ผู้เขียน หัวข้อ: Project OTL 30 -50W แอมป์ตัวเล็ก แต่เสียงยิ่งใหญ่  (อ่าน 741576 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ตอนนี้ หยุดทุกอย่าง รอ PCB ตัวใหม่อย่างเดียว แต่วันนี้มีการบ้านจากอาจารย์ มาให้แก้ครับ เป็นปรี พันทธ์ทาง (ผสม)  โดยเฉพาะเสียงกลางสูงขาดความคมชัด และ ก้องในช่วงปลายเสียงร้องย่านสูง เกือบจะมีเงาแล้วครับ พี่ต้อม  ไม่รู้จะรอดมั้ยเนี่ย ไม่ได้จับหลอดนานเลย ถือเป็นการอุ่นเครื่องก่อนไปลุยหลอดในสัปดาห์หน้ากันครับ  เห็นเค้าเรียกเจ้าตัวนี้ว่า ทาร์ อ้าซ่าส์ รัยเนี่ยแหละครับ yahoo1

ปรับจูนเสร็จเรียบร้อยแล้วเน้อ ป้าอรวีกลับมาร้องเพลงได้ดี ไม่ต้องใช้โทรโข่งช่วยแล้ว ใช้เฮีย Mullard เป็นต้นเสียงก่อนเข็นน้อง RCA ตามแนวเสียงครับ ปรับ R plate เล็กน้อยพร้อมกับเปลี่ยนมาใช้ Holco H4P 1W  กับ ปลด C output SCR 10 uF ออก มาใช้  plessey 4.7 uF เสียงเคลีย กลมขึ้น ร้องได้เต็มคำขึ้น โดยยังคงรักษาบรรยากาศ และ แสดงรายละเอียดได้ชัดเจน ที่เหลือก็คงต้องมาลองฟังเองแล้วหล่ะครับ อ้อเกือบลืม เปลี่ยนซี filter ภาคไฟจาก silmic II มาเป็น vischey BC อีก 1 คู่ครับ สาเหตุ เพราะเสียงมันหนาไป และ สปีดช้ากว่าฟังผ่านพาสซีฟ เล็กน้อยครับ  :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มีนาคม 2011, 01:19:57 AM โดย create »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
Astra ตัวนี้ผมฟังมาหลายปี ชอบในความใสกับปลายเสียงของมันครับ แต่มาตะขิดตะขวงใจช่วงที่เข้าไปฟังเครื่องที่พระราม 2 และช่วงหลังๆ ได้เทสกับ OTL ของน้า create อยู่หลายครั้ง จนกระทั่งเมื่อวานอ่ะครับที่เทสกับเจ้า wavecor 4 นิ้วแล้วรู้สึกว่า ถึงเวลาที่ต้องปรับปรุงแล้ว ไม่งั้นจะเป็นคอขวดสำหรับซิสเต็มใหม่ (จริงๆแค่ OTL ตัวใหม่อย่างเดียวอ่ะครับ  :)) เลยปรึกษาท่านเจ้าสำนัก สุดท้ายก็ต้องยกไปพระนาม 2 ด้วยเหตุผลของเรื่องอุปกรณ์และความสามารถในการไล่เนื้อเสียง ซึ่งความสามารถเหล่านี้ต้องยกให้เป็นหน้าที่ของท่านเจ้าสำนักครับ เพราะบางเรื่องผมเองก็เข้าไม่ถึงครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
Astra ตัวนี้ผมฟังมาหลายปี ชอบในความใสกับปลายเสียงของมันครับ แต่มาตะขิดตะขวงใจช่วงที่เข้าไปฟังเครื่องที่พระราม 2 และช่วงหลังๆ ได้เทสกับ OTL ของน้า create อยู่หลายครั้ง จนกระทั่งเมื่อวานอ่ะครับที่เทสกับเจ้า wavecor 4 นิ้วแล้วรู้สึกว่า ถึงเวลาที่ต้องปรับปรุงแล้ว ไม่งั้นจะเป็นคอขวดสำหรับซิสเต็มใหม่ (จริงๆแค่ OTL ตัวใหม่อย่างเดียวอ่ะครับ  :)) เลยปรึกษาท่านเจ้าสำนัก สุดท้ายก็ต้องยกไปพระนาม 2 ด้วยเหตุผลของเรื่องอุปกรณ์และความสามารถในการไล่เนื้อเสียง ซึ่งความสามารถเหล่านี้ต้องยกให้เป็นหน้าที่ของท่านเจ้าสำนักครับ เพราะบางเรื่องผมเองก็เข้าไม่ถึงครับ
อ๊ะ... แบบนี้รอลอกการบ้านต่อได้เลยสิครับ ฮี่ๆ...  <@^^@>

