ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันสน เอาไว้ใช้ทำอะไรครับ  (อ่าน 18617 ครั้ง)

ออฟไลน์ MonAudio

• ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
น้ำมันสน เอาไว้ใช้ทำอะไรครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 12:12:02 PM »
วันนี้ วันหยุด ก็เลยรีบออกไปซื้อ ทินเนอร์ ...ขวดเก่าหมด
(ผมชอบเอามาทำความสะอาดแผ่นวงจร หลังบัดกรีเสร็จครับ)
จัดมา 2 ขวด ถึงห้อง ก็จัดแจงเสียบห้วแร้ง เริ่มงานทันที

...
ถึงตอนทำความสะอาดแผ่นปริ้นต์  เปิดขวด กำลังจะชุบสำลี  ไหงกลิ่นมันแปลก ๆ มาอ่านดูฉลากข้างขวดอีกที
อ้าว นี่มัน น้ำมันสนเชียงใหม่ อย่างดี 100 % (รึเปล่า) นี่หว่า  ฉลากคล้ายกันมากครับ  หยิบผิดมาซะงั้น

ใหน ๆ ก็ซื้อมาแล้ว  เลยอยากถามว่า มันใช้ทำอะไรได้บ้างครับ   เข้าใจว่า น่าจะเป็นงานไม้  แต่ผมไม่รู้เลยจริง ๆ
รบกวนแนะนำให้ความรู้ผมด้วยครับ 

ขอบคุณครับ  [res]

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 82
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
Re: น้ำมันสน เอาไว้ใช้ทำอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 12:19:03 PM »
เอาไว้ เป็นตัวทำละลายผสมสีน้ำมัน หรือสีเคลือบ สำหรับทาไม้ ใช่เลยคับ
 fart-raccoon

Re: น้ำมันสน เอาไว้ใช้ทำอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 12:23:48 PM »
เอาไว้ เป็นตัวทำละลายผสมสีน้ำมัน หรือสีเคลือบ สำหรับทาไม้ ใช่เลยคับ
 fart-raccoon

หมายถึง  มันมีคุณสมบัติ รักษาเนื้อไม้ ใช่หรือเปล่าครับน้า
และ ใช้น้ำมันสนอย่างเดียว  ไม่ผสมอย่างอื่น ได้หรือไม่ครับ  (ที่ห้องผมมีแต่ ทินเนอร์ กับ น้ำยาเคลือบปริ้นต์ Ultracore ครับน้า  [smi_ley])

ขอบพระคุณมากครับ  [res]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 12:35:01 PM »
 [unde_cided] ใช้อย่างเดียวมันจะไปละลายสี รึเปล่าครับ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 12:38:22 PM »

ไปค้นหาใน อากู๋ http://www.homemart.co.th/hometips_detail.asp?id=1082&parentid=0&ln=

ได้ความว่า

การใช้ทินเนอร์และน้ำมันสน ในการผสมกับสีน้ำมัน ใช้งานแตกต่างกันอย่างไร   14/7/2554

" ทินเนอร์เป็นสารทำละลายที่ทำให้สีเจือจาง มีความเหลวพอที่จะทาได้ง่าย และยังใช้สำหรับล้างแปรงทาสี ส่วนน้ำมันสนเป็นสารละลายที่ช่างสีใช้มากที่สุด มีคุณสมบัติทำให้สีละลาย ทำให้สีด้าน ไม่เป็นเงา น้ำมันสนมีจุดเด่น คือ ทำให้สีที่ทาวัสดุแห้งเร็ว "

...พอจะจับใจความได้ว่า  น้ำมันสน กับ ทินเนอร์ มันน่าจะใช้งานคล้าย ๆ กัน  เอาไปทำไปความสะอาดแผ่นปริ้นต์ ได้ไหมหนอ   [smi_ley]

