ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo  (อ่าน 635496 ครั้ง)

ออฟไลน์ tnosomch

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 60
Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #1200 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 08:11:06 PM »
วันนี้มีเวลาว่างนิดเดียว ได้จัดอุปกรณ์ให้เข้าที่เข้าทาง ต้องขอบอกว่าเป็นแอมป์ที่เสียงดีที่สุดเท่าที่ผมได้ทำมา ต้องขอขอบคุณท่านเนลสันทึ่ได้ออกแบบแอมป์ดีๆ และทีมงาน BuRaPha Camp Turbo ทุกท่านที่ได้สรรสร้างต่อยอดผลงานของท่านเนสสัน ให้พวกเราชาว DIY ได้เสพสมความไคร่กันทั่วหน้า

BuRaPha Camp Turbo

อ้าว พี่วันก่อนอยู่ในกล่องไงวันนี้มากระสืออีกครับ หรือว่าคนละข้างครับ พี่การันตีขนาดนี้ และเท่าที่ดูมาพีทำแอมป์ตระกูล LM ทุกเบอร์เลย และแถม TDA อีก

พอดีหม้อแปลงที่ผมพันไว้มัมสูงกว่ากล่องไปมิลหนึง เลยต้องไปเอาเจ้าเต่าน้อยมาใช้แทนครับ

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #1201 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 08:16:41 PM »
วันนี้มีเวลาว่างนิดเดียว ได้จัดอุปกรณ์ให้เข้าที่เข้าทาง ต้องขอบอกว่าเป็นแอมป์ที่เสียงดีที่สุดเท่าที่ผมได้ทำมา ต้องขอขอบคุณท่านเนลสันทึ่ได้ออกแบบแอมป์ดีๆ และทีมงาน BuRaPha Camp Turbo ทุกท่านที่ได้สรรสร้างต่อยอดผลงานของท่านเนสสัน ให้พวกเราชาว DIY ได้เสพสมความไคร่กันทั่วหน้า

BuRaPha Camp Turbo

อ้าว พี่วันก่อนอยู่ในกล่องไงวันนี้มากระสืออีกครับ หรือว่าคนละข้างครับ พี่การันตีขนาดนี้ และเท่าที่ดูมาพีทำแอมป์ตระกูล LM ทุกเบอร์เลย และแถม TDA อีก

พอดีหม้อแปลงที่ผมพันไว้มัมสูงกว่ากล่องไปมิลหนึง เลยต้องไปเอาเจ้าเต่าน้อยมาใช้แทนครับ
พี่ซิงค์ขนาดนี้จับได้นับ ถึง 100 ไหมครับ [roll]

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #1202 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 08:19:28 PM »
ไม่มีของดีๆ ใช้  ก็ดิ้นกันต่อครับ ถือว่าเป็นการทดลองก็แล้วกัน
ลองจับ 4.7uF MKT มา Bi-Cap Output อีกตัว (Bi-Cap มันทั้ง In ทั้ง Out เลย)
ฟังแล้วได้บรรยากาศเพิ่มขึ้นมา พวกเสียงก้องๆ ของนักร้องได้ยินชัดขึ้น เสียงกรุ๊งกริ๊งลากไปไกลขึ้นอีกหน่อย
เสียงตัวซีก็ดีขึ้น เปิดดังๆ ฟังสบายๆ การันตีว่า Amp ตัวนี้ถูกใจขา Rock ด้วย แน่นอน  [roll]

มีอะไรก็จับมาใส่ รอของดีมาเปลี่ยนอีกที  [gr_in]

หมายเหตุ  อย่าเชื่อ จนกว่าจะได้ลองเอง (เหมาะสำหรับผู้ที่ใส่ตาไก่ เตรียม Test C in/out จะใส่ง่ายกว่า)  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #1203 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 08:20:05 PM »
เดี๋ยวก็มีผู้เยี่ยมเยียนจากเมืองนอกแวะมากระทู้นี้ล่ะครับ เพราะมีลิงค์โพสไว้ที่กระทู้ ACA ใน diyaudio แล้ว
เค้าคงอยากรู้ว่าในบ้านเราทำอะไรกัน ถึงได้ฮิตจุงเบย   [pig90132]

ถึงได้ฮิตจุงเบย    มาขำน้าแว่น  laughhahaha

ผมว่าติดมาจากน้าแหละครับ  [laugh-raccoon]

เป็นยังไงครับ คุณ Xcudo ได้ฟังหรือยัง 
3-4 วันมานี้ ผมไม่ค่อยได้เข้ามา  ตามไม่ทันแล้วครับ  ขี้เกียจไล่อ่านแย้ว   บังเอิ้น..บังเอิญพอดี  มีคนใจดีในเวปนี้ เขาทำให้เลยไม่ค่อยซีเรียสครับ     
laughhahaha และน่าจะเสียงดีกว่าของคนอื่นนะครับ เพราะมอสเฟสแม็ท

