ผู้เขียน หัวข้อ: มา hw 1875 กันครับ  (อ่าน 802099 ครั้ง)

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 33
Re: มา hw 1875 กันครับ
« ตอบกลับ #1530 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 07:06:09 PM »
มากันไกลจัง กระแสยังไม่ตก คงต้องรื้อกระสือ กับกระหัง มาทำยำเครื่องในใหม่ซะละม้าง

ครั้นจะทิ้งก็เสียดาย ตัวครูเลยนะนั่น และเพราะดังแล้วด้วยทั้งคู่จึงไม่อยากทิ้งตัวที่เป็นครูไป เครื่องในค่าจะเคลื่อนหรือเปล่า

ขอถามท่านผู้รู้ว่าในวงจรที่ช๊อท (ทำเสร็จสมบูรณ์แล้ว แต่เกิดอุบัติเหตุ ตอนเข้าไปอยู่บ้านใหม่ ผมต่อไฟผิดทำให้ช๊อท) ท่านใดมีคำแนะนำบ้างช่วยบอกที

ต้องจับ R มาวัดทีละตัวหรือไม่ ขนาดต้องรื้อทำใหม่หรือไม่ มีซีตัวหนึ่งระเบิดน้ำมันเยิ้มควันลอยกรุ่น ๆ เลย ไอซีจะเสียหรือไม่ หรือมันไปเกิดกันแล้วทั้งคู่  [no-raccoon]

นับแต่นั้นเป็นต้นมา ผมก็ไม่เคยต่อวงจรใดได้อีกเลย 3886 ก็ 4 ชุด มีแต่เสียงที่ไม่ต้องการ ไอซีระเบิดก็เคย

ฉะนั้นกับหวานใจด้วยแล้วแม้เสร็จไปข้างหนึ่ง แต่ไม่กล้าต่อไฟเข้าวงจร  [tremor-raccoon]

แทบจะเลิกทำแล้ว แต่สุขทุกครั้งที่รวบรวมมวลสาร สุขทุกครั้งที่เริ่มบัดกรี

ขอกำลังใจจากท่าน ๆ ทั้งหลายหน่อย ให้ผมเริ่มต้นนับหนึ่งใหม่กับอุปกรณ์น้อย ๆ ชิ้น อีกสักครั้ง

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #1531 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 07:06:53 PM »
ลองหม้อ EI ยี่ห้อ Copper-coil ของ Bangkok Transtek ดูสิครับ ที่ NPE มีขาย ปรับเปลี่ยน V ได้หลายค่าดีครับ
LM1875  เท่าที่ลองไฟมาหลาย ๆ จุด เสียงแตกต่างกันไปตามที่คุณรุ่งกล่าวไว้เลย
ผมเองก็ติดอยู่กับไฟ 15 โวลต์ บางอารมณ์ก็เอาไฟ 18 โวลต์มาฟังด้วยเหมือนกันครับ

ขอบพระคุณที่ช่วยแนะนำผมนะครับ  ............ ผมคงต้องลองแน่ครับ  เพราะอยากเอามาฟังเปรียบเทียบกันแบบจะๆๆ .....

ผมชิบว่า ทำออกมาแล้วตัวมันเล็ก  ผมชอบแอมพ์ตัวเล็กกๆๆ ครับ  ตัวใหญ่ๆๆ ยกไม่ไหวครับ  หลังไม่ค่อยดี......นะครับ............

ผมไปรื้อๆๆ ของที่เหลือๆๆ อยู่ดู  พบหม้อแปลง 5K-8-4โอมพ์ด้วย  ลืมไปแล้วว่ามีอยู่ ... อันนี้จะเอาไว้ลอง 6N6p PSE ...สัก 1.5W อีกสักตัว ...

และหาจนเจอครับ  หม้อแปลงไฟ 2 ลูก ที่ผมกะว่าจะเอามาทำหม้อแปลง  OPT สัก 5 K เป็น หม้อแปลงของ C coil ซื้อจากณัฐพงษ์นี้ละครับ ....

