ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo  (อ่าน 631222 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #1140 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 12:00:45 AM »
มีแรงโพสเท่าไหร่ก็โพสไปเถอะครับ เพื่อนๆที่นี่ชอบอ่านมากกว่าชอบโพส laughhahaha
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #1141 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 12:18:26 AM »
ลองเปลี่ยน C input พอดีค้นไปเจอ Elna Carafine 22uF กับ SCR 1.5uF เลยจับมาทำงานร่วมกัน
เสียงเนียนนุ่มละเอียดกว่า Benic 47uF อย่างเห็นได้ชัด
Amp ฟ้อง C input พอสมควร อิจฉา คนมี C Input/C Output และ R ดีๆ จังเลย  [roll-eyes]

ของผมอีกเดือนนึงคงปรุงเสร็จพร้อมลงกล่อง จะไล่เปลี่ยน R /C และอาจสลับ Mosfet เล่นถ้ามีเวลา  [unde_cided]

วันนี้โพสมากไปหรือเปล่าเนี่ย ถ้ารบกวนท่านอื่นก็ขอโทษด้วยนะครับ [res]

ดีครับโพสมากๆจะได้ไม่เงียบเหงา ได้ทั้งความรู้ทักษะแนวทางรวมทั้งความเพลิดเพลินสนุกดีออก [roll]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #1142 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 12:53:36 AM »
ส่งงานอีกข้างนึงครับ ข้างนี้ปรับไฟไว้ประมาณ 11V กระแส ไบอัสประมาณ 0.9-1.2 A  ทั้งสี่ตัว

Turbo ตัวนี้นอกจากเสียงดีแล้ว ยังใช้อุ่นกาแฟได้ด้วย  [roll] [roll]

ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #1143 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 01:15:18 AM »
ลองเปลี่ยน C input พอดีค้นไปเจอ Elna Carafine 22uF กับ SCR 1.5uF เลยจับมาทำงานร่วมกัน
เสียงเนียนนุ่มละเอียดกว่า Benic 47uF อย่างเห็นได้ชัด
Amp ฟ้อง C input พอสมควร อิจฉา คนมี C Input/C Output และ R ดีๆ จังเลย  [roll-eyes]

ของผมอีกเดือนนึงคงปรุงเสร็จพร้อมลงกล่อง จะไล่เปลี่ยน R /C และอาจสลับ Mosfet เล่นถ้ามีเวลา  [unde_cided]

วันนี้โพสมากไปหรือเปล่าเนี่ย ถ้ารบกวนท่านอื่นก็ขอโทษด้วยนะครับ [res]

ดีครับโพสมากๆจะได้ไม่เงียบเหงา ได้ทั้งความรู้ทักษะแนวทางรวมทั้งความเพลิดเพลินสนุกดีออก [roll]

clapping-1-2 ชอบครับ อ่านแล้ว...คิดตาม...เอาไปต่อยอดได้... (ผิด..ถูก ถือเป็นการเรียนรู้ )
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

« ตอบกลับ #1144 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 01:27:46 AM »
ส่งงานอีกข้างนึงครับ ข้างนี้ปรับไฟไว้ประมาณ 11V กระแส ไบอัสประมาณ 0.9-1.2 A  ทั้งสี่ตัว

Turbo ตัวนี้นอกจากเสียงดีแล้ว ยังใช้อุ่นกาแฟได้ด้วย  [roll] [roll]

ถ้วยจากสันนาเม็ง หรือเปล่าถ้าไม่ใช่จะไม่อร่อยนะ  [coffee1]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #1145 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 05:25:14 AM »

เห็นด้วยครับถ้าไบัอส 1 A สามารถอุ่นกาแฟได้เลยครับเพราะร้อน1 2 3 ต้องปล่อยครับ ของผมตอนนี้เลยต้องเปิดฝาด้านบนเล่นไปก่อน

« ตอบกลับ #1146 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 05:30:52 AM »
Amp ฟ้อง C input พอสมควร อิจฉา คนมี C Input/C Output และ R ดีๆ จังเลย  [roll-eyes]

