ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ทำ PCB diode เกนโคลนใช้เอง  (อ่าน 12226 ครั้ง)

ออฟไลน์ sansirn

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
มือใหม่ทำ PCB diode เกนโคลนใช้เอง
« เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 07:38:08 PM »
ปีนี้กระแสเกนโคลนมาแรงมากครับ มีน้าๆ มาขอซื้อ PCB สำหรับใส่ไดโอดของเกนโคลนกับผมกันหลายท่าน... แต่ PCB ตัวนี้จริงๆ แล้วทำได้ไม่ยาก ไหนๆ เราก็เข้ามาเป็นนัก DIY แล้วผมว่าเราควรเริ่มหัดทำ PCB สำหรับใส่ไดโอดใช้กันเองดีกว่า
การทำ PCB มีด้วยกันหลายวิธี แต่ผมเลือกวิธีที่ง่าย ประหยัดและได้ผลดีมาก คือการตัดเทปกาว ซึ่งวิธีนี้เหมาะสำหรับแบบ PCB ที่มีลายทองแดงไม่ซับซ้อน จัดว่าเข้าทาง PCB ไดโอดที่ผมออกแบบไว้พอดี น้าท่านใดสนใจก็โหลดไฟล์เอาไปเตรียมทำกันได้เลยครับ

ไฟล์ PCB ผมทำเป็น pdf ซ่อนไว้ หากันดีๆ นะครับ  [roll]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน 2011, 08:41:15 PM โดย sansirn »

Re: มือใหม่ทำ PCB diode เกนโคลนใช้เอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 07:43:01 PM »
ขั้นตอนการทำครับ
1.เตรียมแผ่น PCB ที่ยังไม่ได้กัด จะเป็นชนิด Phenolic หรือ Epoxy ก็ได้
-Phenolic ความแข็งแรงน้อยกว่า Epoxy แต่ตัดและเจาะได้ง่ายกว่ามาก
-Epoxy เป็น PCB ที่มีความแข็งแรงสูง แต่การตัด เจาะก็ทำได้ยากพอสมควร

Re: มือใหม่ทำ PCB diode เกนโคลนใช้เอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 07:55:31 PM »
2.นำแผ่น PCB ที่เตรียมไว้มาตัดให้ได้ขนาดตามแบบลาย PCB จริง ... วิธีการตัดที่ง่ายสุดคือใช้คัทเตอร์กรีด (ระวังคัทเตอร์บาดมือด้วยนะครับ)
2.1 ใช้ดินสอขีดเส้นบนแผ่น PCB ก่อนจากนั้นจึงนำฟุตเหล็กทาบและใช้คัทเตอร์กรีดด้านลายทองแดงซ้ำด้วยแรงพอประมาณ 6-7 ครั้ง (ตัว PCB จะเป็นร่องลึกพอสมควร) จากนั้นก็พลิกแผ่น PCB ขึ้นและใช้คัทเตอร์กรีดด้านบนอีก 6-7 ครั้ง
2.2 นำ PCB ที่กรีดแล้วมาวางขอบโต๊ะ โดยให้เส้นที่กรีดไว้อยู่เสอขอบโต๊ะ แล้วออกแรงกด PCB พอประมาณ .... PCB จะหักตามรอยกรีด
2.3 นำไปขัดกระดาษทรายแต่งขอบให้เรียบร้อย
2.4 หากด้านทองแดงสกปรกให้ขัดออกด้วยสก็อตไบรท์กับผงซักฟอก แต่ถ้าสกปรกมากอาจต้องใช้กระดาษทรายเบอร์ 1000
*เฉพาะการทำ PCB ด้วยการตัดกระดาษกาว หาก PCB ไม่สกปรกก็ไม่ต้องขัดหรือล้างครับ*