พออ่านโพสคุณ Aoun เลยลองไปค้นดู ............ เจอแล้วครับ ...........

หม้อแปลง 9-12 V 3.0A ....

เทปได้หลายแบบครับ ............

ถ้า Tab แล้ว Fullload จะได้

9V  ..3A
9V   1.5A
18VCT ... 1.5A
10.1 V ... 3A
10.1V  ..  1.5A
20.2VCT ..1.5A
12.3V ..3A
12.3V .. 1.5A
24.6VCT   1.5A
18V  ..1.5A
20.2V .. 1.5A
24.6V ..1.5A ...

มีอยู่ 2 ลูก ... อยากลองต่อแยกแบบ Mono ไปเลย ... แต่มีชุดdiode เพียง 1 ชุด ที่พี่อัล  ให้มา ...........

เราใช้ diode 1N4007 ได้หรือไม่ครับ ...............

Diode เป็นเบอร์อะไรหรือ จำไม่ได้แล้วจะได้จัดให้ครับ

เหมือนเป็นลูกกลมๆๆ สีเทาๆๆ มีเส้นขาวคาด ...............  ครับผม ...........

จริงๆๆ แล้วมันต้องมีปรีด้วยใช่หรือไม่ครับ ............

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #1532 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 07:31:50 PM »
มากันไกลจัง กระแสยังไม่ตก คงต้องรื้อกระสือ กับกระหัง มาทำยำเครื่องในใหม่ซะละม้าง

ครั้นจะทิ้งก็เสียดาย ตัวครูเลยนะนั่น และเพราะดังแล้วด้วยทั้งคู่จึงไม่อยากทิ้งตัวที่เป็นครูไป เครื่องในค่าจะเคลื่อนหรือเปล่า

ขอถามท่านผู้รู้ว่าในวงจรที่ช๊อท (ทำเสร็จสมบูรณ์แล้ว แต่เกิดอุบัติเหตุ ตอนเข้าไปอยู่บ้านใหม่ ผมต่อไฟผิดทำให้ช๊อท) ท่านใดมีคำแนะนำบ้างช่วยบอกที

ต้องจับ R มาวัดทีละตัวหรือไม่ ขนาดต้องรื้อทำใหม่หรือไม่ มีซีตัวหนึ่งระเบิดน้ำมันเยิ้มควันลอยกรุ่น ๆ เลย ไอซีจะเสียหรือไม่ หรือมันไปเกิดกันแล้วทั้งคู่  [no-raccoon]

นับแต่นั้นเป็นต้นมา ผมก็ไม่เคยต่อวงจรใดได้อีกเลย 3886 ก็ 4 ชุด มีแต่เสียงที่ไม่ต้องการ ไอซีระเบิดก็เคย

ฉะนั้นกับหวานใจด้วยแล้วแม้เสร็จไปข้างหนึ่ง แต่ไม่กล้าต่อไฟเข้าวงจร  [tremor-raccoon]

แทบจะเลิกทำแล้ว แต่สุขทุกครั้งที่รวบรวมมวลสาร สุขทุกครั้งที่เริ่มบัดกรี

ขอกำลังใจจากท่าน ๆ ทั้งหลายหน่อย ให้ผมเริ่มต้นนับหนึ่งใหม่กับอุปกรณ์น้อย ๆ ชิ้น อีกสักครั้ง

ขอบพระคุณครับ

ผมว่าหวานใจถ่ายรูปมาให้คนที่เข้าใจตรวจดีกว่าครับ มันยากกว่าทำพวก1875 3886 มาก โอกาศพลาดมีสูง คุณแว่นบอกว่าถ้าผิดพลาดไปกันทั้งหมด ผมเองตอนแรกว่าจะทำยังไม่กล้าทำเลยครับ คนที่ทำหวานใจได้ต้องชำนาญพอสมควรเลยครับ