ของผมอีกเดือนนึงคงปรุงเสร็จพร้อมลงกล่อง จะไล่เปลี่ยน R /C และอาจสลับ Mosfet เล่นถ้ามีเวลา  [unde_cided]

ดีครับมีอะไรก็โพรสออกมาครับ ผลจากการทดลองก็เช่นกัน ในการเปลี่ยน C input ที่ลองๆหลายค่าคิดว่าค่าไหนเหมาะสมที่สุด
ที่นี่เขาบอกกันแล้วว่าอิสระทางความคิดครับ มันเป็นการดี ถ้าการที่เจอจุดหรือปัญหาแล้วมาบอกกัน ถ้าแก้ไขแล้วมันดีขึ้นก็จะเป็นประโยชน์อย่างยิ่งครับ
เพราะหลายท่านก็ไม่สามารถรู้ได้ เช่นผม ต่อให้ทำวงจรมาต่อแล้วระเบิด ผมก็ยังไม่รู้เลย แบบนี้แหละดีแล้วครับ ทำออกมาผู้ใช้งานจริงๆเป็นผู้บอกกล่าวต่อๆกัน เอาบทเรียนและความผิดพลาดของเราบอกต่อท่านอื่นดีกว่าปล่อยเฉยครับ
ทั้งในโลก diy และชีวิตจริง

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #1147 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 08:45:13 AM »
ตามอ่านเพลินดี
ได้ทั้งความรู้ วิธีคิด และวิถีของ DIY ที่ไม่ต้องจำเจ

เราเชื่อหู (การฟัง) ของเราว่า่เสียงออกมาดีแล้ว ก็ไม่ต้องไปกังวล
หรืออยากจะทดลอง ก็ลองตัดลาย PCB เทียบเคียงได้เลย ดีเสียอีกจะได้รู้ว่า

แบบไหนอร่อยถูกหูมากกว่ากัน

สบาย ๆ กับสไตล์บ้านเราไปได้เลย สนุกดีออก
ความเห็นต่างนั้นเป็นเรื่องปกติ และเป็นการดีเสียอีกที่ไ้ด้เห็นมุมมองต่างมุม

งานนี้เห็นที คุณ Cleaning คงจะเลิก DIY ยากเสียแล้ว
หรือว่าไปทดลองตัดลาย PCB เทียบเคียงเสียงเสียแล้วก็ไม่รู้

ขอยินดีกับผู้ที่ทำ Turbo ทุกท่าน
ส่วนของผมรุ่นเด็กแว๊นซ์ มัวแต่ซิ่งชมสาว ๆ ยังไม่ได้ไปไกลถึงไหนเลยครับ

[clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #1148 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 09:34:44 AM »
เป็นแนวทางเผื่อใครอยากทำกล่องแต่ไม่รู้จะเริ่มอย่างไร ถ้าใช้ไม้ขอให้เป็นไม้แท้นะครับ เพราะจะไหม้ยากหน่อย ไม้อัดเดี๋ยวเป็นการเผาซะ

« ตอบกลับ #1149 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 09:47:56 AM »
ไปตัดเพลทอลูมาแล้ว 600 บาท ขอถามหน่อยครับว่า เพลทหน้าถ้าไม่เจาะยุดให้เห็นหัวน็อต มีไอเดียวิธีใหนบ้างครับ จากตัวกล่องของผมเนีย พอดีผมดันไปซื้อเพลทอลูหนาแค่ 3 มิล

เอาไม้แท้มาคาดแต่งด้านหน้าแล้วฝังพุ๊กทองเหลืองไว้ที่ด้านหลัง แล้วยิงน็อตจากด้านในกล่องครับพี่

ออฟไลน์ Charoen.P

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #1150 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 09:49:26 AM »
บูรพา Turbo ไปปรากฏตัวเมืองนอกแล้วครับ ในเวป diyaudio   [roll-eyes]

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #1151 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 09:56:51 AM »
บูรพา Turbo ไปปรากฏตัวเมืองนอกแล้วครับ ในเวป diyaudio   [roll-eyes]

