ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo  (อ่าน 631914 ครั้ง)

ออฟไลน์ jinn

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #1170 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 12:17:54 PM »
ไป....คุ้ย ...มาอ่านเล่น... [confused-raccoon]

วงจรมิวฟอลโลเวอร์ เกิดขึ้นเมื่อปี 1993   จากการวิจัยหาผลวิเคราะห์สัญญาณซึ่ง Douglass self เป็นคนทำวิจัยเรื่องนี้  คนๆนี้ก็คือคนที่เขียนหนังสือในซีรี่ย์ของ self on audio ซี่งเป็นที่รู้จักกันทั่วโลก

เหตุมีอยู่ว่า เครื่องเสียงชั้นดีนั้นต้องอาศัยภาคปรีแอมป์ที่ดี  เพื่อลดปัญหาความผิดเพี้ยนของภาค เอาต์พุต  ที่นี้ความผิดเพี้ยนนั้นมาจากสาเหตุใดได้บ้างก็เริ่มมีการวิเคราะห์  โดยใช้หลักการทางวิทยาศาสตร์และเครื่องมือร่วมด้วย  สิ่งสำคัญที่ทำให้เครื่องขยายเสียงหลอด และ ทรานซิสเตอร์ทำงานผิดเพี้ยนไปก็คือเรื่องของกระแสที่ไม่คงที่  ปกติการจ่ายไฟให้วงจรปรีแอมป์ก็ทำวงจรกันธรรมดา  โดยหารู้ไม่ว่านั่นคือตัวเริ่มต้นเสียงที่ทึบ  แต่ครั้นจะไปทำเรกูเลเตอร์ก็มีผลต่อความไวในการจ่ายกระแส  เสียงที่ได้เหมือนจะอั้นตามความไวของเรกูเลเตอร์  จึงอาศัยการออกแบบวงจรให้เป็นโหลด แอ็กตีฟเพิ่มเข้ามา  แทนที่จะใช้ตัวต้านทานที่เพลต (Rp) เป็นโหลด  ก็ใช้หลอดเป็นโหลดแทน  ดังที่เห็นตามวงจรด้านล่าง  โดยมีหลอดซีกล่าง ทำหน้าที่รับสัญญาณเข้ามาขยาย  ขณะที่หลอดซีกบนทำหน้าที่เป็นแอ็กตีฟโหลด  เพื่อการจ่ายกระแสคงที่  เมื่อสัญญาณขาเข้ามีการสวิง  แต่แรงดันที่ R 5K จะคงที่  หลอดจึงดึงกระแสผ่านซี 0.22 ทำให้หลอดซีกบน  นำกระแสสัมพันธ์กับหลอดซีกล่าง  ทำให้การสวิงของแรงดันเป็นไปอย่างถูกต้องไม่มีการตัดทอนให้เกิดความผิดเพี้ยน  และ หลอดล่างเมื่อรับกระแสคงที่การทำงานก็แม่นยำ 

การจัดวงจรที่ใกล้เคียงกับมิวฟอลโลเวอร์ที่นิยมมาตั้งแต่ปี คศ.1950  คือวงจร SRPP ( shunt tagulate push-pull)  ก็มีลักษณะคล้ายกัน  แต่เอาขากริดของหลอดซีกบนมาต่อชนกับเพลตหลอดซีกล่าง  แม้การสวิงของสัญญาณจะกว้าง  แต่ความลิเนียร์เมื่อใช้เครื่องมือตรวจสอบจะสู้แบบมิวฟอลโลเวอร์ไม่ได้  คำว่าลิเนียร์ (linear) อย่าไปหมายถึง ความเป็นเส้นตรง  อย่างที่มีผู้ให้ความหมายผิดๆ  มันหมายถึง รูปร่างสัดส่วนของสัญญาณที่ถูกต้อง  หากเป็นผู้หญิงก็หมายถึง  ก้นเป็นก้น นมเป็นนม  ต้องขออภัยที่ต้องยกตัวอย่างเพื่อให้มองเห็นภาพ