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 07:59:09 PM »
3.นำกระดาษกาว (บางคนเรียกเทปหนังไก่) มาติดที่ PCB ด้านทองแดง และรีดด้วยมือให้เทปยึดติดกับทองแดงให้แน่นที่สุด จากนั้นให้ทำการตัดเก็บขอบให้เรียบร้อย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 08:05:39 PM »
4.จัดการปริ้นท์ลายวงจรลงบนกระดาษ A4 (กระดาษ A4 ธรรมดาครับ)
4.1 ตัดกระดาษลายวงจร เอามาเฉพาะส่วนที่จะใช้งาน
4.2 ใช้กาวแท่ง (หรือกาวน้ำหรือกาวลาเท็กซ์ ก็ได้ .... ห้ามใช้กาวชนิดอื่นเด็ดขาด) ทาบนแผ่น PCB ที่เตรียมไว้ โดยทาด้านเทปหนังไก่ให้ทั่วในปริมาณที่ไม่ต้องหนามาก
4.3 นำกระดาษลายวงจรมาแปะติดลงบน PCB ใช้มือหรือผ้ารีดเบาๆ ให้เรียบ และทิ้งไว้ประมาณ 5-10 นาที เพื่อรอให้กาวแห้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน 2011, 08:31:27 PM โดย sansirn »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 08:12:59 PM »
5. การแกะลาย
5.1 ใช้เหล็กนำศูนย์ขนาดเล็ก หรือจะใช้เข็มหมุดหรือตะปูก็ได้ ตอกเบาๆ ที่จุดที่จะต้องเจาะรูทั้งหมด
5.2 ใช้ฟุตเหล็กทาบตามลายเส้น แล้วใช้คัทเตอร์ค่อยๆ กรีดตาม จนทั่วทั้งแผ่น..... ทำใจเย็นๆ ครับ และคอยสังเกตน้ำหนักมือที่กดใบมีดด้วย ซึ่งปกติแล้วไม่ต้องออกแรงกดมาก
5.3 ค่อยๆ ลอกกระดาษกาวในส่วนที่ไม่ต้องการออก จุดไหนที่ตัดไม่ขาดก็ใช้ปลายคัทเตอร์กดลงไปตัดซ้ำ
5.4 ลอกกระดาษ A4 ที่ผิว PCB ออกให้หมด เหลือไว้แต่เทปกาวครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 08:23:00 PM »
6. การกัดลายทองแดง
6.1 เตรียมกรดกัดปริ้น จะเป็นชนิดน้ำหรือชนิดก้อนก็ได้ หากเป็นชนิดก้อนให้นำไปละลายน้ำในภาชนะที่เป็นพลาสติกในปริมาณ กรด 1 ส่วนต่อน้ำ 2-3 ส่วน .... หากมากกว่านี้กรดจะเข้มข้นน้อย ทำให้กัดงานช้า
6.2 นำแผ่น PCB ที่จะกัดลงไปแช่ในกรดกัดปริ้น แล้วก็เขย่าเบาๆ ให้เกิดคลื่นเหมือนน้ำทะเลซัดฝั่ง ใช้เวลากัดประมาณ 10-15 นาที ลายทองแดงส่วนที่ไม่ต้องการก็โดนกัดจะหลุดออกไปหมด ...... ในขั้นตอนนี้ต้องเขย่าอยู่ตลอดเวลานะครับ ไม่แนะนำให้แช่ทิ้งไว้เฉยๆ
6.3 เมื่อกัดเสร็จแล้วให้หาขวดพลาสติกมาใส่กรดเก็บไว้ใช้ในครั้งต่อไป และนำ PCB ไปล้างน้ำให้สะอาด (ล้างแบบเปิดก็อกให้น้ำไหลผ่าน) จากนั้นนำ PCB ไปเช็ดให้แห้ง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 08:30:42 PM »
7. การเจาะรู
7.1 ลอกกระดาษกาวออกจาก PCB ให้หมด
7.2 ใช้สว่านเจาะรูในส่วนที่ตอกมาร์คไว้ให้ครบ
-เคสของ PCB ไดโอดแผ่นนี้ ผมแนะนำให้ใช้ดอกสว่านขนาด 1.5 มม. ในส่วนของขาไดโอดและสายไฟ ส่วนรูน็อตให้ใช้ขนาด 3 มม.
-ส่วานที่ใช้เจาะ กรณีมือใหม่จริงๆ อาจใช้สว่านเอนกประสงค์ขนาดเล็กที่ขายตามห้าง หรือจะใช้สว่านเจาะปริ้นแบบมือถือที่ขายตามแผงลอยบ้านหม้อก็ได้ แต่สว่านชนิดนี้ผมว่าไม่เหมาะกับดอกสว่านชนิดคาร์ไบน์ (ดอกป้อมๆ ก้านจับโตๆ) เนื่องจากจะทำให้ดอกสว่านหักง่าย ควรใช้ดอกสว่านเจาะเหล็กธรรมดาครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 08:38:40 PM »
8. การเคลือบผิวทองแดงเพื่อกันอ็อกไซด์
8.1 ทำความสะอาดผิวทองแดงด้วยสก็อตไบรท์กับผงซักฟอก จนผิวทองแดงสะอาดและไม่มีไขมัน แล้วเช็ดให้แห้งด้วยผ้าสะอาด
8.2 ใช้นำยาเคลือบปริ้นที่ขายตามบ้านหม้อ หรือจะทำเองโดยใช้ก้อนยางสน (ซื้อตามร้านขายาโบราณ) ผสมกับทินเนอร์ กะเอาให้ข้นพอเริ่มจะเหนียวนิดๆ ก็พอ .... ใช้สำลีจุ่มพอชุ่มทาบางๆ ด้านลายทองแดงให้ทั่วทั้งแผ่น
8.3 ทิ้งไว้ให้แห้ง ...... ในสภาพอากาศปกติประมาณ 1-2 ชม. แต่หากต้องการด่วนก็ให้ใช้ไดร์เป่าลมร้อนเป่าช่วยได้