Go inter.....ใ้ห้ฝรั่งรู้ฝีมือคนไทยซะบ้าง
[clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #1152 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 10:01:32 AM »

ชอบไอเดียนี้ครับ..... [clap hand2]
ทำให้รู้ว่าแอมป์ตัวนี้ไม่ได้มีดีแค่เสียงอย่างเดียว

ออฟไลน์ lanazoo

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #1153 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 10:03:55 AM »
    มาอ่านหลายรอบแล้ว ขอรายงานผลคร่าว ๆ  1 ข้างก่อน ผมใช้ไฟเลี้ยง 24-0 Vac ใช้ R7 17.4 K (ไม่มี 15K)  ป้อนเข้า ACA Turbo ไฟ DC เหลือประมาณ 28 V ปรับ pot ให้ได้ไฟ outout ประมาณ 14V ได้ กระแสผ่าน R .68 ด้าน M4 0.767 A.  ด้าน M2 1.04 A  เปิดทิ้งไว้ 15 นาทีวัดไฟใหม่ กระแสลดลงเล็กน้อย ซิ้งค์ร้อนเหมือนกับทุกคนครับ ร้อนจริงๆ  แต่ช่างมัน (ใช้ซิ้งค์ตัวเล็กสีบรอนซ์ เดี๋ยวค่อยลองเปลี่ยนเป็นซื้งค์ตัวใหญ่สีดำดู) ... ป้อนสัญญาณเข้า ร้องเพลงได้แล้ว 1 ข้าง เสียงดีครับ  ที่ดีใจคือหม้อแปลงผมใช้ 24-0-24 ขนาด 4 A ของ TRON  เอามาใช้เฉพาะ 24-0 อีกขดปล่อยลอยไว้ เปิดไว้ชั่วโมงกว่าหม้อแปลงแค่อุ่น ๆ วันนี้จะผ่าตัดทำเป็น 24-0 จำนวน 2 ขดครับ แล้วจะมารายงานผล ทั้งสองข้างอีกทีครับ     [roll]

« ตอบกลับ #1154 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 10:07:09 AM »
 ห้องไหนหรือครับพี่ ผมก็ดูอยู่ทุกวันไม่หยักเห็นแฮะ

« ตอบกลับ #1155 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 10:27:41 AM »
ห้องไหนหรือครับพี่ ผมก็ดูอยู่ทุกวันไม่หยักเห็นแฮะ
ผมก็เห็นครับก็คนในเว็ปเรานี่แหละครับเอาไปโพรสครับ เดี่ยวเจ้าตัวก็คงออกมาบอกเองครับ ใบ้นิดหนึ่งครับ  ท่านนี้ผลงานจะมีทุกเว็ปครับ [roll]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #1156 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 10:30:04 AM »
จะบอกว่าเดี๋ยวเสี่ย....ก็มาเฉลยใช่ปล่าว
 [roll]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #1157 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 10:34:30 AM »
ตามอ่านเพลินดี
ได้ทั้งความรู้ วิธีคิด และวิถีของ DIY ที่ไม่ต้องจำเจ

เราเชื่อหู (การฟัง) ของเราว่า่เสียงออกมาดีแล้ว ก็ไม่ต้องไปกังวล
หรืออยากจะทดลอง ก็ลองตัดลาย PCB เทียบเคียงได้เลย ดีเสียอีกจะได้รู้ว่า

แบบไหนอร่อยถูกหูมากกว่ากัน

สบาย ๆ กับสไตล์บ้านเราไปได้เลย สนุกดีออก
ความเห็นต่างนั้นเป็นเรื่องปกติ และเป็นการดีเสียอีกที่ไ้ด้เห็นมุมมองต่างมุม

งานนี้เห็นที คุณ Cleaning คงจะเลิก DIY ยากเสียแล้ว
หรือว่าไปทดลองตัดลาย PCB เทียบเคียงเสียงเสียแล้วก็ไม่รู้

ขอยินดีกับผู้ที่ทำ Turbo ทุกท่าน
ส่วนของผมรุ่นเด็กแว๊นซ์ มัวแต่ซิ่งชมสาว ๆ ยังไม่ได้ไปไกลถึงไหนเลยครับ

