ผู้เขียน หัวข้อ: Project OTL 30 -50W แอมป์ตัวเล็ก แต่เสียงยิ่งใหญ่  (อ่าน 741689 ครั้ง)

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
เอารูปเก่ามาโชว์ดีกั่ว เหมือนกัน ๆ คับ

อุปกรณ์ชุดมาตรฐาน  (^_^) (^_^)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2011, 09:34:32 AM โดย JP74 »

ออฟไลน์ Major.

• คลิ๊กเลยครับ
  • ถูกใจกด Like+ 18
ของน้าพงษ์น่าจะเสียงดีนะใช้trตั้ง10ตัวแน่ะ 5555 เครื่องสวย แถมหม้อแปลงเล่นระดับด้วย [))]

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
เอารูปเก่ามาโชว์ดีกั่ว เหมือนกัน ๆ คับ

อุปกรณ์ชุดมาตรฐาน  (^_^) (^_^)
ขอทราบขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางหม้อแปลงรุ่นนี้ได้ไหมครับ  [res]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
หม้อลูกนี้ผมสั่งพันมาพร้อมกับของผมเป็นของแสงทอง ขนาดเส้นผ่าศูนย์ประมาณ 11 ซม.  นี่ก็สั่งมาทำโมโน เพิ่มอีกลูกนึงแล้วสัปดาห์หน้าคงได้ของครับ เดี๋ยวถามอีกลูกละ 1450 บาทครับ ค่าส่งขึ้นอยู่กับระยะทาง
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

หม้อลูกนี้ผมสั่งพันมาพร้อมกับของผมเป็นของแสงทอง ขนาดเส้นผ่าศูนย์ประมาณ 11 ซม.  นี่ก็สั่งมาทำโมโน เพิ่มอีกลูกนึงแล้วสัปดาห์หน้าคงได้ของครับ เดี๋ยวถามอีกลูกละ 1450 บาทครับ ค่าส่งขึ้นอยู่กับระยะทาง
ถามหน่อยเดียวก็ไม่ได้ จะเอามาเปลี่ยนแทนตัวเดิมครับ
  [sadsadsad] [sadsadsad]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มีนาคม 2011, 06:58:53 AM โดย YoungOne »

• DAV Staff
ถามหน่อยเดียวก็ไม่ได้ จะเอามาเปลี่ยนแทนตัวเดิมครับ
  [sadsadsad] [sadsadsad]

ดีนะเนี่ย มีตัวช่วยย  ผมเองยังจำไม่ได้เรยว่า หม้อลูกนี้ กี่ Amp  [HAHAHA] [HAHAHA]

• DAV Staff
ของน้าพงษ์น่าจะเสียงดีนะใช้trตั้ง10ตัวแน่ะ 5555 เครื่องสวย แถมหม้อแปลงเล่นระดับด้วย [))]

พังหมด 10 ชุดอ่าดิคับพี่ผู้กอง

เข้าใจแล้วว่า ทำไมพี่ ๆ ถึงบอกว่า มันช๊อตไปตาม ๆ กัน  สปร๊าคแว๊ปเดียว ไล่ไปเลยยทีละ 3 - 4 ตัว

3055 ยัน 669 ที่ตั้งไบอัสคับ  เปลี่ยนคล่องเลยคับทีนี้  (^_^) (^_^)

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

พังหมด 10 ชุดอ่าดิคับพี่ผู้กอง

เข้าใจแล้วว่า ทำไมพี่ ๆ ถึงบอกว่า มันช๊อตไปตาม ๆ กัน  สปร๊าคแว๊ปเดียว ไล่ไปเลยยทีละ 3 - 4 ตัว

3055 ยัน 669 ที่ตั้งไบอัสคับ  เปลี่ยนคล่องเลยคับทีนี้  (^_^) (^_^)

ต่อไปก็จะเป็นนักซ่อมแอมป์ครับ  :)
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