ขอขอบคุณ ข้อมูลจาก popular team  เสริมแต่งบางส่วนเพื่อให้เข้าใจและเห็นภาพโดย CreateHouse
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #1171 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 12:20:18 PM »
ก้นเป็นก้น นมเป็นนม ภาพลอย...มาเลย แจ่มแจ้ง ชัดเจน ....ฮิ...ฮิ  3-2-1-raccoon
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธันวาคม 2012, 12:25:38 PM โดย jinn »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #1172 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 12:25:24 PM »
ใช่ครับ โดยวิธีการทำ และ รูปแบบของการจัดวงจรไม่เหมือนกัน   คนแก่มั่กๆ กับ เด็กแว๊นซ์มักจะชอบ ACA ที่ใช้ mu follower (คนสองกลุ่มดูเหมือนจะตรงกันข้าม แต่ทำไมชอบเหมือนกัน อย่างแรก คนแก่หูเสื่อมตามวัย ต้องการความชัด และ ดังในระดับนึง ส่วนเด็กแว๊นซ์ก็จะชอบจังหวะ ที่เข้มข้นดุดัน)   ส่วนวัยกลางคน Zen (รอยต่อวัยทอง) ช่วงนี้ก็จะพ้นจากวัยรุ่นมาแล้ว จะชอบอะไรที่ละมุนละไม (เน้นรายละเอียดที่ครบชัด แต่ไม่เน้นดุดัน ) [pig6456]

ผมยังวัยรุ่น ชอบแบบจังหวะเข้มข้น ดุดันชัดเจนอยู่เลยครับ อิ อิ

เดี๋ยวเกือบๆ 5 โมงจะแวะเข้าไปเอาของที่ขาดครับ อาทิตย์หน้าเผื่อจะได้ฟังกับเขาบ้าง แอมป์ร้อน  laughhahaha

« ตอบกลับ #1173 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 12:34:09 PM »
เด็กแว๊นซ์.....บอกว่าอย่าขอหมอลำ ..... [wave-dance-raccoon]  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธันวาคม 2012, 12:40:09 PM โดย jinn »

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #1174 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 01:24:46 PM »
ครานี้เลยรู้เลยว่าใครแก่ ใครกลางคน ใครเด็กแว๊นซ์ laughhahaha 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ P.Apiluk

• MOSKIDO
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #1175 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 02:46:49 PM »
ที่เขาสงสัยกันเพราะว่ากลัวว่าจะมีปัญหาทำให้ใช้งานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ ถ้าบรรดาท่านที่ชำนาญการออกมายืนยันว่าไม่ผิดปกติและไม่มีผลก็จบครับ

เพราะมีหลายครั้งที่ต้องมาแก้ pcb กันที่หลัง โดยการโยงสายกันก็หลายครั้ง เท่าที่ผมจำได้ก็ ปรีopamp และอีตุ๊ดเวอร์ชั่นแรก  ซึ่งครั้งนี้ที่หลายท่านสงสัยก็เกรงว่าจะเป็นเช่นนั้น ซึ่งถ้ามันผิดก็แก้ไขกันไม่ยาก diy มันย่อมผิดพลาดได้และเนสสันก็วางยาก็มีนะ ตามที่ผมไปอ่านเจอ แต่ถ้าไม่มีผลก็ไม่มีอะไรเดินหน้ากันต่อไป
เพราะถ้ามันเสียงดีวันดีคืน เวอร์ชั่น 2 ก็น่าจะมีอีก และเล่น pcb แบบหนาๆกันไปเลย

คุณ cleaning มีลิงค์หรือเอกสารที่ยืนยันข้อความ "และเนสสันก็วาง_ก็มีนะ ตามที่ผมไปอ่านเจอ" ที่คุณโพสท์ไว้ได้มั้ยครับ ผมอยากเห็นจริงๆ ครับ [gr_in]

