ผู้เขียน หัวข้อ: Find out sweet spot >> Are you ready ??? ? - Project I Preamp  (อ่าน 409612 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: Find out sweet spot >> Are you ready ??? ? - Project I Preamp
« ตอบกลับ #1350 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 03:24:02 PM »
 ตัดครึ่งแยกเป็นสองข้างครับพี่ เหลือลิ้นไว้ 1 นิ้วสำหรับยึด pcb power ครับ   [yes-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
Re: Find out sweet spot >> Are you ready ??? ? - Project I Preamp
« ตอบกลับ #1351 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 03:28:25 PM »
แอมป์ตัวมิวแอมป์กับโปรเจคไฮบริด เทียบกันแล้วตัวไหนเจ๋งครับ จะเลือกทำตัวใดตัวหนึ่งครับ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #1352 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 04:00:38 PM »
ลองวางดูมีพื้นที่ด้านยาวเหลือด้านละ นิ้วกว่า ครับ

[heyheybaby_watch]ผมยังนึกไม่ออกเลยนะครับนี่ว่าสุดท้ายแล้วจะออกมาเป็นรูปเป็นร่างแอมป์ในลักษณะใหน [heyheypig447]
[/quote]
ตัดครึ่งแยกเป็นสองข้างครับพี่ เหลือลิ้นไว้ 1 นิ้วสำหรับยึด pcb power ครับ   [yes-raccoon]
อ๋อๆ..เข้าใจแล้วครับหลงโง่มึนอยู่ต้องนาน laughhahaha ความคิดยอดเยี่ยมจริงๆครับซื้อหนึ่งเหมือนได้สองสุดยอดครับ [clap hand2] [g-o-o-d]

« ตอบกลับ #1353 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 05:09:27 PM »
[heyheybaby_watch]ผมยังนึกไม่ออกเลยนะครับนี่ว่าสุดท้ายแล้วจะออกมาเป็นรูปเป็นร่างแอมป์ในลักษณะใหน [heyheypig447]
[/quote]
อ๋อๆ..เข้าใจแล้วครับหลงโง่มึนอยู่ต้องนาน laughhahaha ความคิดยอดเยี่ยมจริงๆครับซื้อหนึ่งเหมือนได้สองสุดยอดครับ [clap hand2] [g-o-o-d]
[/quote] ต้องหาตังค์อีกแล้วยางหน้าฉีก เศร้าจัง หลังจากโดนค่าเทอมกินซะหมดตูดเลย  [pig90136]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #1354 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 05:11:53 PM »

แอมป์ตัวมิวแอมป์กับโปรเจคไฮบริด เทียบกันแล้วตัวไหนเจ๋งครับ จะเลือกทำตัวใดตัวหนึ่งครับ
โครงงาน Hybrid เพิ่งจะเริ่มต้นรวบรวมอุปกรณ์เองครับ  อย่างไรเสียความเป็นดนตรีผมก็ยังคิดว่าคงสู้ single end Class A ในชุด ? ไม่ได้ครับ(เอาเป็นว่าถ้าเทียบวัตต์ต่อวัตต์ กับแอมป์ตัวนี้ผมไม่กลัวใครทั้งนั้นครับ โดยเฉพาะเมื่อจับคู่กับ Pre ? ) นอกเหนือจากเรื่องของกำลัง  แต่ั้ทั้งนี้คงต้องรอดู hybrid ในช่วงท้ายที่สุดก็คงจะเป็นกลางปีหน้าโน่นว่าจะทำออกน้ำเสียงได้เบียดกับ ? ได้ขนาดไหนนั่นแหละถ้าทำออกมาได้ดุลน้ำเสียงที่ใกล้เคียง Hybrid จะดูหล่อกว่าขึ้นมาในทันทีครับ ผมบอกแล้วว่าจะออกผลงานให้เล่นแค่ปีละชิ้นเท่านั้นครับ เพราะต้องการที่จะเค้นออกมาให้สุดจริงๆ ไม่ได้แค่รีบๆทำเสร็จต่อติดดังแล้วเอามาให้เล่นกันถ้าเป็นอย่างนั้นผมไม่ทำแน่ๆ   อีกอย่างวงจรทุกวงจรที่ทำ เราเริ่มตั้งแต่การออกแบบ ไม่ได้ไป copy วงจรใครเค้ามาทำ จึงต้องมีการเทส และ ทดสอบอย่างเข้มข้นเพื่อเก็บในทุกรายละเอียด  ซึ่งตัววงจรกว่าจะสมบูรณ์ได้ก็คงมีไม่ต่ำกว่า 6 เดือนและคงต้องปรับเปลี่ยนวงจรไปจากที่เห็นในตอนนี้อีกเป็นร้อยๆเที่ยวกว่าจะลงตัว (กับตัว ? เราก็ทำเช่นนั้นเช่นเดียวกัน ใครที่ติดตามจะทราบดี ว่าตัวแอมป์นี้เสร็จตั้งแต่ปลายปีที่แล้วก็ปรับแต่งเรื่อยมาจนมาออกหลังปรีแอมป์ที่ขึ้นมาคู่กันแต่เสร็จไปก่อนหน้านี้แล้ว)  แล้วก็ต้องมาแต่งเกลาเสียงอีกอย่างน้อยๆสัก 3 เดือนน่าจะพอเอาออกมาโชว์ใครเค้าได้แบบไม่อายใครได้ครับ