วันนี้นั่่งประกอบ เงาอสูร  ผมขอฟ้องเพื่อนๆครับว่าผมโดนเจ้าของวงจรวางยา ผมใส่ R ลง pcb ไม่ได้ครับ มันใส่อย่างไรหว่า เอาลาย pcb มาพลิกซ้าย ก็แล้ว ขวาก็แล้ว มันใส่อย่างไรหว่า หรือ ตูโง่ฟะหารูใส่ไม่เจอ สรุปสุดท้ายต้องเจาะรูเพิ่มครับ เพราะมันไม่มีรู   [HAHAHA]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
งาน DIY = ทำมันด้วยตัวของเราเอง หมายฟามว่าน้า create ต้องเจาะรูเพิ่มด้วยตัวเอง [HAHAHA]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
หลายเวอร์ชั่นมากเลยครับ ตอนนี้ผมนับได้สาม

แบบแรกที่ต้องเดินสาย
แบบสองไม่ต้องเดินสาย
แบบสามที่พี่เล็กต้องเจาะรูเอง

ถูกต้องมั้ยครับ

ผมเคยฟังแต่ตัวเดินสาย อีกสองตัวที่เหลือให้เสียงต่างจากตัวแรกยังไงครับผ้ม  :)
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
หลายเวอร์ชั่นมากเลยครับ ตอนนี้ผมนับได้สาม

แบบแรกที่ต้องเดินสาย
แบบสองไม่ต้องเดินสาย
แบบสามที่พี่เล็กต้องเจาะรูเอง

ถูกต้องมั้ยครับ

ผมเคยฟังแต่ตัวเดินสาย อีกสองตัวที่เหลือให้เสียงต่างจากตัวแรกยังไงครับผ้ม  :)
แบบไม่ต้องเดินสาย LE: Lazy Edition ต้องถามน้า YoungOne ครับ เพราะได้ลองทั้งแบบแรก และรื้อของมาใส่ในแผ่น LE เรียบร้อยแล้ว

ตอนนี้มีแต่ภาคแอมป์ ผมกำลังหาเวลาในสัปดาห์นี้ ปั่นภาคจ่ายไฟให้ครบชุดอยู่ครับ มี 4 ท่านรออยู่ ขืนไม่ทำมีหวังโดน |:(

และอาจจะทดลองทำเวอร์ชั่นขี้เกียจสุดๆ คือเอาทุกอย่างลงเป็นแผ่นเดียวไปเลย กะจะให้เดินเฉพาะสายAC หม้อแปลง RCA ลำโพง เท่านั้น เหมาะสำหรับทำฝากเพื่อน หรือมือใหม่ต่อเล่นเองได้ง่ายๆ :D

ตอนนี้ประกอบเงาอสูรเป็นเรียบร้อย เดี๋ยวคืนนี้คงต้องตรวจสอบวงจรให้เรียบร้อยก่อนที่จะจ่ายไฟในวันพรุ่งนี้ครับ เอามาให้ดูกันก่อน ที่จะเจอกับอสูรในไม่ช้านี้   [reddevil]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
สนใจแต่อาร์ ตั๊กแตน อยากรู้จังว่าบุคลิกเสียงแท้ๆของมันเป็นแบบไหน  [???]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

แบบไม่ต้องเดินสาย LE: Lazy Edition ต้องถามน้า YoungOne ครับ เพราะได้ลองทั้งแบบแรก และรื้อของมาใส่ในแผ่น LE เรียบร้อยแล้ว

ตอนนี้มีแต่ภาคแอมป์ ผมกำลังหาเวลาในสัปดาห์นี้ ปั่นภาคจ่ายไฟให้ครบชุดอยู่ครับ มี 4 ท่านรออยู่ ขืนไม่ทำมีหวังโดน |:(

