ผู้เขียน หัวข้อ: Project OTL 30 -50W แอมป์ตัวเล็ก แต่เสียงยิ่งใหญ่  (อ่าน 741714 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ตอนนี้ได้บอร์ดรุ่น LE มาจากคุณ Audiomania รอขึ้นแท่นใหม่ไว้แล้ว
แต่ก็จะตามเก็บ PCB รุ่นใหม่ของคุณสรรเสริญ ด้วยครับ  Vo

ถ้าน้าอัล ระวังเครื่องล้นบ้านนะครับ ยังไงก็ระบายมาทางศรีราชาบ้างก็ได้ โดยเฉพาะเจ้า Celession อ่ะครับ  :D

ไม่ล้นหรอก เพราะยังมีที่ซุกได้อีกเยอะครับ  hahaha
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!

ขอเป็นจัมมัย ต่อนะคับ น้าsansirn

-- R13  กะ C7 ทำหน้าที่อย่างไรคับ 

-- ทำงานร่วมกับอุปกรณ์ตัวใดอีกหรือไม่คับ

--  สามารถปรับเปลี่ยนค่าได้ขนาดไหนคับน้า

ขอบคุณหลาย ๆ เด้อคับ  [res] [res]

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
R13+C7 ทำหน้าที่เป็นโหลดที่ความถี่สูงให้กับวงจร เพิ่มเสถียรภาพ วงจรไม่ออสซิลเลตง่าย

โวลเตจแอมป์ปลิไฟล์ส่วนใหญ่เกนของระบบจะขึ้นกับโหลด และโหลดที่เป็นลำโพงเองก็จะมีโครงสร้างเป็น Inductor ซึ่งที่ความถี่ยิ่งสูงค่าอิมพีแดนซ์จะสูงตาม เท่ากับว่าทำให้เกนที่ความถี่สูงของวงจรมีค่าสูงกว่าที่มันควรจะเป็น และอีกปรากฎการณ์นึงของแอมป์คือ ที่ความถี่สูงขึ้น เฟสของวงจรก็จะเลื่อนออกไปเรื่อยๆ จนถึงจุด 180 องศา ซึ่ง ณ จุดนั้นหากเกนของวงจรยังมีค่าสูงอยู่ เฟส 180 องศาที่ว่า มันจะถูกป้อนกลับไปที่อินพุตด้วย NFB loop ทำให้วงจรเกิดออสซิลเลตขึ้น ดังนั้นการใส่ R+C เข้าไปเป็นโหลดที่ความถี่สูง จะทำให้เกนของวงจรลดลงก่อนที่จะถึงจุดกลับเฟส วงจรจึงไม่ออสซิลเลตครับ ........ ส่วนค่าที่ใช้ก็ว่ากันไปตามเอาต์พุตอิมพีแดนซ์ของวงจร กับค่าเฟสมาร์จินของวงจรว่าอยู่ตรงไหน แล้วก็คำนวณค่าใส่ลงไป ซึ่งโดยทั่วไป R จะมีค่าแถวๆ 8-10 Ohm ส่วน C จะใช้กันที่ 0.05-0.1uF

• DAV Staff
ขอบคุณคับน้า 

มึน ๆ อยู่พักใหญ่คับ

แบบนี้แสดงว่า สามารถปรับเปลี่ยนค่าได้พอตัว เพราะความถี่สูงที่ใช้คำณวณคงเป็นช่วงสูงมากกใช่ป่าวคับ  [res] [res]

แบบนี้แสดงว่า สามารถปรับเปลี่ยนค่าได้พอตัว เพราะความถี่สูงที่ใช้คำณวณคงเป็นช่วงสูงมากกใช่ป่าวคับ

ขึ้นกับการออกแบบครับ แต่แอมป์ไฮเอนด์ทั่วไปถูกแบบให้การตอบสนองความถี่ทะลุถึง 100kHz ดังนั้น จุด -3dB ของวงจร R+C ที่ว่าอยู่ที่ประมาณ 1MHz ขึ้นไปครับ

