ผู้เขียน หัวข้อ: Project OTL 30 -50W แอมป์ตัวเล็ก แต่เสียงยิ่งใหญ่  (อ่าน 741743 ครั้ง)

ออฟไลน์ P_MUSIC

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
แล้วเบอร์ BD135 136 ใช้ได้บ่คับ  :-\

BD139 140 ทนได้ 100 V
BD135 136 ทนได้ 45V
ผมว่าน่าจะน้อยไปหน่อยนะสำหรับวงจรนี้อย่างเสี่ยงเลย

ออฟไลน์ คนเผาถ่าน

• ทำให้ดีที่สุดเท่าที่ชีวิตจะทำได้
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • งดซื้อของเก็บเงินเพื่ออนาคต
พี่ครับ ทรานซิสเตอร์ ในไดรฟ์OTL 30 w  เบอร์2sd 669 กับ 2sb649 แถวบ้านผมไม่มีขาย เขาบอกหมด จะใช่เบอร์แทนอะไรดีครับ
ผมไม่รู้ว่าเบอร์แทนเบอร์อะไร

ช่วยแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณครับ

ใช้เบอร์ BD139 กับ BD140 แทนได้ครับ แนวเสียงอาจเปลี่ยนนิดหน่อย
2SD669 = BD139
2SB649 = BD140

ขอบคุณครับพี่ สรรเสริญ
พี่ครับ ทรานซิสเตอร์ ในไดรฟ์OTL 30 w  เบอร์2sd 669 กับ 2sb649 แถวบ้านผมไม่มีขาย เขาบอกหมด จะใช่เบอร์แทนอะไรดีครับ

ช่วยแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณครับ
เอาอะไรมั่ง เดี๋ยววันนี้จะไปส่งของที่บ้านหม้อ จดมาเดี๋ยวจัดให้ม้วนเดียวจะได้รีบทำครับ :)
ชอบคุณครับพี่เล็ก
พี่ครับ ทรานซิสเตอร์ ในไดรฟ์OTL 30 w  เบอร์2sd 669 กับ 2sb649 แถวบ้านผมไม่มีขาย เขาบอกหมด จะใช่เบอร์แทนอะไรดีครับ

ช่วยแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณครับ

ถ้ายังหาไม่ได้  บอกนะน้า จะส่งไปให้

ร้านแถวนี้เค้าสั่งมาสำรองให้ผมเยอะ  เจอหน้าทีหยิบให้เรยย    :-\

669  4ตัว
649  2ตัว

ขอบคุณครับพี่ JP
และขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ  
อ่าแล้วต้องขอขอบคุณพี่dumdum ครับ ที่ มอบแผ่นปริ้นให้ผม

สัญญาครับว่าเสร็จแล้วจะถ่ายภาพมาให้ชมครับ
ข้อมูลครับ<br/> http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1556.msg28546#msg28546 fart-raccoon

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
แล้วเบอร์ BD135 136 ใช้ได้บ่คับ  :-\

ผมว่าน่าจะน้อยไปหน่อยนะสำหรับวงจรนี้อย่างเสี่ยงเลย

หงะ  ขอบคุณครับ พอดีรื้อๆๆมาได้นิดหน่อย งั้นคงต้องเก็บต่อไป |:( |:(
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11

น้า P_MUSIC มีเบอร์อื่นที่น่าสนใจแนะนำไหมครับ จะเอามาลองตอนทำตัว MK2
มีอยู่ครั้งนึงผมกับน้า create เปลี่ยนทรานซิสเตอร์ภาคหน้าจาก 2N5401+2N5551 เป็น 2N3440+2N5415 แล้วรายละเอียดมันดี+น่าฟังขึ้น ถ้าตอนนี้ได้ปรับปรุงภาคไดรฟ์ด้วยอีกจุดน่าจะดีขึ้นอีกไม่น้อยครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club

