ผู้เขียน หัวข้อ: Project OTL 30 -50W แอมป์ตัวเล็ก แต่เสียงยิ่งใหญ่  (อ่าน 741716 ครั้ง)

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
ไปหามาแล้นนน

ได้แต่  15003 15004  ON  ตัวบาง    ตัวละ 120  [numb]  สบายไปคับ

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
ไปหามาแล้นนน

ได้แต่  15003 15004  ON  ตัวบาง    ตัวละ 120  [numb]  สบายไปคับ

แถวศรีราชาก็ 120 บาท เหมือนกันครับ แพงกว่าบ้านหม้อเกือบครึ่ง

ลืมบอกไป...... Zener diode 1N2829 ไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องการหาของนะครับ ถ้าไม่มีจริงๆ สามารถใช้ ZD ธรรมดาใส่ได้ทันที ตัว PCB ได้เผื่อที่ไว้เรียบร้อยแล้ว

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ช่วยขยายรู pcb สำหรับ V+/-  input output  singnal input  และ สำหรับ TR รองรับตาไก่มาตรฐาน 2 มม.ด้วยครับ ของเดิมเล็ก เดี๋ยวเืพื่อนๆที่ไม่มีเครื่องมือจะลำบาก :)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

สรุปการเจาะรู PCB นะครับ
-รูตาไก่เดิมผมทำไว้ 1.6 มม. แก้เป็น 2 มม.
-รูสำหรับใส่ R+C+TR บนบอร์ด 1 มม.
-รูยึดซีเนอร์ไดโอด ..... ยึดน็อต 3 มม. ขา 1.6 มม.

*แล้วตำแหน่งรูเจาะของ C 100pF นั้นแคบไปหรือเปล่า ถ้าน้า create ต้องการขยายรบกวนแจ้งขนาดด้วยนะครับ

ออฟไลน์ mannjuu

ลายงามมากเลยครับ Ver นี้  [))] [))] [))]
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

จริงๆ แล้วท่านเจ้าสำนักต้องการแบบตามรูปอ่ะครับ แต่ผมอารมณ์ศิลป์ไม่ถึง ....... ดีที่มีน้า audiomania มาช่วยไม่งั้นลาย PCB ก็จะแข็งๆ เหลี่ยมๆ แบบตัวแรกอ่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มีนาคม 2011, 08:10:27 PM โดย sansirn »

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
คิดว่าสมควรแก่เวลาที่จะต้องให้เจ้า OTL30W เข้าไปอยู่บ้านใหม่เสียทีครับ ทดลองขับเจ้า Wavecor 4นิ้ว  เสียงแรกที่ได้ยินถึงกับ "ขนลุก" เลยครับ ไม่น่าเชื่อว่าเจ้า OTL30W ขับเจ้าลำโพง 4 นิ้ว ได้เสียงขนาดนี้ [))] [))]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มีนาคม 2011, 12:24:06 PM โดย YoungOne »

ขอดูขนหน่อยดิ ลุกขไหนหนาด @~~@
[HAHAHA] [HAHAHA]
ถาม pm ไปไม่เห็นตอบเลย ครับ มายิ้มอะไรเนี่ย  ว่าแต่เดี๋ยวมีตติ้ง ปิดร้านพาซ้อ มาเที่ยวกรุงเทพสักวันนะครับ หรือ จะหนีมาคนเดียวก็ไม่ว่ากะไร :-\
[cry1] [cry1] [cry1]

• DAV Staff
ขอเป็นเจ้าหนูจำไม อีกครับ

ถ้าoutput กลับเฟส ผมทำอารายผิดตรงไหนคับพี่

ขอเป็นเจ้าหนูจำไม อีกครับ

ถ้าoutput กลับเฟส ผมทำอารายผิดตรงไหนคับพี่

มีอะไรต่อร่วมในระบบบ้างครับ เห็นว่าใช้โวลุ่มเหมือนพี่ ก็ไม่น่าใช่ เล่นปรีแอมป์หรือเปล่า พาสซีฟ หล่ะ ต่อตามวงจร หรือ apply อะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• DAV Staff
ตอนนี้ ใช้

cd TEAC => dac naka 101 => passive pre => amp OTL คับพี่

ผมละ ขึ้น ง เพียบเรยยคับ    [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]   

OTL  มีโอกาสกลับเฟสในตัวไม๊คับ พี่ ๆ น้า ๆ 

ตอนนี้ ใช้

cd TEAC => dac naka 101 => passive pre => amp OTL คับพี่

ผมละ ขึ้น ง เพียบเรยยคับ    [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]   