• DAV Staff
สาเหตุที่สงกะสัย  มาจากว่า  ทำไปทำมา เสียงเจ้า 30W จัดจ้านไปซักนิดที่ปลายแหลม  แต่กลางก็อยู่ในเกณฑ์ที่พอใจแล้ว

ปรับไบอัสดู ก็กลับมาพอใจอยู่ตรงจุดเดิม   เลยลองเปลี่ยนเจ้า R 13  เป็น Carbon comp  2W ดู แต่มีค่า 14โอมส์  จับยัดใส่ไปคับ

มาฟังใหม่ ได้อย่างใจทีเดียว ปลายไม่บาดหู แต่ลีลายังอยู่ครบ ส่วนนึงคิดว่าเป็นเพราะ ชนิดของ R  อีกส่วนนึงก็คิดว่าน่าจะมาจากหน้าที่ของR ด้วยย 

เลยพาลเกิดสงกะสัยถึงเจ้าตัว C7 ด้วยยคับ  @~~@ @~~@ 

วันนี้ได้ไปลอง C7 ดูละคับ  ว่าจะลอง  0.1uF  PIO  ยัดใส่ดู ไม่รู้จะบู่ไปรึปร่าววววละคับ  @~~@

จะขอมารายงานใหม่คับ  [good]

ตรงตำแหน่ง R12 ดูแล้วไม่น่ามีผลต่อเสียง
แต่พอผมเอา R 1K 2W 5% Power Wirewound Resistors ใส่แทน R Carbon Film 5% ตัวเดิม
มันมีผลต่อเสียงด้วยเหมือนกัน ได้เสียงอวบหนาขึ้น

น้าพงษ์ ลองดูซิ ไม่รู้ว่าผลออกมาจะเหมือนกันไหม  :-\

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

• DAV Staff
ลองแล้ว  ตัวนั้นสำมะคัญเชียวคับพี่อัล yahoo1

เจ้า R+C 2-3 ตัวที่อยู่ตรงเอาต์พุต ที่กระทบกับเสียงเพราะมีปัจจัยร่วมครับ ลำพังตัวมันเดี่ยวๆ ก็เหมือนยามเฝ้าประตูอ่ะครับ  :)

• DAV Staff
ผมเข้าใจว่า  C6 + R12  เป็น hi pass ด้วยช่ายป่าวคับน้า

ผมเข้าใจว่า  C6 + R12  เป็น hi pass ด้วยช่ายป่าวคับน้า

ดูจากวงจรแล้วใช่ครับ แต่ถ้าดูที่ค่าแล้วไม่ใช่ (บ่ได้กวนนะขอรับ...) เนื่องจากค่า R มันสูงถึง 1k ทำให้วงจรปล่อยความถี่ผ่านตั้งแต่ยังไม่ถึง 1Hz เลยอ่ะครับ ทำให้เรามองเป็น HPF ไม่ได้ เพราะมันปล่อยซะหมดแบรนด์แล้ว .... หน้าที่ของ R12 จริงๆ มันเป็นตัวช่วยชาร์จกระแสให้กับ C6 ตอนเปิดเครื่องขณะที่ไม่ได้ต่อลำโพงครับ

ไหนๆก็คุยเรื่องนี้แล้ว ขอต่ออีกหน่อยเลยละกันครับ ว่าเจ้า R12 มันไปกระทบกับเสียงได้อย่างไร
วงจรของ C6+R12 ถูกต่อเป็นเสมือนวงจร HPF อย่างที่กล่าวไว้ตอนต้น หาก R12 ที่เอามาใส่ในวงจรเป็น Pure R จริงๆ มันไม่มีผลกระทบกับเสียงแต่อย่างใด ...... แต่หากน้าเอา R ที่มีคุณสมบัติเป็น Inductor แฝงอยู่เยอะๆ มาใส่ เจ้า R+C คู่นี้จะสำแดงฤทธิ์ออกเป็น L+C resonant ทันที ส่วนจะความถี่เท่าไรนั้นขึ้นอยู่กับค่า L แฝง ผลของมันจะทำให้การตอบสนองไม่ราบเรียบ เกิดมีความถี่โด่งเป็นบางช่วง (จะโด่งมากน้อยขึ้นกับค่า Q ของ L+C) และคลุมเข้ามาในย่านออดิโออ่ะครับ

• DAV Staff
ขอบคุณคับน้า  [res]  ผมสงกะสัย กับค่า R ตัวนี้อยู่เหมือนกัน ว่าเป็น high pass  ทำอย่างไร

ที่แท่้เป็นอย่างนี้นี่เองงงง   แบบนี้ Wirewound  ต้องใช้วิชามากหน่อย ในการจูนละคับ  (^o^)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ทัพหนุน UCC ทั้งดากแดงดากดำ มาเสริมทัพเต็มกำลังเหลือพวกตัวเงินอีกสองสามหน่วยก็จะมาครบและ :-[
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
รวมพล UCC กันเลยทีเดียว  :o :o

ออฟไลน์ Let'sGo Wi-Fi

• งดจ่ายล่วงหน้า เลิกเอาเงินอนาคตมาใช้
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
อ่านตั้งแต่หน้าแรก...  กว่าจะจบ

ไปหา pcb ดีกว่า

ออฟไลน์ mannjuu

อ่านตั้งแต่หน้าแรก...  กว่าจะจบ

ไปหา pcb ดีกว่า

ยิ่งตอนทำจะต้องเปิดอีกหลายรอบครับ  @~~@ @~~@
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ตอนทำเปิดอ่านคู่มือ pdf ที่น้า audiomania รวบรวมไว้ที่หน้าแรก จะสะดวกกว่าครับ

เมื่อวานเบื่อๆๆ ไม่อยากทำอะไรไปยกแอมป์หลอดมาสีห้าเครื่อง นั่งฟังรู้สึกมันแปลกๆงัยไม่รู้ตั้งแต่ 3-4 วัตต์ ยัน 100 วัตต์ ในที่สุดก็ตัดสินใจยกไปเก็บทั้งหมด [sadsadsad]  แล้ว เอาอสูรน้อยขึ้นแทนอืมรู้สึกดีขึ้น เลยนั่งฟังต่อจนหลับ หรือว่าเรายังเป็นวัยรุ่นอยู่ [redsleep]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ใช่เลยครับ น้า create วัยรุ่นมักๆ ข่าวว่าเพิ่งหัดฟังลูกทุ่งปีนี้เองไม่ใช่หรือครับ  (^o^)

เมื่อวานเบื่อๆๆ ไม่อยากทำอะไรไปยกแอมป์หลอดมาสีห้าเครื่อง นั่งฟังรู้สึกมันแปลกๆงัยไม่รู้ตั้งแต่ 3-4 วัตต์ ยัน 100 วัตต์ ในที่สุดก็ตัดสินใจยกไปเก็บทั้งหมด [sadsadsad]  แล้ว เอาอสูรน้อยขึ้นแทนอืมรู้สึกดีขึ้น เลยนั่งฟังต่อจนหลับ หรือว่าเรายังเป็นวัยรุ่นอยู่ [redsleep]
น้า create ปรับกระแส"อสูรน้อย" ไว้ที่เท่าไหร่ครับ
ม่ายบอก ผมยังเป็นวัยรุ่นอยู่น้า 27 mA. ครับพี่ แต่ของพี่กับของผมมันไม่เหมือนกันนา

ใช่เลยครับ น้า create วัยรุ่นมักๆ ข่าวว่าเพิ่งหัดฟังลูกทุ่งปีนี้เองไม่ใช่หรือครับ  (^o^)
น้าคงข่าวคลาดเคลื่อนแล้วหล่ะ เพราะผมชอบฟังลูกทุ่งตั้งแต่น้ายังนุ่งขาสั้นมั้ง ถ้าเปิดกล่องมา บางแผ่นผมว่าน้าไม่รู้จักด้วยหุหุ dance2

C มาแล้ว วันนี้ Holco ตามมาอีกหนึ่งชุดครับ จะเลิกทำแล้วต้องตุนกันหน่อย เดี๋ยวนายไม่ให้ซื้อแล้วจะอด  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เมษายน 2011, 12:58:51 PM โดย create »

