ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพง 18นิ้ว ต่อ OB ใส่ cross ยังไงดีครับ  (อ่าน 8082 ครั้ง)

ออฟไลน์ MrZyMx

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
  • Money for nothing
ลำโพง 18นิ้ว ต่อ OB ใส่ cross ยังไงดีครับ
« เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011, 05:29:08 PM »
ต่อฟังมาได้สักพักแล้วครับ พยายามไปศึกษาเรื่อง cross แล้ว ยังไงก็ไม่ค่อยเข้าใจน่ะครับ
เลยอยากจะรบกวนถามตรง ๆ ว่าจะใส่ C กับ L ค่าเท่าไรดีครับ เอาแบบพอได้ก็พอครับ ไม่ต้องเป๊ะมากก็ได้
ซึ่งผมไม่รู้เลยว่าจะเริ่มยังไงครับ หาสเปคมาได้ตามลิ้งค์ด้านล่าง เลยรบกวนให้ช่วยนิดนึงครับ
ส่วนดอกเล็กนั่นเป็น foster ขนาด 4 นิ้วครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ  [res]

http://www.thielesmall.com/database.asp#

Brand                      Gauss 
Model                      4883 A
Nom. diamerer [inch]  18 
Vas [Liters]              610 
Qts                         0.2777 
Qes                        0.32 
Qms                        2.1 
Fs [Hz]                    22 
Sensitivity [dB]         95 
Max Power [W]        400
xmax [mm]              6.3 
Moving mass [g]      170.09 
Disp area [m2]         0.119
Re [ohm]                5.2 
L [mH]                   1.3 
Bl [Tm]                   19.546

• Member
  • *
Re: ลำโพง 18นิ้ว ต่อ OB ใส่ cross ยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011, 05:30:51 PM »
ตอนนี้ดอกเล็กใส่ c 4uf ดอกใหญ่ใส่ L อยู่อันนึง ไม่รู้ค่าเท่าไร เพื่อนให้ยืมมาครับ

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
Re: ลำโพง 18นิ้ว ต่อ OB ใส่ cross ยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011, 05:31:29 PM »
 มันลำโพง OB นิครับ ยากเลยอะ  :-[
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

• Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011, 05:37:50 PM »
มันลำโพง OB นิครับ ยากเลยอะ  :-[

ต่อแบบ OB กับแบบใส่ตู้   cross มันต่างกันด้วยหรือครับ ไม่รู้จริง ๆ ครับ  :-[

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011, 05:49:03 PM »
              เมื่ออาทิตย์ก่อนไปฟังของ อ.พิสิทธิ์ มาครับ  ดอกเบสต่อตรงๆกับแอมป์หลอดเรยย ดอกแหลมมีซีคั่นอยู่ตัวนึงครับ เท่านี้จริงๆ เสียงที่ได้ยินก็โอเชครับ ดอกแหลมใช้ไอโซโฟนครับ(แหลมใสไม่บาดหู) แต่ซีค่าเท่าไรจำไม่ได้ครับ ลองจูนดูเรยยครับ

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011, 06:01:59 PM »
ต่อฟังมาได้สักพักแล้วครับ พยายามไปศึกษาเรื่อง cross แล้ว ยังไงก็ไม่ค่อยเข้าใจน่ะครับ
เลยอยากจะรบกวนถามตรง ๆ ว่าจะใส่ C กับ L ค่าเท่าไรดีครับ เอาแบบพอได้ก็พอครับ ไม่ต้องเป๊ะมากก็ได้
ซึ่งผมไม่รู้เลยว่าจะเริ่มยังไงครับ หาสเปคมาได้ตามลิ้งค์ด้านล่าง เลยรบกวนให้ช่วยนิดนึงครับ
ส่วนดอกเล็กนั่นเป็น foster ขนาด 4 นิ้วครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ  [res]

http://www.thielesmall.com/database.asp#

Brand                      Gauss 
Model                      4883 A
Nom. diamerer [inch]  18 
Vas [Liters]              610 
Qts                         0.2777 
Qes                        0.32 
Qms                        2.1 
Fs [Hz]                    22 
Sensitivity [dB]         95 
Max Power [W]        400
xmax [mm]              6.3 
Moving mass [g]      170.09 
Disp area [m2]         0.119
Re [ohm]                5.2 
L [mH]                   1.3 
Bl [Tm]                   19.546

จากข้อมูลที่ให้มา ผมจะดูที่ค่า Qts สามารถบอกได้ว่า ดอกนี้ไม่เหมาะที่จะทำ OB ครับ  woofer ที่มี Qts สูงๆ ถึงเหมาะกับตู้ปิด เพราะสามารถหยุดการสั่นค้างได้ดี หรือไม่ก็เป็น OB ซึ่งต้องการการสั่นของ woofer นานกว่าปกติ ถ้า Qts ต่ำๆ แสดงว่ากรวยจะหยุดเร็ว เอามาใช้กับตู้ปิด ยิ่งหยุดเร็วขึ้นไปอีก จึงเหมาะกับตู้ประเภท bass reflex มากกว่าครับ :)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011, 06:08:44 PM »
ส่วนดอกเล็กนั่นเป็น foster ขนาด 4 นิ้วครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ  [res]