เพราะเท่าที่ผมรู้ Nelson Pass เป็นบุคคลระดับตำนานที่ยังมีชีวิตเลยนะครับ ในวงการนัก DIY เครื่องเสียงน่ะครับ มีคนนับถือท่านมาก (รวมทั้งตัวผมด้วย) บางคนใน DIYAUDIO.COM ถึงกับเรียกท่านว่า Papa คงไม่ง่ายที่จะยกย่องใครซักคนให้เทียบเท่ากับ Papa ว่ามั้ยครับ ทำไมคนถึงยกย่อง NP กันมาก ผมคงไม่ต้องอธิบายนะครับ (แอมป์จากวงจรต้นแบบของ NP เขาทำเล่นกันไปทั่วโลกครับ) หลายคนคงนึกไม่ถึงหรอกว่า NP ช่วยสร้างสุนทรีย์รมณ์ในการฟังเพลงบนโลกใบนี้ไว้มากมายขนาดไหน (ยังไม่นับความสนุกของการ DIY อีกนะครับ)

ผมจึงอยากเห็น "ยา" ในวงจรของ NP ที่คุณ cleaning บอกมากครับ เพราะผมเชื่อว่า "ความผิดพลาด" เกิดขึ้นได้ แม้แต่ตำนานอย่าง NP ก็ตาม แต่คำว่า "วางยา" มันฟังแล้วเป็นการกระทำที่ต้องมีจุดประสงค์อะไรบางอย่างแฝงไว้ด้วย และผมไม่เข้าใจว่า NP จะวางยาทำไม จากเว็บ passdiy.com ก็แสดงให้เห็นแล้วว่า NP อุทิศตนให้กับวงการ DIY มาตั้งแต่ปี 1977 โดยไม่เก็บตังส์คนเอาไปทำตามเลยแม้สักสลึง มิหนำซ้ำยังสละเวลาคอยช่วยเหลือคนที่มีปัญหาในการสร้างแอมป์ตามวงจรของเค้าอีก ตัวอย่างง่ายๆ ก็ที่คุณ tfender อีเมล์ไปถามเรื่องซิงค์กับภาคไฟสำหรับใช้ใน ACA คุณ NP ก็ตอบกลับมาอย่างดี พร้อมกับคำแนะนำออกแบบวงจรภาคไฟให้ด้วย เขาก็ไม่คิดตังส์คุณ tfender นะครับ ส่วนคำแนะนำเอาไปออกแบบก็ใช้ได้จริงๆ ถ้าคุณ cleaning ติดตามกระทู้การสร้าง Camp Amp มาตลอด ก็คงจะได้อ่านกระทู้ดังกล่าวของคุณ tfender นะครับ

สำหรับประเด็นการดัดแปลงหรือคิดต่อยอดจากวงจรเดิมนั้น NP ชอบมากครับ เอกสารของ F5 Turbo หรือกระทู้ต่างๆ ใน diyaudio.com สามารถอธิบายประเด็นนี้ได้เป็นอย่างดี ผมจึงชื่นชม BuRaPha Camp Turbo ไงครับ

คุณ cleaning ช่วยหน่อยนะครับ เปิดเผย "ยา" ที่ว่าให้ดูหน่อย  [thumbs-up-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธันวาคม 2012, 04:04:25 PM โดย CreAte HoUse »
ที่สุดของความเสียดาย คือ ตายแล้ว ยังใช้เงินไม่หมด
ที่สุดของความสลด คือ ใช้เงินหมดแล้ว ยังไม่ตาย
โอนตังส์+ส่งของ = ที่นี่ครับ

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #1176 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 02:52:35 PM »
ที่เขาสงสัยกันเพราะว่ากลัวว่าจะมีปัญหาทำให้ใช้งานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ ถ้าบรรดาท่านที่ชำนาญการออกมายืนยันว่าไม่ผิดปกติและไม่มีผลก็จบครับ

เพราะมีหลายครั้งที่ต้องมาแก้ pcb กันที่หลัง โดยการโยงสายกันก็หลายครั้ง เท่าที่ผมจำได้ก็ ปรีopamp และอีตุ๊ดเวอร์ชั่นแรก  ซึ่งครั้งนี้ที่หลายท่านสงสัยก็เกรงว่าจะเป็นเช่นนั้น ซึ่งถ้ามันผิดก็แก้ไขกันไม่ยาก diy มันย่อมผิดพลาดได้และเนสสันก็วางยาก็มีนะ ตามที่ผมไปอ่านเจอ แต่ถ้าไม่มีผลก็ไม่มีอะไรเดินหน้ากันต่อไป
เพราะถ้ามันเสียงดีวันดีคืน เวอร์ชั่น 2 ก็น่าจะมีอีก และเล่น pcb แบบหนาๆกันไปเลย