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #1533 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 07:50:44 PM »
ผมมีความคิดเห็นมานำเสนอน่ะครับ ให้พวกเราจัด MT เอางานมาทำกันแบบพร้อมกัน มือใหม่ก็จะได้ทำกันเอง มือเก่าก็ค่อยดูแลกัมกับ
มีอะไรก็แลกเปลี่ยนให้กันและกัน น่าสนุกดีน่ะครับ [yes-raccoon]
งานนี้ต้องหาสถานที่กันซักหน่อยแล้วน่ะครับ สมาชิกท่านใดมีสถานที่ดีๆ แนะนำกันได้น่ะครับ [roll-eyes]

ออฟไลน์ honoruru

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #1534 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 08:08:15 PM »
วันนี้ได้ลองกัดpcbโดยใช้เตารีดดู เส้นหายไปเยอะเหมือนกัน  ก็เลยต้องแต้มเยอะหน่อย  [entreat-raccoon]
สอบถามนิดนึงครับ หลังจากเอาสก๊อตไบร์ขัดๆแล้วมันเหมือนยังมีหมึกค้างอยู่ อันนี้เราเอากระดาษทรายเบอร์ละเอียดๆขัดได้มั้ยครับ กลัวขัดแล้วลายทองแดงมันจะหาย
แล้วใช้อะไรตัดpcb ดีครับหรือว่ากรีดๆ แล้วหักเอาเลย  เคยหักอคิริกแล้วมัน เบี้ยวเลยยังไม่กล้าหัก

สถานที่ติดต่อครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=880.0

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #1535 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 08:12:54 PM »
ผมมีความคิดเห็นมานำเสนอน่ะครับ ให้พวกเราจัด MT เอางานมาทำกันแบบพร้อมกัน มือใหม่ก็จะได้ทำกันเอง มือเก่าก็ค่อยดูแลกัมกับ
มีอะไรก็แลกเปลี่ยนให้กันและกัน น่าสนุกดีน่ะครับ [yes-raccoon]
งานนี้ต้องหาสถานที่กันซักหน่อยแล้วน่ะครับ สมาชิกท่านใดมีสถานที่ดีๆ แนะนำกันได้น่ะครับ [roll-eyes]

ไปเล่นด้วยคนนะครับ... clapping-1-2 ว่าแต่ท่านใดจะมีสถานที่ดีดีละครับ  [unde_cided]

« ตอบกลับ #1536 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 08:43:03 PM »
วันนี้ได้ลองกัดpcbโดยใช้เตารีดดู เส้นหายไปเยอะเหมือนกัน  ก็เลยต้องแต้มเยอะหน่อย  [entreat-raccoon]
สอบถามนิดนึงครับ หลังจากเอาสก๊อตไบร์ขัดๆแล้วมันเหมือนยังมีหมึกค้างอยู่ อันนี้เราเอากระดาษทรายเบอร์ละเอียดๆขัดได้มั้ยครับ กลัวขัดแล้วลายทองแดงมันจะหาย
แล้วใช้อะไรตัดpcb ดีครับหรือว่ากรีดๆ แล้วหักเอาเลย  เคยหักอคิริกแล้วมัน เบี้ยวเลยยังไม่กล้าหัก

คงต้องใช้เลื่อยหลุแล้วละครับ แต่ถ้าจะหักให้ใช้มีดเอาทางคมกรีดเบาๆก่อนพอได้แนว แล้วเอาทางสันกรีดตามแนวเดิมทำกลับไปกลับมา จนมีความลึก
พอสมควร สัก 1 ใน 3 ของความหนา แต่ถ้าหนามาก ก็ให้กรีดด้านตรงข้างด้วย โดยให้แนวตรงกัน เสร็จก็หาขอบโต๊ะ โดยให้ส่วนที่ต้องการหักให้อยู่นอกโต๊ะ หาแผ่นไม้หรืออะไรก็ได้กดทับส่วนที่อยู่ในโต๊ะเอาใว้ แล้วเอาผ้ารองตรงที่ต้องการหักใว้ซักหน่อย แล้วใช้ฝ่ามือตบไปแรงๆ ก็ใช้ได้แล้วครับ 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1537 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 08:59:09 PM »