และอาจจะทดลองทำเวอร์ชั่นขี้เกียจสุดๆ คือเอาทุกอย่างลงเป็นแผ่นเดียวไปเลย กะจะให้เดินเฉพาะสายAC หม้อแปลง RCA ลำโพง เท่านั้น เหมาะสำหรับทำฝากเพื่อน หรือมือใหม่ต่อเล่นเองได้ง่ายๆ :D
        เรื่องเสียงอธิบายไม่ถูกครับสำหรับ"หูตะกั่ว 40:60"แบบผม
                    เปรียบเหมือน "ย้ายเครื่องเสียงจากรถคันเก่า ไปฟังที่รถคันใหม่ ติดฟิมล์กรองแสงใหม่ใส่กว่าเดิม  แต่คนนั่งหน้าคู่คนขับเป็นคนเดิม" อะไรประมาณนี้ครับ  |:( 
                 ตอนย้าย PCB มีเปลี่ยนอุปกรณ์  R100K จำนวน 2 ตัว เปลี่ยนจาก ธรรมดา เป็น Dale  เปลี่ยนมาใช้ C output " Nippon"
           แผ่น PCB เวอร์ชั่น " LE: Lazy Edition " ผู้ออกแบบ PCB ได้เพิ่มตำแหน่งให้ใช้ C ไบแคปเพิ่มได้อีก 3 ตำแหน่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มีนาคม 2011, 07:02:17 AM โดย YoungOne »

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

เรื่องเสียงอธิบายไม่ถูกครับสำหรับ"หูตะกั่ว 40:60"แบบผม เปรียบเหมือน "ย้ายเครื่องเสียงจากรถคันเก่า ไปฟังที่รถคันใหม่ ติดฟิมล์กรองแสงใส่กว่าเดิม ภายในรถเงียบกว่าเดิม แต่คนนั่งหน้าคู่คนขับเป็นคนเดิม" |:( อะไรประมาณนี้ครับ  
                    ตอนย้าย PCB มีเปลี่ยนอุปกรณ์  R100K จำนวน 2 ตัว เปลี่ยนจาก ธรรมดา เป็น Dale  เปลี่ยนมาใช้ C output " Nippon"
           แผ่น PCB เวอร์ชั่น " LE: Lazy Edition " ผู้ออกแบบ PCB ได้เพิ่มตำแหน่งให้ใช้ C ไบแคปเพิ่มได้อีก 3 ตำแหน่ง

ใจเย็นไม่ได้แล้ว อย่างนี้ต้องลุย.... [eiei]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

และแล้วก็ได้เวลาไปรับปรี Astra ฉบับปริ้นเอนกประสงค์กลับบ้านซะทีครับ .....(กระทู้คั่นรายการในระหว่างรอ PCB OTL ตัวใหม่ครับ)
พอมาถึงก็จัดการหาอาหารเย็นรองท้องเสร็จ ก็จัดการเปิดฝากล่องก่อนเลย แบบว่าอยากรู้ว่าท่านเจ้าสำนักพระราม 2 โมอะไรไปบ้าง .......

ของที่เปลี่ยนไปทั้งหมดก็มี
-R plate เป็น Holco
-C output Plessey ไบแคปด้วย Silver mica
-C Cathode Nippon GXE
-C Decoupling BC
-Volume ALPS RK18
-สาย Input เป็นสายทองแดงชุบเงิน

ได้เวลาฟังเสียงแล้วครับ
หลังจากวอร์มไว้พักนึงก็จัดการฟังเลย .....โทนเสียงอุ่นขึ้นกว่าเดิมครับ เนื้อเสียงกลางถึงกลางสูงอิ่มหนาขึ้น ผมลองกับแผ่นอรวี ที่แต่เดิมเสียงร้องจะบีบเชิงขึ้นจมูกกลายๆ หายไปเป็นที่เรียบร้อย เสียงร้องอิ่มไพเราะมาก ต่อด้วยก็อต จักพรรณ เสียงอ้อนได้ใจกว่าเดิม รู้อย่างนี้ผมส่งไปโมตั้งแต่ก่อนปีใหม่แล้วอ่ะครับ