« ตอบกลับ #1204 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 08:55:13 PM »
กำลังมันส์ เรยยยยย   [tremor-raccoon]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #1205 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 09:44:46 PM »
เรื่อง 2SK1530 ถ้าไม่รู้จักมอสเฟตตัวนี้ กรุณาอย่าลองครับ กระแสทำงานไม่เหมือน IRFP เลย ต่างกันเยอะ
ถ้าไม่เชื่อผม ไม่เป็นไร เผาได้ตามสะดวก แต่ถ้ามีปัญหาอย่ามาถามผมนะ ผมจะเข้าสู่โหมดไม่ตอบอีกรอบ

และไม่ต้องหลังไมค์นะครับ
[entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [entreat-raccoon]  ผมเห็นเขาใช้ครับ แล้วเขาบอกว่าเสียงดีกว่าในบางอย่างกับ IRFP ครับ ผมก็เลยมาถามเพื่ออยากรู้ครับ ไม่ได้เอามาใช้ครับ
ถ้าคุณแว่นไม่ช่วยหลังไมค์สงสัยผมต้องเลิก diy ซะแล้วครับ
ผมต้องเบรกน้าคลีนไว้ เพราะสาเหตุสองประการ
1.ตัว K1530 เป็นมอสเฟตกลุ่มออดิโอของ Toshiba ที่ไม่ผลิตแล้ว ของเริ่มหายาก ปลอมก็มี โอกาสแมทช์ยากถึงยากมาก และปกติร้านเค้าจะขายเป็นคู่กับ J201 ไม่แยกขาย และราคาแพงกว่า IRFP กว่า 3-5 เท่าตัว
2.กระแสสงบตั้งไว้ไม่เหมือน IRFP คือต่ำกว่าเยอะ ประมาณ 120mA-300mA ซึ่งวิธีวัดแบบนี้ถ้าให้ชัวร์ต้องวัดกระแสแบบอนุกรมไฟเลี้ยงจะดีที่สุด ซึ่งถ้าไม่ชำนาญเรื่องการวัดกระแส มีโอกาสไม่รอดสูง จะใส่ไปโต้งๆ แล้ววัดแรงดันเอาต์พุตแบบที่เคยทำมาไม่ได้แล้ว ต้องวัดกระแสจริงๆสถานเดียว ซึ่งถ้าไม่เข้าใจเรื่อง "กระแส" กับ "แรงดัน" อย่าเพิ่งทำ ตัวออดิโอมอสเฟต ไม่ได้ทนอึดถึกเหมือนสวิตชิ่งมอสเฟต IRFP จะอาศัย"ลอง" อย่างเดียวไม่ได้ จะได้แต่ประสบการณ์การเผามอสเฟครั้งละเจ็ดร้อยบาทแทน

เอาไว้มีข้อมูลก่อน ว่าต้องทำอะไร หรือต้องเปลี่ยนอุปกรณ์วงจรตรงไหน แล้วบ้างค่อยคิดทำครับ

แต่แอมป์ยังไม่พ้นเบิร์นเลย น้าจะรีบเปลี่ยนให้เสียตังค์เพิ่มทำไม ก็ไหนว่าผลที่ได้เป็นที่น่าพอใจแล้วนี่ครับ [unde_cided]

« ตอบกลับ #1206 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 09:49:08 PM »
เรื่อง 2SK1530 ถ้าไม่รู้จักมอสเฟตตัวนี้ กรุณาอย่าลองครับ กระแสทำงานไม่เหมือน IRFP เลย ต่างกันเยอะ
ถ้าไม่เชื่อผม ไม่เป็นไร เผาได้ตามสะดวก แต่ถ้ามีปัญหาอย่ามาถามผมนะ ผมจะเข้าสู่โหมดไม่ตอบอีกรอบ

[entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [entreat-raccoon]  ผมเห็นเขาใช้ครับ แล้วเขาบอกว่าเสียงดีกว่าในบางอย่างกับ IRFP ครับ ผมก็เลยมาถามเพื่ออยากรู้ครับ ไม่ได้เอามาใช้ครับ
ถ้าคุณแว่นไม่ช่วยหลังไมค์สงสัยผมต้องเลิก diy ซะแล้วครับ
ผมต้องเบรกน้าคลีนไว้ เพราะสาเหตุสองประการ
1.ตัว K1530 เป็นมอสเฟตกลุ่มออดิโอของ Toshiba ที่ไม่ผลิตแล้ว ของเริ่มหายาก ปลอมก็มี โอกาสแมทช์ยากถึงยากมาก และปกติร้านเค้าจะขายเป็นคู่กับ J201 ไม่แยกขาย และราคาแพงกว่า IRFP กว่า 3-5 เท่าตัว
2.กระแสสงบตั้งไว้ไม่เหมือน IRFP คือต่ำกว่าเยอะ ประมาณ 120mA-300mA ซึ่งวิธีวัดแบบนี้ถ้าให้ชัวร์ต้องวัดกระแสแบบอนุกรมไฟเลี้ยงจะดีที่สุด ซึ่งถ้าไม่ชำนาญเรื่องการวัดกระแส มีโอกาสไม่รอดสูง จะใส่ไปโต้งๆ แล้ววัดแรงดันเอาต์พุตแบบที่เคยทำมาไม่ได้แล้ว ต้องวัดกระแสจริงๆสถานเดียว ซึ่งถ้าไม่เข้าใจเรื่อง "กระแส" กับ "แรงดัน" อย่าเพิ่งทำ ตัวออดิโอมอสเฟต ไม่ได้ทนอึดถึกเหมือนสวิตชิ่งมอสเฟต IRFP จะอาศัย"ลอง" อย่างเดียวไม่ได้ จะได้แต่ประสบการณ์การเผามอสเฟครั้งละเจ็ดร้อยบาทแทน