คงต้องใช้เลื่อยหลุแล้วละครับ แต่ถ้าจะหักให้ใช้มีดเอาทางคมกรีดเบาๆก่อนพอได้แนว แล้วเอาทางสันกรีดตามแนวเดิมทำกลับไปกลับมา จนมีความลึก
พอสมควร สัก 1 ใน 3 ของความหนา แต่ถ้าหนามาก ก็ให้กรีดด้านตรงข้างด้วย โดยให้แนวตรงกัน เสร็จก็หาขอบโต๊ะ โดยให้ส่วนที่ต้องการหักให้อยู่นอกโต๊ะ หาแผ่นไม้หรืออะไรก็ได้กดทับส่วนที่อยู่ในโต๊ะเอาใว้ แล้วเอาผ้ารองตรงที่ต้องการหักใว้ซักหน่อย แล้วใช้ฝ่ามือตบไปแรงๆ ก็ใช้ได้แล้วครับ 3-2-1-raccoon

ของผมใช้ทินเนอร์ล้างครับ หรือใช้ฝอยสแตนเลส จะออกง่านกว่าสก๊อตไบร์ ส่วนการตัดผมใช้เลื่อยตัดเหล็กครับ ลองดูหลายๆวิธีแล้วแต่อุปกรณ์เอื้ออำนวย  [roll]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #1538 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 09:10:27 PM »
นาย Alcohol มีเพื่อนร่วมทางเดินแล้ว ดีใจจัง

มีคนถามว่าเมื่อไรผมจะเลิกเล่น LM1875 ผมก็ตอบแบบใสซื่อไำปว่า
เมื่อกระทู้นี้ครบ 100 Page ผมจะหยุดทำเบอร์นี้

นั่นเป็นเพราะว่า เพิ่งจะทำการโหมโรงกับเบอร์นี้เท่านั้น
ยังไม่ได้ทำขนาน 6 ตัวเลย จะเลิกแบบ "ไปไม่ลา มาไม่ไหว้" ได้อย่างไรครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #1539 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 09:16:39 PM »
นาย Alcohol มีเพื่อนร่วมทางเดินแล้ว ดีใจจัง

มีคนถามว่าเมื่อไรผมจะเลิกเล่น LM1875 ผมก็ตอบแบบใสซื่อไำปว่า
เมื่อกระทู้นี้ครบ 100 Page ผมจะหยุดทำเบอร์นี้

นั่นเป็นเพราะว่า เพิ่งจะทำการโหมโรงกับเบอร์นี้เท่านั้น
ยังไม่ได้ทำขนาน 6 ตัวเลย จะเลิกแบบ "ไปไม่ลา มาไม่ไหว้" ได้อย่างไรครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้ถ้าว่างจะไปซื้อแผ่นปริ้นมากัดบ้าง  3-2-1-raccoon
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #1540 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 09:17:21 PM »
คอยตามดูก็แล้วกัน ผมจะทำแอมป์ตัวนี้แบบง่าย ๆ ให้ชมทุกขั้นตอน
เพื่อมือใหม่โดยเฉพาะ ใครดูแล้วก็สามารถทำตามได้ทันที

ส่วน PCB วางไว้ให้แล้ว Download เอาไปกัดแผ่นเอามาทำได้เลย
แล้วจะต้องพูดว่า ทำแอมป์ LM1875 มันง่ายนิดเดียวเองครับ
 [laugh-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #1541 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 09:18:49 PM »

กัดลายได้ขนาดนี้ ก็ถือว่าใช้การได้แล้วครับ
 [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #1542 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 09:27:44 PM »
คอยตามดูก็แล้วกัน ผมจะทำแอมป์ตัวนี้แบบง่าย ๆ ให้ชมทุกขั้นตอน
เพื่อมือใหม่โดยเฉพาะ ใครดูแล้วก็สามารถทำตามได้ทันที