OTL  มีโอกาสกลับเฟสในตัวไม๊คับ พี่ ๆ น้า ๆ 
ช่วยบอกหน่อยได้ไหมครับ "กลับเฟท" มันเป็นแบบไหน ต้องทดลองด้วยการสลับขั้วลำโพงหรือเปล่า |:( |:( |:(

• DAV Staff
ช่วยบอกหน่อยได้ไหมครับ "กลับเฟท" มันเป็นแบบไหน ต้องทดลองด้วยการสลับขั้วลำโพงหรือเปล่า |:( |:( |:(

เสียงมันแป๊น ๆ ว่าไงดีล่ะ เบสจะแป๊ก ๆ ฟังดูเหมือนกระชับ แต่ขาดมวล ลอย ๆ ไม่ทิ้ง  กลางจะเบาๆ ขาดน้ำหนัก

แต่ผมใช้ที่เทสเฟสของบ้านหม้อเช็คอ่ะคับ   

ใช่คับพี่ ผมกลับขั้วลำโพงเอา

เอ หรือต้องไปไล่ dac ดูใหม่ซะแล้นค๊าบ

ลองถอด dac ออกเทสดูครับ พี่ว่ากลับเฟสที่ DAC ครับ

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
อ้างถึง
ต้องทดลองด้วยการสลับขั้วลำโพงหรือเปล่า

ลองดู ลองสลับสายลำโพงดู   +ไป-      -ไป+         ลองฟังดู  แรกๆฟังไม่ค่อยออก ฟังกลับไปกลับมาหลายๆรอบก็จะจับผิดได้เองครับ
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ตอนนี้ ใช้

คงต้องฝึกทักษะในการฟัง เริ่มจากกลับเฟสทีละดอกต่อนอกตู้แล้วลองฟัง ในแบบ ถูกเฟส ( inphase ) และ กลับเฟส ( out of phase ) เพื่อเช็คดูครับ ถูกเฟส โฟกัส อิมเมท จะชัดเจน  หากกลับเฟสก็จะฟุ้ง เบลอ ขาดน้ำหนักและ ความชัดเจนครับ หากไม่มีแผ่นที่ใช้สำหรับเช็คเฟส ควรเลือกแผ่นที่เราคุ้นเคยฟังบ่อยๆ จะจับการเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้นได้ง่ายครับ จากนั้นก็ลองกลับเฟสข้างเดียวให้ผลอย่างไร กลับเฟสสองข้างให้ผลอย่างไร ฝึกฟังบ่อยๆ จนเกิดความเคยชิน แล้วจะจับการเปลียนแปลงได้เร็วขึ้นครับ แต่ก็มีบางกรณีที่ลำโพงบางรุ่นมีการต่อกลับเฟสไว้ ให้เราต่อตามโรงงานที่เค้ากำหนดมา เพราะเค้ามีการกลับเฟสที่พาสซีฟมาแล้วครับผม :)

คงต้องฝึกทักษะในการฟัง เริ่มจากกลับเฟสทีละดอกต่อนอกตู้แล้วลองฟัง ในแบบ ถูกเฟส ( inphase ) และ กลับเฟส ( out of phase ) เพื่อเช็คดูครับ ถูกเฟส โฟกัส อิมเมท จะชัดเจน  หากกลับเฟสก็จะฟุ้ง เบลอ ขาดน้ำหนักและ ความชัดเจนครับ หากไม่มีแผ่นที่ใช้สำหรับเช็คเฟส ควรเลือกแผ่นที่เราคุ้นเคยฟังบ่อยๆ จะจับการเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้นได้ง่ายครับ จากนั้นก็ลองกลับเฟสข้างเดียวให้ผลอย่างไร กลับเฟสสองข้างให้ผลอย่างไร ฝึกฟังบ่อยๆ จนเกิดความเคยชิน แล้วจะจับการเปลียนแปลงได้เร็วขึ้นครับ แต่ก็มีบางกรณีที่ลำโพงบางรุ่นมีการต่อกลับเฟสไว้ ให้เราต่อตามโรงงานที่เค้ากำหนดมา เพราะเค้ามีการกลับเฟสที่พาสซีฟมาแล้วครับผม :)
[/quote]ขอบคุณมากๆครับ [res]

ผมโชคดีกว่าใคร ถ้ากลับเฟสพร้อมกันทั้งสองข้าง ผมฟังไม่ออก  :)

ออฟไลน์ dumdum

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • มีไม่อะไรดีที่สุดแค่ทำให้ดีที่สุดชีวิตก็มีความสุข
วันนี้เตรียมค้นอุปกรณ์จะทำ 30 W  ไปเจอ  2SC1111  sanken 8 ตัว หาด้าต้าชีส มาดูเป็น  N  แล้วมันจะหาคู่  P  กับตัวไหนได้บ้างน้าสรรเสริญ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มีนาคม 2011, 09:07:54 PM โดย dumdum »