เอาไว้มีข้อมูลก่อน ว่าต้องทำอะไร หรือต้องเปลี่ยนอุปกรณ์วงจรตรงไหน แล้วบ้างค่อยคิดทำครับ

แต่แอมป์ยังไม่พ้นเบิร์นเลย น้าจะรีบเปลี่ยนให้เสียตังค์เพิ่มทำไม ก็ไหนว่าผลที่ได้เป็นที่น่าพอใจแล้วนี่ครับ [unde_cided]

เห็นด้วยครับ Audio Mosfet Oscilate ง่ายมาก มิเตอร์จิ้มมั่วมีสิทธิ์ไหม้ได้ เล่นยากต้องเข้าใจ กราวน์ก็ยากกว่า เพราะไวต่อสัญญาณรบกวนมาก

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #1207 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 09:59:38 PM »
  แบบว่าแกคันครับ น้าแว่น  อันนี้ตั้งใจว่าแบบจะๆ เลยครับไม่อ้อมค้อม  เมื่อสัปดาห์ก่อนบอกว่าเจอแอมป์ที่ให้เสียงถูกใจทั้งครอบครัวแล้ว  ตดกลิ่นยังไม่จางมาวันนี้อยากจะลองเปลี่ยนอีกแล้ว  ตอนนี้ผมชักไม่แน่ใจแล้วว่า   น้าเค้าเล่นเครื่องเสียงเพื่ออะไร   และ ถ้ารักจะเล่นแนวนี้ ผมแนะนำให้อ่านให้เยอะๆ  พร้อมกับทำความเข้าใจกับอุปกรณ์ที่จะทำ จะเล่นได้สนุกมากกว่าการมาตั้งคำถามแบบช็อตต่อช็อต ไม่มีเป้าหมายที่ชัดเจนครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #1208 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 10:03:29 PM »
 แบบว่าแกคันครับ น้าแว่น  อันนี้ตั้งใจว่าแบบจะๆ เลยครับไม่อ้อมค้อม  เมื่อสัปดาห์ก่อนบอกว่าเจอแอมป์ที่ให้เสียงถูกใจทั้งครอบครัวแล้ว  ตดกลิ่นยังไม่จางมาวันนี้อยากจะลองเปลี่ยนอีกแล้ว  ตอนนี้ผมชักไม่แน่ใจแล้วว่า   น้าเค้าเล่นเครื่องเสียงเพื่ออะไร   และ ถ้ารักจะเล่นแนวนี้ ผมแนะนำให้อ่านให้เยอะๆ  พร้อมกับทำความเข้าใจกับอุปกรณ์ที่จะทำ จะเล่นได้สนุกมากกว่าการมาตั้งคำถามแบบช็อตต่อช็อต ไม่มีเป้าหมายที่ชัดเจนครับ
[roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]

ออฟไลน์ Arnai

• ถูกใจกด Like+ 47
  • เป็นตัวอย่างที่ดี มีค่ามากกว่าคำสั่งสอน
« ตอบกลับ #1209 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 10:09:53 PM »
## มาร่วมส่งการบ้านด้วยคนครับ..
   มีเวลาทำเฉพาะวันหยุดเสาร์-อาทิตย์ครับ.อ่านกระทู้ไป แ้ล้วก็ทำไปได้ทีละน้อย ไม่ได้รีบร้อน (กลัวพลาดครับ)
มีข้อแนะนำอย่างไร.ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ.

ประกอบบอร์ดแอมป์เสร็จแล้ว.แต่ยังไม่ได้ลง mosfet

จัดหาคู่ให้ Mosfet พอเป็นแนวทางครับ..

• เป็นตัวอย่างที่ดี มีค่ามากกว่าคำสั่งสอน
« ตอบกลับ #1210 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 10:23:18 PM »
      หลังจากหาคู่ได้มาอย่างนี้ครับ.

หม้อไฟที่ใช้ครับ  18-0-18 / 5  แอมป์  จำนวน 2 ลูก (มีอยู่แล้ว ตั้งใจว่าจะเอามาใช้กับ gain clone)

หลังจากเช็คบอร์ด supply ว่าใช้งานได้ไม่มีปัญหา จัดการต่อเข้ากับ บอร์ดแอมป์ วัดไฟได้ 21.1 โวลท์  (บอร์ด supply ใช้ไดโอด 2 ตัว ต่อแบบ Fullwave ครับ)

« ตอบกลับ #1211 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 10:55:45 PM »
       ปรับไฟ ก่อน C-output ไว้ที่ครึ่งหนึ่งของไฟเลี้ยง ที่ 10.5 โวลท์ (ในรูปยังปรับไม่ถึงครับ.)

วัดไฟคร่อม R 0.68 และ 0.47 โอห์ม ทั้ง 4 คู่ ต่อ ข้างครับ..