ส่วน PCB วางไว้ให้แล้ว Download เอาไปกัดแผ่นเอามาทำได้เลย
แล้วจะต้องพูดว่า ทำแอมป์ LM1875 มันง่ายนิดเดียวเองครับ

มันทำได้ง่ายๆ อย่างนี้เอง พวกทำเครื่องหลอดเลยดูถูกมัน ที่งาน MT ทุกๆคนที่คุยกัน ก็มี3875อยู่แล้วกันทั้งนั้น แต่ยังไม่ได้ทำกันเลย
ยิ่งถ้าได้มาฟัง 1875 ที่เซ็ดคู่กับลำโพงที่เข้าขากันดีแล้วละก็ [laugh-raccoon] รู้อย่างนี้เราทำนานแล้ว [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #1543 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 09:36:15 PM »
สำหรับบริดจ์ไดโอด เวลาไปซื้อบอกเขาให้จัด 4A อย่างแบบตัวนี้ได้เลย
มีขายกันเยอะแยะ หาง่ายครับ

ส่วน C Input ผมจะขอลอง Bennic BP 2.2uf/50wv. แบบนี้ครับ

พรุ่งนี้ผมจะลงอุปกรณ์ที่เหลือให้เสร็จ แล้วจะได้สาธิตการทำกล่องให้ชมกันครับ

ออฟไลน์ honoruru

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #1544 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 11:06:28 PM »
ตัดเสร็จแล้วเอาคัตเตอร์ขูดๆตั้งนานกว่าจะลงลึก  ตอนกดหักเสียงเปรี๊ยๆๆ  ปั๊ก นึกเกินมาหน่อย พรุ่งนี้ค่อยเดินหาดอกสว่านมาเจาะ

พอดีมีซิ้งตัวนี้อยู่กับหม้อแปลง 16v อยู่ไม่ทราบว่าจะร้อนเกินไปมั้ยครับ ว่าจะต่อเอามาใช้กับคอมน่าจะเปิดประมาณ5-6 ชมต่อวัน
สถานที่ติดต่อครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=880.0

« ตอบกลับ #1545 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 11:46:45 PM »
สำหรับบริดจ์ไดโอด เวลาไปซื้อบอกเขาให้จัด 4A อย่างแบบตัวนี้ได้เลย

ส่วน C Input ผมจะขอลอง Bennic BP 2.2uf/50wv. แบบนี้ครับ

พรุ่งนี้ผมจะลงอุปกรณ์ที่เหลือให้เสร็จ แล้วจะได้สาธิตการทำกล่องให้ชมกันครับ

ขอจองกล่องสาธิตครับ ชื้อครับ

คุณรุ่ง ว2 ทราบแล้วเปลี่ยน
แถวบ้านผมจะจัดขนาด 6
รบกวนจัดขนาน 12ตัว 1875ให้หน่อยครับ จะเอามาข่มคนแถวบ้านหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มิถุนายน 2012, 11:52:05 PM โดย cleaning »

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #1546 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 12:08:48 AM »
กะเอาให้สุดๆเลยหรือครับ
1875 ถ้าขาดตลาด คงรู้แล้วน่ะว่าเป็นเพราะใคร
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #1547 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 12:25:23 AM »
1875 ถ้าขาดตลาด คงรู้แล้วน่ะว่าเป็นเพราะใคร
มีคนตุนไว้ครับ เต็มบ้านเลยครับ 1875 แถมส่งจากนอกอีกเป็นโหลๆครับ บ้านอยู่แถวๆเมืองทองครับ  3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1548 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 03:08:22 AM »
 clapping-1-2 ส่งการบ้าน หม้อแปลงและ PCB ยึดชั่วคราว

ด้านขวา

ด้ายซ้าย

กลัวหม้อจ่ายไม่พอ คู่นี้ลองกับ LM3886 ครางหึ่งๆ มาใส่ตัวนี้เงียบกริบ  [unde_cided]  หม้อคู่นี้เปิดได 1แผ่น อุ่นๆ  แต่ซิ้งอุ่นค่อนไปทางร้อน สำหรับลำโพงคู่นี้นะ ยังไม่ใส่คู่ใหญ่เลย
ลองแล้วจะบอกอีกที