เสร็จเรียบร้อย.....นำไปใช้งานได้เลยครับ

ออฟไลน์ Yotin46

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 08:44:17 PM »
ขอบคุณนะครับ [res]

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 08:53:52 PM »
ขอบคุณมากครับน้าสรรเสริญ... [res]

สอบถามนอกเรื่องครับ...น้าถนัดมือซ้ายหรือครับ... [roll]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 08:56:45 PM »
 [))] ทั้งหมดทุกขั้นตอนที่น้าสรรเสริญ แนะนำสามารถนำไปใช้กับลาย PCB อย่างอื่นได้เลยนะครับขั้นตอนเหมือนกันหมด แม้กระทั่ง PCB GC สำหรับแผ่น PCB ที่น้าสรรเสริญ ทำเป็นตัวอย่าง คัตเตอร์กรีดแล้วหัก สามารถใช้เลื่อยตัดเหล็ก ตัดได้นะครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 08:58:23 PM »
ขอบคุณมากครับน้าสรรเสริญ... [res]

สอบถามนอกเรื่องครับ...น้าถนัดมือซ้ายหรือครับ... [roll]

ผมถนัดขวาครับ แต่พอดีต้องถ่ายรูปด้วยตัวเอง มือไหนว่างเลยต้องจับไปก่อน  [roll]

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 09:00:51 PM »

ผมถนัดขวาครับ แต่พอดีต้องถ่ายรูปด้วยตัวเอง มือไหนว่างเลยต้องจับไปก่อน  [roll]

[thumb up]  [thumb up]  [thumb up]

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 09:10:14 PM »
 [thumb up]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 09:18:13 PM »
สุดยอดมากครับ
 [))] [))]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ MonAudio

• ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 09:25:30 PM »
นอกจากจะขายของราคาทุนแล้ว   ยังมาให้ความรู้วิธีทำเองเพิ่มอีก  
ขอบคุณหลาย ๆ ครับ ท่านอาจารย์  [res] [res]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 09:40:11 PM »
กระทู้นี้ต้องติดโบว์แดงเลยครับอาจารย์  สรรเสริญ Vo

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 09:49:56 PM »
กระทู้นี้ต้องติดโบว์แดงเลยครับอาจารย์  สรรเสริญ Vo
เห็นจารสรรเป็น minnie mouse เหรอจาติดโบว์แดงน่ะ [smi_ley]

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 10:01:27 PM »
แจ่มครับ  [thumb up]

ออฟไลน์ wichai.jr

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 11:21:10 PM »
 [))]    สำหรับการแบ่งปันความรู้และขั้นตอนวิธีการทำครับอาจารย์