วัดได้ดังนี้ครับ. -0.68 ของ M4 วัดได้ 328 mv.= 0.96 A.
                        -0.68 ของ M2 วัดได้ 350 mv.= 1.02 A.
                         -0.47 ของ M3 วัดได้ 273 mv.= 1.16 A.
                         -0.47 ของ M1 วัดได้ 214 mv.= 0.91 A.
       ส่วนอีกข้าง     -0.68 ของ M4 วัดได้ 326 mv.= 0.95 A.
                        - 0.68 ของ M2 วัดได้ 328 mv.=0.96 A.
                        - 0.47 ของ M3 วัดได้ 235 mv.= 1.0 A.
                        - 0.47 ของ M1 วัดได้ 235 mv.= 1.0 A.

« ตอบกลับ #1212 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 11:08:40 PM »
    ตอนนี้ร้องเพลงมาจะครบ 48 ชม.แบบ nonstop แล้วครับ.

ขับด้วยปรีหาบเร่ ครับ.

ปลายทางที่ WC-4 ครับ.

« ตอบกลับ #1213 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 11:30:15 PM »
ฟังมาตั้ง 24 ชั่วโมงไม่เห็นเล่าให้ฟังบ้างเลยครับ ว่าไฟต่ำให้สุ้มเสียงเป็นเช่นไรบ้างครับ   [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #1214 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 11:46:29 PM »
  เปิดมาต่อเนื่องแบบไม่หยุด น่าจะครบ 48 ชม.แล้วละ.อุณหภูมิที่ซิงค์
เปิดไม่ดังมาก  แบบใช้พัดลม 12 นิ้วเป่าผ่านๆ อยู่ห่างๆครับ..

ที่อุณหภูมิห้องเท่านี้ครับ..

และรู้สึกว่าหม้อแปลง ก็ร้อนเหมือนกัน เกือบจะเท่าซิงค์เลยครับ.  ในอนาคตคงต้องเปลี่ยนใหม่ ถือโอกาสอัพไฟ และเพิ่มซิงค์อีก
ส่วนเรื่องเสียง ถูกใจมากกว่าตัวอื่นๆที่ทำมาครับ..บรรยายไม่ค่อยเป็น..เอาเป็นว่าเสียงเนียน และพริ้ว  ฟังแล้วสบายหูครับ..

ท้ายนี้ต้องขอขอบคุณ NP ที่เปิดเผยและแนะนำผลงานดีๆ และทีมงาน Burapa camp Amp ที่นำมาต่อยอด และช่วยสนับสนุนให้พี่น้องชาว DAV. ได้มีชิ้นงาน
ที่เสียงดี ทำง่าย และคุ้มค่าที่สุดครับ..ขอบคุณอีกครั้งครับ.. [res]

« ตอบกลับ #1215 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 12:10:16 AM »
ฟังมาตั้ง 24 ชั่วโมงไม่เห็นเล่าให้ฟังบ้างเลยครับ ว่าไฟต่ำให้สุ้มเสียงเป็นเช่นไรบ้างครับ   [roll]

วันแรก เปิดทิ้งไว้ครับ ฟังแบบผ่านๆ เพิ่งมาฟังแบบจริงจังก็ช่วงบ่ายๆวันนี้นี่เองครับ.ตอนนี้ใช้ C-input แบบ electrolite  22uF/450 v.
ฟังแบบนี้สักพัก  แล้วค่อยเปลี่ยนเป็น C-input วิตามินเสริมจากพี่เล็กครับ.. [roll]

« ตอบกลับ #1216 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 05:17:02 AM »

[entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [entreat-raccoon]  ผมเห็นเขาใช้ครับ แล้วเขาบอกว่าเสียงดีกว่าในบางอย่างกับ IRFP ครับ ผมก็เลยมาถามเพื่ออยากรู้ครับ ไม่ได้เอามาใช้ครับ

อืมไม่รู้เลยว่ามันจะยุ่งยากในการปรับก็อ่านมาว่ามันทำออกมาสำหรับ audio มากกว่าครับ พอดีเห็นที่นัฐพงษ์ครับ ก็ไม่รู้ว่ามีของหรือเปล่าผมหาข้อมูลสำหรับ เวอร์ชั้นต้นฉบับครับเพราะเห็นมีคนใช้กับเวอร์ชั่นต้นฉบับครับ ซึ่งไม่มีปัญหาแม็ทมอสเฟส  ไม่ใช่เทอร์โบครับเทอร์โบแก้ไขไม่ได้แล้วน๊อตที่ยึดมอสเฟสหัวน๊อตรูดไปแล้ว เอาออกไม่ได้แล้วและผมไม่คิดจะไปอัพเกรดเทอร์โบครับเพราะผมเข้าใจว่าปัญหาแม็ทสำคัญสำหรับเทอร์โบครับ แค่ตัวเดิมผมก็กว่าจะปรับให้ใกล้เคียงกันได้ก็ลำบากแล้วครับ และถอดมอสเฟสที่เทอร์โบก็ลำบากpcb จะร่อนเอาครับ ผมเลยไม่ไปยุ่งกับเทอร์โบครับ

