ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo  (อ่าน 638552 ครั้ง)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #1410 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 02:23:09 AM »
พี่ตั้มครับ ถ้าจะเอาไฟ 33v เข้าบอร์ดเพาเวอร์ ผมต้องใช้หม้อ 27v เข้าซีฟาร์มช่ายมะครับ หรือต้องมากกว่านี้ครับ [c--c]

ช่าย    [yes-raccoon]    แต่ทำไมเล่นสูงจัง  ขนาดนี่ 027A  ยังเป็นเตารีดเลย  ผมใช้ไฟเข้าแค่ 28 - 29  VDc  เองนะ

ผมว่าจะลอง irfp150 น่ะครับ ถ้าทนร้อนไม่ไหว ก็กลับมา irfp240 แต่ถ้าฟังแล้วติดใจเสียง ก็คงยอมกัดฟันหาซิงค์ใหม่ครับ  [gr_in]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #1411 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 02:27:06 AM »
พี่ตั้มครับ ถ้าจะเอาไฟ 33v เข้าบอร์ดเพาเวอร์ ผมต้องใช้หม้อ 27v เข้าซีฟาร์มช่ายมะครับ หรือต้องมากกว่านี้ครับ [c--c]

ช่าย    [yes-raccoon]    แต่ทำไมเล่นสูงจัง  ขนาดนี่ 027A  ยังเป็นเตารีดเลย  ผมใช้ไฟเข้าแค่ 28 - 29  VDc  เองนะ

ผมว่าจะลอง irfp150 น่ะครับ ถ้าทนร้อนไม่ไหว ก็กลับมา irfp240 แต่ถ้าฟังแล้วติดใจเสียง ก็คงยอมกัดฟันหาซิงค์ใหม่ครับ  [gr_in]

ซิ้งค์ใช้รุ่นไหนครับเสี่ย

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #1412 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 02:29:21 AM »

ช่าย    [yes-raccoon]    แต่ทำไมเล่นสูงจัง  ขนาดนี่ 027A  ยังเป็นเตารีดเลย  ผมใช้ไฟเข้าแค่ 28 - 29  VDc  เองนะ

ผมว่าจะลอง irfp150 น่ะครับ ถ้าทนร้อนไม่ไหว ก็กลับมา irfp240 แต่ถ้าฟังแล้วติดใจเสียง ก็คงยอมกัดฟันหาซิงค์ใหม่ครับ  [gr_in]

ตัวสีเงินที่ซื้อจากพี่เล็กตอนแรกกันน่ะครับ แบบว่าตอนนั้นมีงบน้อย ตอนนี้ก็ยังไม่มีเพิ่ม เห็นพี่เล็กบอกว่าในรูปไบอัสไว้ 0.88A ครับ [laugh-raccoon]

กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #1413 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 02:30:44 AM »

ตัวสีเงินที่ซื้อจากพี่เล็กตอนแรกกันน่ะครับ แบบว่าตอนนั้นมีงบน้อย ตอนนี้ก็ยังไม่มีเพิ่ม  [laugh-raccoon]

ถ้าซิ้งค์ตัวนั้น  ต้องเล่นหม้อ 19-20  VAC   พอครับ 

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #1414 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 07:09:19 AM »
เดี๋ยวไม่ทันอัดปีใหม่  เลยต้องรวบรัดลงกล่องแบบง่าย ๆ ทันที

ในด้านสาย  Output  ผมเลือกใ้บริการของตัวนี้ครับ

อูยยยย ใช้สายลำโพงใสสวย Kimber นี่เอง

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #1415 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 08:07:56 AM »
เดี๋ยวไม่ทันอัดปีใหม่  เลยต้องรวบรัดลงกล่องแบบง่าย ๆ ทันที

ในด้านสาย  Output  ผมเลือกใ้บริการของตัวนี้ครับ

อูยยยย ใช้สายลำโพงใสสวย Kimber นี่เอง

อย่างอื่นแหล่มหมดทุกอย่าง...ยกเว้นสายไฟ AC มันสวดยอดมาก... [roll]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #1416 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 08:33:23 AM »

อย่างอื่นแหล่มหมดทุกอย่าง...ยกเว้นสายไฟ AC มันสวดยอดมาก... [roll]
พี่ Alcohol สายรุ่นี้เสี่ยtefender แกสั่งทำพิเศษมาลวดด้านในเป็น เงินบริสุทธิ์ ครับ   [roll]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #1417 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 09:26:26 AM »

[roll-eyes]เสี่ยท่านรีบทดสอบกลัวไม่ทันปีใหม่เลยคว้าสายไฟรุ่นสุดยอดมาลองเสียงก่อนนะสิ laughhahaha