คุณ cleaning มีลิงค์หรือเอกสารที่ยืนยันข้อความ "และเนสสันก็วาง_ก็มีนะ ตามที่ผมไปอ่านเจอ ที่คุณโพสท์ไว้ได้มั้ยครับ ผมอยากเห็นจริงๆ ครับ [gr_in]

เพราะเท่าที่ผมรู้ Nelson Pass เป็นบุคคลระดับตำนานที่ยังมีชีวิตเลยนะครับ ในวงการนัก DIY เครื่องเสียงน่ะครับ มีคนนับถือท่านมาก (รวมทั้งตัวผมด้วย) บางคนใน DIYAUDIO.COM ถึงกับเรียกท่านว่า Papa คงไม่ง่ายที่จะยกย่องใครซักคนให้เทียบเท่ากับ Papa ว่ามั้ยครับ ทำไมคนถึงยกย่อง NP กันมาก ผมคงไม่ต้องอธิบายนะครับ (เขารู้กันทั้งโลก - ไม่ใช่เฉพาะที่บ้านนี้นะครับที่ทำแอมป์จากวงจรต้นแบบของ NP เขาทำเล่นกันไปทั่วโลกครับ) หลายคนคงนึกไม่ถึงหรอกว่า NP ช่วยสร้างสุนทรีย์รมณ์ในการฟังเพลงบนโลกใบนี้ไว้มากมายขนาดไหน (ยังไม่นับความสนุกของการ DIY อีกนะครับ)

ผมจึงอยากเห็น "ยา" ในวงจรของ NP ที่คุณ cleaning บอกมากครับ เพราะผมเชื่อว่า "ความผิดพลาด" เกิดขึ้นได้ แม้แต่ตำนานอย่าง NP ก็ตาม แต่คำว่า "วางยา" มันฟังแล้วเป็นการกระทำที่ต้องมีจุดประสงค์อะไรบางอย่างแฝงไว้ด้วย และผมไม่เข้าใจว่า NP จะวางยาทำไม จากเว็บ passdiy.com ก็แสดงให้เห็นแล้วว่า NP อุทิศตนให้กับวงการ DIY มาตั้งแต่ปี 1977 โดยไม่เก็บตังส์คนเอาไปทำตามเลยแม้สักสลึง มิหนำซ้ำยังสละเวลาคอยช่วยเหลือคนที่มีปัญหาในการสร้างแอมป์ตามวงจรของเค้าอีก ตัวอย่างง่ายๆ ก็ที่คุณ tfender อีเมล์ไปถามเรื่องซิงค์กับภาคไฟสำหรับใช้ใน ACA คุณ NP ก็ตอบกลับมาอย่างดี พร้อมกับคำแนะนำออกแบบวงจรภาคไฟให้ด้วย เขาก็ไม่คิดตังส์คุณ tfender นะครับ ส่วนคำแนะนำเอาไปออกแบบก็ใช้ได้จริงๆ ถ้าคุณ cleaning ติดตามกระทู้การสร้าง Camp Amp มาตลอด ก็คงจะได้อ่านกระทู้ดังกล่าวของคุณ tfender นะครับ

สำหรับประเด็นการดัดแปลงหรือคิดต่อยอดจากวงจรเดิมนั้น NP ชอบมากครับ เอกสารของ F5 Turbo หรือกระทู้ต่างๆ ใน diyaudio.com สามารถอธิบายประเด็นนี้ได้เป็นอย่างดี ผมจึงชื่นชม BuRaPha Camp Turbo ไงครับ

คุณ cleaning ช่วยหน่อยนะครับ เปิดเผย "ยา" ที่ว่าให้ดูหน่อย  [thumbs-up-raccoon]

ผมจะส่งให้ทาง pm นะครับ

และถ้าผมเข้าใจผิดหรือใช้คำพูดที่ผิดผมก็ขออภัย คุณNelson Pass  ถึงแม้เขาจะไม่รู้ก็ตาม แต่ผมก็มีที่อ้างอิงในคำพูดครับ แต่อาจจะสื่อไม่ตรงความหมายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธันวาคม 2012, 04:05:01 PM โดย CreAte HoUse »