ผมมาสอบถามเฉยๆครับ ถ้าบอกว่าดีน่าลองผมก็สนใจ แต่ก็ไม่ได้สนใจจริงจังเท่าไรครับ เพราะกลัวฟังไม่ออก และผมก็ชื้อ IRFP240 ไปแล้วครับ และทำกับตัวต้นฉบับที่ผมมี pcb อยู่ครับ ไม่ได้ไปอัพเกรดเทอร์โบครับ เทอร์โบถ้าจะอัพเกรด ก็อัพเกรดหามอสเฟสแม็ท น่าจะดีกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธันวาคม 2012, 05:31:46 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #1217 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 05:35:04 AM »
  เปิดมาต่อเนื่องแบบไม่หยุด น่าจะครบ 48 ชม.แล้วละ.อุณหภูมิที่ซิงค์
เปิดไม่ดังมาก  แบบใช้พัดลม 12 นิ้วเป่าผ่านๆ อยู่ห่างๆครับ..

ที่อุณหภูมิห้องเท่านี้ครับ..

และรู้สึกว่าหม้อแปลง ก็ร้อนเหมือนกัน เกือบจะเท่าซิงค์เลยครับ.  ในอนาคตคงต้องเปลี่ยนใหม่ ถือโอกาสอัพไฟ และเพิ่มซิงค์อีก
ส่วนเรื่องเสียง ถูกใจมากกว่าตัวอื่นๆที่ทำมาครับ..บรรยายไม่ค่อยเป็น..เอาเป็นว่าเสียงเนียน และพริ้ว  ฟังแล้วสบายหูครับ..

ท้ายนี้ต้องขอขอบคุณ NP ที่เปิดเผยและแนะนำผลงานดีๆ และทีมงาน Burapa camp Amp ที่นำมาต่อยอด และช่วยสนับสนุนให้พี่น้องชาว DAV. ได้มีชิ้นงาน
ที่เสียงดี ทำง่าย และคุ้มค่าที่สุดครับ..ขอบคุณอีกครั้งครับ.. [res]
หม้อแปลงร้อนผมว่าธรรมดา ตอนที่ใช้ข้างละ 4A ร้อนจัด แต่พอเปลียนเป็น 6.2Aต่อข้าง ก็ยังอุ่นร้อนครับ รู้สึกว่ามันจะรับทานกระแสเยอะเหลือเกินจนหม้อแปลงอุ่นร้อนเลย  งานหม้อสำหรับเทอร์โบ ไม่ได้หยุดแค่ 5 A แล้วนะครับท่านที่ยังไม่ได้พันหม้อครับ
ขึ้นต่ำต้อง 6 A แต่ไงคุณแว่นใช้หม้อบางกอก 4 A ได้หว่า  พาดพิงซะหน่อย ผมว่าหม้อน่าจะร้อนมากเลยสำหรับ 4 A ผมไปดูที่นัฐพงษ์แบบ 18-0  6.2A ไม่มีของแล้วที่เซียร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธันวาคม 2012, 05:59:50 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #1218 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 08:16:48 AM »
ที่ผมใช้หม้อ 4A ก็มีความร้อนอยู่ระดับนึง แต่ยังไม่อันตราย ก็เพราะลดไฟ ลดกระแสลงมาอีก
และประสิทธิภาพและวัสดุหม้อแปลง ทำให้ 4A ของลูก B ต่างกับลูก A ครับ

« ตอบกลับ #1219 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 09:30:21 AM »
เปิดไม่ดังมาก  แบบใช้พัดลม 12 นิ้วเป่าผ่านๆ อยู่ห่างๆครับ..

หม้อแปลงร้อนผมว่าธรรมดา ตอนที่ใช้ข้างละ 4A ร้อนจัด แต่พอเปลียนเป็น 6.2Aต่อข้าง ก็ยังอุ่นร้อนครับ รู้สึกว่ามันจะรับทานกระแสเยอะเหลือเกินจนหม้อแปลงอุ่นร้อนเลย  งานหม้อสำหรับเทอร์โบ ไม่ได้หยุดแค่ 5 A แล้วนะครับท่านที่ยังไม่ได้พันหม้อครับ
ขึ้นต่ำต้อง 6 A แต่ไงคุณแว่นใช้หม้อบางกอก 4 A ได้หว่า  พาดพิงซะหน่อย ผมว่าหม้อน่าจะร้อนมากเลยสำหรับ 4 A ผมไปดูที่นัฐพงษ์แบบ 18-0  6.2A ไม่มีของแล้วที่เซียร์
 หม้ออุ่นน่ะเป็นเรื่องปกติครับมีกระแสไหลตั้ง 3-5 A. ถ้าไม่อุ่นนี่หม้อคงเสียแล้วหล่ะครับ แต่หม้อเทสตั้งแต่เริ่มต้นของผมแค่ 3 A เองนะก็แค่อุ่นเหมือนกัน  รู้เขา รู้เรา ทำสิบครั้ง ก็ดังทั้งสิบครั้งครับ  ถ้าหม้อกระแสน้อยก็อย่าไปไบอัสเต็มซิครับลดลงมาสัก 0.7 A ก็สบายแล้ว