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 11:24:04 PM »
เห็นจารสรรเป็น minnie mouse เหรอจาติดโบว์แดงน่ะ [smi_ley]

ผมก็ว่าอยู่ [c--c] [unde_cided]

ออฟไลน์ ดอกคูน

• อย่าด่วนสรุป
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 08:10:39 AM »
 [res] ขอรบกวนนิดครับ  มือใหม่สอบถามถ้าแบบนี้จะทำไงครับ ถึงจะรีดด้วยเตารีดได้ครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 11:02:55 AM »
[res] ขอรบกวนนิดครับ  มือใหม่สอบถามถ้าแบบนี้จะทำไงครับ ถึงจะรีดด้วยเตารีดได้ครับ
ถ้าเป็นไฟล์ภาพ น้าต้องเอาเข้าโปรแกรมแต่งภาพ เปลี่ยนสีลายทองแดงให้เป็นสีดำ ส่วนช่องว่างให้เป็นสีขาวตลอดทั้งแผ่นก่อน จึงค่อยปริ้นออกมาเข้ากระบวนการรีดครับ
แต่ผมว่าลายแบบนี้ตัดเทปกาวได้ไม่ยาก และชัวร์กว่านะครับ

ออฟไลน์ n.cm

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 11:23:29 AM »
ปีนี้กระแสเกนโคลนมาแรงมากครับ มีน้าๆ มาขอซื้อ PCB สำหรับใส่ไดโอดของเกนโคลนกับผมกันหลายท่าน... แต่ PCB ตัวนี้จริงๆ แล้วทำได้ไม่ยาก ไหนๆ เราก็เข้ามาเป็นนัก DIY แล้วผมว่าเราควรเริ่มหัดทำ PCB สำหรับใส่ไดโอดใช้กันเองดีกว่า
การทำ PCB มีด้วยกันหลายวิธี แต่ผมเลือกวิธีที่ง่าย ประหยัดและได้ผลดีมาก คือการตัดเทปกาว ซึ่งวิธีนี้เหมาะสำหรับแบบ PCB ที่มีลายทองแดงไม่ซับซ้อน จัดว่าเข้าทาง PCB ไดโอดที่ผมออกแบบไว้พอดี น้าท่านใดสนใจก็โหลดไฟล์เอาไปเตรียมทำกันได้เลยครับ

ไฟล์ PCB ผมทำเป็น pdf ซ่อนไว้ หากันดีๆ นะครับ  [roll]

ขอลอกการบ้านด้วยคน [clap hand2] [we're number 1] ชอบๆครับ

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 12:21:48 PM »
ตรงขั้นตอนการปริ๊นลายลงกระดาษถ้าเราเปลี่ยนจากกระดาษเป็นกระดาษสติ๊กเกอร์สีขาวมันแล้วนำไปแปะกับแผ่น PCB โดยตรงแลยครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 12:30:43 PM »
ตรงขั้นตอนการปริ๊นลายลงกระดาษถ้าเราเปลี่ยนจากกระดาษเป็นกระดาษสติ๊กเกอร์สีขาวมันแล้วนำไปแปะกับแผ่น PCB โดยตรงแลยครับ

[clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 01:28:09 PM »

ถ้าจะใช้สติ๊กเกอร์ต้องเป็นชนิด PVC กันน้ำครับ หากใช้สติ๊กเกอร์กระดาษธรรมดา เวลาเอาไปกัดลาย จะทำให้กรดเสื่อมสภาพเร็วมาก

ออฟไลน์ Magneto

• ข้อมูลส่วนตัว
  • Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 16 กันยายน 2011, 08:44:53 AM »

ลองใช้กระดาษอัดรูปดูครับ  งานออกมาเนี๊ยบกว่าใช้แผ่นใสเยอะเลยครับ
ขันตอนตามนี้เลยครับ
http://www.ayarafun.com/2008/09/making-pcb-diy/
"ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=955.0"

ออฟไลน์ speckzzii

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • =เล่นหลงทางไปเรื่อย=
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 16 กันยายน 2011, 06:17:44 PM »
มาเก็บความรู้ด้วยคนครับ  [))]