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #1177 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 02:54:02 PM »
ขอด้วยดิน้า อยากอ่านมั่งอ้า ส่งมานะๆๆ ขอบคุงขรั่บ  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #1178 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 03:35:10 PM »
เตรียมตัวไปสัมผัสเสียง และความร้อน แิอมป์รอบกองไฟ ที่พระราม 2 อิอิ ไปฟังตัวต้นฉบับซะโหน่ย ไว้เป็นเรฟ ก่อนทำของตัวเอง หลังปีใหม่จะมาส่งการบ้านด้วยคนครับ  [pig6456]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #1179 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 03:53:13 PM »
เดี๋ยวก็มีผู้เยี่ยมเยียนจากเมืองนอกแวะมากระทู้นี้ล่ะครับ เพราะมีลิงค์โพสไว้ที่กระทู้ ACA ใน diyaudio แล้ว
เค้าคงอยากรู้ว่าในบ้านเราทำอะไรกัน ถึงได้ฮิตจุงเบย   [pig90132]

« ตอบกลับ #1180 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 03:56:18 PM »
เดี๋ยวก็มีผู้เยี่ยมเยียนจากเมืองนอกแวะมากระทู้นี้ล่ะครับ เพราะมีลิงค์โพสไว้ที่กระทู้ ACA ใน diyaudio แล้ว
เค้าคงอยากรู้ว่าในบ้านเราทำอะไรกัน ถึงได้ฮิตจุงเบย   [pig90132]
มาก็อ่านไม่ออกครับ  laughhahaha เพราะฉนั้นต้องโพรสรูปกันเยอะๆครับ คนไทยอ่านภาษาฝรั่งได้ แต่ฝรั่งอ่านไทยไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #1181 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 04:16:13 PM »

อยู่ตรงหน้าไหนครับ หาไม่เจอเลยครับ อยากดูบ้างครับ [letter]

ออฟไลน์ wongs2522

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #1182 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 04:21:01 PM »

จัด Group buy Export เลย  [roll]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #1183 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 04:23:36 PM »

อยู่ตรงหน้าไหนครับ หาไม่เจอเลยครับ อยากดูบ้างครับ [letter]
http://www.diyaudio.com/forums/pass-labs/215392-amp-camp-amp-aca-67.html#post3286949
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Charoen.P

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #1184 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 04:47:09 PM »

http://www.diyaudio.com/forums/pass-labs/215392-amp-camp-amp-aca-67.html#post3286949

ผมดูเวปจากโทรศัพท์มือถือ เพราะลืมรหัสผ่าน login จากคอมพิวเตอร์ไม่ได้   เมื่อวาน เลยทำ link มาให้ดูไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Charoen.P

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #1185 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 04:55:12 PM »
ใช่ครับ โดยวิธีการทำ และ รูปแบบของการจัดวงจรไม่เหมือนกัน   คนแก่มั่กๆ กับ เด็กแว๊นซ์มักจะชอบ ACA ที่ใช้ mu follower (คนสองกลุ่มดูเหมือนจะตรงกันข้าม แต่ทำไมชอบเหมือนกัน อย่างแรก คนแก่หูเสื่อมตามวัย ต้องการความชัด และ ดังในระดับนึง ส่วนเด็กแว๊นซ์ก็จะชอบจังหวะ ที่เข้มข้นดุดัน)   ส่วนวัยกลางคน Zen (รอยต่อวัยทอง) ช่วงนี้ก็จะพ้นจากวัยรุ่นมาแล้ว จะชอบอะไรที่ละมุนละไม (เน้นรายละเอียดที่ครบชัด แต่ไม่เน้นดุดัน ) [pig6456]
ขอบคุณมากครับ

อธิบายชัดเจน   ต้องทำทั้ง 2 version เอาไว้เปรียบเทียบกัน อยากรู้ว่าเราอยู่ในคนประเภทไหน ครับ

« ตอบกลับ #1186 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 05:03:39 PM »
Toshiba 2SK1530

ตัวนี้เป็นไงครับ ไม่เห็นเอามาเล่นกันเลยครับ ที่นัฐพงษ์ตัวละ 135 บาท แต่อาจจะไม่มีของครับ