ออฟไลน์ wuty

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 10
« ตอบกลับ #1220 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 09:32:49 AM »
กลิ่นวานิชที่หม้อแปลง อันตรายเปล่าครับ หม้ออุ่นๆ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #1221 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 09:38:37 AM »
กลิ่นวานิชที่หม้อแปลง อันตรายเปล่าครับ หม้ออุ่นๆ

ไม่ครับ ไม่อันตรายแต่อย่างใด ถ้าเป็นหม้อของใหม่มันจะมีบ้างที่จะมีกลิ่นวานิช เนื่องจากวานิชยังไม่แห้งสนิทครับ ใช้ไปหม้ออุ่นๆมันจะมีกลิ่นวานิชออกมานิดหน่อย ถ้าหม้อไม่ได้ร้อนมากๆจนมือจับไม่ได้ก็ไม่เป็นอันตรายแต่อย่างใด

ปล. ผมเล่นแต่แอมป์หลอดรันไฟสูงจนหม้อจับแทบไม่ได้ด้วยซ้ำ ใช้มาเกิน 2 ปี ก็ไม่มีวี่แววกลับบ้านเก่าแต่อย่างใดจ้า  [heyheypig445]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #1222 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 09:55:56 AM »

ไม่ครับ ไม่อันตรายแต่อย่างใด ถ้าเป็นหม้อของใหม่มันจะมีบ้างที่จะมีกลิ่นวานิช เนื่องจากวานิชยังไม่แห้งสนิทครับ ใช้ไปหม้ออุ่นๆมันจะมีกลิ่นวานิชออกมานิดหน่อย ถ้าหม้อไม่ได้ร้อนมากๆจนมือจับไม่ได้ก็ไม่เป็นอันตรายแต่อย่างใด

ปล. ผมเล่นแต่แอมป์หลอดรันไฟสูงจนหม้อจับแทบไม่ได้ด้วยซ้ำ ใช้มาเกิน 2 ปี ก็ไม่มีวี่แววกลับบ้านเก่าแต่อย่างใดจ้า  [heyheypig445]
ถ้าแบบนี้ก็เบาใจครับ ผมนึกว่าหม้อแปลงถ้าจับแล้วร้อน ไม่ใช่อุ่น จะอันตรายหม้อจะไหม้ และก็ไม่กล้าจะเอาหม้อแปลงไปรวมในกล่องของแอมป์คลาส A เพราะกลัวว่าจะร้อน+ร้อนจะพาหม้อไหม้ ครับ

ถ้าแบบนี้หม้อ  A1 ผมก็พอซิครับเพราะมันก็แค่อุ่นมากไปนิด  ผมก็นึกว่าหม้ออุ่นร้อนแบบนั้นผิดปกติหม้อจะไหม้ ก็เลยกลัวรีบไปชื้อหม้อใหม่มา ซึ่งกล้ายเป็นทวีความร้อนมากขึ้น ไป และแถมหม้อก็ร้อนเหมือนกันอีก

« ตอบกลับ #1223 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 10:08:03 AM »

หม้อแปลงร้อนผมว่าธรรมดา ตอนที่ใช้ข้างละ 4A ร้อนจัด แต่พอเปลียนเป็น 6.2Aต่อข้าง ก็ยังอุ่นร้อนครับ รู้สึกว่ามันจะรับทานกระแสเยอะเหลือเกินจนหม้อแปลงอุ่นร้อนเลย  งานหม้อสำหรับเทอร์โบ ไม่ได้หยุดแค่ 5 A แล้วนะครับท่านที่ยังไม่ได้พันหม้อครับ
ขึ้นต่ำต้อง 6 A แต่ไงคุณแว่นใช้หม้อบางกอก 4 A ได้หว่า  พาดพิงซะหน่อย ผมว่าหม้อน่าจะร้อนมากเลยสำหรับ 4 A ผมไปดูที่นัฐพงษ์แบบ 18-0  6.2A ไม่มีของแล้วที่เซียร์
 หม้ออุ่นน่ะเป็นเรื่องปกติครับมีกระแสไหลตั้ง 3-5 A. ถ้าไม่อุ่นนี่หม้อคงเสียแล้วหล่ะครับ แต่หม้อเทสตั้งแต่เริ่มต้นของผมแค่ 3 A เองนะก็แค่อุ่นเหมือนกัน  รู้เขา รู้เรา ทำสิบครั้ง ก็ดังทั้งสิบครั้งครับ  ถ้าหม้อกระแสน้อยก็อย่าไปไบอัสเต็มซิครับลดลงมาสัก 0.7 A ก็สบายแล้ว
ปรับไม่ได้ครับ เพราะปรับแล้ว มอสเฟสตัวต่ำจะหลุด 0.5 เลยครับถ้าต้องการปรับแค่ 0.7 ผมก็อยากปรับแต่ปรับไม่ได้สักทีครับ ตั้งแต่หม้อ 18 แล้วครับ
พอตั้งไฟครึ่งของไฟเข้า ไบอัสจะอยู่ราวๆ0.7-1.3 A ดังที่ผมเคยเจอมาครับ แต่สำหรับคนที่โชดดีมอสเฟสแม็ท ปรับไฟครึ่งหนึ่ง ก็จะได้ไบอัสราวๆ0.9-1.1A กันทุกคน อยากจะลดครับ แต่ลดไม่ได้ครับ ผมลดไฟ 10v ตอนนี้ยังเฉลี่ย 0.8-1 A เลย