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #1355 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 09:10:03 PM »

โครงงาน Hybrid เพิ่งจะเริ่มต้นรวบรวมอุปกรณ์เองครับ  อย่างไรเสียความเป็นดนตรีผมก็ยังคิดว่าคงสู้ single end Class A ในชุด ? ไม่ได้ครับ(เอาเป็นว่าถ้าเทียบวัตต์ต่อวัตต์ กับแอมป์ตัวนี้ผมไม่กลัวใครทั้งนั้นครับ โดยเฉพาะเมื่อจับคู่กับ Pre ? ) นอกเหนือจากเรื่องของกำลัง  แต่ั้ทั้งนี้คงต้องรอดู hybrid ในช่วงท้ายที่สุดก็คงจะเป็นกลางปีหน้าโน่นว่าจะทำออกน้ำเสียงได้เบียดกับ ? ได้ขนาดไหนนั่นแหละถ้าทำออกมาได้ดุลน้ำเสียงที่ใกล้เคียง Hybrid จะดูหล่อกว่าขึ้นมาในทันทีครับ ผมบอกแล้วว่าจะออกผลงานให้เล่นแค่ปีละชิ้นเท่านั้นครับ เพราะต้องการที่จะเค้นออกมาให้สุดจริงๆ ไม่ได้แค่รีบๆทำเสร็จต่อติดดังแล้วเอามาให้เล่นกันถ้าเป็นอย่างนั้นผมไม่ทำแน่ๆ   อีกอย่างวงจรทุกวงจรที่ทำ เราเริ่มตั้งแต่การออกแบบ ไม่ได้ไป copy วงจรใครเค้ามาทำ จึงต้องมีการเทส และ ทดสอบอย่างเข้มข้นเพื่อเก็บในทุกรายละเอียด  ซึ่งตัววงจรกว่าจะสมบูรณ์ได้ก็คงมีไม่ต่ำกว่า 6 เดือนและคงต้องปรับเปลี่ยนวงจรไปจากที่เห็นในตอนนี้อีกเป็นร้อยๆเที่ยวกว่าจะลงตัว (กับตัว ? เราก็ทำเช่นนั้นเช่นเดียวกัน ใครที่ติดตามจะทราบดี ว่าตัวแอมป์นี้เสร็จตั้งแต่ปลายปีที่แล้วก็ปรับแต่งเรื่อยมาจนมาออกหลังปรีแอมป์ที่ขึ้นมาคู่กันแต่เสร็จไปก่อนหน้านี้แล้ว)  แล้วก็ต้องมาแต่งเกลาเสียงอีกอย่างน้อยๆสัก 3 เดือนน่าจะพอเอาออกมาโชว์ใครเค้าได้แบบไม่อายใครได้ครับ