« ตอบกลับ #1187 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 05:10:20 PM »
เรื่อง 2SK1530 ถ้าไม่รู้จักมอสเฟตตัวนี้ กรุณาอย่าลองครับ กระแสทำงานไม่เหมือน IRFP เลย ต่างกันเยอะ
ถ้าไม่เชื่อผม ไม่เป็นไร เผาได้ตามสะดวก แต่ถ้ามีปัญหาอย่ามาถามผมนะ ผมจะเข้าสู่โหมดไม่ตอบอีกรอบ

และไม่ต้องหลังไมค์นะครับ

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #1188 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 05:13:00 PM »
เรื่อง 2SK1530 ถ้าไม่รู้จักมอสเฟตตัวนี้ กรุณาอย่าลองครับ กระแสทำงานไม่เหมือน IRFP เลย ต่างกันเยอะ
ถ้าไม่เชื่อผม ไม่เป็นไร เผาได้ตามสะดวก แต่ถ้ามีปัญหาอย่ามาถามผมนะ ผมจะเข้าสู่โหมดไม่ตอบอีกรอบ
-----------------
รบกวนนิดครับแล้ว IRFB5615 จะเอามาใช้ได้หรือเปล่าครับเห็นราคาไม่แพง

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #1189 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 06:33:02 PM »
Amp ตัวนี้ยิ่ง Burn ยิ่งดี ฟังเพลงมันส์มาก เบสนุ่มแน่น พลังเหลือเฟือ  [clap hand2]
ผมใช้หม้อ 24V ได้ DC ประมาณ 29V  ปรับแรงดันไว้ที่ 14.5V กระแสจะไหลประมาณ 0.9 ถึง 1.0 Amp.
คำนวณ Watt RMS = 14.5x0.707 = 10.2515 (10.2515 ยกกำลังสอง หาร 8 โอห์ม ได้มาที่ 13.1366 Watts) [roll-eyes]

Gain น้อยไปหน่อยแค่ 14dB น่าจะสัก 20dB (แต่ใช้ Volume คุ้มดี ต้องหมุนเยอะเลย) 
ตอนนี้กลายเป็น Intregrade Amp ไปแว้ว ไม่มีเวลาทำกล่อง  [roll] [roll]

เห็นว่า Go Inter แล้วเอาของไม่สวยมาโพส จะขายหน้าคนทำโปรเจคไม๊เนี่ย  [res]

« ตอบกลับ #1190 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 06:47:08 PM »
รบกวนนิดครับแล้ว IRFB5615 จะเอามาใช้ได้หรือเปล่าครับเห็นราคาไม่แพง
เรื่องมอสเฟตนอกเหนือจากนี้ ขอไม่ตอบครับ ผมไม่ทราบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธันวาคม 2012, 06:52:16 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #1191 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 06:47:16 PM »
  DAV camp ก็คือ DAV camp ครับ ไม่ว่าจะอยู่คฤหาสน์ หรือ กระต๊อบ ก็ยังคงเป็น DAV camp อยู่ดี  อย่าไปใส่ใจกับสิ่งเร้าภายนอกมากครับ  ใครเค้าจะพูดถึง DAV camp ว่าอะไรก็ช่างเค้าเถอะครับ   [gr_in]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ TOMO

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #1192 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 07:06:57 PM »
Toshiba 2SK1530

ตัวนี้เป็นไงครับ ไม่เห็นเอามาเล่นกันเลยครับ ที่นัฐพงษ์ตัวละ 135 บาท แต่อาจจะไม่มีของครับ
-----------------

น่าสนทั้งคู่เลยครับ  เดี๋ยวประกอบตัวต้นฉบับเสร็จก่อน  ฟังดูสักแป๊ปจนจำทางได้ แล้วค่อยเปลี่ยนดูสักหน่อยว่าสุ้มเสียงจะเป็นอย่างไร
ที่อยู่จัดส่งครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=11941.0

ว่างๆ ก็ทำไปเรื่อยๆ  ถ้าขี้เกียจทำ ก็นั่งหายใจ พุธโธ พุธโธ พุธโธ ..........................