« ตอบกลับ #1224 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 10:37:00 AM »

ถ้าแบบนี้ก็เบาใจครับ ผมนึกว่าหม้อแปลงถ้าจับแล้วร้อน ไม่ใช่อุ่น จะอันตรายหม้อจะไหม้ และก็ไม่กล้าจะเอาหม้อแปลงไปรวมในกล่องของแอมป์คลาส A เพราะกลัวว่าจะร้อน+ร้อนจะพาหม้อไหม้ ครับ

ถ้าแบบนี้หม้อ  A1 ผมก็พอซิครับเพราะมันก็แค่อุ่นมากไปนิด  ผมก็นึกว่าหม้ออุ่นร้อนแบบนั้นผิดปกติหม้อจะไหม้ ก็เลยกลัวรีบไปชื้อหม้อใหม่มา ซึ่งกล้ายเป็นทวีความร้อนมากขึ้น ไป และแถมหม้อก็ร้อนเหมือนกันอีก

ไฟพอรึเปล่านี่ตอบไม่ได้ครับ เพราะว่าหม้อร้อนหรือไม่ร้อนไม่ได้บ่งบอกว่าไฟพอหรือไม่ครับ ให้เราดูว่าเมื่อเครื่องเริ่มทำงานแล้ว ค่า v ของหม้อแปลงมันตกหรือไม่ครับ  [heyheybaby_jump] [heyheybaby_jump]  ถ้า v มัน drop ลง มันก็บ่งบอกอะไรบางอย่างจ้า  [heyheypig436] [heyheypig436]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #1225 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 10:39:27 AM »
golf_y ใช่คนที่ผมเจอที่บ้าน พี่เล็กเมื่อวานหรือป่าวครับ

« ตอบกลับ #1226 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 10:42:58 AM »
golf_y ใช่คนที่ผมเจอที่บ้าน พี่เล็กเมื่อวานหรือป่าวครับ

ใช่แล้วจ้าาา  [pig90118] [pig90118]

« ตอบกลับ #1227 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 10:54:08 AM »

ไฟพอรึเปล่านี่ตอบไม่ได้ครับ เพราะว่าหม้อร้อนหรือไม่ร้อนไม่ได้บ่งบอกว่าไฟพอหรือไม่ครับ ให้เราดูว่าเมื่อเครื่องเริ่มทำงานแล้ว ค่า v ของหม้อแปลงมันตกหรือไม่ครับ  [heyheybaby_jump] [heyheybaby_jump]  ถ้า v มัน drop ลง มันก็บ่งบอกอะไรบางอย่างจ้า  [heyheypig436] [heyheypig436]
คือกระแสพอไม่พอยกไว้อีกประเด็นครับ แค่อยากทราบว่าหม้อแปลงมันทนร้อนได้แค่ไหนเท่านั้นครับ แต่ได้คุยกับพ่ี่เล็กเหมือนกันว่า เครือ่งแบรน์ ก็เอาหม้อแปลงใส่ไว้ข้างในเหมือนกันครับ และมีพัดลมติดด้วยเวลาร้อนมากเกินไป พัดลมจะทำงานครับ แต่ถ้าแยกหม้อได้ก็จะเป็นการดี
แต่ผมไปดูที่เว็ปอื่นทำ F5 เขาก็เอาหม้อใส่ไว้ข้างในเหมือนกันครับ ก็น่าจะสบายใจไปได้เหมือนกันว่าต่อไปอาจจะรวมหม้อไว้ในกล่องเดียวกับแอมป์เลยครับ