น้า P_MUSIC มีเบอร์อื่นที่น่าสนใจแนะนำไหมครับ จะเอามาลองตอนทำตัว MK2
มีอยู่ครั้งนึงผมกับน้า create เปลี่ยนทรานซิสเตอร์ภาคหน้าจาก 2N5401+2N5551 เป็น 2N3440+2N5415 แล้วรายละเอียดมันดี+น่าฟังขึ้น ถ้าตอนนี้ได้ปรับปรุงภาคไดรฟ์ด้วยอีกจุดน่าจะดีขึ้นอีกไม่น้อยครับ
ผมใช้ MJE 340 , 350 ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
มาขอเก็บความรู้หน่อยครับ [thif]

ออฟไลน์ P_MUSIC

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2

:D
ยังไม่มีไอเดียเลยตอนนี้เดี่ยวถ้านึกได้แล้วจะบอก
แต่ไอ้ตัว MK1 ผมยังไม่ได้ทำเลย ฮิ ฮิ
เออ .. ไม่ลองเปลี่ยน output เป็น darinton ไปเลยละ TIP 141  146

:D
ยังไม่มีไอเดียเลยตอนนี้เดี่ยวถ้านึกได้แล้วจะบอก
แต่ไอ้ตัว MK1 ผมยังไม่ได้ทำเลย ฮิ ฮิ
เออ .. ไม่ลองเปลี่ยน output เป็น darinton ไปเลยละ TIP 141  146
ส่วนตัวจากที่ทำแอมป์ที่ใช้ ดาริงตันมาตลอด เนื้อหนังมังสาสู้แบบ drive ไม่ได้ครับ ยังชอบที่จะมี drive มาขับ power TR แบบโบราณ หรือ คนทำโบ ก็ไม่รู้ซิ  :D
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

พี่คนหระรีถามถึง อสูร อสูรก็มาโชว์ตัวครับ

ออฟไลน์ Let'sGo Wi-Fi

• งดจ่ายล่วงหน้า เลิกเอาเงินอนาคตมาใช้
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
ได้ pcb สีดำ คงสวยน่าดู

ขาทองด้วย

ถามนิดนึงครับ แผ่น pcb แบบ ฟีนอลิก กับ อีพ็อกซี่  เสียงต่างกันมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เมษายน 2011, 09:35:30 PM โดย Se7enNet »

• ทำให้ดีที่สุดเท่าที่ชีวิตจะทำได้
100R/5w มาแล้วครับลุง สรรเสริญ เลยเหน็บเอา Dale RLR Milspec กับ Sprague 80D ติดมานิดหน่อย [rave]

จองด้วยครับ พี่เล็ก อยากได้ มาทำotlมากเลยตอนนี้ กำลังกัดลายปริ้นอยู่  เสียไปหลายแผ่นแล้วยังด้ไม่ดี

ผมมี PCB เหลืออยู่อีก 1 ชุดสนใจจะรับไปทำหรือเปล่าละครับ

1ชุด นี่ พร้อม กับ Supply ด้วยใหมครับ ถ้ามี ผมขอ ต่อเลยครับ

มีครบ  3 แผ่นครับ    พรุ่งนี้ผมส่งไปให้ครับ

ได้รับของแล้วนะครับ  ขอบคุณครับ ตอนนี้กำลังรออุปกรณ์อยู่ครับ
ข้อมูลครับ<br/> http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1556.msg28546#msg28546 fart-raccoon

ถามนิดนึงครับ แผ่น pcb แบบ ฟีนอลิก กับ อีพ็อกซี่  เสียงต่างกันมั้ยครับ

เรื่องนี้คุยกันยาวเลยอ่ะครับ ครั้งนึงผมเคยพยายามเทสกับเกนโคลน ผลออกมาแค่รู้สึกว่า Finolix จะฟังดีกว่าเท่านั้น ไม่สามารถยืนยันได้ว่าดีกว่าจริง คงต้องรอผลจากท่านเจ้าสำนักอีกทีว่าจะเป็นเช่นใด....... เรื่องนี้ผมเคยรับฟังจากช่างผู้สูงอายุนานมาแล้วว่า PCB Finix เหมาะกับแอมป์มากกว่า และเมื่อไม่กี่ปีที่ผ่านมา ท่าน ดร.อดิศักดิ์ ก็เขียนบทความกล่าวถึงเรื่องนี้อีกครั้ง แสดงว่าเรื่องนี้คงจะมีมูลไม่น้อย