ลองมาดูจุดได้เสียกันหน่อยครับ....... ปรีตัวนี้แต่เดิมผมบรรจงจูนเสียงไว้ (บรรจงแบบบ้านๆ อ่ะครับ  |:() ให้เสียงกลางแหลมใสเหมือนผลึกแก้ว เสียงกุ๊งกิ๊งนี่กังวานยังกะใส่ Reverb โดนน้า create ลบไปซะหลายเหมือนกัน ผมใช้เวลาปรับหูอยู่ประมาณ 2-3 เพลง จากนั้นก็กลับไปแก้วงจรนิดๆ หน่อยๆ เพื่อดึงเอาเสียงแบบเดิมๆ กลับมา ปรากฎว่ารับไม่ได้ซะแล้วครับ ตอนนี้หูผมโอเคกับเวอร์ชั่นล่าสุดนี้มาก เบสอิ่ม กลางเนียน มีกลิ่นอายหลอดปะปนให้ได้ยินตลอด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มีนาคม 2011, 08:14:13 PM โดย sansirn »

ได้ใหม่ ลืมเก่า ดูซิคนเรา   :-\

จริงด้วย .... [HAHAHA]
เดี๋ยวผ่านไปครั้งหน้าจะแวะไปรับครับ............ คับปลิ้งเอาดีไม่ได้เดี๋ยวจับใส่ชุดจ่ายไฟซะเลย  |:(

• DAV Staff
น้าคับ

เจ้า R12  1K  สามารถปรับเปลี่ยนได้ไหมคับ  ถ้าได้ เพิ่มลดได้ขนาดไหนคับ   [res]

น้าคับ
เจ้า R12  1K  สามารถปรับเปลี่ยนได้ไหมคับ  ถ้าได้ เพิ่มลดได้ขนาดไหนคับ

เปลี่ยนเอาตามสบายเลยครับ ค่าระแวก 800 Ohm - 2k น่าจะกำลังดีสำหรับการชาร์จซีช่วงเปิดเครื่องอ่ะครับ

ไม่มีรัยต้องกลัวแล้นคับ

ทำพังมาหมดแล้ว  ขนาด ZD ยังทำช๊อตไปแล้วเรย  [HAHAHA]
ZD เสียได้ด้วยหรือคับ ของผมวัดไฟ 2 ข้างตรงตำแหน่ง ZD อีกข้างได้ 42.8 อีกข้างได้ 40 แบบนี้ถือว่าผิดปกติไหมครับ [cry2]

• DAV Staff

ทำพังมาหมดแล้ว  ขนาด ZD ยังทำช๊อตไปแล้วเรย  [HAHAHA]
ZD เสียได้ด้วยหรือคับ ของผมวัดไฟ 2 ข้างตรงตำแหน่ง ZD อีกข้างได้ 42.8 อีกข้างได้ 40 แบบนี้ถือว่าผิดปกติไหมครับ [cry2]

ทำสายไฟ หลุดไปว๊อตมันอ่าพี่  pcb เป็นรอยไหม้เรยยย  [HAHAHA] [HAHAHA]

ของผมก็ไม่เท่ากันเหมือนกันคับ

ต่างกัน +- 1V

42.8 ปกติครับ แต่ 40 นี่เพี้ยนไปราวๆ 5% ก็เยอะเหมือนกันครับ แต่ยังถือว่าทำงานได้ :)

อัพเดท OTL30W ตัวต้นแบบสไตล์บ้านๆ ครับ
หลังจากที่ได้ Jensen 4700/63V มาครอบครองได้ระยะนึง วันนี้ได้ฤกษ์จัดการเปลี่ยนลงไปแทนที่ซีเอาต์พุตซะที ซึ่งช่วงต้นจะใช้ทรานซิสเตอร์เอาต์พุต 2SC3264 ของ Sanken อยู่ เมื่อทุกอย่างเรียบร้อยก็ลองเปิดฟังเสียงเลย .....แค่เพลงแรกขึ้นก็ทำเอาอึ้งไปต่อไม่ถูกเลยครับ เบสนี่มาเต็มๆ ตั้งแต่ฐานล่างจนถึงเบสตอนบน ส่วนเสียงกลางชัดเจนก็จริงแต่ติดเลสแบคนิดหน่อย ส่วนเสียงแหลมออกจะจัดไปสักนิด (อาจเป็นเพราะซียังใหม่และยังไม่ได้ไบแคป) ...... ผมไม่แน่ใจว่าวันนี้หูเพี้ยนหรือเปล่า เลยต้องไปยกแอมป์ OCL กล้ามโตมาเปรียบเทียบ ต้องบอกว่าเบสลงได้ลึกสูสีครับ แต่ตัว OTL ให้เนื้อเสียงย่านต่ำได้ดีกว่าซะอย่างนั้น