ออฟไลน์ audiomania

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 338
  • ภาระกิจรัดตัวมาก -_-"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 12:40:14 PM »
ปกติใช้ยางสนจากร้ายขายยาแผนโบราณ ผสมกับทินเนอร์ครับ
ส่วนน้ำมันสนสำหรับงานสีนี่กลิ่นใช้ได้เลย  [c--c]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 12:42:36 PM »
ปกติใช้ยางสนจากร้ายขายยาแผนโบราณ ผสมกับทินเนอร์ครับ
ส่วนน้ำมันสนสำหรับงานสีนี่กลิ่นใช้ได้เลย  [c--c]

ใช่ครับน้า  ผมลองดมดูแล้ว  คล้าย ๆ กลิ่นน้ำมันก๊าด เลยครับผม  [smi_ley]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 214
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 12:44:41 PM »
[unde_cided] ใช้อย่างเดียวมันจะไปละลายสี รึเปล่าครับ

ใช้ผ้าชุบเพื่อเช็ดทำความสะอาดพื้นผิวเครื่องเสียงที่พ่นสีหรืออะโนไดซ์ได้ครับ สะอาดดีแต่เหม็นกลิ่นครับ ควรใช้ในที่โล่งหรือห้องที่เปิดประตูหน้าต่าง ไม่ละลายสีที่พ่นเคลือบโลหะ ใช้เองอยู่บ่อยๆ ระเหยหมดไปได้แต่ใช้เวลานิดนึงช้ากว่าทินเนอร์ [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 12:49:37 PM »

กลัวว่าจะเป็นอย่างนั้นเหมือนกันครับน้า numz
ก่อนมาโพสต์ถามที่นี่ ก็ลอง หาข้อมูลใน google ดูแล้วเหมือนกัน
เห็นว่า มีคน อาไปล้างรถได้ด้วย  หรือล้างยางมะตอยก็ได้ครับ

ก็เลยไม่แน่ใจ

ดู ๆ แล้ว  ตอนนี้ คงยังใช้งานอะไรมันไม่ได้แน่ ๆ เลย
น้า numz จะรับไปใช้สักขวดไหมครับ  ทิ้งไว้นานไป เดี๋ยวมันจะเสียเปล่า ๆ  [smi_ley] 

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 12:54:45 PM »

ใช้ผ้าชุบเพื่อเช็ดทำความสะอาดพื้นผิวเครื่องเสียงที่พ่นสีหรืออะโนไดซ์ได้ครับ สะอาดดีแต่เหม็นกลิ่นครับ ควรใช้ในที่โล่งหรือห้องที่เปิดประตูหน้าต่าง ไม่ละลายสีที่พ่นเคลือบโลหะ ใช้เองอยู่บ่อยๆ ระเหยหมดไปได้แต่ใช้เวลานิดนึงช้ากว่าทินเนอร์ [yes-raccoon]

โอ้ว  ... แจ่มเลยครับ ทีนี้
หาทางใช้งานมันได้แล้ว 
ปกติ ผมก็ไม่กล้าเอาทินเนอร์ไปเช็ดกล่องเครื่องเสียงเลยครับ  กลัวสีมันด่าง ๆ 
ยิ่งทินเนอร์ไปโดนพลาสติคนี่ งานเข้าเลยครับ

เดี๋ยวจะลองใช้ น้ำมันสน แทน  ตามที่น้า 'ตรอน แนะนำครับผม

ขอบพระคุณมากครับ  [res]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 01:12:10 PM »
จัดเลยครับน้า...ผมไม่รู้จะเาอมาทำอะไร น้ำมันผสมสีก็ยังไม่หมด  fart-raccoon
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 02:53:39 PM »
น้ำมันสนใช้เช็ดรอยคราบสติ๊กเกอร์ที่เป็นยางเหนียวๆได้ครับ ไม่เป็นอันตรายกับพลาสติกด้วยครับเช็ดแล้วสะอาดเรียบร้อยเงางาม แต่เหม็น และเป็นมัน(ฝุ่นมันชอบซะด้วย)
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 02:59:55 PM »
น้ำมันสนใช้เช็ดรอยคราบสติ๊กเกอร์ที่เป็นยางเหนียวๆได้ครับ ไม่เป็นอันตรายกับพลาสติกด้วยครับเช็ดแล้วสะอาดเรียบร้อยเงางาม แต่เหม็น และเป็นมัน(ฝุ่นมันชอบซะด้วย)