ไม่ต้องรีบครับพี่ ค่อยๆเค้นมาเรื่อยๆครับ ชอบครับ ช้าๆ ได้พร้าเล่มงาม จะได้ค่อยๆหยอดกระปุกไปเรื่อยๆ [res]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #1356 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 09:17:24 PM »
ไม่ต้องรีบ ผมยังไม่ได้ประกอบเลย laughhahaha
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #1357 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 10:20:30 PM »
[/quote] ต้องหาตังค์อีกแล้วยางหน้าฉีก เศร้าจัง หลังจากโดนค่าเทอมกินซะหมดตูดเลย  [pig90136]
[/quote]
เห็นว่าก้มลงเก็บของเงยหน้าขึ้นมาจ๊ะจังงัง ไปโดนอะไรครับถึงกับยางหน้าฉีก [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #1358 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 10:57:05 PM »
 อากาศบ้านเรามันคงร้อนมากน่ะครับ ผมใช้ยางแก้มนิ่ม LPF 40 โดยอะไรนิดก็เว่อร์แล้วครับไม่รู้ไปโดนอะไรมา

ไม่ต้องรีบครับพี่ ค่อยๆเค้นมาเรื่อยๆครับ ชอบครับ ช้าๆ ได้พร้าเล่มงาม จะได้ค่อยๆหยอดกระปุกไปเรื่อยๆ [res]
รีบไม่ได้หรอกครับ ยังไม่รู้เลยว่าเสียงจะออกไปทิศทางไหนเป็นการทำครั้งแรกด้วย คงต้องใช้เวลาพอสมควรในการปรับ นี่ของยังมาไม่ครบเลยคู่ drive ต้องสั่งต่างประเทศบ้านเราไม่มีครับ

ออฟไลน์ lanazoo

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #1359 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2013, 07:11:38 AM »
พักนี้กระทู้นี้เงียบไปนะครับ   [heyheybaby_jump]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #1360 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2013, 09:37:50 AM »
มารายงานผลหลังลงกล่องพี่เล็กครับ ผมสั่งมาแบบ แยกแผงวงจรซ้าย - ขวา และเอาหม้อไฟไว้ตรงกลาง

เบื้องต้นมีเสียงจี่ ดังจี๊ดๆ ตลอด ลองย้ายหม้อไฟไปไว้ด้านนอกก็ไม่หาย ลองย้ายสายสัญญาณต่างๆ ออกไปพ้นบริเวณแผงวงจรก็ไม่หาย  [confused-raccoon]

แล้วเกิดจากอะไรน่อ  [pig80901]

หามาหลายวัน ระหว่างนั้นก็เอาปรีหลอดมาขัดตาทัพไปพลางๆ   [c--c]

สรุปว่าเช้าวันนี้เจอแล้ว คือผมตกม้าตายตื้นๆ เพราะไม่ได้ลงกราวด์ระบบกับกล่อง (R10 ohm + C 0.1)

ตอนนี้ปกติแล้วครับ เสียงเงียบสนิท ไม่มีจี่มากวนใจ กวนหูแล้ว  [happy-dreaming]

มาแจ้งไว้เผื่อมีใครเจอปัญหาเดียวกันกับผม ว่าก่อนลงกล่องก็ไม่มีเสียงผิดปกติ แต่ลงกล่องไหงมีเสียงจี๊ดนะครับ จะได้ไม่ตกม้าตายเหมือนผม

« ตอบกลับ #1361 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2013, 10:55:48 AM »
พักนี้กระทู้นี้เงียบไปนะครับ   [heyheybaby_jump]
งาน research กระทู้นี้จบสมบูรณ์แล้วครับ ต่อไปจะ research ต่อสำหรับแอมป์ Hybrid คงใช้ห้องหลอด ครับ

การลงกราวด์คงทำให้สั้นที่สุดและ ใกล้กับ earth ของ IEC inlet  ผมเองลงตำแหน่งหน้า pcb supply ยาวแค่ขา R ที่ใช้ไม่เกิน 3 ซม.