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #1193 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 07:20:11 PM »

ถึงได้ฮิตจุงเบย    มาขำน้าแว่น  laughhahaha
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #1194 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 07:22:10 PM »
วันนี้มีเวลาว่างนิดเดียว ได้จัดอุปกรณ์ให้เข้าที่เข้าทาง ต้องขอบอกว่าเป็นแอมป์ที่เสียงดีที่สุดเท่าที่ผมได้ทำมา ต้องขอขอบคุณท่านเนลสันทึ่ได้ออกแบบแอมป์ดีๆ และทีมงาน BuRaPha Camp Turbo ทุกท่านที่ได้สรรสร้างต่อยอดผลงานของท่านเนสสัน ให้พวกเราชาว DIY ได้เสพสมความไคร่กันทั่วหน้า

BuRaPha Camp Turbo

ออฟไลน์ Xcudo

• (( Dream Project ))
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ มือใหม่หัด DIY ครับ
« ตอบกลับ #1195 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 07:25:59 PM »

ถึงได้ฮิตจุงเบย    มาขำน้าแว่น  laughhahaha

ผมว่าติดมาจากน้าแหละครับ  [laugh-raccoon]
ข้อมูลของนายโชคครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12334.0

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #1196 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 07:31:29 PM »

ผมว่าติดมาจากน้าแหละครับ  [laugh-raccoon]

เป็นยังไงครับ คุณ Xcudo ได้ฟังหรือยัง 
3-4 วันมานี้ ผมไม่ค่อยได้เข้ามา  ตามไม่ทันแล้วครับ  ขี้เกียจไล่อ่านแย้ว   บังเอิ้น..บังเอิญพอดี  มีคนใจดีในเวปนี้ เขาทำให้เลยไม่ค่อยซีเรียสครับ     
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ Xcudo

• (( Dream Project ))
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ มือใหม่หัด DIY ครับ
« ตอบกลับ #1197 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 07:41:55 PM »

เป็นยังไงครับ คุณ Xcudo ได้ฟังหรือยัง 
3-4 วันมานี้ ผมไม่ค่อยได้เข้ามา  ตามไม่ทันแล้วครับ  ขี้เกียจไล่อ่านแย้ว   บังเอิ้น..บังเอิญพอดี  มีคนใจดีในเวปนี้ เขาทำให้เลยไม่ค่อยซีเรียสครับ     

ยังไม่เสร็จเลยครับ ตอนนี้ขอส่องผลงานของคนอื่่นไปเรื่อยๆก่อน แต่ของน้าคงเปิดฟังเพลินไปแล้วล่ะสิเนี่ย  [checks-raccoon]
ข้อมูลของนายโชคครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12334.0

« ตอบกลับ #1198 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 07:57:07 PM »

และไม่ต้องหลังไมค์นะครับ
[entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [entreat-raccoon]  ผมเห็นเขาใช้ครับ แล้วเขาบอกว่าเสียงดีกว่าในบางอย่างกับ IRFP ครับ ผมก็เลยมาถามเพื่ออยากรู้ครับ ไม่ได้เอามาใช้ครับ
ถ้าคุณแว่นไม่ช่วยหลังไมค์สงสัยผมต้องเลิก diy ซะแล้วครับ

« ตอบกลับ #1199 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 08:01:07 PM »
วันนี้มีเวลาว่างนิดเดียว ได้จัดอุปกรณ์ให้เข้าที่เข้าทาง ต้องขอบอกว่าเป็นแอมป์ที่เสียงดีที่สุดเท่าที่ผมได้ทำมา ต้องขอขอบคุณท่านเนลสันทึ่ได้ออกแบบแอมป์ดีๆ และทีมงาน BuRaPha Camp Turbo ทุกท่านที่ได้สรรสร้างต่อยอดผลงานของท่านเนสสัน ให้พวกเราชาว DIY ได้เสพสมความไคร่กันทั่วหน้า

BuRaPha Camp Turbo

อ้าว พี่วันก่อนอยู่ในกล่องไงวันนี้มากระสืออีกครับ หรือว่าคนละข้างครับ พี่การันตีขนาดนี้ และเท่าที่ดูมาพีทำแอมป์ตระกูล LM ทุกเบอร์เลย และแถม TDA อีก