อ๊ะ... แบบนี้รอลอกการบ้านต่อได้เลยสิครับ ฮี่ๆ...  <@^^@>

ได้เครื่องกลับมาแล้วจะเอามาให้ดู+ลอกนะครับ  Vo

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ที่แท้ ทาร์ อ้าซ่าร์ เป็นของคุณสรรเสริญเองเหรอเนี่ย
ปล่อยให้งงอยู่ตั้งนาน ว่าใครหนอขยัน Hard Wiring  hahaha
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ที่แท้ ทาร์ อ้าซ่าร์ เป็นของคุณสรรเสริญเองเหรอเนี่ย
ปล่อยให้งงอยู่ตั้งนาน ว่าใครหนอขยัน Hard Wiring  hahaha

ใช่แล้วอ่ะครับ ตอนนั้นไม่มีเวลาทำ PCB เลยใช้ปริ้นเอนกประสงค์มานั่งต่อ โดยด้านล่าง (ลายทองแดง) ใช้สายไฟเดินทั้งบอร์ด กว่าจะเสร็จเล่นไปเป็นสัปดาห์ แถมต้องเสียเวลารื้อเข้ารื้ออกอีกพักใหญ่กว่าจะออกมาเป็นตัวอย่างที่เห็นครับ .......  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มีนาคม 2011, 05:54:05 PM โดย sansirn »

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
ปล่อยให้งงอยู่ตั้งนาน ว่าใครหนอขยัน Hard Wiring  hahaha

ปรับ OTL หรือยังครับ ...........

ปรับ OTL หรือยังครับ ...........

ปรับไป 3 จุด
1. เปลี่ยน ARCOTRONICS MKP C.4G Series Capacitors 4.7uf / 400 vdc ใส่แทน ERO ตัวเขียว
2. จัดทำกราวน์ ตามที่ผม Post ในกระทู้ก่อนหน้านี้
3. สายสัญญาณเอาสาย Wire Wrap จาก NPE ออก แล้วใส่สายแกนเดี่ยวชุบเงิน หรือมันก็คือสาย Wire Wrap นั่นเอง
เพียงแต่ว่าเส้นเล็กกว่า

และที่จะเปลี่ยนต่อไปในอนาคต จะเอา R IRC NAS-2 1K 2W 5% Power Wirewound Resistors ใส่แทน R คาร์บอน
ที่ซื้อจากบ้านหม้อตรงจุด C Filter

ค่อย ๆ ไล่เปลี่ยนไปทีละเล็กละน้อย ฟังแอมป์อสูรแล้วปิดฝาไม่ลงครับ
 [Cheers5] [hahahaha]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........

ปรับไป 3 จุด
1. เปลี่ยน ARCOTRONICS MKP C.4G Series Capacitors 4.7uf / 400 vdc ใส่แทน ERO ตัวเขียว
2. จัดทำกราวน์ ตามที่ผม Post ในกระทู้ก่อนหน้านี้
3. สายสัญญาณเอาสาย Wire Wrap จาก NPE ออก แล้วใส่สายแกนเดี่ยวชุบเงิน หรือมันก็คือสาย Wire Wrap นั่นเอง
เพียงแต่ว่าเส้นเล็กกว่า

และที่จะเปลี่ยนต่อไปในอนาคต จะเอา R IRC NAS-2 1K 2W 5% Power Wirewound Resistors ใส่แทน R คาร์บอน
ที่ซื้อจากบ้านหม้อตรงจุด C Filter

ค่อย ๆ ไล่เปลี่ยนไปทีละเล็กละน้อย ฟังแอมป์อสูรแล้วปิดฝาไม่ลงครับ
 [Cheers5] [hahahaha]

ดูเหมือนเป็นสูตรที่ดีนะครับ .............