ในทางเทคนิค PCB ชนิด Epoxy กับ Phenolix ต่างกันที่ฉนวน ทำให้ค่า Dielectric ต่างกันไป ทำให้ค่า C ที่เกิดขึ้นระหว่างลายทองแดงที่ขนานกันไม่เท่ากันไปด้วย แต่ปรากฎการณ์ดังกล่าวมันจะเกิดขึ้นที่ความถี่สูงมากๆ ผมมองว่า เทคนิคและรูปแบบการเดินลายทองแดง รวมไปถึงพวกสีที่ใช้เคลือบผิวมีผลกระทบมากกว่าชนิดของ PCB ...... แต่โดยส่วนตัวผมเลือก Epoxy ครับ ข้อดีอย่างนึงของ PCB ชนิดนี้คือไม่ดูดความชื้น แล้วก็แข็งแรงกว่า

พี่คนหระรีถามถึง อสูร อสูรก็มาโชว์ตัวครับ

.

วู้ว สวยจังครับพี่เล็ก  ชักอยากได้อีก เวอร์ชั่นแล้วสิ  แต่...ชุดแรกยังไม่ได้ ทำจะทำชุด2ซะงั้น
ได้รับ pcbเวอร์ชั่นแรกมาแล้วตอนนี้รออุปกรณ์ ครับ มาถึงมะไรลงมือทำเลย

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19

.

วู้ว สวยจังครับพี่เล็ก  ชักอยากได้อีก เวอร์ชั่นแล้วสิ  แต่...ชุดแรกยังไม่ได้ ทำจะทำชุด2ซะงั้น
ได้รับ pcbเวอร์ชั่นแรกมาแล้วตอนนี้รออุปกรณ์ ครับ มาถึงมะไรลงมือทำเลย
ไม่ลองเวอร์ชั่น"ขี้เกียจเดินสายไฟ"บ้างหรือครับ |:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เมษายน 2011, 04:59:42 PM โดย YoungOne »

ออฟไลน์ dumdum

• Full Member
  • มีไม่อะไรดีที่สุดแค่ทำให้ดีที่สุดชีวิตก็มีความสุข
สวยแต้ ๆ ๆ  เวอร์ชั่น"ขี้เกียจเดินสายไฟ"

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
สวยแต้ ๆ ๆ  เวอร์ชั่น"ขี้เกียจเดินสายไฟ"

ผมได้ข่าวจากใต้ดินมาว่าจะมีรุ่น "ปราศจากสายไฟ" ออกตามมาอีกอ่ะครับ  [thif]

ไม่รู้จะลอกเวอร์ชั่นไหนดี  เลือกไม่ถูก
สงสันถ้ารุ่น"ปราศจากสายไฟ" ต้องใช้หม้อแม่นาค ต่อแน่เลย [5555]

เสียงคงหวาน โหยหวน

พี่มากขา....

แสดงว่า สามีแม่นาค มีขาหลายขา... [HAHAHA]

พี่มากขา.... [headache] [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ผมมี 2N6211 หากเอามาลง PCB รุ่นเทพอสูรของน้าเล็ก
ตำแหน่งที่เจาะใน PCB ตรงกันไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน 2011, 08:22:46 AM โดย Alcohol »
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
ผมมี 2N6211 หากเอามาลง PCB รุ่นเทพอสูรของน้าเล็ก
ตำแหน่งที่เจาะใน PCB ตรงกันไหมครับ

น้าอัลหมายถึงลงตำแหน่งใหนครับ นีมัน To66 นิ  [huh]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ใช้ได้กับภาคไดรฟ์อ่ะครับน้าอัล (แทน 2SD669/2SB649) โดยเจาะรูยึดบน Heatsink แล้วต่อสายลงมาที่ปริ้น แต่น้าอัล ต้องหาคู่ของมันมาด้วย ไม่รู้ว่าจะมีหรือเปล่า