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #1362 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2013, 02:00:21 PM »
 [yes-raccoon] [yes-raccoon] ประมาณนี้แหละครับ พี่เล็ก จี่หายสนิทครับ  [pig6456]

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #1363 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2013, 02:05:33 PM »
ป๋มยังไม่ต่อ Ground เลยเสียงจี้ ฮัมมันแบบใหนครับ [puzzled]

และอยากจะบอกว่า Avatar ส่วยทันสัยมากครับ [laughing-my-ass]
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

« ตอบกลับ #1364 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2013, 05:36:58 PM »
        จบงานนี้ แม้ผมจะไม่มีโครงงานต่อจากนี้อย่างน้อยก็หนึ่งหรือสองปี  และ ระหว่างนี้ก็ยังไม่ได้ทิ้งนะครับ อาจจะซุ่มทำโปรเจ็คเด็ดๆไว้รอ คือ ผมต้องการใช้เวลากับตรงนี้ให้มากหน่อยโดยเฉพาะมี ชุด  ? - Project  ค้ำคออยู่ จะด้อยหรือแย่กว่านี้ไม่ได้อีกแล้ว จะออกผลงานทั้งที ต้องทำให้ดีไปเลย ระหว่างนี้ก็ทำ research ไปเรื่อยๆพร้อมกับขอเวลาเก็บเกี่ยวประสพการณ์(ซื้อตำราไว้เยอะยังอ่านได้ไม่ถึง 10% เลย)   อีกอย่างทีมโซลิตบ้านเรา  ผมมองและคิดว่าแข็งมากและอาจจะแกร่งที่สุดในเว็บ ดีไอวายเมืองไทยด้วยซ้ำ เฉพาะที่เปิดเผยตัวนะ คนเก่งน่ะมีอีกมาก แต่ก็ด้วยเหตุผลหลายประการที่ทำให้ไม่กล้าออกมาแสดงตัวกัน  ผมถึงต้องการที่จะกลับไปเล่นที่ห้องหลอด  เพื่อสร้างทีมให้แข็งแรง เหมือนกับฝั่งโซลิตบ้าง อย่างน้อยก็ทำให้เพื่อนๆที่เพิ่งเข้ามาเล่นหลอด ได้รู้จักกับหลอดมากขึ้น พอที่จะเป็นพื้นฐานในการที่จะก้าวต่อไปครับ เพราะเท่าที่ดู ส่วนใหญ่รู้จักหลอดจริงๆไม่ถึง 10% ด้วยซ้ำสำหรับคนที่เพิ่งเข้ามาเล่นหลอดกัน  [happy-earth]

