ข้อนี้ให้คุณ Chiko ทำครับ

ส่งคำตอบอีกครั้งครับ ยอมรับครับยากที่ต้องอธิบายแต่ละขั้นตอนของการคิดหาค่าต่างๆ
โจทร์คือ หา Vab=? และที่ R4กับR5 ตัวไหนร้อนกว่า!.........
หาค่า Rt จากในวงจร ผมคิดจาก R2,R3,R4,R5 ก่อน เพราะR2,R4 อนุกรมกันแต่ไปขนานกับR3,R5ซึ่งอนุกรมกันด้วย
Rt=R1+R2345
R2345=(R24)+(R35)
R24 = 60+780=840 ohm
R35 = 300+400=700 ohm
เมื่อR24ขนานกับR35
R2345 = 1/R24+R35 ถอดสมการ
R24*R35
R2345 = 840*700 = 58800
840+700 1540
R2345 = 381.81 ohm
Rt = R1+R2345 = 250+381.81 ohm
เพราะฉนั้น Rt = 631.81 ohm
หากระแสรวมของวงจร It = V/R
เมื่อ V=55 Rt =631.81 ohm
It = 55/631.81 =0.08705 A
ถึงตรงนี้ ผมรู้ว่า V=55, Rt=631.81 ohm, It =0.08705 A
โจทร์ต้องการรู้ค่า Vab ที่ Ar2และBr3 จึงต้องหาค่าแรงดันที่ผ่านจาก R1ว่ามีเท่าไร Vr1 = It*R1
Vr1 = 0.08705*250 =21.76287 v
เอา Vin-vr1 = 55-21.76287 = 33.23712 v (คิอแรงดันคงเหลือหลังผ่านR1)
สมมุติให้ V หลังผ่านR1 เป็น V2 เป็นแรงดันที่จ่ายให้กับ R24 ,R35 ครับ
เพราะฉนั้น V2= 33.23712 v
สมมุติให้ R2,4 เป็น A และ R3,5 เป็น B หากระแส ด้าน Ia,Ib
Ia = V2/R24
Ia = 33.23712/840 = 0.039568 A
Ib = V2/R35
Ib = 33.23712/700 = 0.047481 A
เมื่อได้กระแสทั้ง A,B ต้องหาแรงดันตกคล่อมของR แต่ละตัวทั้ง2ด้าน
หา แรงดันด้าน A ที่ VR2,VR4 เมื่อ Ia= 0.039568 A
Vr2 = Ia*r2 =0.039568*60 = 2.37408 v
Vr4 = Ia*r4 =0.039568*780 Vr4 = 30.86304 v และ Pที่ r4 =( Iยกกำลัง2*R) = (0.039568*0.039568)*780 ohm = 1.22118 W
หา แรงดันด้าน B ที่ Vr3,Vr5 เมื่อ Ib = 0.047482 A
Vr3 = Ib*r3 =0.047481*300 = 14.2443 v
Vr5 = Ib*r5 =0.047481*400 Vr5 = 18.9924 v และ Pที่ r5 =( Iยกกำลัง2*R) = (0.047481*0.047481)*400 ohm = 0.90177 W
สุดท้ายแล้วครับ ...... Vab=? เมื่อกำหนดให้ A เป็นจุดเทียบ B
Vab = Vr4-Vr5
Vab = 30.86304 - 18.9924 = 11.87064 V
ข้อที่1 Vab = 11.87064 v ครับ
ที่ R4,R5 ตัวไหนร้อนกว่า....ผมพิจารนา ว่า ที่R4 กระแสไหลผ่าน 0.039568 A ที่ 780 ohm แต่ที่ R5 กรแสไหลผ่าน 0.047481ที่ 400 ohm
ผมคิดว่า ที่ R5 น่าจะร้อนกว่าครับ
ขอบคุณครับ ผิดถูกอย่างไร ชี้แนะด้วยครับ
![[embarrassed]](http://www.diyaudiovillage.net/Smileys/Shiny_Smiley_Icons/embarrassed.gif)