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #1418 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 07:53:49 PM »
Update ลงกล่อง ขณะรอ R Carbon 2%

ที่ใช้พื้นไม้เพราะต้องการลด Resonance จากหม้อแปลง และช่วยสลายคลื่นต่างๆ ในตัวกล่อง เนื่องจากใช้วัสดุต่างชนิดกัน

เสียงสะอาด ไม่มีฮัม ไม่มีจี่ครับ  แถมจะยึดอะไรก็ง่าย ใช้เกลียวปล่อยไม่ต้องต๊าป

« ตอบกลับ #1419 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 07:54:43 PM »
แล้วมันก็ร้องเพลงได้อีกครั้ง  [heyheypig445]

« ตอบกลับ #1420 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 07:56:25 PM »
ขั้วลำโพงยังไม่มี  ที่มีอยู่ที่รองพลาสติกหาย เลยยึดกับแท่นยังไม่ได้  [gr_in]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ธันวาคม 2012, 08:00:28 PM โดย xtreme »

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ดีที่สุดคือความพอดี
« ตอบกลับ #1421 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 08:05:12 PM »

เห็นแกนโวลุ่มน้า xtreme แล้วนึกถึงไม้คิวแทงสนุ๊กเลย [roll]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #1422 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 08:10:54 PM »
 เช็คหน่อยละกันครับเพราะไม้ที่รองน่ะ เชื้อฟืนอย่างดีเลยครับ  ช่วงแรกๆอาจจะไม่ถึงกับไหม้ แต่ถ้าร้อนถึงจุดก็มีโอกาสปะทุได้
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #1423 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 08:22:44 PM »
เช็คหน่อยละกันครับเพราะไม้ที่รองน่ะ เชื้อฟืนอย่างดีเลยครับ  ช่วงแรกๆอาจจะไม่ถึงกับไหม้ แต่ถ้าร้อนถึงจุดก็มีโอกาสปะทุได้

ขอบคุณครับพี่ ผมว่ามันจะลุกตอนมันช๊อต และเกิดสะเก็ดไฟ ที่ความร้อน 80-90 องศา ไม่น่าเป็นอะไร  [unde_cided]

« ตอบกลับ #1424 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 08:27:27 PM »
  ม้วนเดียวจบ แทบจะไม่ต้องปรับแต่งอะไรเลยครับ ของ เฒ่าทารก จากเมืองแม่กลอง ไฟเข้าระบบ 32VDC  ปรับไว้ประมาณ 16.2 VDC  bias ประมาณ 0.9 A   3-2-1-raccoon

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #1425 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 08:39:31 PM »
สีน้ำเงิน ประกาย Aura  ออกแล้ว เสียงแหล่มแน่นอน  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #1426 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 08:42:35 PM »

เห็นแกนโวลุ่มน้า xtreme แล้วนึกถึงไม้คิวแทงสนุ๊กเลย [roll]

เป็นเพลาเหล็กตันๆ ซื้อมาอันละ 10 บาท ถูกมากๆ ขนาด 10 mm เสียบโผล่ออกมาข้างหน้ากล่อง เป็นลูกบิดได้เลย ไม่ต้องสวมลูกบิดเพิ่ม  [roll]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #1427 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 09:25:29 PM »
เป็นเพลาเหล็กตันๆ ซื้อมาอันละ 10 บาท ถูกมากๆ ขนาด 10 mm เสียบโผล่ออกมาข้างหน้ากล่อง เป็นลูกบิดได้เลย ไม่ต้องสวมลูกบิดเพิ่ม  [roll]

เจาะรูฝาบนล่าง เพื่อให้ความร้อนภายในกล่องได้มีช่องไป ก็ดีนะครับ จะได้ไม่สะสมอยู่ข้างในเหมือนกระปุกออมสิน [heyheybaby_jump]

« ตอบกลับ #1428 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 09:32:32 PM »

เจาะรูฝาบนล่าง เพื่อให้ความร้อนภายในกล่องได้มีช่องไป ก็ดีนะครับ จะได้ไม่สะสมอยู่ข้างในเหมือนกระปุกออมสิน [heyheybaby_jump]

ขอบคุณครับ ข้างบนว่าจะติดตระแกรงไปเลยครับ โล่งสบายแน่ๆ  [roll]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #1429 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 10:24:50 PM »

น่าจะมีการดวลแอมป์ โซลิด บ้างเน๊อะ มีหวังแบกกันไหล่ทรุดแน่ๆ   [roll]

ออฟไลน์ TOMO

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #1430 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 10:53:32 PM »
วันนี้ลองฟังกับลำโพงinfinity. 2ทางรุ่นเก่ามากแต่เป็นคู่ที่ขับไม่ยาก เสียงที่ได้ก็ไม่ค่อยเต็มสักเท่าไหร่ ส่วนใหญ่ที่ท่านๆในwebนี้ใช้ลำโพงอะไรกันครับ
ที่อยู่จัดส่งครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=11941.0

ว่างๆ ก็ทำไปเรื่อยๆ  ถ้าขี้เกียจทำ ก็นั่งหายใจ พุธโธ พุธโธ พุธโธ ..........................