วันนี้เตรียมค้นอุปกรณ์จะทำ 30 W  ไปเจอ  2SC1111  sanken 8 ตัว หาด้าต้าชีส มาดูเป็น  N  แล้วมันจะหาคู่  P  กับตัวไหนได้บ้างน้าสรรเสริญ

ผมไม่เคยใช้เจ้าเบอร์นี้เลยอ่ะพี่ หาตาม data sheet ก็ไม่เจอคู่ ไม่แน่ใจว่ายุคนั้นมันเกิดมาเดี่ยวๆ หรือเปล่า เพราะแอมป์ในอดีตจะใช้วงจร Quasi complementary กันเป็นส่วนใหญ่

ออฟไลน์ dumdum

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • มีไม่อะไรดีที่สุดแค่ทำให้ดีที่สุดชีวิตก็มีความสุข
ขอบคุณครับน้า  เครื่องเบอร์เดี่ยวก็เคยเห็นผ่านตาเหมือนกันครับ 

Layout Power supply ตัว OTL MK2 ครับ
รูปแบบคล้ายเดิม ทำ Library ใหม่ + ขยายบอร์ดเพื่อรองรับ C-filter ได้ 4 ตัว

ใกล้จะเสร็จแล้วครับ ตัวนี้ผมอยากทำปริ้นชนิดมีสกรีน บน-ล่างสวยๆ จากวราหรือไมโครไลน์ แต่ต้องรอความเห็นท่านเจ้าสำนักก่อนครับ

อัพเดท บอร์ดเอาต์พุตตัว MK2 ให้ดูกันครับ ...... เหตุที่ต้องทำแยกบอร์ดย่อยก็เนื่องมาจาก ต้องการให้บอร์ด Flexible สามารถปรับเปลี่ยน+โมดิฟายได้ง่าย รวมถึงการประกอบลงกล่อง ซึ่งเครื่องเสียงไฮเอนด์สุดขั้ว มักจะเอาบอร์ดแอมป์ไปเกาะอยู่กับ Heatsink เพื่อให้สามารถยึดทรานซิสเตอร์เอาต์พุตเข้ากับ Heatsink โดยตรงและเดินสายเข้าบอร์ดที่สั้น และอาศัยกราวด์ของ Heatsink เป็นเกราะกำบังสัญญาณรบกวนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มีนาคม 2011, 04:29:40 PM โดย sansirn »

ออฟไลน์ mannjuu

แสดงว่า Version ล่าสุดจะมี 5 บอร์ด C Output โมกันมันส์เรย
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

แสดงว่า Version ล่าสุดจะมี 5 บอร์ด C Output โมกันมันส์เรย

6 บอร์ด Dual Mono ครับ
-Amp = 2
-Supply = 2
-Output = 2
ที่สำคัญ หม้อแปลงก็ 2 ด้วยครับ  :)

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
งามแล้วล่ะไอ้เรือง บอร์ด6 หม้อ2  ฮ่ะๆๆๆๆๆๆๆ เอิ๊กๆๆๆๆๆๆ หมดตูดล่ะที่นี้
ขอบคุรนะครับพี่sansirn รีบปั่นเพื่อน้องๆๆๆๆๆ ทุกคน และเจ้าต้นคิด อัพเดตให้มันสุดๆๆ พี่เล็กพระราม2  [))] [))]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ตอนนี้ได้บอร์ดรุ่น LE มาจากคุณ Audiomania รอขึ้นแท่นใหม่ไว้แล้ว
แต่ก็จะตามเก็บ PCB รุ่นใหม่ของคุณสรรเสริญ ด้วยครับ  Vo
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

หม้อคงไม่ทำให้หมดตู๊ดหรอกครับน้าอ้อน แต่ระวังเจ้า R ตัวดำๆ ขาทองๆ ไว้ดีกว่า แบบว่าปริ้นออกแบบสำหรับเจ้านี่โดยเฉพาะ ตัวอื่นใส่ไม่ได้  [HAHAHA]

ตอนนี้ได้บอร์ดรุ่น LE มาจากคุณ Audiomania รอขึ้นแท่นใหม่ไว้แล้ว
แต่ก็จะตามเก็บ PCB รุ่นใหม่ของคุณสรรเสริญ ด้วยครับ  Vo

ถ้าน้าอัล ระวังเครื่องล้นบ้านนะครับ ยังไงก็ระบายมาทางศรีราชาบ้างก็ได้ โดยเฉพาะเจ้า Celession อ่ะครับ  :D