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #1365 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 07:19:10 PM »
        จบงานนี้ แม้ผมจะไม่มีโครงงานต่อจากนี้อย่างน้อยก็หนึ่งหรือสองปี  และ ระหว่างนี้ก็ยังไม่ได้ทิ้งนะครับ อาจจะซุ่มทำโปรเจ็คเด็ดๆไว้รอ คือ ผมต้องการใช้เวลากับตรงนี้ให้มากหน่อยโดยเฉพาะมี ชุด  ? - Project  ค้ำคออยู่ จะด้อยหรือแย่กว่านี้ไม่ได้อีกแล้ว จะออกผลงานทั้งที ต้องทำให้ดีไปเลย ระหว่างนี้ก็ทำ research ไปเรื่อยๆพร้อมกับขอเวลาเก็บเกี่ยวประสพการณ์(ซื้อตำราไว้เยอะยังอ่านได้ไม่ถึง 10% เลย)   อีกอย่างทีมโซลิตบ้านเรา  ผมมองและคิดว่าแข็งมากและอาจจะแกร่งที่สุดในเว็บ ดีไอวายเมืองไทยด้วยซ้ำ เฉพาะที่เปิดเผยตัวนะ คนเก่งน่ะมีอีกมาก แต่ก็ด้วยเหตุผลหลายประการที่ทำให้ไม่กล้าออกมาแสดงตัวกัน  ผมถึงต้องการที่จะกลับไปเล่นที่ห้องหลอด  เพื่อสร้างทีมให้แข็งแรง เหมือนกับฝั่งโซลิตบ้าง อย่างน้อยก็ทำให้เพื่อนๆที่เพิ่งเข้ามาเล่นหลอด ได้รู้จักกับหลอดมากขึ้น พอที่จะเป็นพื้นฐานในการที่จะก้าวต่อไปครับ เพราะเท่าที่ดู ส่วนใหญ่รู้จักหลอดจริงๆไม่ถึง 10% ด้วยซ้ำสำหรับคนที่เพิ่งเข้ามาเล่นหลอดกัน  [happy-earth]
[res] [enjoyment]
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #1366 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 07:55:02 PM »
       จบงานนี้ แม้ผมจะไม่มีโครงงานต่อจากนี้อย่างน้อยก็หนึ่งหรือสองปี  และ ระหว่างนี้ก็ยังไม่ได้ทิ้งนะครับ อาจจะซุ่มทำโปรเจ็คเด็ดๆไว้รอ คือ ผมต้องการใช้เวลากับตรงนี้ให้มากหน่อยโดยเฉพาะมี ชุด  ? - Project  ค้ำคออยู่ จะด้อยหรือแย่กว่านี้ไม่ได้อีกแล้ว จะออกผลงานทั้งที ต้องทำให้ดีไปเลย ระหว่างนี้ก็ทำ research ไปเรื่อยๆพร้อมกับขอเวลาเก็บเกี่ยวประสพการณ์(ซื้อตำราไว้เยอะยังอ่านได้ไม่ถึง 10% เลย)   อีกอย่างทีมโซลิตบ้านเรา  ผมมองและคิดว่าแข็งมากและอาจจะแกร่งที่สุดในเว็บ ดีไอวายเมืองไทยด้วยซ้ำ เฉพาะที่เปิดเผยตัวนะ คนเก่งน่ะมีอีกมาก แต่ก็ด้วยเหตุผลหลายประการที่ทำให้ไม่กล้าออกมาแสดงตัวกัน  ผมถึงต้องการที่จะกลับไปเล่นที่ห้องหลอด  เพื่อสร้างทีมให้แข็งแรง เหมือนกับฝั่งโซลิตบ้าง อย่างน้อยก็ทำให้เพื่อนๆที่เพิ่งเข้ามาเล่นหลอด ได้รู้จักกับหลอดมากขึ้น พอที่จะเป็นพื้นฐานในการที่จะก้าวต่อไปครับ เพราะเท่าที่ดู ส่วนใหญ่รู้จักหลอดจริงๆไม่ถึง 10% ด้วยซ้ำสำหรับคนที่เพิ่งเข้ามาเล่นหลอดกัน  [happy-earth]

สารภาพว่า....รู้จักแค่ไม่กี่เบอร์อ่ะครับ โดยเฉพาะเบอร์ที่เค้านิยมเล่นกันแค่ไม่กี่เบอร์
อย่าว่าแต่เบอร์เลยครับ ยี่ห้อหลอดแปลกๆ ที่ไม่เคยได้ยิน ก็เพิ่งจะได้รู้ว่ามียี่ห้อนี้อยู่จริงๆ นี่ล่ะครับ

ก็ได้อาศัยกระทู้ของน้าเล็ก กับ ของน้าๆ นี่แหละครับ ที่ช่วยเปิดหูเปิดตา ว่าในโลกนี้ยังเหลือหลอดเบอร์ที่ไม่รู้จัก อีกมากมาย เอาเป็นว่าแทบไม่มีที่ให้เก็บได้ก็แล้วกัน