ยกสอง จัดการถอดทรานซิสเตอร์เอาต์พุต Sanken ออกแล้วจัด MJ15024/MJ15025 ของ ON ลงไปแทน หลังจากปรับกระแสเป็นที่เรียบร้อย ก็ได้เวลาฟังเสียง..........ปริมาณเบสลดลงไปนิดนึง (นิดเดียวจริงๆ ถ้าใช้กับลำโพงเล็กๆ จะแยกไม่ออกเลย) แต่รายละเอียดตั้งแต่ย่านต่ำจนถึงย่านกลางตอนบนดีขึ้นมาก เสียงออกมาชัดเจนและสดกว่าเดิม เสียงเดินหน้าขึ้นมาไม่ติดเลสแบคอีกต่อไป ส่วนเสียงแหลมยังแซบๆ อยู่ (คิดว่ามันต้องการไบแคปช่วยครับ) แต่โดยรวมเสียงดี+น่าฟังกว่าเดิมมาก .......... ถ้าได้ Jensen 5uF มาใส่อินพุตคงจะแหล่มไม่น้อยเลยอ่ะครับ แต่กระเป๋าคงจะฉีกเป็นแผลยาวเช่นกัน  |:(

• DAV Staff
MJ15024/MJ15025

แทนได้ด้วย  ต้องไปหามาลองซะแล้วคับพี่

ใช้ของมาเล อยู่ กลางมัน นัว ๆ หูชอบกลคับ  [thif]

อัพเดท OTL30W ตัวต้นแบบสไตล์บ้านๆ ครับ
หลังจากที่ได้ Jensen 4700/63V มาครอบครองได้ระยะนึง วันนี้ได้ฤกษ์จัดการเปลี่ยนลงไปแทนที่ซีเอาต์พุตซะที ซึ่งช่วงต้นจะใช้ทรานซิสเตอร์เอาต์พุต 2SC3264 ของ Sanken อยู่ เมื่อทุกอย่างเรียบร้อยก็ลองเปิดฟังเสียงเลย .....แค่เพลงแรกขึ้นก็ทำเอาอึ้งไปต่อไม่ถูกเลยครับ เบสนี่มาเต็มๆ ตั้งแต่ฐานล่างจนถึงเบสตอนบน ส่วนเสียงกลางชัดเจนก็จริงแต่ติดเลสแบคนิดหน่อย ส่วนเสียงแหลมออกจะจัดไปสักนิด (อาจเป็นเพราะซียังใหม่และยังไม่ได้ไบแคป) ...... ผมไม่แน่ใจว่าวันนี้หูเพี้ยนหรือเปล่า เลยต้องไปยกแอมป์ OCL กล้ามโตมาเปรียบเทียบ ต้องบอกว่าเบสลงได้ลึกสูสีครับ แต่ตัว OTL ให้เนื้อเสียงย่านต่ำได้ดีกว่าซะอย่างนั้น