มีหยุดครับพี่ ผมจะเลือกทำในตัวที่คิดว่าเสียงดี และเป็นแนวที่เราชอบ เพราะจะทำทุกตัวทำเก็บก็ไม่ไหวครับทำแล้วต้องนำไปใช้ประโยชน์ไม่เช่นนั้นก็จะจมทุนครับ
อย่าง camp ตัวนี้พี่เล็กการันตีว่า เสียงดีกว่าทุกตัวที่ผมเคยทำมา ผมถึงได้หวนกลับมาทำอีก และดูแล้วไม่เกินความสามารถที่ผมจะทำได้ ซึ่งก็เป็นจริงๆอย่างที่พี่เล็กพูดไว้ ตรงกับสิ่งที่ผมค้นหา ไม่ใช่เฉพาะผมแฟนผมก็ชอบด้วย

เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือกว่า turbo ก็มีอีกเรื่อยๆ ตัวต่อไปผมอาจจะไม่ทำก็ได้เพราะพอใจกับ turbo แล้ว และทำออกมาอีกก็ต้องดูส่วนประกอบอื่นๆของผมอีก เช่น ลำโพง dac ผมมันสามารถจะรีดประสิทธิภาพออกมาได้้แค่ไหน

ก็ว่าจะลองชุดเล็กอีกสักชุด แล้วก็จะทำให้ดีที่สุด แล้วหยุดฟัง   รอทำปรี H10 อีกตัว

diy แล้วต้องใช้งานให้เกิดประโยชน์สูงสุด เพราะผมเอาจริง

« ตอบกลับ #1158 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 10:50:05 AM »
 หลังจากที่ได้ทดสอบ hiraga มาระยะนึงแล้วตอนนี้มองไปที่การ ต่อปีก ติดหางให้ DAV Camp turbo ทะยานต่อไปอย่างมีศักยภาพ บอกตามตรงว่าตอนนี้ผมเริ่มมึนเหมือนกัน วงจรเยอะมากจริงๆครับที่กุนซือส่งให้มาปรับให้เล่นได้หลาก หลาย ซึ่งแต่ละตัวก็มีทีเด็ดเพียงพอที่จะทำให้เรายอมควักเงินออกจากกระเป๋าเพื่อจ่ายมัน เพราะผมเองก็เป็นแค่คนเล่นคนนึงที่อยากลองโน่น นี่นั่น เยอะแยะไปหมด แต่ตอนนี้ล้วงกระเป๋าแล้วมีแต่ความว่างเปล่าเพราะเพิ่งจ่ายค่า super jfet ไป  [pig90136]

« ตอบกลับ #1159 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 11:10:58 AM »
พี่แล้วไม่สนใจ ZEN V4 บ้างหรือครับ

hiraga  นี่มันคืออะไรครับ

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #1160 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 11:16:49 AM »
หลังจากที่ได้ทดสอบ hiraga มาระยะนึงแล้วตอนนี้มองไปที่การ ต่อปีก ติดหางให้ DAV Camp turbo ทะยานต่อไปอย่างมีศักยภาพ บอกตามตรงว่าตอนนี้ผมเริ่มมึนเหมือนกัน วงจรเยอะมากจริงๆครับที่กุนซือส่งให้มาปรับให้เล่นได้หลาก หลาย ซึ่งแต่ละตัวก็มีทีเด็ดเพียงพอที่จะทำให้เรายอมควักเงินออกจากกระเป๋าเพื่อจ่ายมัน เพราะผมเองก็เป็นแค่คนเล่นคนนึงที่อยากลองโน่น นี่นั่น เยอะแยะไปหมด แต่ตอนนี้ล้วงกระเป๋าแล้วมีแต่ความว่างเปล่าเพราะเพิ่งจ่ายค่า super jfet ไป  [pig90136]

