ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง buffer  (อ่าน 1639 ครั้ง)

ออฟไลน์ pravit

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • สวัสดีครับ
สงสัยเรื่อง buffer
« เมื่อ: 03 ตุลาคม 2014, 09:27:59 PM »
สงสัยขอถามเรื่อง buffer ด้วยครับ ปรีแอมป์หลอดปกติมีเกรนขยาย ถ้าจะทำเป็น buffer ได้หรือไม่ครับ (ตามที่ทราบ buffer มีเกรนขยาย 1 เท่า และมีหน้าที่อย่างไร ติดตั้งเพื่ออะไร)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: สงสัยเรื่อง buffer
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2014, 10:49:52 PM »
  ในวงจรแอมป์ คือวงจร cathode follower ครับ อัตราขยายเท่ากับ 1  คือต้นทางส่งมาเท่าไหร่ ก็ออกไปเท่านั้นครับ  เป็นวงจรที่ให้ output impedance ที่ต่ำ และ เฟสไม่เปลี่ยนแปลง  คือ เหมือนกับอินพุทครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2014, 11:34:07 PM »
 เรามีปรีหลอดและเพาเวอร์โซลิด เอา bubffer ต่อหลังปรีแอมป์ แล้วตรงเข้าเพาเวอร์แอมป์ เพื่อที่จะให้อิมพแดนแมทกันอย่างนี้ ต่ออย่างนี้ถูกต้องไม่ และมีผลดีกว่าไม่ต่ออย่างไร

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2014, 11:43:46 PM »
 match หรือ เปล่าผมตอบไม่ได้ครับ คงต้องดูที่ข้อมูล สเป็คของปรี และ แอมป์ ที่คุณ ประวิตรใช้ก่อนน่ะครับ  แต่การใช้หลอดมาทำ buffer  ก็คงต้องเลือกตั้งแต่หลอดที่จะมาใช้ทำครับ  เพื่อให้เหมาะสมกับ input impedance ของแอมป์ที่เราใช้ครับ  ความจริงก็น่าจะปรับจากปรีที่ใช้อยู่ได้ครับ  น่าจะลองคุยกับเจ้าของปรีให้ปรับให้ได้นะครับ เพราะเป็นงานดีไอวายขาย เจ้าของคงจะทราบจุดอ่อนจุดแข็งของปรีที่เค้าสร้างมาได้เป็นอย่างดี เห็นว่าเกนเยอะด้วย น่าจะจับสเตทสุดท้ายมาทำ cathode follower ได้นะครับ  และ ถ้าเกนพอดีอยู่แล้วก็สามารถเพิ่มหลอด double triode เข้าไปอีกหนึ่งหลอดเพื่อทำเป็น buffer ได้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2014, 12:00:33 AM »
ปรีตัวนี้ลดเกนลงแล้ว เสียงโดยรวมพอใจ แต่มีจี่ตลอดเสียงดังคงที่ไม่ว่าเร่งหรือลดโวลลุ่ม เอาไปแก้ไขสามครั้งแล้ววันจันทร์จะส่งไปแก้เรื่องจี่อีก ส่วนเรื่องค่าอิมพิแดนทั้งปรีและเพาเวอร์นั้นไม่ทราบตามที่น้าเล็กว่าเกนพอดี ไม่ทราบว่าพอดีนั้นควรกี่เท่า แอมป์นั้นสามารถปรับเกนได้ แต่ถ้าปรับเกนต่ำเสียงจี่จะเบาลง เสียงจะทึบไม่เปิด โทรไปถามคนออกแบบเขาบอกว่าปรีอิมพิแดนขาออกสูง คงต้องทำ buffer ให้ ไม่ทราบว่าน้าเล็กมีคำแนะนำอย่างไร

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2014, 12:09:48 AM »
 ก็อย่างที่แนะนำไปครับ สามารถที่จะเพิ่มหลอด double triode เข้าไปหนึ่งหลอดสำหรับทำ buffer ได้ครับ ถ้าหม้อไฟสูง และ จุดไส้หลอดบนแท่นกระแสเพียงพอก็ดีเลย แค่ใส่หลอดเพิ่ม แต่อย่างไรก็แก้เสียงกวนให้ได้ก่อนจะดีกว่าครับ เดี๋ยวปัญหาจะพันกันยุ่ง ส่วนจะมาเพิ่มช่วง buffer อีกตัวไม่แนะนำครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2014, 12:22:47 AM »
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