ทุกคำแนะนำดี ๆ

ขอบพระคุณครับน้า  [res]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 214
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 03:00:09 PM »

มาแว้วเหรอคับน้า คิดเถิง ๆ  ... ว่าแต่น้ำมันสนนี่ เอาไปป้ายคนที่เค้าไม่สนใจเรา เพื่อให้เค้าสน ได้มั๊ยนี่ !! น่าลองเน๊อะ laughhahaha

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 03:07:45 PM »
ที่เอาไปป้ายสาวๆ อันนั้นต้องน้ำมันพรายแล้ว  ถ้าใช้น้ำมันสนไปป้ายอาจโดนโดนบ้องหูจนขี้หูไหลนะ

วันก่อนอ่านหนังสือเจอมา น้ำมันพรายเค้าใช้พกติดตัว เป็นเมตตามหานิยม
ห้ามเอาไปป้ายใครเด็ดขาด (เค้าบอกคนโดนป้ายจะเป็นบ้าอ่ะนะ น่ากลัวๆ [no-raccoon] )
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ออฟไลน์ CH-at-ai

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 05:15:49 PM »
ข้างหลังขวดน้ำมันสน เป็น Pre-tone คล้ายๆกับที่พี่ sansirm เคยเอามาเเจกเลย  เเต่สี pcb คนละสี

เสียงเสียงเป็นไงมั่งครับ   [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 05:58:40 PM »
ข้างหลังขวดน้ำมันสน เป็น Pre-tone คล้ายๆกับที่พี่ sansirm เคยเอามาเเจกเลย  เเต่สี pcb คนละสี

เสียงเสียงเป็นไงมั่งครับ   [confused-raccoon]

สายตาดีจริงครับน้า  [smi_ley]

ทำเล่น ๆ นะครับ Super Tone Control 2005  แผ่นนี้ลงอุปกรณ์ไว้นานแล้วครับ ขาดแต่ Transistor C9012  หาไม่ได้สักที  วันนี้เลยลองรื้อเอาเบอร์อื่นมาเทียบค่า มาลองใส่แทน
สลับขากันนิดหน่อย ก็ใช้ได้  แต่แนวเสียงยังไม่แน่ใจครับ  พึ่งเปิดทิ้ง ๆ ไว้   ถึงตอนนี้ แค่ 8 ชั่วโมงกว่า ๆ เองครับ

เหตุผลที่รื้อมาทำเพราะว่า  ผมลองไล่วงจร  ภาคหน้าที่เป็น transistor แล้ววาดออกมาดู มันจัดวงจรเป็น buffer  คล้าย ๆ B1 นี่แหละครับ (แต่ไม่ได้ใช้  jfet)
ผมกะจะลอง ดึง output ออกมาเป็น 2 ชุดนะครับ ทำสวิตซ์ให้ ชุดหนึ่งก็ออกตามปกติ  อีกชุดหนึ่งว่าจะ ดึงออกจาก ภาค buffer นี้เลย ฟัง flat สบาย ๆ

อยากมันส์ ๆ ก็ บิดสวิตซ์เลือกชุดแรก ปรับทุ้ม-แหลมเอา  อยากฟังแฟลต ๆ ก็ บิดมาชุดที่ 2

ไม่รู้จะ work หรือเปล่านะครับ  คิดว่ายังไง ๆ ก็สู้ Pre opamp ..Last Edition ตัวฮ็อตฮิตที่กำลัง groupbuy กันอยู่ตอนนี้ไม่ได้หรอกครับ  เห็นแค่ Cap Bank ก็ยอมแพ้แล้วครับ  อลังการสุด ๆ  