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #1431 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 11:26:32 PM »
วันนี้ลองฟังกับลำโพงinfinity. 2ทางรุ่นเก่ามากแต่เป็นคู่ที่ขับไม่ยาก เสียงที่ได้ก็ไม่ค่อยเต็มสักเท่าไหร่ ส่วนใหญ่ที่ท่านๆในwebนี้ใช้ลำโพงอะไรกันครับ
เอ.. แปลกใจนิดหน่อยครับ
แอมป์ของน้าตอนนี้ใช้ไฟเลี้ยง และเช็คไบอัสอยู่ที่ค่าเท่าไหร่ครับ ?

อีกเรื่องคือแอมป์ตัวนี้ต้องเปิดอุ่นเครื่องอย่างน้อย 15 นาทีนะครับ ถึงจะเริ่มฟังจับผิด จริงจังได้ ช่วงแรกๆ ตอนเครื่องเย็น เสียงจะอืดมาก ต้องให้ร้อนหน่อยถึงจะขยับได้เต็มน่ะครับ

« ตอบกลับ #1432 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2012, 11:46:22 PM »
 รู้สึกว่าเคยเห็นเค้าโพสไว้ว่าเล่นจากพวก ipod หรือไรเนี่ยแหละ ไม่มีปรีครับน้าแว่น

• **
« ตอบกลับ #1433 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 12:02:40 AM »
เอ.. แปลกใจนิดหน่อยครับ
แอมป์ของน้าตอนนี้ใช้ไฟเลี้ยง และเช็คไบอัสอยู่ที่ค่าเท่าไหร่ครับ ?

อีกเรื่องคือแอมป์ตัวนี้ต้องเปิดอุ่นเครื่องอย่างน้อย 15 นาทีนะครับ ถึงจะเริ่มฟังจับผิด จริงจังได้ ช่วงแรกๆ ตอนเครื่องเย็น เสียงจะอืดมาก ต้องให้ร้อนหน่อยถึงจะขยับได้เต็มน่ะครับ
ไฟเลี้ยงที่26vdcครับ กระแสประมาณ.96amp
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=11941.0

ว่างๆ ก็ทำไปเรื่อยๆ  ถ้าขี้เกียจทำ ก็นั่งหายใจ พุธโธ พุธโธ พุธโธ ..........................

• **
« ตอบกลับ #1434 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 12:06:21 AM »
รู้สึกว่าเคยเห็นเค้าโพสไว้ว่าเล่นจากพวก ipod หรือไรเนี่ยแหละ ไม่มีปรีครับน้าแว่น

ตอนนี้ลองใช้กับiPad. ผ่านPre b1ครับ เมื่อเทียบกับgain clone รู้สึกว่ากำลังห่างกันเยอะครับ

« ตอบกลับ #1435 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 12:30:53 AM »
เอ้า... ซะงั๊น.. ก็ B1 มันไม่มีเกนเอาซะเลยน่ะครับ

ประกาศสำหรับท่านที่คิดว่าไม่อยากใช้ปรี โดยเฉพาะท่านที่ต่อจากจุดต่อหูฟังของสมาร์ทโฟน วิทยุพกพา หรือเครื่องเล่น MP3
เนื่องจากเอาต์พุตของเครื่องเหล่านี้ออกแบบมาสำหรับโหลดหูฟัง และจะให้แรงดันไม่ได้สูงมากนัก สัญญาณจะเบาเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ไม่เหมือนเครื่องเสียงตั้งโต๊ะใหญ่ที่ให้เอาต์พุตราวๆ 1-2Vp-p ซึ่งแรงพอ...

ถ้าเป็นกรณีนี้ ผมแนะนำให้เพิ่มเกนของ turbo ครับ โดยปกติ Camp amp เดิม มีเกนเพียง 6.8 เท่า ซึ่งต่ำกว่าแอมป์ปกติที่ทำกันหลายเท่าตัวนัก แอมป์ปกติจะตั้งเกนอยู่ราว 15-22 เท่า ขึ้นไป

ซึ่งสำหรับกรณีนี้ ผมแนะนำให้น้า TOMO เปลี่ยน R 68k ทั้งสองข้าง เป็นค่า 150k-220k  เพื่อเพิ่มเกนขยายให้มากพอกับต้นสัญญาณที่ไม่ค่อยมีแฮงครับ..