ดูไปก็น้ำลายไหล  [smiling-tongue] ..... เคลิ้มฝันหวาน  [happy-dreaming]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิถุนายน 2013, 08:32:09 PM โดย jam_kung »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #1367 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013, 08:26:00 PM »
 หลอดเหรอ แค่เก็บเบอร์ละหลอดนี่ก็ต้องมีโกดังแล้วหล่ะครับ  เดี๋ยวหาไฟล์ pdf คัมภีร์ล่าหลอด ถ้าหาเจอเดี๋ยวจะโพสให้ แค่นี้น้ำลายหยดสิบปีไม่แห้งแล้ว    [enjoyment]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1368 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2013, 01:07:16 AM »
 [mute-watermelon]  ปรีแผ่นล่าสุดที่ทดลองผ่าน  [guitar-watermelon]

« ตอบกลับ #1369 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2013, 01:06:15 PM »
เมื่อคืนนั่งประกอบบอร์ดแอมป์ขึ้นมาอีกตัวนึงเพื่อใช้ทดสอบอุปกรณ์ที่สั่งมา และ ทำรีวิวการประกอบพร้อมกันไปด้วยเลย เดี๋ยวเสร็จแล้วผมจะไปเปิดอีกกระทู้เพื่อให้ส่งงานกันครับ

« ตอบกลับ #1370 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2013, 01:15:31 PM »
  เดี๋ยวคืนนี้จะให้ฟังเสียงจาก Cascode ชุด M_K_L ที่บรรจงจัดลงใน ? - Amp Project I  หลังจากใช้เวลาตัดสินใจในการตัดตัวอยู่นานหลายเดือน จนในที่สุดก็เหลือเพียงชุดที่จัดให้ ครับ เดิมทีก็ตั้งใจจะจัด M_K_L ให้ แต่มี fet อยู่ตัวนึงซึ่งแพงมากตกคู่ละ 500 เมื่อรวมค่าส่งแล้ว ผมว่าราคามันเว่อร์ไปแค่ใช้ในเครื่องดัง และ หายากนิดนึง เคยคิดที่จะเอาจำนวนไปสั่งจีนผลิตแต่หลังจากที่ปรับทุกอย่างลงตัวแล้ว เทียบกับชุดที่จัดให้ ผมเองต้องสารภาพเลยว่าฟังไม่ออกไม่ว่ามันแตกต่างกันตรงไหนนอกจากราคาค่าตัว ผิดกับหลายๆเบอร์ที่ผมมีเก็บยังให้ความแตกต่างแบบแยกแยะได้  แอบเสียดายตังค์เล็กๆครับที่ซื้อมาจำนวนนึง แถมโดนคนขายขี้โกงด้วย ตกลงซื้อ โมโต แต่ส่งผสม supertex มาให้แบบจับคู่ไม่ได้อีก เซ็งสองเด้ง  

ออฟไลน์ wan2012

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #1371 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2013, 02:03:41 PM »
จะรอครับน้า ขอสารภาพตามตรงครับ เรื่องหลอดนี่ผม ศูนย์ เลยครับ ไม่มีความรู้เลยครับ ผมเด็กรุ่นใหม่ครับ ตอนเรียนนี่ไม่มีหลอดเข้ามาเกี่ยวข้องเลยครับ ส่วนโซลิต นี่พอรู้อยู่บ้างครับ อีกอย่างได้ทำแอมป์โซลิต ตอนเรียนนี่ก็ทำเล่นหลายตัว ตอนนี้อยากได้ความรู้เรื่องหลอดครับ อยากมีแอมป์หลอดซักตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

« ตอบกลับ #1372 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2013, 02:15:13 PM »
  สัญญากับเพื่อนที่นี่ไว้ว่าหลังจากจบงานนี้แล้ว ผมจะพาทำแอมป์หลอด สัก 10 วัตต์ จะได้ขับลำโพงได้หลากหลาย และ ที่สำคัญผมจะเลือกหลอดที่ไม่แพง แต่เสียงดีและราคาถูกมาให้ทำกันครับ จัดกลุ่มเล็กๆสัก 5-10 คน เพื่อจะได้คั้นหัวกะทิได้ถนัดหน่อยครับ  แต่จะทิ้งช่วงสักเดือนนึงให้เพื่อนๆได้หายใจหายคอกันได้คล่องสักหน่อยครับ    [guitar-watermelon]