C MKP
Wire ---> Wirewrap (smallest single core wire)
R - Wirewound .......

ผลลัพท์ละครับ .......................

ต้องไปฟังเองแน่เลย .................. [cooloo] [hahahaha] [smile22] [huhuhu] [@/o@] [Bangdrink]

มาแหย่ให้ผมบอกเรื่องเสียง....ไม่บอกหรอก
ต้องไปฟังเอง

การทำกราวน์แบบที่ผม Post ไว้ก่อนหน้านี้
ผมได้ทดลองทำก่อน แล้วฟังก่อนไปเปลี่ยนจุดอื่น ๆ

มันก็มีผลต่อมิติเสียงด้วยนะ หลงโง่อยู่ตั้งนาน.... [ssshh]

มาแหย่ให้ผมบอกเรื่องเสียง....ไม่บอกหรอก

การทำกราวน์แบบที่ผม Post ไว้ก่อนหน้านี้
ผมได้ทดลองทำก่อน แล้วฟังก่อนไปเปลี่ยนจุดอื่น ๆ

มันก็มีผลต่อมิติเสียงด้วยนะ หลงโง่อยู่ตั้งนาน.... [ssshh]

รู้ทันซะด้วย ................ 555

กราวด์มีผลแต่ยังไม่เคยลอง ............

วันเสาร์ 19 ผมกลับจากสุราษฎร์ฯ แวะเข้ามาฟังได้นะ [Cheers5]

ขอกระซิบบ้าง  [ssshh] .......ถ้าน้าอัลใช้เทคนิคกราวด์ลิฟแล้วทำให้มิติเสียงดีขึ้น แสดงว่าเครื่องของน้ากำลังถูกคุกคามจากภัยเงียบ (ฟลั๊กแม่เหล็กไหลวนในแท่นเครื่อง) แต่ถ้ามันกระทบกับความสะอาดของเสียงหรือแบ็คกราวด์ก็จะเรื่องของกระแสฮาโมนิคในระบบไฟ ซึ่งอาจมาจากเครื่องใช้ไฟฟ้าในหมู่บ้านหรือเกิดจากตัวหม้อแปลงที่ใช้ครับ

ออฟไลน์ TOM

ขอกระซิบบ้าง  [ssshh] .......ถ้าน้าอัลใช้เทคนิคกราวด์ลิฟแล้วทำให้มิติเสียงดีขึ้น แสดงว่าเครื่องของน้ากำลังถูกคุกคามจากภัยเงียบ (ฟลั๊กแม่เหล็กไหลวนในแท่นเครื่อง) แต่ถ้ามันกระทบกับความสะอาดของเสียงหรือแบ็คกราวด์ก็จะเรื่องของกระแสฮาโมนิคในระบบไฟ ซึ่งอาจมาจากเครื่องใช้ไฟฟ้าในหมู่บ้านหรือเกิดจากตัวหม้อแปลงที่ใช้ครับ

แสดงว่าไม่ดีทั้ง 2 แบบหรือครับ

ผมเคยคุยไว้ในกระทู้ก่อนหน้านี้ว่า เมื่อทำการลากตรงจุดดังกล่าวไปลงกราวน์ที่แท่น
มันมีทั้งจี่ และฮัมออกมา

ผมจึงปลดกราวน์  โดยไม่เอาไปลงแท่น  ปรากฏว่า มันเงียบสนิทมาก ๆ
ไม่มี อาการจี่ และฮัมแต่อย่างใด  ผมจึงปล่อยลอยไว้อย่างนั้น และก็ไม่ได้สนใจ