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
เพิ่งสังเกตเห็น ว่ามีคนใช้ไดโอด บริดจ์เหมือนเราด้วยแฮะ   [roll]

จริงด้วยอ่ะครับ.......ที่กำแพงมีบริดจ์ไฮโซขายด้วยอ่ะ แถวบ้านผมหาได้แค่บริดจ์ที่มาจากเสินเจิ้นเท่านั้นเองอ่ะครับ  :D
[ssshh] [ssshh]

ขอเบิ่งตัวมันชัดๆได้บ่คับ บริดจ์ไฮโซ เนี่ย :P
ก็พึ่งรู้ว่าไดโอดเรา "ไฮโซ" เห็นมันสวยดีเท่านั้น  |:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน 2011, 10:53:13 AM โดย YoungOne »

สุดท้ายแล้ว จะทำธรรมดาได้อย่างไร ขอเป็น Limited Edition ครับสำหรับ " God Devil "  [roll]

ขอเบิ่งตัวมันชัดๆได้บ่คับ บริดจ์ไฮโซ เนี่ย :P

ผมก็ว่ากันไปเรื่อยอ่ะครับน้าบัง เสียงเจ้านี่จะได้รายละเอียดกว่าตัวเหล็กทั่วไปนิดหน่อย แต่ความอิ่ม+ใส ผมว่าบริดจ์ตัวเหล็กทำได้ดีกว่า แต่ข้อมูลล่าสุดจากน้าอัลแจ้งว่า FE5D/FE6D กินขาด แต่ต้องเผาหัวกันนิดนึง ฉะนั้นผมว่าน้าๆ ที่กำลังจะทำ OTL MK2 ลองข้ามไปใช้ไดโอด FE เลย (น่าจะมีกักตุนกันไว้อย่างทั่วหน้า + ผมจะได้ขายปริ้นบริดจ์ไดโอดได้อีก  [HAHAHA])

น้า create ลงทองในตัวงานยังไงอ่ะครับ ..... สวยๆ

ได้ข่าว จากสายรายงานมาว่ามีเพื่อนสมาชิกชิงตัดหน้าผมทำ pcb เคลือบทองคำนำร่องไปก่อนแล้วด้วย  เพื่อเป็นการไม่ให้เสียเหลี่ยมรูปมวย เลยต้องชิงออกเสื้อเกราะทองเทพอสูรออกมาขัดตาทัพไปก่อน  [roll]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

ผมก็ว่ากันไปเรื่อยอ่ะครับน้าบัง เสียงเจ้านี่จะได้รายละเอียดกว่าตัวเหล็กทั่วไปนิดหน่อย แต่ความอิ่ม+ใส ผมว่าบริดจ์ตัวเหล็กทำได้ดีกว่า แต่ข้อมูลล่าสุดจากน้าอัลแจ้งว่า FE5D/FE6D กินขาด แต่ต้องเผาหัวกันนิดนึง ฉะนั้นผมว่าน้าๆ ที่กำลังจะทำ OTL MK2 ลองข้ามไปใช้ไดโอด FE เลย (น่าจะมีกักตุนกันไว้อย่างทั่วหน้า + ผมจะได้ขายปริ้นบริดจ์ไดโอดได้อีก  [HAHAHA])

แรกใส่ FE6D กับ OTL30W. แทบร้องจ๊ากส์

เสียงกลางที่เคยอวบอิ่มกลับกลายเป็นแข็งกระจ้าง และแหลมขึ้นขอบแข็ง หาความนุ่มนวลไม่เจอ
อยากกลับไปใช้บริดจ์ไดโอดตัวถังเหล็กแทบไม่ทัน

แต่ด้วยความโมโห ที่เห็นใคร ๆ ไล่ตามจอง เพื่อเอามาฟังกัน
อยากรู้เหมือนกัน ว่าถ้าเราฟังมันไปอย่างนี้ มันจะเป็นยังไง

แล้วก็ปล่อยให้มันร้องเพลงไปอย่างงั้น เสียงออกมายังไงก็ไม่สนใจ
สุดท้าย ก็เผยความนุ่มนวลออกมาให้เห็น