ถ้าหาซิ้งคใหญ่กว่านี้ก็จะดี  ขนาดกว้างไม่เกิน 14cm สูงไม่เกิน 7cm  ที่ใช้อยู่ กว้าง 11cm สูง 5cm ครีบระบาย กว้าง 3 cm

หงายท้อง

มีหน่วยอาสากล้าตาย 1 คู่  [roll]

« ตอบกลับ #1549 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 05:05:52 AM »
ไวรวดเร็วดีจริงๆครับ มีจี่มีฮัมไหมครับ laughhahaha
ซิงค์มันเล็กไปครับ ต้องไปมองๆหาที่ใหญ่กว่านี้ แบ่งไปให้ ขนาดเท่ากับที่ใช้กับ 3886 แผ่นเดียวน่าจะ เอาอยู่นะครับ ผมเคยใช้เอาอยู่ครับ
แผ่นรองซิงค์ชนิดที่ใช้ในรูป จะมีอายุคงทนนานหรือไม่ครับถ้าเจอร้อนตลอดเวลาครับ แบบแผ่นใสๆน่าจะดีกว่าหรือเปล่าครับ

หม้อตอนชื้อมันเขียนว่า 18-0-18 3A แสดงว่ามันเป็น 3A ปลอมใช่หรือไม่ แต่น่าจะปลอมครับ หม้อแบบนี้พี่อัลก็เคยลองใช้ก็เอาอยู่ครับสบายๆแต่ซิงค์ร้อนเหมือนกันครับ

การเอาหม้อจัมกันแบบนั้น จะทำให้จำนวน โวลท์เท่าเดิม แต่ A เพิ่มขึ้นใช่หรือไม่ครับ

มีเวลาว่างๆรบกวนถ่ายคลิปมาลงด้วยนะครับเอาเพลงเดียวกับที่ลองกับ3886 เลยครับ
เอาไว้ตอนสมบูรณ์เลยก็ได้ครับ

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #1550 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 05:56:17 AM »

มันทำได้ง่ายๆ อย่างนี้เอง พวกทำเครื่องหลอดเลยดูถูกมัน ที่งาน MT ทุกๆคนที่คุยกัน ก็มี3875อยู่แล้วกันทั้งนั้น แต่ยังไม่ได้ทำกันเลย
ยิ่งถ้าได้มาฟัง 1875 ที่เซ็ดคู่กับลำโพงที่เข้าขากันดีแล้วละก็ [laugh-raccoon] รู้อย่างนี้เราทำนานแล้ว [yes-raccoon]

clapping-1-2

« ตอบกลับ #1551 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 06:14:42 AM »
ตัดเสร็จแล้วเอาคัตเตอร์ขูดๆตั้งนานกว่าจะลงลึก  ตอนกดหักเสียงเปรี๊ยๆๆ  ปั๊ก นึกเกินมาหน่อย พรุ่งนี้ค่อยเดินหาดอกสว่านมาเจาะ

พอดีมีซิ้งตัวนี้อยู่กับหม้อแปลง 16v อยู่ไม่ทราบว่าจะร้อนเกินไปมั้ยครับ ว่าจะต่อเอามาใช้กับคอมน่าจะเปิดประมาณ5-6 ชมต่อวัน

ขนาดนี้เอาอยู่ครับ
แต่ต้องหาวิธียึด เพราะแผ่นนี้ออกแบบให้ครีบระบายความร้อนวางอยู่บน PCB
คงต้องหาฉากมาใช้งานด้วยครับ

« ตอบกลับ #1552 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 06:35:44 AM »