แต่เมื่อได้ฟังแอมป์อสูร ผมเห็นเขาใช้เทนนิคการทำกราวน์ลิฟท์ ปรากฏว่า เสียงชิ้นดนตรีมันถูกคลี่ออกมา
ถูกแจกแจงตำแหน่งออกมาแบบไม่ต้องเพ่งมาก ก็ฟังออก

ก่อนที่ผมจะทำกราวน์ลิฟท์ (คือไม่ได้ลงกราวน์แท่นเลย) เสียงมันไม่แผ่ออกไปด้านข้าง กระจุกตัวอยู่ตรงกลางเวที แต่ได้ความลึกของเวทีมาแทน

แต่เมื่อจับลงกราวน์อย่างที่บอก
ผมก็ยังไม่บอกอีกว่าเสียงเป็นยังไง....อยากให้ลองทำดู....

อย่าว่าน้าอัลกวน.....นะ.. [HAHAHA] [HAHAHA]

ผมเคยคุยไว้ในกระทู้ก่อนหน้านี้ว่า เมื่อทำการลากตรงจุดดังกล่าวไปลงกราวน์ที่แท่น
มันมีทั้งจี่ และฮัมออกมา

ผมจึงปลดกราวน์  โดยไม่เอาไปลงแท่น  ปรากฏว่า มันเงียบสนิทมาก ๆ
ไม่มี อาการจี่ และฮัมแต่อย่างใด  ผมจึงปล่อยลอยไว้อย่างนั้น และก็ไม่ได้สนใจ

แต่เมื่อได้ฟังแอมป์อสูร ผมเห็นเขาใช้เทนนิคการทำกราวน์ลิฟท์ ปรากฏว่า เสียงชิ้นดนตรีมันถูกคลี่ออกมา
ถูกแจกแจงตำแหน่งออกมาแบบไม่ต้องเพ่งมาก ก็ฟังออก

ก่อนที่ผมจะทำกราวน์ลิฟท์ (คือไม่ได้ลงกราวน์แท่นเลย) เสียงมันไม่แผ่ออกไปด้านข้าง กระจุกตัวอยู่ตรงกลางเวที แต่ได้ความลึกของเวทีมาแทน

แต่เมื่อจับลงกราวน์อย่างที่บอก
ผมก็ยังไม่บอกอีกว่าเสียงเป็นยังไง....อยากให้ลองทำดู....

อย่าว่าน้าอัลกวน.....นะ.. [HAHAHA] [HAHAHA]

ขำๆ อ่ะครับน้าอัล แหย่เล่นกันบ้างแบบหนุกหนาน  @~~@

ว่าแต่น้าอัลลองเอา FE6D ลองกับ OTL หรือยังครับ .... (น่าลองน๊า  :D)

OTL MK2 เริ่มสตาร์ทแล้วครับ......

จาก OTL30W ที่เปิดตัวโปรเจคเมื่อปลายปีที่แล้วนับถึงวันนี้ก็ประมาณ 3 เดือนเศษ ผมก็คิดไม่ถึงว่าจะมีผู้สนใจมากถึงขนาดนี้ (1823 reply, 22684 read) ส่วนนึง (ที่ใหญ่มาก) ก็มาจากฝีมือการโมดิฟายของท่านเจ้าสำนักที่ทำเครื่องออกมาแล้วนำออกโรดโชว์ จนสามารถกู้ชื่อเสียงของแอมป์ระบบ OTL กลับคืนมาได้อย่างสมศักดิ์ศรี หลังจากที่ปล่อยให้แอมป์ระบบ OCL ครองแชมป์อยู่นานหลายสิบปี

นับจากที่ OTL30W เปิดตัวจนถึงวันนี้ มันได้ถูกพัฒนาไปอีกหลายช่วงตัว ทั้งในส่วนของตัววงจรเองและคุณภาพเสียง ซึ่งทั้งหมดก็มาจากฝีมือของเพื่อนสมาชิก audiodiyvillage แห่งนี้ครับ และวันนี้ก็ถึงเวลาการอัพเกรดครั้งใหญ่ เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพของแอมป์แบบสุดขั้ว ทำทุกอย่างให้ดีที่สุด โดยไม่เอาต้นทุนมาเป็นตัวจำกัดครับ