ออฟไลน์ P.Apiluk

• MOSKIDO
  • ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #1373 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2013, 07:24:29 PM »
 สัญญากับเพื่อนที่นี่ไว้ว่าหลังจากจบงานนี้แล้ว ผมจะพาทำแอมป์หลอด สัก 10 วัตต์ จะได้ขับลำโพงได้หลากหลาย และ ที่สำคัญผมจะเลือกหลอดที่ไม่แพง แต่เสียงดีและราคาถูกมาให้ทำกันครับ จัดกลุ่มเล็กๆสัก 5-10 คน เพื่อจะได้คั้นหัวกะทิได้ถนัดหน่อยครับ  แต่จะทิ้งช่วงสักเดือนนึงให้เพื่อนๆได้หายใจหายคอกันได้คล่องสักหน่อยครับ   [guitar-watermelon]

[smile-watermelon] แบบฮาร์ดไวร์เปล่าครับน้า อยากให้มีคนสอนบ้างจังเลยครับแบบฮาร์ไวร์อ่ะครับ แบบ Step-by-Step เลยอ่ะครับ ผมว่ามันต้องมีทั้งศาสตร์และศิลป์ที่น่าเรียนมากเลยครับ
ที่สุดของความเสียดาย คือ ตายแล้ว ยังใช้เงินไม่หมด
ที่สุดของความสลด คือ ใช้เงินหมดแล้ว ยังไม่ตาย
โอนตังส์+ส่งของ = ที่นี่ครับ

« ตอบกลับ #1374 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2013, 08:29:02 PM »
            แน่นอนครับมันต้องเป็นงาน HW ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบงาน pcb  การทำ HW มันมีอะไรให้คิด ให้ทำเยอะมากการทำแต่ละครั้งเราจะได้ประสพการณ์ใหม่ๆเสมอมาพัฒนางานของเราในครั้งต่อๆไป จนเกิดเป็นสไตล์ของตัวเองแบบที่ไม่ซ้ำกับใครๆได้ไม่ยาก   เพราะปัญหาในแต่ละครั้งมันจะไม่เหมือนกัน  และ คนที่จะทำ HW ได้ดีนอกจากจะต้องใจเย็น แล้วยังต้องวางแผนให้ดีก่อนทำ ค่อยคิด ค่อยทำ เป็นการฝึกสมาธิไปในตัวด้วยครับ ตอนผมเริ่มก็ไม่มีใครสอนเหมือนกันอาศัยดูรูปเอา และ ที่ร้านสั่ง แม็กกาซีนเครื่องเสียงจากญี่ปุ่นประจำก็เลยมีรูปให้ดูเยอะหน่อย  นี่เลยครับ ต้นแบบแนวคิดในการทำของผม Tossi แห่ง valve's world

>>> http://tomo.fine.to/V.World/gallery.html

ออฟไลน์ P.Apiluk

• MOSKIDO
  • ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #1375 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2013, 09:47:45 PM »
            แน่นอนครับมันต้องเป็นงาน HW ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบงาน pcb  การทำ HW มันมีอะไรให้คิด ให้ทำเยอะมากการทำแต่ละครั้งเราจะได้ประสพการณ์ใหม่ๆเสมอมาพัฒนางานของเราในครั้งต่อๆไป จนเกิดเป็นสไตล์ของตัวเองแบบที่ไม่ซ้ำกับใครๆได้ไม่ยาก   เพราะปัญหาในแต่ละครั้งมันจะไม่เหมือนกัน  และ คนที่จะทำ HW ได้ดีนอกจากจะต้องใจเย็น แล้วยังต้องวางแผนให้ดีก่อนทำ ค่อยคิด ค่อยทำ เป็นการฝึกสมาธิไปในตัวด้วยครับ ตอนผมเริ่มก็ไม่มีใครสอนเหมือนกันอาศัยดูรูปเอา และ ที่ร้านสั่ง แม็กกาซีนเครื่องเสียงจากญี่ปุ่นประจำก็เลยมีรูปให้ดูเยอะหน่อย  นี่เลยครับ ต้นแบบแนวคิดในการทำของผม Tossi แห่ง valve's world