ยกสอง จัดการถอดทรานซิสเตอร์เอาต์พุต Sanken ออกแล้วจัด MJ15024/MJ15025 ของ ON ลงไปแทน หลังจากปรับกระแสเป็นที่เรียบร้อย ก็ได้เวลาฟังเสียง..........ปริมาณเบสลดลงไปนิดนึง (นิดเดียวจริงๆ ถ้าใช้กับลำโพงเล็กๆ จะแยกไม่ออกเลย) แต่รายละเอียดตั้งแต่ย่านต่ำจนถึงย่านกลางตอนบนดีขึ้นมาก เสียงออกมาชัดเจนและสดกว่าเดิม เสียงเดินหน้าขึ้นมาไม่ติดเลสแบคอีกต่อไป ส่วนเสียงแหลมยังแซบๆ อยู่ (คิดว่ามันต้องการไบแคปช่วยครับ) แต่โดยรวมเสียงดี+น่าฟังกว่าเดิมมาก .......... ถ้าได้ Jensen 5uF มาใส่อินพุตคงจะแหล่มไม่น้อยเลยอ่ะครับ แต่กระเป๋าคงจะฉีกเป็นแผลยาวเช่นกัน  |:(

โอ้.. ยาวเลยครับ มี Jensen ด้วย  :$$$:

เวอร์ชั่น LE อาจจะรออีกหน่อยนะครับ ช่วงนี้ผมติดภาระกิจยาว  :'(
เดี๋ยวรีบเคลียร์แบบภาคจ่ายไฟกับเอาต์พุตทำ PCB เสาร์นี้ก่อน เพราะถ้ารอเวลาว่างทำต่ออีกทีคงเกือบสงกรานต์ล่ะครับ  :D

MJ15024/MJ15025

แทนได้ด้วย  ต้องไปหามาลองซะแล้วคับพี่

ใช้ของมาเล อยู่ กลางมัน นัว ๆ หูชอบกลคับ  [thif]

จะเอาเสียงกลางแบบเนียนหู ผมว่าต้องโมโตรุ่นเก่าแล้วอ่ะครับ พวก ON หรือ ST รุ่นใหม่มันออกสไตล์ สดชัดจริง

เวอร์ชั่น LE อาจจะรออีกหน่อยนะครับ ช่วงนี้ผมติดภาระกิจยาว  :'(
เดี๋ยวรีบเคลียร์แบบภาคจ่ายไฟกับเอาต์พุตทำ PCB เสาร์นี้ก่อน เพราะถ้ารอเวลาว่างทำต่ออีกทีคงเกือบสงกรานต์ล่ะครับ  :D

น้า audiomania ระวังลืมช่วยแต่งหน้าทาปากให้ตัว MK2 นะครับ ตอนนี้ทางเจ้าสำนักรอผมไม่ไหวเลยไปเอาเมอซีเดสเบนซ์มาแงะเล่นแก้เซ็งไปพลางๆ แล้วอ่ะครับ  [oo!]

ตัวอย่างแบบ PCB ตัว MK2 ครับ

ทำ Component Library by sansirn
ตกแต่ง+เดินลายทองแดง by audiomania

(อันนี้สำหรับ 1N2829R เท่านั้น ถ้าที่มีอยู่ไม่มี R ต่อท้าย ดูโพสด้านล่างถัดไป จะมีลายอีกของแบบเอาไว้ครับ, audiomania )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มีนาคม 2011, 07:05:52 PM โดย sansirn »

ตัวอย่างแบบ PCB ตัว MK2 ครับ

ทำ Component Library by sansirn
ตกแต่ง+เดินลายทองแดง by audimania

ลายรุ่น MK2 ของอันด้านบน จะใช้ซีเนอร์จานบินรุ่น 1N2829R <- มี R ซึ่งเป็นแบบ Reverse polarity ครับ

แต่ถ้าท่านใดมีแต่ 1N2829 ไม่มี R ให้ดูดานล่างครับ  (^_^) เพราะรุ่นไม่มี R มันจะกลับกัน ใช้ตัวถังเป็นคาโถดแทน
ส่วนท่านใดใช้ซีเนอร์ 1 หรือ 5W. ขาตรงตัวปกติก็ใช้ได้ทั้งคู่ครับ แค่หันขั้ว A - K(มีแถบคาด) ก็เรียบร้อย
สำหรับ 1N2829 ไม่มี R
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มีนาคม 2011, 03:30:41 PM โดย audiomania »