Brand                      Gauss  
Model                      4883 A
Nom. diamerer [inch]  18  
Vas [Liters]              610  
Qts                         0.2777  
Qes                        0.32  
Qms                        2.1  
Fs [Hz]                    22  
Sensitivity [dB]         95  
Max Power [W]        400
xmax [mm]              6.3  
Moving mass [g]      170.09  
Disp area [m2]         0.119
Re [ohm]                5.2  
L [mH]                   1.3  
Bl [Tm]                   19.546

foster สี่นิ้ว น่าจะตัดได้ประมาณ 200 Hz-300 Hz รวมทั้ง sub 18 นิ้วด้วยตัดได้ที่ 200 Hz-300Hz  สูงกว่านี้เสียงกลางของดอกเบส 18 นิ้วจะโด่งแล้วครับ เพราะเนื่องจาก qts ต่ำแค่ 0.277 เบสจะ rolloff มากอยู่แล้วใน OB ดอกนี้FS 22 Hz อยู่บน OB อาจตอบสนองได้มากสุดแค่ 50 Hz ก็ได้ครับ(เดาเอา) ถ้าตามนี้ก็ประมาณ L 8 mh และ C 120 uf ครับ เอาซีอีเลคโตรไล มาใช้ก่อนก็ได้ครับ แล้วค่อยหาจุดปรับเอา ถ้าจะให้ดีหาที่วัดการตอบสนองความถี่ครับซึ่งจำเป็นสำหรับการ ดีไอวาย ลำโพงครับ ไม่อย่างนั้น จะหลงทางได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม 2011, 06:18:07 PM โดย tryman »
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011, 06:17:41 PM »
ส่วนดอกเล็กนั่นเป็น foster ขนาด 4 นิ้วครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ  [res]

Brand                      Gauss  
Model                      4883 A
Nom. diamerer [inch]  18  
Vas [Liters]              610  
Qts                         0.2777  
Qes                        0.32  
Qms                        2.1  
Fs [Hz]                    22  
Sensitivity [dB]         95  
Max Power [W]        400
xmax [mm]              6.3  
Moving mass [g]      170.09  
Disp area [m2]         0.119
Re [ohm]                5.2  
L [mH]                   1.3  
Bl [Tm]                   19.546

foster สี่นิ้ว น่าจะตัดได้ประมาณ 200 Hz-300 Hz รวมทั้ง sub 18 นิ้วด้วยตัดได้ที่ 200 Hz-300Hz  สูงกว่านี้เสียงกลางของดอกเบส 18 นิ้วจะโด่งแล้วครับ เพราะเนื่องจาก qts ต่ำแค่ 0.277 เบสจะ rolloff มากอยู่แล้วใน OB ดอกนี้FS 22 Hz อยู่บน OB อาจตอบสนองได้มากสุดแค่ 50 Hz ก็ได้ครับ(เดาเอา) ถ้าตามนี้ก็ประมาณ L 8 mh และ C 120 uf ครับ เอาซีอีเลคโตรไล มาใช้ก่อนก็ได้ครับ แล้วค่อยหาจุดปรับเอา ถ้าจะให้ดีหาที่วัดการตอบสนองความถี่ครับซึ่งจำเป็นสำหรับการ ดีไอวาย ลำโพงครับ ไม่อย่างนั้น จะหลงทางได้

เห็นด้วยกับคุณ create ที่เหมาะกับตู้ bass reflex ครับ  ดูตามสเปคน่าจะเสียงดีด้วย

อ้อ ตัว foster ก้็ต่อตรงหรือเอา C ค่าประมาณ 100uf มาต่อไว้ก็ได้ครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม 2011, 06:41:45 PM โดย tryman »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

• Member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011, 09:27:31 PM »
ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ หูตาสว่างขึ้นเยอะเลย ตอนที่ได้ดอกนี้มา ไม่รู้จะใส่ตู้อะไรดีครับ
ก็เลยทำแบบ OB ลองฟังเสียงดูก่อนว่าเป็นไง เอาแบบว่าเริ่มต้นแบบประหยัดไปก่อน
ถ้าพอรู้แนวทางอย่างนี้ คงต้องมองหาแบบตู้อย่างที่ว่าแล้วละครับ แต่ตู้แบบ bass reflex
นี่เป็นแบบตู้เปิดแล้วมีรูอยู่ระบายอยู่ด้านหน้า แบบพวก fostex fe... ต่าง ๆ
หรือแบบ onken อะไรประมาณนี้ใช่หรือเปล่าครับ เพราะไม่รู้จักอีกเหมือนกัน  :P

ขอบคุณอีกครั้งครับ  :)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011, 09:31:37 PM »
ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ หูตาสว่างขึ้นเยอะเลย ตอนที่ได้ดอกนี้มา ไม่รู้จะใส่ตู้อะไรดีครับ
ก็เลยทำแบบ OB ลองฟังเสียงดูก่อนว่าเป็นไง เอาแบบว่าเริ่มต้นแบบประหยัดไปก่อน
ถ้าพอรู้แนวทางอย่างนี้ คงต้องมองหาแบบตู้อย่างที่ว่าแล้วละครับ แต่ตู้แบบ bass reflex
นี่เป็นแบบตู้เปิดแล้วมีรูอยู่ระบายอยู่ด้านหน้า แบบพวก fostex fe... ต่าง ๆ
หรือแบบ onken อะไรประมาณนี้ใช่หรือเปล่าครับ เพราะไม่รู้จักอีกเหมือนกัน  :P

ขอบคุณอีกครั้งครับ  :)

ลองแบบลิ้งค์นี้ครับฃ

http://store.hifiauthority.com/olsherkits.html

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011, 09:48:17 PM »
อันนี้ที่ผมเซ็ทให้เพื่อนครับ JBL 18" พอร์ตหลัง
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ หมีหมอเหม็ด

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011, 10:12:58 PM »
อลัง :o

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011, 10:59:55 PM »
 [we're number 1]

ผมชอบชั้นวางจังเลยมันให้อารมณ์โตีะหมู่ดูขลังดีครับ  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT