครื่องวัตต์ต่ำ ใช้งบน้อยหน่อยครับ รวมถึงลำโพงด้วย  วัตต์สูงก็ต้องใช้งบเพิ่มขึ้น ในการจัดระบบการฟังครับ
น่าจะขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมของแต่ละท่านในการจัดการเรื่องสถานที่ หรือห้องพักผ่อนฟังเพลงครับ
และแนวดนตรีที่ท่านชื่นชอบน่าจะเป็นตัวกำหนดทิศทางของเครื่องว่าไปแบบใด
ในอดีตระยะเวลาสั้นๆเคยสัมผัสเครื่องเสียงมายี่ห้องหนึ่งที่ต่างจังหวัดไม่ไกลจากกรุงเทพฯนัก
สร้างห้องดูหนัง ฟังเพลง ให้เข้ามาทดลองฟัง ผู้ฟังแต่ละท่านก็จะเห็นต่างๆกันออกไป ทำได้ไม่นานก็เลิกไปทำอย่างอื่นครับ

ออฟไลน์ Thor.1

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2

ผมชอบวัตต์กลางๆครับ ราวๆ70-80วัตต์

ถ้าพูดถึงในแง่การฟัง ผมว่ามันครอบจักรวาลได้ดี เพลงเบาที่ไม่เน้นพลังก็ยังมีรายละเอียดที่ดี

กับเพลงไดนามิคหนักๆก็ยังมีกำลังส่งให้เสียงยังคงนิ่งอยู่ได้

ในแง่วงจร 70วัตต์ที่8โอห์ม สวิงชั่วคราว140วัตต์ที่4โอห์ม ใช้ทรานซิสเตอร์/มอสเฟตคู่เดียวเอาอยู่ มีหลายเบอร์ให้ใช้

ไม่ต้องขนานคู่เอาท์พุทให้มีรอยต่อ ไม่ต้องแมทช์มากมาย วงจรขับต่างๆไม่ต้องยุ่งยาก

วงจรไม่ต่างจากแอมป์ที่กำลังต่ำๆ ไม่ซับซ้อน งบประมาณไม่ได้สูงกว่า30วัตต์ซักเท่าไหร่