รบกวนจัดขนาน 12ตัว 1875ให้หน่อยครับ จะเอามาข่มคนแถวบ้านหน่อยครับ

ถ้าผมเป็นคุณ Cleaning ผมจะจับ 1875 เอามาเข้าคู่กับ Jamo หรือ Infinity
แล้วก็เอา DVD ต่อตรง นอนฟังเพลงอย่างดื่มด่ำสุขใจ ไม่ต้องตะเกียกตะกายให้ใจร้อนรุ่มดั่งถูกไฟเผาทรวง
ไม่ต้องไปหาซื้ออะไรมาใส่ใน System อีก เพราะว่าแค่นี้ก็ฟังเพลงได้ไพเราะอยู่แล้ว

เอาเวลว่าง ๆ ไปเดินหาแผ่นในดวงใจมาเก็บไว้ฟังคราวละ 1 - 2 แผ่น
แบบไม่ให้กระเทือนกับรายจ่าย แล้วเราก็จะฟังเพลงด้วยสุขใจ

"ความสุขที่แท้ อยู่ที่ใจที่รู้จักพอ"

ดูนาย Alcohol ซิ ยังเอาแอมป์หลอดและแอมป์แบรนด์เนมอีกหลายสิบเครื่องจับลงกล่อง
นั่นเป็นเพราะว่า ผมเคยโดนไฟเผาทรวงมาก่อน แต่บัดนี้ ผมพอใจอยู่กับชุดที่มีอยู่
ไม่คิดหามาเพิ่มเติมอีกแล้ว

แต่ที่ผมทำงาน DIY ออกมาเรื่อย ๆ นั้น แล้วก็ผมก็เอาไปแจกแก่ผู้ควรได้รับ
ผมสุขใจที่ได้แบ่งปันแก่ผู้ที่ต้องการ  สุขใจที่ได้ทำงาน DIY ถือว่าเป็นการพักผ่อนอีกทางหนึ่งครับ

แล้ววันหนึ่ง ผมจะเปลี่ยนสโลแกนเป็น
"ความสุขที่แท้ อยู่ที่ใจที่รู้จักพอ และแบ่งปัน"

เอาแค่นี้ก่อน ไปทำงานก่อนละเดี๋ยวจะไม่มีเงินเอามานั่ง DIY ครับ
 [roll] [roll]

« ตอบกลับ #1553 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 06:54:43 AM »

ถ้าผมเป็นคุณ Cleaning ผมจะจับ 1875 เอามาเข้าคู่กับ Jamo หรือ Infinity
แล้วก็เอา DVD ต่อตรง นอนฟังเพลงอย่างดื่มด่ำสุขใจ ไม่ต้องตะเกียกตะกายให้ใจร้อนรุ่มดั่งถูกไฟเผาทรวง
ไม่ต้องไปหาซื้ออะไรมาใส่ใน System อีก เพราะว่าแค่นี้ก็ฟังเพลงได้ไพเราะอยู่แล้ว

เอาเวลว่าง ๆ ไปเดินหาแผ่นในดวงใจมาเก็บไว้ฟังคราวละ 1 - 2 แผ่น
แบบไม่ให้กระเทือนกับรายจ่าย แล้วเราก็จะฟังเพลงด้วยสุขใจ

"ความสุขที่แท้ อยู่ที่ใจที่รู้จักพอ"

ดูนาย Alcohol ซิ ยังเอาแอมป์หลอดและแอมป์แบรนด์เนมอีกหลายสิบเครื่องจับลงกล่อง
นั่นเป็นเพราะว่า ผมเคยโดนไฟเผาทรวงมาก่อน แต่บัดนี้ ผมพอใจอยู่กับชุดที่มีอยู่

แต่ที่ผมทำงาน DIY ออกมาเรื่อย ๆ นั้น แล้วก็ผมก็เอาไปแจกแก่ผู้ควรได้รับ
ผมสุขใจที่ได้แบ่งปันแก่ผู้ที่ต้องการ  สุขใจที่ได้ทำงาน DIY ถือว่าเป็นการพักผ่อนอีกทางหนึ่งครับ

แล้ววันหนึ่ง ผมจะเปลี่ยนสโลแกนเป็น
"ความสุขที่แท้ อยู่ที่ใจที่รู้จักพอ และแบ่งปัน"