คนเบี้ยน้อย ก็มีพี่เล็กเนี่ยแหละทดลองให้ จะได้ไม่เจ็บตัวมาก แถมได้ของถูกมาทำของดีๆ ด้วย  [res]
อยากรู้จัง Super jfet มันจะเยี่ยมยอดขนาดไหน เครื่องเล่น และลำโพงที่เรามี จะคู่ควรกับมันหรือไม่  [unde_cided]
รอติดตามผลงานอย่างใกล้ชิดครับ  [clap hand2]

« ตอบกลับ #1161 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 11:30:49 AM »
พี่แล้วไม่สนใจ ZEN V4 บ้างหรือครับ

hiraga  นี่มันคืออะไรครับ
 ไม่เคยอ่านที่เค้าโพสกันเลย ถามก็ถามแล้วเดี๋ยวพ่อทุบซะแล้วที่เราทำกันอยู่เนี่ยเค้าเรียกว่าอะไรครับ  DAV camp ใช้แนวทางของ zen (CCS + Common Source)   ส่วน ACA แบบเดิมเป็น mu follower รูปแบบถึงไม่เหมือนกันไงครับ ที่มาถกกันเมื่อวานน่ะลืมซะแล้ว  

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #1162 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 11:36:31 AM »

ไม่เคยอ่านที่เค้าโพสกันเลย ถามก็ถามแล้วเดี๋ยวพ่อทุบซะแล้วที่เราทำกันอยู่เนี่ยเค้าเรียกว่าอะไรครับ  DAV camp ใช้แนวทางของ zen (CCS + Common Source)   ส่วน ACA แบบเดิมเป็น mu follower รูปแบบถึงไม่เหมือนกันไงครับ ที่มาถกกันเมื่อวานน่ะลืมซะแล้ว  
 laughhahaha 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #1163 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 11:47:11 AM »

น้าเค้าไม่ได้ลืมหรอกผมว่า แต่น้าำเค้าไม่ค่อยอ่านดูให้ทั่วๆมากกว่า  [heyheybaby_punching] laughhahaha
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #1164 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 11:49:10 AM »

hiraga  นี่มันคืออะไรครับ
  ไม่เคยอ่านที่เค้าโพสกันเลย ถามก็ถามแล้วเดี๋ยวพ่อทุบซะแล้วที่เราทำกันอยู่เนี่ยเค้าเรียกว่าอะไรครับ  DAV camp ใช้แนวทางของ zen (CCS + Common Source)   ส่วน ACA แบบเดิมเป็น mu follower รูปแบบถึงไม่เหมือนกันไงครับ ที่มาถกกันเมื่อวานน่ะลืมซะแล้ว 
ไม่ลืมครับ พึ่งคุยกันครับเพียงแต่ผมยังไม่ค่อยเข้าใจครับ และนึกว่ามันคนละตัวกันไปเลย ไม่เกี่ยวข้องกันเลยครับ

คือผมไม่่เข้าใจคำศัพท์มากกว่าครับ

« ตอบกลับ #1165 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 11:57:36 AM »
ใช่ครับ โดยวิธีการทำ และ รูปแบบของการจัดวงจรไม่เหมือนกัน   คนแก่มั่กๆ กับ เด็กแว๊นซ์มักจะชอบ ACA ที่ใช้ mu follower (คนสองกลุ่มดูเหมือนจะตรงกันข้าม แต่ทำไมชอบเหมือนกัน อย่างแรก คนแก่หูเสื่อมตามวัย ต้องการความชัด และ ดังในระดับนึง ส่วนเด็กแว๊นซ์ก็จะชอบจังหวะ ที่เข้มข้นดุดัน)   ส่วนวัยกลางคน Zen (รอยต่อวัยทอง) ช่วงนี้ก็จะพ้นจากวัยรุ่นมาแล้ว จะชอบอะไรที่ละมุนละไม (เน้นรายละเอียดที่ครบชัด แต่ไม่เน้นดุดัน ) [pig6456]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #1166 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 11:59:57 AM »
ใช่ครับ โดยวิธีการทำ และ รูปแบบของการจัดวงจรไม่เหมือนกัน   คนแก่มั่กๆ กับ เด็กแว๊นซ์มักจะชอบ ACA ที่ใช้ mu follower (คนสองกลุ่มดูเหมือนจะตรงกันข้าม แต่ทำไมชอบเหมือนกัน อย่างแรก คนแก่หูเสื่อมตามวัย ต้องการความชัด และ ดังในระดับนึง ส่วนเด็กแว๊นซ์ก็จะชอบจังหวะ ที่เข้มข้นดุดัน)   ส่วนวัยกลางคน Zen (รอยต่อวัยทอง) ช่วงนี้ก็จะพ้นจากวัยรุ่นมาแล้ว จะชอบอะไรที่ละมุนละไม (เน้นรายละเอียดที่ครบชัด แต่ไม่เน้นดุดัน ) [pig6456]

ตอนนี้ขอ โช๊ะๆ ก่อนครับ ไว้อายุมากกว่านี้ค่อยละมุนละม่ิอม  [gr_in]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #1167 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 12:05:09 PM »
  ถ้าใช้กับลำโพงที่ไวและเต็มไปด้วยรายละเอียดจะฟังดู เจี้ยวจ้าวไปหน่อยนึงครับ ตัวแอมป์น่ะคุมโทนได้ดีพอสมควรที่เหลือก็แต่ลำโพงที่ใช้ว่าจะเอาอยู่หรือเปล่าโดยเฉพาะกับการเก็บตัวของย่านความถี่ที่ต่ำๆ  และ ย่าน สูง  ย่าน mid ลำโพงส่วนใหญ่จะเอาอยุ่ครับ   อย่างของ nelson คงสบายเพราะแกใช้ full range และติดตั้งแบบ OB

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #1168 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 12:06:53 PM »

ใช่ครับ โดยวิธีการทำ และ รูปแบบของการจัดวงจรไม่เหมือนกัน   คนแก่มั่กๆ กับ เด็กแว๊นซ์มักจะชอบ ACA ที่ใช้ mu follower (คนสองกลุ่มดูเหมือนจะตรงกันข้าม แต่ทำไมชอบเหมือนกัน อย่างแรก คนแก่หูเสื่อมตามวัย ต้องการความชัด และ ดังในระดับนึง ส่วนเด็กแว๊นซ์ก็จะชอบจังหวะ ที่เข้มข้นดุดัน)   ส่วนวัยกลางคน Zen (รอยต่อวัยทอง) ช่วงนี้ก็จะพ้นจากวัยรุ่นมาแล้ว จะชอบอะไรที่ละมุนละไม (เน้นรายละเอียดที่ครบชัด แต่ไม่เน้นดุดัน ) [pig6456]

โอ้ว......วิถีแแห่ง ZEN ชอบจริงๆ นุ่มๆ ละมุนลิ้น  [roll] [roll]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #1169 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 12:12:34 PM »
  ถ้าใช้กับลำโพงที่ไวและเต็มไปด้วยรายละเอียดจะฟังดู เจี้ยวจ้าวไปหน่อยนึงครับ ตัวแอมป์น่ะคุมโทนได้ดีพอสมควรที่เหลือก็แต่ลำโพงที่ใช้ว่าจะเอาอยู่หรือเปล่าโดยเฉพาะกับการเก็บตัวของย่านความถี่ที่ต่ำๆ  และ ย่าน สูง  ย่าน mid ลำโพงส่วนใหญ่จะเอาอยุ่ครับ   อย่างของ nelson คงสบายเพราะแกใช้ full range และติดตั้งแบบ OB
พี่แสดงว่า พวกแอมป์วัตต์น้อย ของ nelson เหมาะกับลำโพง full range หรือครับ อย่างเช่น camp ถ้าเล่นกับลำโพง full range จะเหมาะมากเลยใช่ไหมครับ เพราะผมได้ยินว่าลำโพง full range เหมาะกับเพลงร้องมากๆ ใช่ไหมครับ

อืมวิถึ วัยกลางคนฟังนี่น่าสนใจมากๆครับ แต่ถ้าฟังแล้วเจี๋ยวๆไม่ไหวครับ ไม่ชอบเลยครับ