>>> http://tomo.fine.to/V.World/gallery.html

ลองตามเข้าไปดูแล้วครับ  [guitar-watermelon] แต่ก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดีว่า อะไร ควรจะอยู่ตรงไหน เมื่อไหร่ และเพราะอะไรครับน้า และผมก็เข้าใจว่ามันอธิบายยากมาก แต่ผมก็ตั้งใจจะเดินเข้าเส้นทางสายนี้ต่อไปเรื่อยๆ ครับ แบบไม่รีบครับ ขอบคุณมากสำหรับเว็บที่มีประโยชน์ข้างบน ไว้จะถามน้าเรื่อยๆ นะคร้าบ  [glass-watermelon]
ที่สุดของความเสียดาย คือ ตายแล้ว ยังใช้เงินไม่หมด
ที่สุดของความสลด คือ ใช้เงินหมดแล้ว ยังไม่ตาย
โอนตังส์+ส่งของ = ที่นี่ครับ

« ตอบกลับ #1376 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2013, 10:46:17 PM »
 ครับ  แรกๆจะรู้สึกว่ามันเป็นเรื่องที่ยากจะเข้าใจ แต่เมื่อเราได้ทำแล้ว เราจะเริ่มเรียนรู้ถึงปัญหาจากการเดินที่ไม่มีการวางแผน เพราะมันจะเละตุ้มเป๊ะไปหมด จะแก้ปัญหาก็ยังยากเลยครับ  เมื่อเราเจอปัญหาแล้ว เราก็จะเริ่มเรียนรู้การปรับปรุง และ การแก้ไขเป็นไปตามธรรมชาติ บางคนก็ช้า บางคนก็เร็ว ขึ้นอยู่กับความสนใจ ใส่ใจในรายละเอียดมากน้อยแค่ไหนครับ   ผมก็ไม่ได้เก่งเพียงแค่พอมีประสพการณ์อยู่บ้าง เลยอยากเอามาแชร์ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับสมาชิกบ้านเรา แม้จะน้อยนิดก็ยังดีครับ  อันนี้มันห้องโซลิต เดี๋ยวไปคุยกันต่อที่ห้องหลอดดีกว่า แต่ด้วยหลักการแล้วก็สามารถที่จะนำมาปรับใช้ได้ทุกงานไม่ว่าจะโซลิต หรือ หลอดครับ เพียงแต่งานหลอดต้องพิถีพิถันกว่าหน่อยเท่านั้นครับ  อย่างเช่น เราวางภาคจ่ายไฟไว้ด้านไหนควรจะหัน socket หลอดไปทางใด เป็นต้นครับ

ตัวอย่างครับ นี่เป็นงาน wiring 2A3 เครื่องแรกของผมเมื่อปี 2008

และนี่เป็นงาน 2A3 เครื่องล่าสุด และ สุดท้ายของผมที่ทำไว้ โดยเริ่มทำเมื่อปี 2009  และมีการปรับปรุงล่าสุดเมื่อปี 2011 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน 2013, 10:57:26 PM โดย CreAte HoUse »

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #1377 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2013, 04:52:33 AM »
HWได้อร่อยมากครับ [enjoyment]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

« ตอบกลับ #1378 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2013, 06:16:50 PM »
[afraid] ช่วยด้วยครับ ลำโพงผมหาย   [crying-watermelon]

ออฟไลน์ modcanfire

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #1379 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2013, 06:25:46 PM »
[afraid] ช่วยด้วยครับ ลำโพงผมหาย   [crying-watermelon]

ถ้าผมหาเจอผมยกกลับบ้านเลยนา [smile-watermelon]