มีอะไรใหม่ในตัว MK2
-ตัว MK2 จะทำออกมาเป็น Dual Mono แยกชุดจ่ายไฟซ้าย-ขวา
-วงจรที่ใช้จะเป็นตัวที่ถูกพัฒนาล่าสุด กำลังขับข้างละมากกว่า 50Wrms@8Ohm
-PCB ออกแบบใหม่ให้ดูเป็นไฮเอนด์ขึ้น และรองรับอุปกรณ์รุ่นใหม่ที่จะเข้ามาประจำการ
-ใช้อุปกรณ์เกรดสูงทั้งหมด และถูกคัดลงยังตำแหน่งต่างๆ อย่างเหมาะสม ซึ่งจุดนี้ทางท่านเจ้าสำนักได้จัดการไว้เรียบร้อยแล้ว ส่วนรายละเอียดจะมาคุยกันหลังจากที่ PCB เสร็จครับ

ลองดู PCB layout ด้านบนไปพลางๆ ก่อนครับ ซึ่งตอนนี้ผมกำลังทำลายเส้นสวยๆ (ในสายตาผม  hahaha) คาดว่าอีกวันสองวันน่าจะเปิดตัวให้ดูกันได้ครับ

ออฟไลน์ Major.

• คลิ๊กเลยครับ
  • ถูกใจกด Like+ 18
ไม่ทราบว่าใครรู้ว่าสายสัญญาณเส้นนี้เป็นของอะไร พอดีไปเจอที่ตลาดนัดเลยเห็นเป็นหัวมอนสเตอร์ซื้อมา

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
PCB layout ใหม่ดูหล่อเลยขอรับ  @~~@
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ไม่ทราบว่าใครรู้ว่าสายสัญญาณเส้นนี้เป็นของอะไร พอดีไปเจอที่ตลาดนัดเลยเห็นเป็นหัวมอนสเตอร์ซื้อมา
เป็นของจีนน่ะครับน้าต้อมเชียงราย ไม่มียี่ห้อ เมื่อ4ปีก่อนที่ร้านเคยนำเข้ามาจัดชุดร่วมรายการให้ลูกค้า เวลาถอดต้องระวังนะ มันจะแน่นมาก หาก RCA ท้ายเครื่องเป็นแบบแผงสำเร็จ มันจะดึงตัวปลอกครอบหัว RCA หลุดติดมาด้วยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ Major.

• คลิ๊กเลยครับ
  • ถูกใจกด Like+ 18
เป็นของจีนน่ะครับน้าต้อมเชียงราย ไม่มียี่ห้อ เมื่อ4ปีก่อนที่ร้านเคยนำเข้ามาจัดชุดร่วมรายการให้ลูกค้า เวลาถอดต้องระวังนะ มันจะแน่นมาก หาก RCA ท้ายเครื่องเป็นแบบแผงสำเร็จ มันจะดึงตัวปลอกครอบหัว RCA หลุดติดมาด้วยครับ
เสียงดีเมือนกันนะครับพี่แต่ต้องระวังตอนถอดเพราะแน่นมากจริงๆครับ อ้อไม่ใช่หัวมอนสเตอร์หรอกครับ  :P

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
อุ๊ อุ๊. ผมดังหมด2ข้างแล้ว

ใช้tr ไป10ชุดได้.  สบายอุราคับ  :P.  ถอดโคตะระคล่องเลยคับทีนี้ Vo

ใช้tr ไป10ชุดได้.  สบายอุราคับ  :P.  ถอดโคตะระคล่องเลยคับทีนี้ Vo
เสร็จแล้วก็อัพได้แล้วครับ จะได้เบรินท์อุปกรณ์ก่อนที่จะลุยของจริงในช่วงปลายเดือนนี้ครับ

ออฟไลน์ TOM

เสร็จแล้วก็อัพได้แล้วครับ จะได้เบรินท์อุปกรณ์ก่อนที่จะลุยของจริงในช่วงปลายเดือนนี้ครับ

อยากฟังเสียงเครื่องน้าพงษ์บ้างจัง ..............