ออฟไลน์ Kang-Pla

« ตอบกลับ #1228 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 10:55:29 AM »
ทดลองมาพร้อมฟังมานานๆจนก็มาถึงขั้นตอนการเล่าสิ่งต่างๆที่เจอมาให้ฟังในบรรทัดฐานของผมนะครับ เพื่อเป็นประสบการณ์และเป็นแนวคิดให้ท่านอื่นๆที่ยังไม่เจอก็เหมือนท่านอื่นๆเจอแล้วผมก็อ่าน ได้ความรู้โดยมีความสุข
เสียง อันนี้คงไม่ต้องบอกนะครับว่าเป็นยังไงแค่ ใช้อุปกรณ์พื้นๆ ฟังครั้งแรกก็ยังหายเหนื่อยเลย ที่เหลือก็ลงอุปกรณ์ดีๆปรับ C in out ให้เข้ากับลำโพงของแต่ละคนอย่ายึดติดกับค่า Standart เราคือนนัก Diy ก็เหมือนคำพูดที่น้าเล็กบอก ไม่จำเป็นต้องเหมือนคนอื่น แต่อย่าให้เสียงด้อยไปกว่าเดิมก็พอ อย่าให้เสียชื่อนัก Diy จนเป็นนัก Copy เพราะเวปนี้น่าจะสร้างขึ้นมาเพื่อนัก Diy อยู่แล้ว
เข้าเรื่องดีกว่า ในขั้นเริ่มแรกผมอัดกระแสหลายระดับแต่ที่ชอบมีกระแสที่ 0.7อุณภูมิ 90 กับ 1.2อุณภูมิ 70 ในขั้นตอนการจูนกระแสของผมต้องอ้างอิงความร้อนแต่ละระดับตั้งแต่ 50-100 ความร้อนวัดที่ตัวมอสเฟสนะครับไม่วัดที่ซิ้ง เพื่อใด้ค่าที่จริงไม่เพื้ยน เมื่อได้ค่าที่เราชอบแล้ว ก็จูน C in out ผมขอจูน C out ก่อน เพราะมีครบ ก็จะได้ ค่า 2200uf มากไปเสียงมันจะหม่นๆหน่อย น้อยไปจะคมเกินไป ต่อมาก็ค่อยๆเอา C ภาคจ่ายไฟออกที่ละตัว จนเหลือไม่กี่ตัว เพราะอะไร....
เพราะว่าผมชอบ RUN ไฟ 24Vac มากกว่า เพราะ ถ้าใช้หม้อ 18vac ทำไมถึงต้องใช้ C ค่ามากๆ มีข้อดีอะไร ใช้ไฟสูงใช้ C ค่ามากๆ มันก็ไม่ดี เอาข้อดีของไฟสูงกับข้อดีของไฟต่ำ มารวมกันบวกกับจุดอื่นๆอีก แล้วจะเกิดอะไรขึ้น ทำไมกล่องของเนสันพลาส เขาไม่ใช้พัดลมมาช่วย ไม่ใช่เพราะเสียงมันดัง พัดลมที่เงียบๆ 3-5db มีถมเถไป แล้วเราจะหาซิ้งที่ต้องการได้ยังไงนอกจากมานั่งทดลองเอา  ไดโอดชอบแบบบริด มากกว่า ช่วยเร่งฮาร์โมนิกมากกว่าเดิม
สรุปตอนนี้ผ่านไปน่าจะสองร้อยชั่วโมงแล้วเสียงที่ได้ ความใสของชิ้นดนตรี ได้ยินเอฟเฟ็กของกีต้าที่ดีด กลองที่กระทบไม้ เสียงลมที่เบาแรงของการเป่าขลุ่ย เสียงสภาพแวดล้อมของห้องอัด แต่ชอบมากเลยที่ RUN ไฟสูง คือเสียงทุ้มที่กังวานนุ่มลึก ของทุกๆความถี่ต่ำ ฟังเพลงแล้วเพลงเล่าไม่เบื่อเมื่อยล้า สุดท้ายขอให้สนุกแฮปปี้กับการทำนะครับ

ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #1229 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 11:27:18 AM »

คือกระแสพอไม่พอยกไว้อีกประเด็นครับ แค่อยากทราบว่าหม้อแปลงมันทนร้อนได้แค่ไหนเท่านั้นครับ แต่ได้คุยกับพ่ี่เล็กเหมือนกันว่า เครือ่งแบรน์ ก็เอาหม้อแปลงใส่ไว้ข้างในเหมือนกันครับ และมีพัดลมติดด้วยเวลาร้อนมากเกินไป พัดลมจะทำงานครับ แต่ถ้าแยกหม้อได้ก็จะเป็นการดี
แต่ผมไปดูที่เว็ปอื่นทำ F5 เขาก็เอาหม้อใส่ไว้ข้างในเหมือนกันครับ ก็น่าจะสบายใจไปได้เหมือนกันว่าต่อไปอาจจะรวมหม้อไว้ในกล่องเดียวกับแอมป์เลยครับ

อาการที่หม้อไฟเกิดความร้อน พอจะพูดตามประสาลูกทุ่ง ได้ประมาณว่า
หม้อถูกดึงกระแสไฟใช้งานอย่างเต็มที่ เมื่อหม้อจ่ายกระแสจนหน้าเขียวมันก็มีความร้อนเกิดขึ้นเป็นเรื่องธรรมดา

ที่บอกว่าร้อนเท่าไรนั้น จึงจะปลอดภัย
หากใช้ลวดอาบน้ำยาอย่างดีที่ทนความร้อนสูง อย่างลวดฮิตาชิอาบน้ำยาสองชั้นซึ่งมีคุณสมบัติทนความร้อนได้ที่ประมาณ 155 องศาเซลเซียส
ถ้าเอามือไปแตะที่หม้อแปลงมีความร้อนประมาณ 50 องศา (นับถึง 1 - 12 แล้วปล่อยมือ)

แต่ทีนี้เราไม่รู้ว่า หม้อไฟเขาใช้ลวดอะไรมาทำ นั่นจึงเป็นปัญหาหลักที่เราหวาดระแวงกัน
และยิ่งการชุบวานิชกันสั่นสะเทือนไม่ดีด้วยแล้ว โอกาสที่ลวดจะเกิดการสั่นสะเทือนฉนวนถลอกและมีการช๊อตกันก็มีสูง

ถ้าร้อนไม่ถึง 50 องศา นอนฟังเพลงให้สุขใจ ไม่ต้องไปกังวลหรอกครับ

[yahoo] [yahoo]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!