แต่ถ้าระบบที่สัญญาณแรงอยู่แล้ว ต้องการเพิ่มเกนอีกหน่อย ผมแนะนำให้ใส่ไว้ราวๆ 100k-150k ก็พอครับ เพราะยิ่งใส่มาก เกนมาก แบนด์วิทธ์จะตกครับ

และถ้าเพิ่มเกนมากๆแล้ว เวลาปิดเครื่องให้ปิดแอมป์ก่อนเป็นเวลา 5 วินาทีก่อนถอดสายออกจากอุปกรณ์ ไมอย่างนั้นจะมีเสียงปรี๊ด พุ่งออกลำโพงและอันตรายได้ครับ

เพราะ Camp amp นี้ ไม่ได้ใส่ C คุมความถี่กวน และ C กันออสซิลเลตตรง feedback แต่อย่างใด... ดังนั้นจะเปิดจะปิด ก็ต้องมีสัญญาณต่อให้ครบถูกต้องก่อนทุกครั้ง เพื่อการใช้งานได้ปลอดภัยที่สุดครับ

« ตอบกลับ #1436 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 12:37:17 AM »
แต่เชื่อผมเถอะ ผมก็ใช้ ipod ตอนทดสอบเครื่องระหว่างประกอบเหมือนกัน
อุปกรณ์พวกนี้สัญญาณต่ำอย่างที่บอกไว้ด้านบน การขยายสเตจเดียวที่แอมป์ที่ความไวต่ำ มักจะให้ผลลัพธ์ที่ไม่ดีนัก
เพราะฉะนั้นควรมีปรีดีๆ ที่ให้เกนขยาย 5-15 เท่าขึ้นไปมาช่วยครับ

แต่ถ้าต้นทางมีความแรงสัญญาณดีๆ อย่าง CD Player หรือเครื่องเล่นหรือ DAC รุ่นใหม่ๆ ก็ค่อยคิดเรื่องการต่อโวลุ่มเข้าแอมป์อีกทีครับ

« ตอบกลับ #1437 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 12:55:09 AM »
แต่เชื่อผมเถอะ ผมก็ใช้ ipod ตอนทดสอบเครื่องระหว่างประกอบเหมือนกัน
อุปกรณ์พวกนี้สัญญาณต่ำอย่างที่บอกไว้ด้านบน การขยายสเตจเดียวที่แอมป์ที่ความไวต่ำ มักจะให้ผลลัพธ์ที่ไม่ดีนัก
เพราะฉะนั้นควรมีปรีดีๆ ที่ให้เกนขยาย 5-15 เท่าขึ้นไปมาช่วยครับ

แต่ถ้าต้นทางมีความแรงสัญญาณดีๆ อย่าง CD Player หรือเครื่องเล่นหรือ DAC รุ่นใหม่ๆ ก็ค่อยคิดเรื่องการต่อโวลุ่มเข้าแอมป์อีกทีครับ

ผมต่อตรงจาก DAC TDA1541A x4  R I/V 10 Ohm + I/V 12AX7 ผ่าน Volume 100K Alps Blue
ผมฟังค่อนข้างดังต้องเร่งประมาณ บ่าย 3 หรือเกือบสุดในบางแผ่น แต่เสียงก็เข้มข้นสะใจ และมาเต็มดีนะครับ

ตอนนี้กำลังทำปรี 12AX7 ของน้าอัล เพื่อนำมาใช้ร่วมกับ Camp Turbo ปรีตัวนี้เปลี่ยนหลอดได้เยอะ จะต้องมีที่เข้ากันพอดีกับ Camp Turbo สักตัวล่ะ

ตอนนี้กำลังฟัง "กระท้อนตลับทอง" สะใจมาก หนักแน่น บีบหัวใจ อัดมาค่อนข้างดี ฟังดังๆ ก็ไม่เครียด ยิ่งดัง ยิ่งมันส์ ไม่อยากจะนึกตอนมีปรีเลย  [tremor-raccoon]
ใครมีแผ่นนี้เอามาลองเล่นกับ Camp Turbo ดูนะครับ

« ตอบกลับ #1438 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 01:11:46 AM »
ต้องลองก่อนครับ นึกเฉยๆ ไม่ออกหรอกครับ  [gr_in]

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #1439 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 09:34:51 AM »
ต้องลองก่อนครับ นึกเฉยๆ ไม่ออกหรอกครับ  [gr_in]
อาจารย์ตอบซะเห็นภาพเลย  [clap hand2]