ออฟไลน์ noneoNLine

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
จัดชุดเลยครับ..อยากซื้อไว้สักชุด (ค่าละ 2 ตัว ทุกค่า) คิคิ เผื่อคิดอะไรออกจะได้หยิบจับมาทำได้เลยครับ..   @~~@ @~~@

แต่ขอดูตังก์ในกระเป๋าก่อนนะครับ..  yahoo1
ข้อมูลติดต่อครับ  >> http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1469.0
น้องใหม่สนใจเรื่อง เสียง-สี-แสง

จัดชุดเลยครับ..อยากซื้อไว้สักชุด (ค่าละ 2 ตัว ทุกค่า) คิคิ เผื่อคิดอะไรออกจะได้หยิบจับมาทำได้เลยครับ..   @~~@ @~~@

แต่ขอดูตังก์ในกระเป๋าก่อนนะครับ..  yahoo1
ที่เห็นราคาไม่แพงหรอกครับพอๆกับ dale แต่เสียงไม่คมเหมือน dale และ ทนได้ 1 วัตต์ให้เสียงที่อุ่นเนียนกว่าครับ  พอดี เพื่อนๆ น้องๆ เค้าสั่งกันไว้ผมก็กลัวไม่พอเลยสั่งมาเพิ่ม เดี๋ยวเหมือนคราวก่อน แบ่งมาแบ่งไปตัวเองจะใช้แล้วไม่มี นี่หล่ะเซ็งเลย  :)

• DAV Staff
Halco  ด้วยคนนะค๊าบบ  @~~@

พี่เล็กครับจัดสดให้ด้วยชุดนึงครับ
เห้นแล้ว ไม่อยากเป้นทหารแล้ว ขอเป้นโจร โจรปล้น R  กรรม :'(
ตอนนี้พี่กำลังหน้ามืดครับ นั่งช็อป R ตั้งแต่เช้า เพลินเพลินเกินกำลังไปหน่อย เกิดอาการหน้ามืดเล็กน้อยตอนจ่ายตังค์ [headache]

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
ชอบสะสมRจริงเลย   ได้ของใหม่แล้วของเก่าๆเอามาปัดฝุ่นเปิดป่าช้าอีกรอบซิท่านพี่  น้องๆจะได้เอาไปสะสม เอ้ยเอาไปใช้งานกัน  Vo
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ออฟไลน์ noneoNLine

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0

ที่เห็นราคาไม่แพงหรอกครับพอๆกับ dale แต่เสียงไม่คมเหมือน dale และ ทนได้ 1 วัตต์ให้เสียงที่อุ่นเนียนกว่าครับ  พอดี เพื่อนๆ น้องๆ เค้าสั่งกันไว้ผมก็กลัวไม่พอเลยสั่งมาเพิ่ม เดี๋ยวเหมือนคราวก่อน แบ่งมาแบ่งไปตัวเองจะใช้แล้วไม่มี นี่หล่ะเซ็งเลย  :)

งั้นพี่ create จัดมาเลยครับ.. 1 ชุด   Vo
ข้อมูลติดต่อครับ  >> http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1469.0
น้องใหม่สนใจเรื่อง เสียง-สี-แสง

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
 8) R 2K น้องหมดสต๊อคพอดีเลย  :angel: :angel: :angel:
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

แก่ แก๊ แก่ ตะหาก ตัวเอง... [HAHAHA]

ออฟไลน์ Let'sGo Wi-Fi

• งดจ่ายล่วงหน้า เลิกเอาเงินอนาคตมาใช้
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
เอาด้วย 3 ชุดครับ  dance1  dance2  dance1

เห็นแล้วกิเลสขึ้น

และแล้วก็ถึงเวลา เอา OTL30w. ลงกล่องเสียที

กล่องที่เอามาทำนี้ กระผมนายอัลกอฮอล์ ใช้วิธีการพับอลูมิเนียม และก็ HAND MADE ตามสไตล์
ลองชมกันครับ