ทำเล่นฆ่าเวลา ก่อนจะดูบอลไทย - ออสเตรเลีย ครับผม  [phok]

ออฟไลน์ หมีหมอเหม็ด

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 10:10:37 PM »
ใช้ผสมสีย้อมไม้ สีทาไม้ แล้วก็ทำความสะอาดแปรงหลังทาสีเสร็จครับ เพิ่งใช้ช่วงน้ำท่วมนี่เองครับ ก่อนนี้ก็ใช้ทาลำโพงWC 4นิ้วมาก่อนแล้วครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 11:03:35 PM »
ใช้ผสมสีย้อมไม้ สีทาไม้ แล้วก็ทำความสะอาดแปรงหลังทาสีเสร็จครับ เพิ่งใช้ช่วงน้ำท่วมนี่เองครับ ก่อนนี้ก็ใช้ทาลำโพงWC 4นิ้วมาก่อนแล้วครับ

ขอบพระคุณครับน้า

ตอนนี้อยู่ห้องเช่าอพาร์ตเมนต์  ทำงานไม้ ไม่สะดวกครับ  เกรงใจห้องข้าง ๆ  แม้แต่ตอนใช้ ทินเนอร์ ผมยังต้องหาโอกาสเหมาะ ๆ ยามปลอดคนเลยครับ
กลัวชาวบ้านคิดว่า ผมติดทินเนอร์  [smi_ley]

ถึงจุด ๆ หนึ่งของชีวิต  ก็อยากจะมีบ้านสักหลังหนึ่ง มีอาณาเขตไม่ต้องใหญ่โตมาก ทำการเกษตรแบบพอเพียง
และมีพื้นที่เหลือสักมุมเล็ก ๆ   ทำเป็นเรือนเอนกประสงค์  ให้ได้ทำงานไม้บ้าง  ใช้สว่าน ใช้ค้อน ใช้เลื่อยเสียงดัง ๆ ได้
น่าจะมีความสุขดีทีเดียวครับผม

มีวิถีชีวิตเรียบง่าย  สบาย ๆ   อ้าา....ฝันไปหรือเปล่านี่   [phok]

ออฟไลน์ ozztum

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 12:28:14 AM »
ผมสงสัยอ่ะครับพี่ ทำไมเขาชอบเขียน ว่า น้ำมันสนเชียงใหม่ ทั้งๆที่ข้างขวดที่ผลิตก็ไม่ใช่ เชียงใหม่ ผมสงสัยมากเลย  แล้วก็ทินเนอร์อีก  เช่น ทินเนอร์AA ทินเนอร์AA+ ทินเนอร์AAA  อดสงสัยไม่ได้ทุกที  [smi_ley]

ออนไลน์ CreAteHoUse®

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 807
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 12:51:34 AM »
 ผมคิดเองนะ แต่เดิม เชียงใหม่มีป่าสน และ ต้นไม้เยอะ  ทำงานไม้ก็เยอะ ก็เลยมีการคิดทำน้ำมันผสมสีที่ใช้ในการเคลือบ ซึ่งสมัยโบราณไม่มี อคิลิคแลคเกอร์  อย่างในปัจจุบัน และ น่าจะดีที่สุดด้วย เมื่อมีการผลิตก็เลยต้องอ้างถึง น้ำมันสนเชียงใหม่ ซึ่งมีคุณภาพดี  เหมือนอย่าง กอฮอร์ก็ต้องกอฮอร์อยุธยา   ส่วน ทินเนอร์ทุกเกรดมีลักษณะใกล้เคียงกัน แต่จะมีส่วนผสมต่างๆกัน impurity มากก็ A น้อย เหมาะกับงานล้างแปรง ล้างของต่างๆ 
ส่วน AA AAA ก็จะคุณภาพดีมาหน่อย สามารถนำมาพ่นสีชิ้นงานได้ ไม่เกิดฝ้า
ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเขา…
จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว
ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร
แค่บินไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ

You can't make someone else's choices
so you shouldn't let someone else make yours.
Follow your heart. 

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