เอาแค่นี้ก่อน ไปทำงานก่อนละเดี๋ยวจะไม่มีเงินเอามานั่ง DIY ครับ
ขอบคุณมากครับพี่เป็นคำแนะนำที่ดีมากครับเป็นการกระชากความคิดที่ฟุ้งซ่านของผมให้คืนกลับมา เพราะดิ้นรนไป มันก็ไม่มีที่สิ้นสุด เหนือฟ้าก็ยังมีฟ้าไม่จบสิ้นครับ ถ้าเราพอรู้จักเศษฐกิจเพียงพอ ยอมรับในสิ่งที่ตนเองมีก็จะมีความสุข
เพราะเราก็ไม่ได้ทำมาหากินกับชุดฟังเพลงอยู่แล้ว laughhahaha
แต่การที่มาเดินบนถนนสายนี้การรู้จักพอเป็นการยากมากๆครับ พี่ก็น่าจะพอรู้ ครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำครับ

ผมก็รอรับแจกแอมป์หลอดที่ไม่ได้ใช้อยู่นะครับ [roll]

« ตอบกลับ #1554 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 07:27:02 AM »

"ความสุขที่แท้ อยู่ที่ใจที่รู้จักพอ และแบ่งปัน" เมื่อไรจะถึงวันนั้นนะ รอแบ่งปั้นแอมป์หลอดอยู่ laughhahaha ท่าทางจะอีกนาน ยิ่งเกณียนราชการยิ่งว่างสงสัยจะยิ่ง diyหนักกว่าเดิมและอาจจะออกเดินสายด้วย
[entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] พี่เลิกทำการ diy แล้วหรือครับ น่าเสียดายผู้อวุโสแห่งวงการ diy จะล้างมือซะแล้ว

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #1555 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 07:44:06 AM »

ขอบคุณมากครับพี่เป็นคำแนะนำที่ดีมากครับเป็นการกระชากความคิดที่ฟุ้งซ่านของผมให้คืนกลับมา เพราะดิ้นรนไป มันก็ไม่มีที่สิ้นสุด เหนือฟ้าก็ยังมีฟ้าไม่จบสิ้นครับ ถ้าเราพอรู้จักเศษฐกิจเพียงพอ ยอมรับในสิ่งที่ตนเองมีก็จะมีความสุข
เพราะเราก็ไม่ได้ทำมาหากินกับชุดฟังเพลงอยู่แล้ว laughhahaha
แต่การที่มาเดินบนถนนสายนี้การรู้จักพอเป็นการยากมากๆครับ พี่ก็น่าจะพอรู้ ครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำครับ

ผมก็รอรับแจกแอมป์หลอดที่ไม่ได้ใช้อยู่นะครับ [roll]

less is more .................. keep it simple ............

"ความสุขที่แท้ อยู่ที่ใจที่รู้จักพอ และแบ่งปัน" ..............

[yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon] [res] [res] [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #1556 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 08:37:30 AM »

หม้อแปลง 16v กำลังสวยเลยครับ เสียงดีแน่นอนครับ 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #1557 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 08:41:42 AM »
มีคนตุนไว้ครับ เต็มบ้านเลยครับ 1875 แถมส่งจากนอกอีกเป็นโหลๆครับ บ้านอยู่แถวๆเมืองทองครับ  3-2-1-raccoon
ขอแบ่ง 2 ตัว คัพ  laughhahaha

ออฟไลน์ alfa@

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #1558 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 09:00:52 AM »
ของมาถึงแล้วเดี๋ยวต้องลองมั่ง น้าอัลจุดกระแสเลยนะเนี่ย คงทำได้หลายแบบ

[in-love-raccoon]

« ตอบกลับ #1559 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 09:29:31 AM »
คุณ Cleaning แปลเจตนารมณ์ผมผิด ๆ
โปรดอ่านและทำความเข้าใจใหม่อย่างช้า ๆ อีกครั้ง
 [tremor-raccoon] [tremor-raccoon]