กว่าจะเผยตัวตนให้เห็นนานหลายชั่วโมงจริง ๆ
ต้องใจแข็ง ถ้าจะเอา FE6D มาใช้กับ OTL ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ผมเพิ่ง Post ไปสักครู่นี้เอง
ว่าต้องมีชั่วโมงเผา แล้วก็เผา และเผาไปเรื่อย ๆ แล้วเบสจะออกมาให้เห็นโฉม

ผมแปลกใจ ว่าทำไมมันเผยตัวตนช้าจัง แต่กับ GainClone กับเผยให้เห็นทันที
ท่านใดรู้ ช่วยบอกทีครับ

ชุดจ่ายไฟ OTL ต่างจากเกนโคลนแค่ค่า C-filter เองอ่ะครับ ทางนึงที่เป็นไปได้คือกระแสผ่านไดโอดของตัวเกนโคลนมันรุนแรงกว่า (ค่าซีมันน้อย ชาร์จเสร็จใช้เลย) เพราะจะว่าไปแล้วเกนโคลนก็ต้องใช้เวลาเบิร์นประมาณ ช่วงเวลาของ CD 1 แผ่น (ก็เป็นไปตามที่น้าอัล เคยกล่าวไว้ในกระทู้เกนโคลนก่อนหน้านี้เช่นกันครับ)

ใช้ได้กับภาคไดรฟ์อ่ะครับน้าอัล (แทน 2SD669/2SB649) โดยเจาะรูยึดบน Heatsink แล้วต่อสายลงมาที่ปริ้น แต่น้าอัล ต้องหาคู่ของมันมาด้วย ไม่รู้ว่าจะมีหรือเปล่า

เมาหมัด เข้าใจผิด ไม่ได้อ่านดาต้าให้ละเอียด นึกว่าเจ้าตัวนี้มันเป็นซีเนอร์ไดโอดเสียอีก  |:( |:(

อ้าว....เป็นงั้นไป  [HAHAHA]

น้าอัลครับ วันนี้ผมได้ฤกษ์ลอง FE5D กับ OTL แล้วครับ ....... ใส+สะอาด รายละเอียดระยิบ แต่ต้องเบิร์นพักนึง แบบที่น้าเคยบอกอ่ะครับ  (^_^)

ผมเพิ่ง Post ไปสักครู่นี้เอง
ว่าต้องมีชั่วโมงเผา แล้วก็เผา และเผาไปเรื่อย ๆ แล้วเบสจะออกมาให้เห็นโฉม

ผมแปลกใจ ว่าทำไมมันเผยตัวตนช้าจัง แต่กับ GainClone กับเผยให้เห็นทันที
ท่านใดรู้ ช่วยบอกทีครับ
ต้องใช้กับภาคจ่ายไฟอสูรครับพี่ ถึงจะเห็นผลไว เพราะใช้ C ค่าน้อยๆหลายตัวครับ :D

เอารูปมาลงแข่งกับพี่ YoungOne ครับ...........  :)

ไดโอดที่เห็นต่อลอยๆ ไว้คือ FE5D ที่อยู่ในขั้นทดลองครับ แววเสียงออกมาดี แต่ต้องรอเผาหัวอีกสักหน่อยว่าเสียงจะเปลี่ยนไปทิศทางใด

อันนี้กองอะไรอ่ะครับ น้าสรรเสริญ [roll]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน 2011, 07:05:58 PM โดย sansirn »

อันนี้กองอะไรอ่ะครับ น้าสรรเสริญ [roll]

เป็นแร่ธาตุ ที่จะถูกถลุงเป็นทองเนื้อเก้าอ่ะครับน้า  [HAHAHA]
ว่าแต่น้า create มีน้องเจนเซ่นมือสองราคาติดดินให้ผมสักคู่ไหมครับ จะเอามาเข้ากองร่วมถลุงในส่วนของอินพุตสักกะหน่อย Vo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน 2011, 07:20:42 PM โดย sansirn »