• DAV Staff

เย้ ๆ. จะมาแล้นค๊าบบบ

อยากฟังเสียงเครื่องน้าพงษ์บ้างจัง ..............
คงแย่สุดถ้าเทียบจากที่พี่ได้ฟังมาจากบ้านพี่กอฮอไวไฟเลยคับ [HAHAHA]

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
ผมว่าผู้กองนะครับ  @~~@
ครับพี่ ขอแบ่ง 76 ซักคู่ได้ไหมครับ

ทั้งบ้านก็มีเท่านี้แหละครับ ขอเอามาลองเสียงก่อนนะครับ  (^_^)

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
              กลับมามีเสียงอีกครั้งกับเวอร์ชั่น "คนขี้เกียจเดินสาย" เมื่อวานประกอบเสร็จต่อไฟเสร็จ วัดแรงดันคร่อม R 0.25Ohm ปรับแรงดันไว้ที่ 12.5mV (50mA) ทดลองต่อลำโพง หวังว่าเสียงแรกที่ได้ยินคงจะสร้างความดีใจ ที่ไหนได้ "ทั้งอับทั้งทึบ" [cry1]
               เลยเดือดร้อนผู้ออก PCB เวอร์ชั่นนี้ (คุณ audiomania) หาสาเหตุกันใหญ่ ปรากฏว่าผู้ออกแบบหวังดีทำจุดเชื่อม C เพื่อกันปัญหา "ออสซิเลต" กับทรานซิสเตอร์บางเบอร์ไว้  แล้วผมเอา C 0.1uF ไปเชื่อมใส่ในตำแหน่งนี้ เลย "งานเข้า" ครับ หลังจากถอด C ตำแหน่งนี้ออก เสียงแรกที่ได้สัมผัสจากประสาทหูตะกั่วของผม บอกได้เลยว่าเป็น "เสียงสวรรค์" ครับ [))]
              ขอขอบคุณ คุณ audiomania ไว้ ณ ที่นี้ ที่ออกแบบลาย PCB ดีๆให้เพื่อนสมาชิกไว้ได้ใช้กัน  [res]  
              และขออนุญาต คุณ audiomania เอารูปการประกอบทรานซิสเตอร์ กับ PCB รุ่นนี้ที่เพื่อนสมาชิกได้รับไปแล้วลงไว้ เผื่อเป็นประโยชน์กับเพื่อสมาชิก [res]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2011, 09:52:10 AM โดย YoungOne »

• DAV Staff
 [great] [great] [great] 

ดีใจกับเสียงสวรรค์คับพี่

เจ้าที่คีบ ๆ วัดไฟนี่ หาได้แต่ใดมารือคับ

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
ซิ๊งค์ซื้อที่ไหนครับ
ซื้อที่ร้านประกิตบ้านหม้อครับ
[great] [great] [great] 

ดีใจกับเสียงสวรรค์คับพี่

เจ้าที่คีบ ๆ วัดไฟนี่ หาได้แต่ใดมารือคับ
แถวบ้านหม้อครับ

พี่ YoungOne เกือบงานเข้าแล้วอ่ะครับ..... ปกติ C ที่คร่อม R-NFB จะเป็นตัวใช้เลื่อนเฟส เขาจะใส่ตอนที่เฟสของสัญญาณเลื่อนออกไปมากๆ ค่าที่ใช้จะอยู่ในช่วง 5-30pF หากมากกว่านั้นเฟสมันล้ำหน้าจนแอมป์ออสซิลเลตอย่างรุนแรงได้ แต่พี่โชคดีที่จับ 0.1uF ใส่เจ้าไป ซึ่งค่าขนาดนี้เฟสเลือนมโหฬารเลยอ่ะครับ แต่มันก็ทำให้ผลตอบสนองความถี่สูงตกลงมากเกินกว่าจะมีแรงออสซิลเลต  yahoo1

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
เสียงคงจะดีแต้ๆ..งามอีกตะหาก...ใค่ฟังขนาดเลยครับ..
อยู่ใกล้ๆจะยกเอาของเฮาไปขบกันผ่อสักยก...55...